unasikiliza ida ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamare watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wakubali wa aborijin natole std iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo pote lipona karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs hukona migode a migeranatukuletea makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaani ni sbscoau mkoa juu na mengi ambayo tumeandalia pia uzapata makala haya kwenye kurasa wwetuwa facebookfacebookcom mkoa juua sbs swahili, na kama ungependa kutuandikia kwa bara pepe anwani yetu ni swahili na vilevile pakiwa vile, na mengi ambayo tumewaletea kwa sasa tazame kile ambacho kiko katika moja ya kionjo cha makala ambayo yanakujia kwa sasa ni pamoja na yale ambayo yalihudhuriwa katika hafla ya waafrika je ni kipi ambacho jamii ya waafrika wangependa kuona kinafanyika kwa upande wa ujuzi wao ni ngumu sana kuona pet ya watu ya, ya, ya, ya wastaf kama mia ta hakuna hata mafrikani moja ako ndani So, tunataka kuwe na quotas na na wako isaidia wa wafrika wakona mawakona mamengine uingie kufanya ufanywakazi mwenyekiti wa shirika la aac akizungumzia swala zima la watu ambao wana hati lakini kazi hawazipati hususan kutoka jamii za afrika na katika swala lengine ambalo lioletwa ni kuhusu mapendekezo gani kwa sherehe ya afrika ipangwe mpaka pm kwa sababu ndio watu wanatoka kazini alafu wa, kuna muda mda to six inakuwa ni, ni kidogo sana <laughs> siku mbili by bythe tengeleza ikuesay asndy haya haya ni baadhi ya yale ambayo mapendekezo yametolewa katika zima la afrih mjini s lakini kwa sasa moja kwa moja katika muktasari wa habari kik muktasari wa habari juani hii iya leo viongozi wa kisiasa antony albanizi na scott morrison wakabiliana katika mjadala wa kitaifa wa kirusha cheche pamoja na kuweza kutoa na alama kwa jinsi wamesimamia maswala ya usalama maswala ya afya na vilevile vile katika maswala ya uchumi moja akipendekeza yake kuwa ndio bora zaidi kuliko ya mwenzie na katika taarifa zingine ambazo zinajiri kwa sasa viongozi wa g7 kujadili mzozo wa ukraine watakapowasilisha kongamano lao na pia wazazi wajumuishwa katika sera na katika uwekezaji wapama ahadi za kampeni wakati wa afrika sema kwamba ubaguzi umekuwa mwingi na watu wana hati nyingi lakini hakuna, hakuna msaada kwa wale hususan wenye veti vyao na baraza la olimpiki inasema kwamba michezo ya olimpiki itafaidi si brisban peke yake bali sehemu kubwa ya jamii zaidi nje ya australia na katika kananda vichapo vyatolewa pamoja na baadhi ya wenye matumaini ya kushinda ligi za wilaya wapata pigo sbs ni taarifa kamili ya tukianzia katika uianziaia alazima lauchaguzi mkuu chamatawala cha mseto kimehimisha siku ya yainamama kwa kutoa ahadi ya uchaguzi inayolenga wazazi watarajiwa ambao wana magonjwa sugu saratani chama hicho kina kutoa kwa medikea, ili kutoa kwa gharama ya mayai au peto, kama sehemu ya ahadi ya uchaguzi ya chama cha mseto yenye thamani ya dola milioni hamsin na tatu chama cha mseto kitatumia dola milioni kuminannenuktanne kusaidia katika gharama za kuhifadhi mayai ya wazazi na dola zingine za ziada milioni 2hita katika muda wa miaka minne kutoa huduma ya afya ya akili na ustawi wa uzazi waziri mkuu t amesema kwamba anaahidi pia wagonjwa wa saratani elfu 4n miambli kila mwaka kupata punguzo amedik ya kuhifadhi mayai ya wazazi kwa ajili ya kusaidia kuhifadhi uzazi wao ambao unaweza athiriwa wakati wa ugonjwa au matibabuk u ain anasema je unaweza fikiria unakabiliana na saratani na kuna mengi ambayo yamechukuliwa tayari kutoka kwako na moja vitu unavyohisi vitachukuliwa ni fursa ya kupata mtoto kila ambacho tangazo hili linafanya ni kakubadili hilo na inakuondolea vita vingine ambavyo ulidhani utakabili na kwa kutoa gharama ya bima kwa mayai ya ambayo yanaweza gandishwa inayobadili maisha yao na nasiwezi fikiria zawadi nyingine nzuri kwa siku ya kina mama kuliko hiyo alisistiza bwana morrison viongozi wa vyama viwili vikuu vya kisiasa nchini mapema hijiuni ya leo walikabiliana katika mjadala wa kitaifa wakiweza kupendekeza sera zao katika hafla ambayo ilikuwa kwenye kitaifa pamoja na kuweza kutoana alama moja kwa mwingine tukili na taarifa zingine ambazo tumeandalia kiongozi wa upinzani antony albanizi anahamasisha mwelekeo wake wa kampeni ya uchaguzi kwa kulenga haki ya malipo ya wanawake katika hatua inayofuata ya sera kwa ajili ya kuwavutia wapiga kura wengi zaidi wanawake wataahidiwa hatua za kiuchumi ili kufikia usawa wa kijinsia kwa malipo yao na kuboresha fursa zao za kazi katika ujumbe kuhusu jeki kwa ukuaji wa uchumi kwa kuhakikisha wanawake wanakuwa sehemu kubwa ya nguvu kazi waziri ambaye waziri kivuli wa masuala ya wanawake katika upinzani alieleza makala ya ya abc kwamba chama cha leba kina hadi ya kuweza kusaidia na kuweza kutoa usawa wa kijinsia katika sehemu za kazi na? amesema tumeahidi kwamba wanawake wa australia watafanya kazi na kulipwa uh, usawa kwa kazi wanayofanya uh, na hiyo inajumisha ar- pia kuokesha kwamba tunakabiliana na, na pengo la kijinsia la malipo kwa kuweza kuondoa zile hati hatima um, sehemu za siri um, za malipo um, kukatika mikataba kueshakwamba kila mtu anakuwa na ujuzi na anakuwa wazi ni kipi ambacho analipwa na ni hela ngapi zinatolewa kwa kazi kama hiyo kwa jinsia zote akizungumzia katika swala zima la maswala ya kuweza kutoa hela hizo chama chaleba kimeingia katika hatua nyingine kueza kuzungumzia masuala mazima ya sera zakez za uchumi pamoja na ukuaji uchumi kusema kwamba wanawake wataweza kusaidiwa kwa dola bilioni kumina tano na pia ikiwa ni katika mfuko wa kuweza kufanya ukarabati kitaifa pamoja na kuweza kulenga gharama ya maisha alisistiza hapo wanachama wa leba kule magharibi ya ustralia serikali ya jimbo hilo imeweka bajeti na kutoa dola bilioni 1j6 katika swalazima la jibu la uviko 19 pamoja na mifuko ya uponaji ambayo iliwekwa katika bajeti ya wiki hii iliyotangazwa mapema wiki hii na katika nyongeza nyingine ni dola bilioni 1mb za zinazohusiana na swala zima la janga la uviko ambayo itaweza kutoa kwa upande wa kuweza kuisha kwamba kuna inafunika maswala kadhaa na hatua kadhaa zinazojumuisha milioni dola milioni mia sita thelathiatano kwa utoaji wa vipimo vya rapid antigen pamoja na dola milioni 57 ambazo inatumiwa katika huduma za afya ikijumuishwa kuweza kununua vifaa vya matibabu pamoja na mengine pia ya uviko ambayo inakuwa na gharama ya dola milioni 27 zitakazowekwa pia katika biashara ndogo ndogo kule magharibi australia katika bajeti iliyosomwa alhamisi kule magharibi ustralia ilijumuisha dola milioni 425 ya kuweza kufunika maswala ya kuweza kuisha kwamba shule zinasafishwa vizuri pamoja na kufanyiwa kazi pamoja na hewa safi inayotolewa katika madarasa na jamii wa afrika wanaoishi mjini sn walijumuika kwa mara ya kwanza baada ya miaka mbili ya vizuizi vya uvi 19 katika tamasha ya festival iliyoandaliwa katika uwanja wa Kathy freeman park katika hukumbi, ama katika eneo la sydney olympic park watoto vijana wazazi na wenye asili ya afrika pamoja na marafiki wao kutoka jamii zingine zinginewalijumuika pamoja kusherekea tamaduni mbalimbali mbali za afrika kuchangia vyakula vya, vya kiafrka pamoja na kuskna kutoka sehemu mbalimbali za zaaframzku kulikuwa vibanda vya mashirika na makampuni mbalimbali yaliyokuwa yakiuza ya bidhaa za pamoja na kutoa taarifa kuhusu tarfauu mashirika hayo yanatoa moja ya mashirika yaliyokuwa na kibanda kwenye hafla hiyo ni african amaaaac nzehabame ndiye mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo katika mazungumzo maalum na idhaa ya kiswahili ya sbs bwanazehabame aliweka wazi moja ya kero kubwa ambayo wanachama wa jamii ya wa afrika waliwasilisha ili shirika lake lifanyie kazi waafrika waisoma waafrika wakona experience kitu wanataka nataka hii mambo ya madiscrimination ma itoke ndiomaana tunatuonyesha mutu anaenda anatafuta kazi unaaplyi kazi wanaona jina yako ni chiaafrika i wanatupa nini applikathon yako so sahii tulikuwakuna potkuna seh itoka uko south australia inaonyesha kwamba wafurikani wonje wakonaexpie wakona shure zawo ke wapate kazi kwasababu yamajina yako soiyo ni discrimination so tunataisikie kwamba wafrikani wa wapate izo jobs no because hawana ashure hata hawanaexperiene kwasababu iikuna discrimination sana apa bwana bwanazihabamwe hapo akizungumzia moja ya kero inayowakabili baadhi ya wanachama wa jamii wa afrika nchini australia na unaweza asikiza mahojiano kamili tuliyefanya na bwana bwanazihabamwe punde baada ya taarifa hizi za habari <mulia> ingia moja kwa moja katika taarifa za michezo rais wa kamati ya olimpiki amesema kwamba michezo ya olimpiki ya brisban mwaka 232 itakuwa ni si jeki tu kwa australia bali itakuwa ni katika kanda zima la pacific ambalo itapigwa jeki thomas bach amesema kwamba katika ziara yake mjinibb anasema kwamba tangu kutolewa kwa wenyeji wa michezo hiyo brisban imekuwa ni moja sehemu nzuri pamoja na maandalizi yake mwaka eb pia amesema kwamba katika ziara yake katika nchi za paifi amasema kwamba alikutana na baadhi ya wachezaji pamoja You can see there the the enthusiasm and the, the anticipation uh, already at very high level. Uh, we have met uh, young athletes and we have met uh, sports officials, and on everybody's mind are these uh, Olympic Games, uh, Brisbane 20. Uh, so n uh, pakizungumzia jinsi 20. watu wameona tabasamu jinsi wameona shauku pamoja na jinsi watu kuona msisimuku wakiwa katika kiwango cha juu kwa upande wa kuweza kusha kwamba vijana ambao ni wanariadha pamoja na maafisa wengine ambao wanajiandaa kwa michezo ya mwkab32 ya brisban s kamba wanatazamia kwa sehemu ya sherehe hiyo na kwa sehemu ya michezo hiyo ya brisbane 32na katika mchezo wa afl mchea timu ya jilong imewacharaza getd po katika uwanja wa manukao kwa alama 53 hapo jana mchezo huo uliweza kuongozwa nat katika mda mrefu sana na, na mwalimu wao citalikunaykusema kwamba ana fahari kuhusu jinsi walivocheza na jinsi walivyokabilianana magumu hata hivyo kuonyesha kwamba wachezaji wawili waliweza kushiriki na kuweza kuchezea jiong kwa umakini na ustari mkubwa amesema um, um, you know, kwamba ilikuwa ni moja um, ya shauku ya shau wachezaji wetu pamoja nakuwa na wachezaji wawili wapya ambao wanaingia katika mchezo kwa mara ya kwanza na kuonesha kiwango chao na kuweza kuonesha jinsi wanamiliki uwanja ya, ki, ya kiumgo, na sehemu ya kiungo na kuonyesha kwamba wanavyocheza vizuri hata kwamba walikuwa na na timu kubwa sana wakati hu pia timu ya esdn ilipata ushindi wa alama 27b dhidi ya timu ya hothn katika mechi ambayo ilichezwa mjini melbourne tukitazama taarifa zingii za michezo ni pamoja na timu hapo timu za katika mchezo wa nrl ambapo mechi amachewa mapema hileo ilikuwa ni kati ya timu ya iliyocheza hapo ilikuwa ni timu ya saks iliyokichapa dhidi warriors alama zikiwa ni ishirini na tisa kwa kumi kwa upande wa shaks wakati storm stom waliocharaza arobaa mbili kwa sita kabwa zakocharaza hlahisitkwa kumi na sita ste arobaa4n titans kumi na sita katika ligi kuu ya soka ya uingereza brighton man bit wamechereza wakati liverpool kutoka sare moja moja inaonekana kwamba huenda ikawa ni athari kubwa sana kwa nafasi ya kuweza kuwa bingwa wa ligi kuu ya uingereza hata hivyo basi wanasubiri na wakiomba msaada kutoka kwa timu ya newcastle watakapokabiliana na timu ya man city mida ya saa saba unusu za asubuhii yaleo wakatiarsnal morasio mrefu wataingia dimbani dhidiya una kamatazakahifadhi nafasi yao ya nne katika ligi kuu ya uingereza na hapa nchini ustraliaeocto wamecharaza dfc katika mechi ambayolikuwa nidb ya d ma victoria na South Wales katika mechi ambapo dagostino anaweza kufunga gol la kwanza naapo basi mferaji wa magoli kafunguliwa kwa upande wa FC magoli sma kwamba si bora kutangaza tukiangalia hali livo katika maswala mazima ya soko hususan kwa fedha ubadishaji wa fedha marekani sawa141 na na dola moja za ustralia wakati do1s na faranga 1432 za burundi d1na faranga 115 22 za dmasyaongo wakati sawa na faranga, faranga, faranga 71 za rwanda do1sawa na faranga mradhi na shilingi 2512 za uganda dola moja aa shilingi 82 a nt7 za keya waktidshilingi wa na 143 na99 za tanzania tukitazama katika utabiri haliya tukianzia mjini mbako j ni 18 wakati mjini b92 m ni saba dawa73 r 68 pamoja na uwezekano wa kuwepo jua kesho asubuhi wakati tukielekea mjini peth nuztopale ni 18 na mjini melb 128 wakati sydney ni 14 nuk mo na uwezekano manyunyu ya mvua kufikia ponemisho tarifabada mbatomandalia baki a nasi kwa makala mengine bana kujia muda usio mrefu je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata