unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbscau mkwaju swahili karibun tenda katika makala idha kiswahili ya swahili, sbs ukiwa na migodi migerano tukilekea moja kwa moja kwa sasa hadi katika studio zetu za nairobi ambako mwandeshiyetu jesen nyakuni na tusubiri na makala ya wiki hii barani afrika na hususan katika ukanda wa afrika ya kati na mashariki ya afrika umoja wa afrika na umoja wa mataifa zimeunga mkono mpango wa afrika mashariki wa kuleta amani katika jamhuri ya ya kongo drc na kuongeza uwezekano wa suluhu la ndani la mzozo huo pia nchi za jumuiya ya afrika mashariki zilikubaliana zilikubalianakuunda kikosi cha kikanda kukabiliana na makundi ya waasi ambao watakataa suluhu la kisiasa wiki iliyopita katika mkutano ulioandaliwa nairobi viongozi wa jumuiya ya afrika mashariki walihimiza makundi ya waasi nchini drc kuweka silaha zao chini kualika kwa mazungumzo nchini kenya viongozao walikubaliana kwamba iwapo makundi yenye silaha ambao hayatatii wito wa mazungumzo watapeleka jeshi la kikanda kudumisha amani na utulivu mashariki mwa drc siku ya jumatano rais uhuru kenyatta alisisitiza wito wake kwa makundi yenye silaha katika jamhuri ya kidemokrasi ya kongo kuweka silaha chini na kufanyakazi na rais felix chisekedi kwa ajili ya amani na utulivu mazungumzo kati ya wa wajumbe wa rais raischisedi na wawakilishi wa baadhi ya makundi yenye silaha yalikamilika jumatano mjini nairobi baada ya kukutana kwa siku tano wapatanishi hao watakutana tena siku zijazo kabla ya kungamano lijalo la wakuu wa nchi za jumuiya ya afrika mashariki inalotarajiwa kufanyika mwishoni mwa mwezi huu wa mei grkongo hivi majuzi ilijiunga na kambi hiyo kama mwanachama wa saba mtaalamu wa masuala ya usalama jorji msamali anasema itakuwa bora kutumia mazungumzo zaidi kutatua mzozo wa drc kuliko hatua za kijeshi nafikiri kwa mtizamo wangu ni kwamba uh, haya mataifa ya, uh, ya afrika mashariki wengi wa viongozi ambao wako katika mataifa hivi sasa wana, wana sababu zao za kibinafsi za na kutaka kuingilia mzozo wa drc si moja kwa moja kwamba wanataka kuleta us- amani kule manake ukiangazia kama vile wale wanamgambo wa banyamlenge uhusiano wana fulani na taifa la, la, la rwanda na uganda ambao wanapakana na taifa hili ladrc la, la, la nafikiri jambo ambalo tungejaribu kutumia kama mataifa ya afrika mashariki tungetumia njia ya kidiplomasia kuwaleta pamoja viongozi wa wadrc na kuwaonyesha wazi ya kwamba taifa lao linahitaji amani ili liweze kunawiri kiuchumi ki, ki, lakini kupeleka wanajeshi tu manake tayari kuna lalama kadha wa kadha kutoka kule kule somalia kwamba wanajeshi wa mataifa ambayo amehusika huko ndio wanaopora rasilimali kule wanahusika na na biashara haramu e hii itakuwa ni sura ambayo tutaipata kule drc kwa hivyo moja kwa moja htuwezisema ya kwamba tusijaribu lakini kuna changamoto nyingi sana ambazo zinafanya itakuwa ni vigumu e, haya mataifa kuweza kukabiliana na wale wanamgambo ambao wanapigana katika taifa hile hivi sasa rais watatu wa jamhuri ya kenya mwaikibaki alizikwa jumamosi nyumbani kwake uthaya nyeri mazishi ya mzee kibaki yaliyohudhuriwa na rais uhuru kenyatta naibu wake william ruto akiongozwa odim raila odinga ambaye alihudumu kama waziri mkuu katika serikali mseto iliyongozwa na marehemu makamu wake kalonzo msioka miongoni mwa wanasiasa na viongozi wengine mashuhuri serikalini na pia kutoka nje ya nchi alizikwa katika kijiji cha tunguri eneo la uthaya kando na kaburi la mke wake bilusi kibaki aliyefariki aprili mwaka kulingana na mila na desturi za jamii ya gikuyu anakotoka mzee kibaki mwana ndoo anapofariki endapo alikuwa ametanguliwa na mwenzake huzikwa karibu na kaburi la mumewe au mkewe mzee kibaki aliongoza kenya kati ya mwaka lfubi na mbili na elfubili ambapo ameiminiwa sifa tele kutokana na uongozi wake aliotajwa kuwa wakishujaa katika kukomboa uchumi wa nchi na kutekeleza miradi ya maendeleo kwa mujibu wa mila desturi na itikadi za kikosi cha majeshi ya ulinzi wa kenya mizinga t ilifotuliwa kama ishara ya heshima kwa amri jeshi mkuu mstaafu shirika la kimataifa la kutetea haki za binadam la Human rights watch linaitaka jumuiya ya kimataifa kuwashinikiza viongozi wa kijeshi nchini sudan kuacha kuwakamata na kukiuka haki za wanaharakati wanaopinga mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea ya mwaka uliopitawakati hayo yakijiri ripoti linasema kwamba mapigano zaidi ya kikabila yameripotiwa magharibi mwa jimbo la Dafur, na kwa kipindi cha wiki moja iliyopita watu miambili wameuawa emil wambugu kutoka shirika la madaktari wasio na mipaka msf anasema mbali na mauaji kuna majeruhi wengi msemaji wa serikali ya jimbo la dafur abubar bakri anasema wanaciwa wasiwasi na kuendelea kwa mauaji hayo mauaji haya yamesababisha maelfu ya watu kuyakimbia makwao na shirika la afya duniani linasema kwamba bara la afrika limeanza tena kushuhudia ongezeko la maambukizi yacd9 kufuatia nchi afrika kusini wiki chache zilizopita kuanza kushuhudia ongezeko la maambukizi hali hii huenda ikasababisha kuwepo kwa mlipuko wa tano wakati huo mataifa mengi ya afrika yakilegeza masharti ya kupambana na maambukizi hayo na kuwahimiza watu kupata chanjo kwa upande wake wizara ya afya nchini afrika kusini imesema maambukizi ya virusi vya korona yanaongezeka kwa maelfu kila siku na kwamba nchi hiyo iko kwenye ukingo wa kukumbwa na wimbi la tano la maambukizi ya virusi vya vyaorona wizara ya afya nchini afrika kusini inasema ilitarajia maambukizi ya korona kuongezeka kutokana na kwamba nchi hiyo inaingia katika msimu wa baridi waziri wa afya anasema idadi ya watu wanaolazwa hospitalini imeanza kupanda lakini amesema jambo jema ni kwamba hospitali hazijaanza kulemewa mwandishi wetu jason nyekundi na taarifa zio kutoka mjini nairobi ambako ya ametoarifu yaliojiri wiki hii kutoka barani ya afrika hususan ukando ya afrika mashariki afrika ya kati na kwingineko mengi zaidi kuusuheli ambao umesikia bila shaka aweza kuyapata kwenye tovuti yetu anlani ambao ni sbscau mkwa swahili na pia kama ungependa kujua mengi zaidi na kushiriki katika mijadala ambayo tunaongoza kwenye kurasa twa facebook ni facebookcom mkoaju sbs swahili na kwa bara pepe kama unalaloti la kutujuza anwani ni swahilipoatsbscomau je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata