unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wakubali wa aborijin natore strede island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo popoto lipona karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs hukona migode migaranatukote makala ya kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anni mbayo ni sbscu mkoajuu swahili na vile vilizapata makala haya kenye ukurasa wa facebookfacebcom mkoaju sbs swahili na kama wangependa kutolia kwa baro pepe anani ni swahilip lakini kwa sasa moja kwa moja kwa vionjo vile ambao vikopo mbele tukianzia kwa swalazima la binu za kutatua changamoto a mgogoro wa kongo dni vipi kupeleka wanajeshi tu manaketa kuna lalama kadha wa kadha kutoka kule kule somalia kwamba wanajeshi wa mataifa ambayo yamehusika huko ndio wanaopora rasilimali kule wanahusika na na biashara haramu je hii itakuwa ni sura ambayo tutaipata kule drc wa wasuala ya usalama hapo george msamal akizungumzia zima la majeshi ya jumua ya afrika mashariki kutumwa kongo na je wa kenya wanaoishi nchini australia wanamkumbukaje hayati kibaki ninamkumbuka akiwa ni mtu mwaminifu kwa sababu akiwa vice akiwavp alitimiza ali gazi yake vizuri na uaminivu wake kwa moi ilikuwa ni ya juu sasa ninamkumbuka nina kama mtu mtulivu na tena mwaminifu sana na akisema maneno yake ni maneno machache lakini ni serious yote hayo ataweza kuasikia baada ya muda wasio mrefu lakini kwa sasa moja kwa moja kwa muktasari wa habari hayawi hayawi mwishoamefika kilichokuwa kinaogopwa usikiwa ni ongezeko ya, ya kiwango cha riba hatimaye yaongezwa waziri mkuu akijaribu kujuka mbali na ongezeko hilo akitunga kidole kwa maswala mengine ya nje kwamba hayo ndio amechochea ongezeko ariba na si kosa lake hata hivyo upinzani umeweza kutundika lawama kwake ksema kwamba waziri mkuu anafurahia nakuweza kudai taarifa nzuri za kiuchumi ila panapo taarifa mbaya za kiuchumi anazikimbia mbali sana kwa hiyo hawajibiki na walimu wa kufanya mgomo kesho wakidai ongezeko kwa mshahara wao wakati hu wa serikalisma wamba af msigome tutaweza kushughulikia madai yenu katika bajeti ya mwezi ujao na magharibi australia yaongeza serikali ya serikaliyaongeza bajeti kwa huduma za dharura pamoja na kuisha kwamba kutakuwa na uaguzi wengi zaidi katika hospitali za miji pamoja na hospitali za kanda katika jimbo la magharibi australia katika taarifa zingine za kimataifa magenge yenye silaha yanawatumia raia kama ngao za kutetekeleza uhalifu rais buhari wa wanie sema wakati huo moroko inaimarisha programu yake dhidi ya ugaidi kwa wapiganaji wa zamani wa is taarifa hiyo bila shaka taweza kueletea muda usio mrefu lakini kwa sasa moja kwa moja katika taarifa kamili za habari wasikiiza edhaya kiswahili ya sps nahi hapa ni taarifa kamili ya habari waziri mkuu amejiweka mbali na uwezekano wa ongezeko wa kiwango cha riba kutoka benki kuu itakayotangazwa kiwango chake ileo kiwango cha riba kimeongezwa kwa mara ya kwanza katika mwongo baada ya mfuko mfumuko wa bei kuongezeka kwa asilimia tan nukt moj katika miaka 2 serikali imesema masuala ya nje ndiyo yamesababisha shinikizo kwa mfumo wa ama mfumuko wa uchumi scott morrison amesema kwamba waustralia wamejiandaa kwa ongezekwo ya kiwango cha riba kwa kuhamia katika mikopo ya nyumba yenye riba ya kudumu na kuwa na mfumuko wa bei ni riba iko juu tayari katika mataifa mengine ya magharibi In interest rates are at historic lows in the last 30 years the, the average interest rate and the cash rates fall katika miaka 3 iliyopita kiwango wasn chariba ni asilimia 45 kwa hiyo kwa kiwango hicho ni chini zaidi ya ilivyo kawaida na tumeona hali hiyo kote duniani sitoi madai makubwa kwa hilo vita vya ulaya usumbufu wa ugavi na hapa kwa matunda na mboga tutaendelea kuona madhara ya mafuriko pia tuliona deta ya baadhi ya haya katika mfumuko wa bei hivi karibuni ila nahisi tutaona mengi zaidi kuna shinikizo nyingi zaidi kuliko tulivyoshuhudia shinikizo hizo zinatoka katika matukio hayo alijitetea waziri mkuu wakati uouo chama cha leba kimemshutumu waziri mkuu kwa kudai taarifa nzuri za uchumi ila hawajibiki panapohusika taarifa mbaya za kiuchumi msemaji wa hazina katika upinzani a char amesema scott morrison anataka jifanya hahusiki na ongezeko la gharama ya maisha alieleza shirika la habari la seven kuwa ahadhani mtu yeyote atashangazwa na ongezeko la viwango vya riba kwa sababu you know, sababuanasema rising... unajua chini ya smrso hili ni janga la gharama ya maisha na ongezeko ya viwango vya riba vinaenda kuwa sehemu ya machungu gharama ya maisha inaongezeka sana mishahara inapungua na leo au mwezi ujao kutakuwa ongezeko lingine la kiwango cha riba pia kwa hiyo viwango vya riba vikiongezwa au la uaminifu wa kiuchumi wa waziri mkuu huko katika hali mbaya alikemea jim chm msemaji wa masuala ya hazina katika upinzani wa chama cha leba na bila shaka muda so mrefu tukitakapo ufanikiw tunaweza kuzungumza moja kwa moja na mchambuzi wetu wa, wa maswala ya kiuchumi kuhusu ongezeko hilo la riba ambalo limetoka kutoka asilimia s1 hadi asilimia yeah. s35 e hiyo ina maana gani kwa watu ambao wanapanga nyumba ina maana gani vile vile haswa kwa wale ambao wana mikopo ya nyumba itahusika vipi taarifa hizo bila ta, shaka tutapata mda tutaza kuzileta moja kwa moja kwako kwa. lakini ukuendelea katika taarifa zingine serikali ya magharibi ya ustralia imewekeza zaidi ya milioni mia mbili hamsin kusaidia idara za dharura kabla ya kutangaza bajeti ya jimbo wiki ijayo kiongozi wa jimbo hilo mamw amesema kwamba wagonjwa wengi wanaowasili ndani ya idara za dharura watafaidika kwa kupokea matibabu kutoka kwa majip serikali ya jimbo hilo imekiri masuala ya idara ya dharura yanahusiana na mahitaji makubwa ya wagonjwa upatikanaji wa wafanyakazi wa uviko 9 na uajiri mdogo wa wafanyakazi wa afya mfuko huo wa uwekezaji utahakikisha wauguzi waliosajiliwa wanaweza patikana katika hospitali za mijini na kanda ya jimbo la magharibi australia na waziri wa elimu wa jimbo hilo amehamasisha chama cha walimu cha jimbo hilo kifute mgomo wa kesho akiahidi kuwa bajeti ya mwezi ujao utashughulikia mishahara ya sekta ya umma sara mitche amesema kwamba kuchelewesha usuluhishi wa mishahara wakati mashauriano yanaendelea inaonyesha serikali inafanya kazi kwa imani nzuri ila rais wa chama cha walimu cha angelo s amesema mgomo utafanyika ulivyoratibiwa walimu wanapoomba nyongeza kwa mshahara wao kutoka asilimia tan na kupandishwa hadi asilimia 775 tukilekea katika taarifa zingine tuanzie kule nigeria ambako mwagenge yenye silaha ambayo yamewateka nyara maelfu ya abiria katika shambulizi la kwenye treni huko kaskazini mwa nigeria yanatumia raia kama ngao ya kibinadamu na hivyo kufanya iwe vigumu kwa jeshi kutekeleza kazi ya uokoaji rais wa nijeria muhamadu buhari alisema jumatatu shirika la reli la serikali la nigeria lilisema mwezi uliopita kuwa watu mia walipotea kufuatia shambulizi la machi 28n viomba vya habari vya ndani nchini humo wiki iliopita vilionyesha video ya waathirika wa utekaji nyara huo wakiwemo mtoto aliyezaliwa hivi karibuni na mmoja wa wanawake waliotekwa nyara shirika la habari la rotrs halikuweza kuthibitisha uhalisia wa video hizo zilizochapishwa na bado kunaendelea kutafutwa zaidi taarifa za undani kujua kama ni hivyo au la na tukitazama taarifa zingine ambazo zimejiri kwa sasa kule moja kwa moja hadi kaskazini mwa afrika mamlaka ya magereza nchini moroko imekuwa ikitoa mafunzo ya kutokomeza ugaidi tangu mwaka217 kwa wapiganaji wa zamani wa kundi la islamic state almarufuis kwa ufupi na wengine waliopatikana na hatia ya makosa ya ugaidi programu ya tisa ya kundi wa la wahitimu lilimaliza masomo wiki iliopita shirika la habari la press na vyombo vingine vya habari walialikwa kushuhudia sherehe zao za kuhitimu katika gereza la sell karibu na mji mkuu wa rabat kuhitimu kutoka kwenye mpango huo hakufanye wafungwa wa stahiki moja kwa moja kuachiliwa mapema lakini kunaongeza fursa zao za kupata msamaha au kupunguziwa adhabu mhitimu mmoja alisema kwamba ameona maovu yote ya vita kama mpiganaji wa kundi la islamic state na akagundua kwamba vita havikuwa na uhusiano wwote na dini zetu anasema pia kwamba sasa amekanusha itikadi kali kama hizo ambazo alikuwa akiamini katika siku za nyuma endelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwana migodi migerano kwasasa tulekea moja kwa moja katika taarifa za michezo tukianzia katika mchezo wa tennis ambako mchezaji wa australia wa tennis alex demeno ameendelea mbele katika raundi ya pili ya michwano ya wazi ya madrid ama ukipenda madrid open mchezaji huo nambari moja wa australia kwa sasa alimshinda pedro martines katika seti zikiwa ni 3767 kwa mradhi saba st kisha ikaelekea katika ile seti ya kuamua mshindi ikawa ni saba mbili kisha seti ya pili ikawa moja sit na seti ya tatu wakashinda st moja inabakiwa bad kuonekana kama mchezaji huyo mwenye miaka ishirnatatu ataendelea kufanya ushiriki wake vizuri na ta, bila atakaocheza dhidi ya mchezaji kutoka italia ya niksina ambaye ataweza kukabiliana naye katika mechi inayofuata mchono huo katika taarifa za sokama mpira wa miguu kipenda rais wa fifa n infantino amesema wafanyakazi ambao ni uhamiaji kule qatar ambao imeripotiwa kwamba walifariki wakati wa kombe la dunia nchini atar walifanya hivyo wakiwa na imani pamoja wakiwa na eshma pamoja na kuweza kuaminika kwa ripoti kwamba kulikuwa na takriban wafanyakazi elfu sb wa kutoka india pakistan nepal bangladesh na sri lanka ambao walifariki wakati wa ujenzi wa viwanja vya michezo tangu qatar iliposhinda haki za kuwa wenyeji wa michuano hiyo ya kombe la dunia miaka kumi iliyopita bwanainfantino aliombwa kuzungumza kuhusu utafiti wa human rights wat akisema kwamba hali hiyo ikifanyika ilikuwa pia ni kwa upande wa kutalilisha wafanyakazi pamoja kutumikisha kwa, kwa nguvu tutazama taarifa zingine za michezo ni pamoja na taarifa za usajili ambazo smlanna uventus wanaongoza katika mbio za kumsajili kiungo kati wa manchester united na uingereza jeina mwenye miaka 29 everton kwa upande wao watakubali ada ya milion 50 kwa mshambuliaji wa kimataifa wa brazil chalison mwenye miaka 4 msimu huu wa joto na wanauhakika wa kupata ofa kama hiyo tukisalia katika swala la mpira wa miguu alfajiri alio ilikuwa zamu ya mahe kuingia numbani ambapo walikaribisha wachezaji wa brentford kutoka london ambapo waliwacharaza tatu tatu mtungi katika uwanja wa all traford na machester wa pia wako mbioni kumsajili kiungo wakati wa uingereza declan rice aa kutoka w huku wapinzani wakilenga kuimarisha maeneo mengine ya safu zao za ulinzi ambazo kwa sasa na kwa hali ambayo ni ngumu sana wakati sas nakuao ya michezo ya mpira wa miguu ni kesho ikhpl ya ya semu ya pili ya mchezo huo itakua ni kati yaklaungbranulayaitaua ya na ymboatayan livepool ikiwa naakiba magoli mawili ambayo itaingia nayo kule katika uwanja wa wakati siku itakayofuata itakuwa ni zamu ya kutembeleaa kule madrid ambapo sasa pia, yao kule, goli moja ambalo wanaongozanalo katika mechi o ngung katika fainali ambapo huenda ikawani itakayohusu timu mbili za uingereza kama okuwa msimu uliopita ama huenda pia ikawa ni fainali itakayohusu timu mbili za uhispania ama kwa upande mwingine pia fainali itakayohusu timu mbili moja kutoka uhispania nyingine kutoka uingereza tukaendelea moja kwa moja katika maswala ya fedha tukianzia katika dola ya marekani ambayo kwa sasa ni sawa na dola moja na senti 40 za australia dola moja ikiwa ni sawa na faranga 1454 za burundi wakati dola moja ya australia ni sawa na faranga 1432 na senti 6 za jamhuri ya kidemokrasia ya congo dola moja ya ni sawa na faranga 72 za rwanda wakati dola moja ya yastia ni sawa na shilingi sawaa shilini2n1549 za tanzania tukitazama hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa tukianzia mjiniambako net kwa sasa ni 1miatis tukielekea pale 132 bsba zikiwa ni 21 d 31 wakati br ni 197 na, na lu kwa sasa ni 18 16 na, na mjini sydney kwa sasa nizijoto pale ni 18.9 kufiihtaa bamandalia bakianasi kwa makala mengine anakujia muda usio mrefu endelea kusikia idha kiswahili yass enda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook