unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, pute, lipo, nakaribu, idha kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbs mkwaju swahili jambo popote lipo na karibu tena katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs sukona migode migerano tukulete makala haya kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaone ambayo ni, ni sbsco au mkwajuu swahili vilevile vile zapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa facebook anaone ambayo ni ambani, facebookcom mkowa juu sbs ya swahili na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa baro pepe anwani ni swahilip sbscom au tukiwetuna mengi ambayo umaendelea lakini kwa sasa tufanye tathmini ya wiki ya tatu katika kampeni za uchaguzi mkuu wa shirikisho ama wa kitaifa ukipenda wiki ya tatu ya kampeni ya uchaguzi mkuu ilitawaliwa na shinikizo za gharama ya maisha baada ya mfumuko wa bei kuongezeka kwa asilimia t 5 t kiongozi wa chama cha leba antony albanisi alirejea katika harakati za kampeni baada ya wiki nzima ya kujitenga baada ya kupatwa na oviko 1u9 wakati huo, wa huo viongozi wawili wa vyama vikubwa nchini wameendelea kujadili lini watafanya mjadala mwingine wa kitaifa mivutano katika ukanda wa pasifiki nayo imeendelea kuongezeka kuhusu jinsi australia ilivyosimamia mkataba wa usalama usalamabaadhi ya viongozi wa chama cha labo yeah. kama jim charmes christina kinely na mgombea wa ubunge wa reid salli sito walianza siku yao ya ziara sokoni ambako walizuru maduka ya matunda katika kitongoji cha hombush bay ambacho kiko katika eneo la ndani ya magharibi sydney akizungumzia jinsi gharama zinaongezeka msemaji wa hazina katika upinzani jam charmers haku sita kuilaumu serikali akisema kwamba gharama za umeme zinaongezeka inaendelea kuwa vigumu kupata huduma ya afya na ni vigumu zaidi right kuimudu bei ya vyakula imeongezeka sana na ni vigumu kwa familia nyingi Morrison's kumudu bei ya petroli katika sehemu zote kuna shinikizo za gharama ya maisha na hili ni janga la gharama ya maisha chini ya uongozi wa scottmisn siku ya alhamisi takwimu za mfumuko wa bei zilichapishwa kuliko kuwa ongezeko la asilimia51 zaidi kuliko wataalam walivyotarajia taarifa mpya kutoka mwendesha soko la nishati ya australia imepata kuwa bei ya jumla kwa umeme imeongezeka kwa asilimia takwimu hiyo ikipimwa katika muda wa miezi mitatu ya mwaka huu kulinganishwa na wakati kama huo mwaka jana hata hivyo waziri mkuu ameendelea kusisitiza kuwa ongezeko ya bei imesababishwa na shinikizo za kimataifa bei ya makaa ya mawe imeongezeka kote duniani na sasa tunaona baadhi be ya bei hizo za makaa ya mawe zikipungua ila hakika mac katika robo ya kwanza so ya mwaka huu mivutano a ulaya prices, ilikuwa wazi sana kwa hiyo tumeona shinikizo nyingi kwa bei ya nishati na imeongezeka tutaona mageuzi haya katika miezi ijayo alisistiza waziri mkuu nishati imekuwa mwiba kwa serikali ya mseto wiki hii na si tu kwa sababu ya gharama jumanne mwanachama wa lnp aliibua gumzo katika kampeni ya uchaguzi mkuu aliposema ahadi za serikali kwa mabadiliko ya tabia nchi zina nafasi ya mageuzi na mbunge wa chama cha Nationals matt Caravan alisema sera ya kufikisha uzalishaji wa sufuri imekufa hali ambayo ilifanya waziri mkuu aongeze juhudi jumatano wa kudhibiti uharibifu uliosababishwa na madai ya wanasiasa hao wawili kila mtu anajua mat hajaunga mkono msimamo today, huo hakuna taarifa yoyote hapo na kama wengi walivyosema leo kama makazina alivyosema leo huo sio msimamo wa chama chake huo sio msimamo wa chama cha mseto na sio msimamo wa serikali waziri mkuu alijaribu kutetea serikali yake na sera zake jim cham amekuwa sura ya chama cha leba kwa sehemu kubwa ya wiki hii kiongozi wake antony albanii alipokuwa akijitenga baada ya kupatwa na uviko kuminatisa kiongozi wa upinzani aliachiwa huru ijumaa baada ya kumaliza muda wake wa kujitenga kwa sababu ya uviko kit na alisema haya kabla ya kuabiri ndege na kuelekea mjini perth ni vizuri kuwa nje na inaanzamia kwenda perth nakujumuika na watu wa magharibi australia hali hii imeonnyesha nguvu ya timu yetu ya leba nina timu muhimu ninayoongoza tuko tayari kuunda serikali ila kuna wanachama wachache wenye vyoo vikubwa katika chama cha leba ambao hawajashirikishwa katika kampeni hii wanaojumuisha waliokuwa kiongozi wa zamani bill shotten na naibu kiongozi wa zamani wa chama hicho tanya plibesek tanya plibesek hatahudhuria uzinduzi wa kampeni ya chama cha leba utakaofanywa mjini perth jumapili jim chalmers alihojiwa kwa nini waziri kivuli huyo mwenye cheo kikubwa ambaye pia ni msemaji wa wanawake katika upinzani hajahusika katika mstari wa mbele wa kampeni akijibu hoja hiyo bwana chamas alisematanya amekuwa akitoa mchango mkubwa katika vyombo vya habari na katika kampeni yetu uh, na amesibamisha uh, tofauti uh, kubwa uzinduzi wa jumapili magharibi australia there, utakuwa na baadhi yetu hapo uh, ila si uh, sote tutakuwa hapo na hiyo ni sawa katika ukanda wa pasifiki suala lingine limekuwa likitawala vichwa vya habari hoja hiyo ni matokeo ya mkataba wa usalama uliotiwa saini kati ya kisio cha solomon islines na china waziri wa masuala ya kigeni mari spain amekuwa akiomba taarifa ya ziada kutoka uongozi wa solomon ilne baada ya kukosolewa kwa kutotembelea taifa hilo la pacific kabla ya mkataba huo kutiwa saini alipozungumzia hoja hiyo bpen alisema kwamba kuna uhaba wa uwazi kuhusiana na mkataba huu na ninahamasisha pawe uwazi zaidi hivyo ndivyo tunapendelea kuweza kufanya kazi ila ijumaa waziri mkuu wa solomon alans manase sagevare alikosoa matendo ya australia kuhusu mkataba wa usalama uliofanywa na marekani na uingereza mwaka jana akisema kwamba imepata taarifa kuhusu mkataba wa ocus katika vyombo vya habari mtu anaweza tarajia kuwa kama mwanachama wa familia ya pacific tulistahili apewa taarifa kuhakikisha mkataba huu wa ocus ulikuwa na uwazi kwa upande wake waziri mkuu scott morrison alitetea matendo yake baada ya kushambuliwa pia na waziri mkuu wa faransa mwaka jana serikali ilipofuta mkataba wa ujenzi wa manowari na ufaransa kwa upendeleo mkataba wake mpya wa ous bwamorrison anasema kwamba nilifanya mazungumzo hayo na waziri mkuu siku moja baada ya tangazo hilo na kuna masuala yaliyoibuka katika um, mjadala huo ila bila shaka um, and, and new, new jinsi muda unavyoendelea na mahusiano mapya yanaanza ni wazi kumekuwa ushawishi mwingine katika mtazamo uliochukuliwa na waziri mkuu wasolomon ilands wiki ijayo itajumuisha mijadala kadhaa kuhusu sera kati ya mawaziri na mawaziri kivuli na kuna wezekano kutakuwa mjadala mwingine kati ya scott morrison na anthony albanis ila mjadala kuhusu wezekano wa mijadala mikubwa umezuia tarehe ya mjadala kuamuliwa waziri mkuu amekubali kufanya mjadala kupitia vyombo vya habari kama chano na chan9 ila bwanaalbanis amependekeza mjadala ufanywe katika kikao cha kitaifa cha waandishi wa habari bwana bwaaalbanis alifanya vizuri zaidi katika mjadala wa kwanza wiki jana dhidi ya waziri mkuu hata hivyo mjadala wa pili itabidi ufanywe haraka zaidi kabla ya siku ya uchaguzi mkuu itakayokuwa katika wiki tatu zijazo tatomia kwamba makala amekupauelewa kuhusu aliojiri katika wiki ya tatu ya kampeni ya uchaguzi mkuu kwa mingi zaidi kuhusu kampeni hizo na kuhusu wale ambao wanawaonia vyoo ama viti mbalimbali mbali bungeni tembele tovuti yetu ambako utapata taarifa hiyo ikiwa mechapiwa pale kwa ajili ya matumizi yako anani nisscu mkwaju swahili makala aleandaliwa na waandishi wetu kristani danji na gode migerano hii ni idhaa kiswahili ya sbs penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook