unasikiliza idha ya ya kiswahili sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi wa tunaofanyia matangazo yetu kwa nzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwa nzia leo tunawakubali wakubali wa aborijin natole stred island ambao ni wamiliki wajadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya karibun tena katika makala y ya kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano yale ambayo tumeandalia kwa sasa tupate kionjo cha yale ambayo kwapombele tukizungumza na mtaalamu wa maswala ya uchumi kutoka tanzania bwana walte nguma ambayo kuwa na kusema kuhusu mfumuko wa bei pamoja na ongezeko ya bei ya mafuta na jinsi yanavyoathiri hali ya maisha ya kawaida huko barani afrika kitu ambacho kilikuwa kinauzwa shilingi elutano kivisasa unakuta kwamba kimepanda bei hata mara mbili unauza shilingi elfu sb elfu 1 e, bei yake imeendelea kwenda juu yote hayo tunaeza kukasikia baada ya makala matumaandelea lakini kwa sasa tupate muktasari wa habari hoja ya garama ya maisha yahusishwa katika kampeni za uchaguzi mkuu wa shirikisho na wanafunzi wa sekondari kuvaa barakoa shuleni katika jimbo la kusini australia kufuatia agizo jipya la serikali ya jimbo hilo umoja wa ma mataifa kupiga kura kuhusu mageuzi ya kura ya tarufu na watu 16 wamefikishwa mahakamani kwa kuwauzia silaha wanamgambo huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wakati nchini kenya raia waendelea kutoa heshima zao za mwisho kwa aliyekuwa rais watatu wa kenya mwakibaki ambaye mwili wake umelazwa ndani ya bunge la taifa na katika taarifa za michezo new zealand newzealandora washushiwa kichapo cha kihistoria katika mechi ya siku ya ensac na michi nambivu kuwekwa wazi katika nusu fainali za kwanza za klabu bingwa ya ulaya kesho alfajiri wakati barani afrika basi vigogo wabanduliwa na wengine kupiga hatua nyingine kuingia katika robo fainali ama nusu fainali ya michuano ya klabu bingwa barani afrika wasikiliza edhay kiswahili ya sbs na hi hapa ni taarifa kamili ya habari tukianzia katika swala zima la siasa za uchaguzi mkuu masuala ya gharama ya maisha yanaendelea kujitokeza katika kampeni ya uchaguzi mkuu mbunge wa shirikisho wa chama cha leba jason claire amesema shinikizo za gharama ya maisha ni muhimu hasa kwa watu katika eneo bunge lake la magharibi sydney lni mbunge wa blackland ambalo lina idadi kubwa ya jamii zinazozungumza kiarabu kivietnamu na kichina alipozungumza ki ki na, ki na shirika la habari la arabic 4 mjini bk uh, jumamosi mosi 3 aprili alisema ukosefu wa ajira katika eneo bunge lake uko juu kuliko takwimu watn za kitaifa na baadhi ya watu wanakabiliana na wakati mgumu ku muudu gharama za maisha anasema scott morrison anasema kila kitu kiko sawa na kuwa uchumi uko sawa jokst njo oban nautakutana na wamiliki wa maduka wanaokabiliana na wakati mgumu ila utakutana pia na watu hapa ambao wanaemea wanaonunua vitu vichache kwa sababu hawana hela za kutosha kununua kila kitu wanachohitaji bwana claire alisema na wanafunzi wa shule za upili wa kusini australia watatakiwa kuendelea kuvaa barakoa katika shule kupunguza maambukizi ya uviko kts baraza la usimamizi wa dharura wa jimbo hilo limesema kwamba sheria ya barakoa itaendelea kutumiwa kwa wiki nne za kwanza za muhula kuanzia wiki ijayo wanafunzi wa shule za msingi hawatalazimishwa kufuata mwongozo huo ila walimu wote katika shule za msingi na sekondari watatakiwa kuvaa barakoa kiongozi wa jimbo hilo peter malnas amesema kwamba uamzi huo ulikuwa mgumu sana na nanasema is, hifai kwa watoto kuvaa barakoa shuleni si kawaida ila tunachukua uamzi huu kwa maslahi yao kwa maslahi ya kujaribu kupunguza usumbufu kwa mazingira ya masomo ambayo tumeona uviko ukiwalazimisha kutumia kwa muda mrefu sasa alisema kwa unyonge kiongozi huyote na katika taarifa zingine chama cha wafanyakazi wa huduma ya afya kimesema ombi lake la malipo ya juu ju kwa wafanyakazi wa huduma ya wazee ni kesi muhimu zaidi ambayo imewahisimamiwa chama hicho kimewasilisha kesi yake ya malipo ya juu kwa tume ya usawa wa kazi hii leo juman aprili ikisema wanachama wake wanastahili pewa nyongeza ya mshahara ya asilimia 25 e butler ni msemaji wa hsu na amesema sio swala la viwanda tu ila ni suala la maadili na kijamii pia piaanasema ni swala muhimu sana ambalo halichunguzi tu na Fair Work australia jamii yote yanau inastahili lichunguza pia kwa sababu hatimaye watu wanaopokea huduma ambayo wafanyakazi wa huduma ya wazee hutoa ni mababu zetu wazazi wetu familia zetu na marafiki zetu alisistiza na nchi 9 wanachama wa baraza kuu la umoja wa mataifa watapiga kura kuhusu azimio litakalowahitaji wanachama watano wa kudumu wa baraza la usalama katika siku za usoni kufafanua ni kwa nini wanaitumia kura yao ya turufu majadiliano ya mageuzi ya kura ya turufu ni nadra na yenye utata lakini yamefufuliwa fu- tena na uvamizi wa urusi nchini ukraine huku zikizilenga moja m- kwa moja marekani china urusi ufaransa na uingereza ambao ndio pekee waliona haki ya kura ya turufu hatua hiyo itawafanya kulipiga gharama kubwa kisiasa wakati wakiamua kuitumia kura hiyo kulipinga azimio la baraza la usalama amesema balozi mmoja wa nchi ambayo haina kura ya turufu na ambaye hakutaka kutajwa jina lake wakosoaji wanaita hatua hiyo iliyowasilishwa na lcstin kuwa ni mageuzi rahisi ya kiutaratibu lakini haijawekwa wazi kama mageuzi hayo yatawashinikiza wanachama hao watano wa kudumu kutoitumia sana kura yao ya turufu au kama itategeneza pia mazingira ya kutumiwa zaidi kura hiyo wakati wanachama wa kudumu wanapopendekeza rasimu zenye utata wanazofahamu kuwa wapinzani wao watazipinga ili wawalazimu kueleza hadharani ni kwa nini watachukua msimamo kama huo barani afrika watu 1s wakiwemo wanajeshi 9 walifikishwa mahakama ni siku ya jumatatu nchini jamhuri kidemokrasia a kongo ama drc wakituhumiwa kuuza silaha kwa kundi la wanamgambo huko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo silaha ya jeshi zinahusika ama zinashukiwa kuang, kuangukia kwenye mikono ya kundi lenye sifa mbaya la kodeko linalolaumiwa kwa mauaji ya kikabila katika jimbo la kaskazini mashariki la ituri silaha hizo zinadaiwa zilitumika katika mashambulizi kwenye vijiji na kambi za watu wasiokuwa na makazi katika shambulizi hilo moja zaidi ya watu stini, huko hukopl savo kwenye eneo la jubu waliuwawa hapo februari mwesi mwendesha mashtaka wa jeshi joseph makelele aliambia mahakama siku ya kwanza kwa kesi katika mahakama ya kijeshi huko ituri iliwatambua washtakiwa na silaha walizonaswa nazo ambazo nibunduki aina ya ak47 na mamia ya risasi wijeshi t walioshtakiwa ni pamoja na luteni kanali na meneja watatu na waambolezi no wamekusanyika katika bunge la kenya kwa ajili ya kuangalia mwili waliekuwa rais watatu wa, wa nchi hiyo mwakibaki alifariki wiki iliyopita akiwa na umri wa miaka tisini jeneza la bwana akibaki limefunikwa kwa bendera ya taifa mapema hi leo likisindikizwa na wanajeshi kuelekea bungeni ambako litalala kuanzia hapo leo hadi jumatano rais uhuru kenyatta anatarajiwa kuongoza umma katika kutoa heshma na kutazama mwili wa hayati kibaki bungi la kenya ambalo kwa sasa liko mapumzikoni litakuwa na kikao maalum siku ya jumatano ka mwenzi kibaki wiki iliyopita rais kenyata alitangaza kipindi cha maambolezi na bendera kupeperushwa nusu mlingoti hadi hayati kibaki atakapozikwa kibaki atazikwa kitaifa na heshima zote za kijeshi waendelea kusikia dhaa kiswahili yastukilekia katika masuala ya michezo ksatukianzia katika mchezo wa tenis ambako shirikisho la michezola wanawakea limesema kwamba michezo yaarejeshwa tena china katika mwaka2 baada ya kuondoa michezo hiyo katika nchi hiyo baada ya wasiwasi kuhusu usalama amchezaji wakichina b ambaye kwa sasa haliyake bado julikanlivolakini sma kwambaalipotea katika macho ya umma baada ya kutoa maadai kuhusu unyenyesaji wa kimwili dhidi ya mmoja wa wanachama wakubwa wa kisiasa nchini humo hata hivyo tachapicho ta, lake lilifutwa katika mitandao ya kijamii nasema kwamba alikuwa amekandamizwa na taarifa zake kuweza kuondolewa baada ya shinikizo kubwa na katika mchezo wa afl mwalimu wa waber amesema kwamba Mat- mtake- mchezo wa bomes katika mechi ambayo ilishuhudiwa ushindi wa alama 1uinamoj dhidi ya collinwood katika siku ya, ya ensac ilikuwa ni bora sana katika siku za hivi karibuni mpigano huo ama mchuano huo ambao ni wa kitamaduni kati ya collingwood na ed ufanyika kila mwaka ambapo ambapoa walikuwa bora sana katika mechi huo ambapo walipata ushindi wa lama 93 kwa2rat anasema kwamba wachezaji wake walikuwa nania ya kuweza kuongeza juhudi katika mchezo wao na pia timu yake inaendelea kuongezeka licha ya kushindwa katika mchezo huo We for anasema kuna wakati tuliongeza nishati na kuna wakati tuliongeza juhudi lakini licha ya kile ochote na licha tulichofanya ilikuwa ni mechi ambayo haikuwa kabisa wazi sana na ilikuwa na ushindani mkubwa sana lakini bila shaka tumeendelea kukua kupitia mchezo huu na tunaendelea kuongeza juhudi katika siku zijazo matokeo mengine katika mchezo wa nsa ilikuwa ni kati ya richmond na melbo ambapo melb waliibuka na ushindi wa alama76 kwa54 wakati kama tunamesema kabla walishushwa kichapo cha alama 93 kwa2 na wakapata kichapo kutoka kwa sydney swans alama 9 kwa na katika nrl matokeo ya mchezo alikuwa ni sawa hivi timu ya dragons na roosters waliingia dimbani katika mechi ya kitamaduni ya ensac ambapo dragons walibukana na ushinda wa alama mbili alama zikiwa ni kumi na nne kwa kumi na mbili wakati melbourne storm walioshushia kichapo cha kihistoria new zealand warriors kwa alama sitin zikiwa ni sabini kwa kumi, katika mechi ambayo bila shaka haitasahulika kwa haraka na no wachezaji wa new za katika mechi ya Soka ligi kuu ya australia lilikuwa ni hapo janamechi ambao lichezo kati yaailiisha kama kwa, kwa magoli ikiwa ni mojmoj tim zote mbili kuchangia alama moj na katika mechi za klabu bingwa barani ulaya ambazo zitashuhudiwa hapo alfjiri ya kesho itakuwa ni kati ya Manchester city yakakaribisha ambapo itakuwa ni katika mechi ya kwanza ya nusu fainali ambapo alfajiri ya siku ya alhamis itakuwa ni zamu ya liverpool kukaribisha viarial katika ukumbi pale wa anfield na mechi ambayo itakuwa bila shaka ni za kusisimua mno katika mechi hizo ambazo ztuazakuendelea na katika mechi zingine za klabu za shirikisho barani afrika walakaribisha simba sc ya afrika mashariki amatanzania ukipenda katika dimba pale la ambapo mechi lisha mojs mboinikusawazisha na katika mikoja apenati wakaibuka na ushindi wa magoli Ma dhidi ya simba ambao alikosa pna mbili katika mchujo huo wa nusu fainali hata hivyo pia katika mechi nyingine ambayo ilishuhudia timu ya tp mazembe kuwacharaza pyramid wa misri magoli mawili kwa sufuri tukiingia katika masoko tutazame hali ilivyo katika ubadilishaji wa fedha hususan kwa wale ambao mnania kutuma hela nyumbani hizi huenda zita kwenda kwimu ambazo nazafurahi ya kujua kwa sasa dola moja marekani ni sawa na dola moja na senti 38 za australia wakati dola mojastali sawa na shilini15 na sentitatu za tanzania wakatidoa osa na shilini83 a 41 za kenya wakatido sin2547 za uganda wakati dola mojai sawa na faranga mia738 za rwanda dola1na faranga 149 12 za burundi kwa mradhi za jaa demoaa kongo wakatid1sawa na faranga 1463 za burundi katika utabiri wa hali hewa mjini ydykasato ni 144 wakatilbou ni 193 b 2shii shi8d 9 wakati mjini hrt ni 128 wakati kuna pia manyunyu ya mvua vilevile vile wakati camra ni 143 na uwezekano pia wa manyunyu ya mvua wakati mjini dai 31 na 3 kwa upande wa nyezi joto hapo kufikia pona msho tarifa na siku akanasik makalo mengine manakujia muda usio mrefu huendelea kusikiliza kiswahili ya sbs unasikiliza tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya sbs ukona migodi mgerana makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni mbao nibcu mkoa juu swahili makala letuazungumzia swalazima so la wanansa ama wanajeshi wa stafu ama wale ambao wameshiriki katika jitihada za kulinda taifa letu la ustralia wepo ni kwa moja ama nyingine makala haya yanazungumzia vita walivyopigana kafara walizotoa pamoja na changamoto ambazo walikabiliana nazo maelfu ya australia walijumuika kutoa heshima zao kwa wanajeshi wa stafu katika ibada za alfajiri za siku ya ensac ambako viongozi wa nchi walitambua pia vita vya uhuru vya ukraine jua linapochomoza katika siku ya ensac mlio unaofahamika wa tarumbeta waleta waustralia na watu wa new zealand pamoja kote nchini na duniani kwa kumbuka waliopotezwa katika vita ilikuwa miaka mia na saba iliyopita jumatatu 5 aprili wanajeshi wa australia na new zealand walipotua katika eneo la galipoli nchini uturuki katika vita vya kwanza vya dunia wanajeshi hao wanaojulikana kwa jina la ensax walishindwa miezi minane baadaye baada ya kukabiliwa kwa magumu mengi pamoja na majeruhi wengi kwa baadhi ya majimbo ibada za alfajiri za mwaka huu zilikuwa ibada za kwanza za hadharani katika miaka mitatu kwa sababu ya uviko 19 leo pia ni siku ya kwanza ya ansak tangu wanajeshi wa australia walipoondolewa afghanistan andrew lewis ni kasisi mkuu wa jeshi la wanamaji wa australia aliongoza ibada ya alfajiri katika mji mkuu wa taifa kambra alisema waustralia wa wana mengi ya kutolea shukrani katika siku hiyo maalum we give thanks today for the peace and security we enjoy in this land nasema tunatoa shukrani leo kwa amani na usalama tunaofurahia nchini humo tunatoa shukrani kwa waliohudumia taifa letu tunasema sante kwa familia zinazowaruhusu watoto wao wapendo wao mama zao na baba zao kuacha kuhudumia taifa letu tunakumbuka wale ambao katika wakati wa vita na migogoro walihudumia nchi yao kwa waminifu tunawaombea wale ambao wapendo wao walilipa gharama kubwa kwa maisha yao ya kuhudumia australia wale waliopoteza maisha yao kutupa uhuru tunao leo mwaka huu pia unaadhimisha miaka 80 ya matukio muhimu kwa australia wakati wa vita vya pili vya dunia vinavyojumuisha mashambulizi ya mabomu mjini darwin kushindwa kwa singapore pamoja na kampeni ya yaocoa truc dhidi ya wa majeshi ya japan nchini papuanoguini siasa iliwekwa kando kwa siku hiyo na kampeni za uchaguzi mkuu wa shirikisho zilisitishwa waziri mkuu scott morrson na naibu kiongozi wa upinzani richad mas walihudhuria ibada za alfajiri mjini darwn kiongozi wa upinzani antony albanizi anajitenga kwa sasa nyumbani kwake baada ya kupatwa na uviko 19 katika hotuba yake bwana morrison alisema kuna uhusiano kati ya vile ambavyo alifanya zamani na kile ambacho watu wa ukrain wanafanya kwa sasa home, family, upendo wa nyumba familia jamii na nchi kuwa na nia ya kuishi kwa sababu ya hivyo vitu vyote ila kama inahitajika kutoa kafara kwa kitu muhimu zaidi kutuliko asubuhi leo mbali na hapa watu wa ukran wanafanya hivyo na katika siku ya leo tunapo waenzi waliopigania uhuru wetu tunasimama na watu wa ukrain ambao wanafanya hivyo wakati huu ibada ya alfajiri mjini kamra ilianza kwa muda wa kimya wa kutafakari uliofuatwa na sauti ya jiidurdu iliyochezwa na taren roch mwanajeshi wa kikosi cha wanahewa kutoka jamii ya waremi mvua ya alfajiri haikuwazuia waakaaji wa sydney kujumuika katika ibada ya alfajiri iliyoandaliwa katika senato ya martin place meja jenerali matthew pice alitoa heshima zake kwa mchango maalum wa waaustralia wote akisema kwamba like to... kampeni hizi sawia na kampeni zote waaustralia ni sehemu ya utambulisho wa taifa letu zimejaa hadithi za waustralia wa kawaida waliokuja pamoja licha changamoto kusaidiana na kuweka maisha yao hatarini kulinda maslahi ya nchi yetu pamoja na kutengeza siku bora za usoni zilizo huru dhidi ya vitisho kutoka vikosi vya maadui katika siku ya ensac tunatoa shukran kwa wamaveterani wote kwa huduma yao kafara yao na moyo wao wa ustahimilivu ibada hizo zilifuatwa na guaridi za maveterani pamoja na shughuli zingine za ukumbusho kama ilivyo tamaduni ngambo sherehe za ukumbusho zilifanywa nchini ufaransa uturuki thailand malaysia na papnigini tatume kupita makala amepata ulewa kuhusu jinsi tamaduni zaenza kuadhimishwa hapa nchini australia na huenda pia wakawa umeshiriki katika moja ama mbili katika mwaka huu na hata miaka ya nyuma iwapo ulishiriki waweza kuwasilia nasi kuweza kutueleza ulichohisi na uzoefu wako ulikuwa ni gani tuandikie kwa bara pepe ukipenda swahilicau makala aliandaliwa na wetu tina qi nagode migerano na bila shaka unawezo kapata kweni tovuti yetu mbaoniu mkwa juu swahili idhaa ya kiswahili ya sbs shiriki taarifa zetu kwenye facebook karibuni tena katika makala idha ya kiswahili ya sbs uko so na migode migeranotukolte makala haa kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni mbaonsbsu mkwaju swahiloenmwdaaoaotneotyamkahlpamojany mba mba rataabarapepeaiswahlu Facebook, kwa, kwa, kwa sasa tuzungumzie swala so zima la mfungo na faida yake kwa mwili ama madhara yake kwa mwili vilevile maana inakuwa na pande mbili za faida na madhara unapoishi katika nchi yenye tamaduni nyingi kama australia kuna uwezekano utakutana au kuwa na marafiki kutoka tamaduni au dini mbalimbali mbali. ni muhimu kuweza kuelewa sifa za kidini na kitamaduni za jamii zenye tamaduni na lugha tofauti hali ambayo husaidia mshikamano zaidi katika jamii moja a mazoea haya ni mfungo wa kidini ambao hufanywa na dini nyingi tofauti katika makala haya tutachunguza jinsi mfungo wakidini, wa kidini unavyoathiriwa ama unavyoathiri afya ya mwili na kama kunaweza kuwa pia manufaa yoyote kama inahusu kwa chakula, chakula kabisa na kutumia vinywaji au kutumia chakula cha kiwango cha chini ya proteni dini na falsafa nyingi hutumia tendo la kufunga dini hizo zinajumuisha wakristo waislamu na hata dini la kihindi diana abdulrahman oam ni rais wa redio ya sauti ya waislamu wa australia maarufu kofupi kama amv radio redio hiyo hupeperusha makala kwa kiingereza kwa masaa 24 ya siku mjini cambra wakati wa mfungo wa ramadan di abdul rahman amesema ramadan ni wakati wa waislamu kuungana na mungu pamoja na dini amesema jua linapochomoza ndipo tuna chakula hatuliwala kunywa siku nzima hadi jua linapotua ambapo ni wakati wa sala la nne la siku hali hiyo hufanyika kwa siku 29 hadi 30 katika mwezi wa ramadan kila mwaka kufunga kuna manufaa kwa mwili akili na moyo wakati wa mwezi wa ramadan huwa unaongeza maombi yako ni fursa ambapo kila mtu anapata fursa ya kuunganishwa tena na mungu ni fursa ambapo tunaacha kila kitu tunachofanya na kuzingatia kabisa imani yetu alisema babdl rahman ramadan ni aina ya kufunga ya mara kwa mara neno linalotumiwa kuelezea aina mbalimbali mbali za mifumo ya kula ambapo kitengo cha nishati ya chakula kinacholiwa kwa muda ambao unaweza kuwa kwa masaa 1b kwa siku kadhaa mara kwa mara zaidi hasa ramadan huwa katika wakati ambapo watu hula kwa masaa fulani dkrveronik chahe ni mtaalam aliyehidhinishwa katika masuala ya lishe yeye ni mhadhiri na mtafiti katika chuo cha queensland dkri chahe amesema kwamba kutokula kabisa kwa muda huleta manufaa muhimu kwa mwili na A of fasting, you are the... katika kipindi cha kufunga unashutua mfumo katika kiwango cha utaratibu wa masi na kuchochea taratibu za ustahimilivu katika seli kwa hiyo seli zinachokua mfumo wa mwitikio wa dhiki na mkazo huo mdogo tunasema mdogo kwa sababu si kwa muda mrefu itasisimua pia baadhi ya jeni ambazo zinajulikana kuweka kanuni za vimengeo ving vya kuondoa sumu mwilini kwa hiyo kwa mfano proteini zinazohusika katika mwili na proteini za kuondoa sumu ziko ndani ya nni kwa hiyo matokeo yake ni seli zinafanya usafi ndani ya mwili wayahudi kama waislamu huacha kutumia chakula na vinywaji na kujwa maji ya kujumwishwa mara kadhaa katika mwaka hata hivyo dr chache amesema kwamba kutokunywa maji kujathibitishwa kuwa na manufaa yoyote kunywa maji kunaweza pia kuwa na faida ya kuondoa sumu mulini amesema wakati watu wanafunga mchakato unaojulikana kwa kitaalam kama otofji huingia ndani ya tishu na viungo huyapa na maelezo zaidi The cell, it's what it can. So old... seli na chakata inachoweza kwa hiyo chembe hizo zilizozeka zinachakatwa kwa hiyo ina chakata inachoweza hifadhi na kwa hiyo amino aminoaid ambazo zinaweza chakatwa inakuza tunachoita kanuni za otofaji oto ikimaanisha binafsi na faji inamaanisha kula kwa hiyo maana kamili ni kujila kwa hiyo kimsingi ni kujisafisha kula taka yake na mifumo hii inahusishwa na matokeo bora baada ya muda kwa sababu unapunguza taka za seli unapunguza sumu unaongeza uwezo wa kuondoa sumu kwa hiyo matokeo ya mwisho ni mchakato wa kuzaliwa upya daktari chache amesema kwamba mtu anapokula tena baada ya kufunga seli zinakuwa na uwezo bora wa kunyonya virutubisho na And then when the again, then that... mtu anapoanza kula tena hatua hiyo ya kuhama kutoka kufunga na kuanza kula tena ina manufaa kwa sababu seli zimenyimwa baadhi ya virutubisho kisha virutubisho hivi vinapowasili vinatumia vizuri virutubisho hivi haipotezwi haiko kwa ziada inatumiwa kwa kazi bora ya seli ni muhimu kula vyakula vya afya nzuri na kutotumia sana vyakula vyenye sukari daktari chache amesema hii itachochea uongezeko la insulin na hata upinzani wa insulin kwa muda ambayo ni madhara sana katika baadhi ya dini au tamaduni kufunga hakuhusu kuacha kula kabisa ila kutokula baadhi ya vyakula kwa muda fulani kwa mfano katika dini la kihindi kufunga kunaweza uhusu kujizuia kidogo au kabisa kula hata hivyo si lazima kufunga katika dini la kihindi ila tendo la kimaadili na kiroho ambako lengo ni kutakasa mwili na akili hata hivyo wakatoliki hawali nyama ijumaa katika muda wa siku 4 ambapo wakatoliki hukumbuka matukio yaliyosababisha na wakati wa kifo cha yesu wakristo wa dhehebu la kiortodo wa kigiriki huacha kutumia baadhi ya vyakula kutoka kwa ng'ombe mayai na nyama na wakati mwingine hatumii mafuta ya mzeituni na samaki kwa muda wa siku mia na th au hata 2 kila mwaka drichashe amesema kwamba aina hii ya kufunga inaingia katika kitengo cha kupunguza virutubisho msingi wa lishe ya kisasa kwa kanuni hii iko kwenye lishe ya cron ambayo inahusu kuzuia virutubisho katika jaribio la kuboresha afya na kuzeka wakati bado inajaribu kutoa viwango vya kila siku vya virutubisho anasema wazo hapa ni kuweka mwili katika dhiki ndogo hiyo ina maana mwili hujifunza kufanya inachoweza au inachopokea na bila shaka mazingira yote yanayohusiana na mafuta ya ziada katika mwili kwa hiyo unajua kuvimba kidogo ambayo yote ni utangulizi wa ugonjwa sugu ili hili lisitokee tena na kwa sababu jeni hizo zinasimuliwa simu, kidogo kuliko unapofunga kabisa ila kidogo tena wazo hilo ni kinga nzuri ya kuondoa sumu ina maana uwezo wa mwili kusafisha sumu na vitu vingine athari ya ujumla kutoka hilo ni kwamba itapunguza kasi ya mchakato wa kuzeeka baadhi ya mifumo maarufu ya kufunga kwa muda inajumuisha lishe ya tano nukta mbili ambayo inajumuisha kutokula zaidi ya kalori mia tano kwa siku mara mbili kwa wiki mpango mwingine unaoungwa kisayansi ni kufunga kunakoiga mpango wa lishe ulioundwa na dktari lt longo daktari chache amesema aina hii ya kufunga inaweza saidia kuweka upya hormoni pamoja na kukuza upya wa seli amesema kile ambacho kundi la longo lilionyesha ni kwamba si lazima usitumie kalori yeyote kupata manufaa ya kufunga hata kutotumia nusu ya kile ambacho unaweza unawezatumia kawaida na unaendelea kupata faida na kwa hiyo mfumo wa kuiga kufunga ambako kuna ku kutotumia kalori ila kuna pia kufungwa kwa asilimia ya proteni inayotumiwa iktifaki hii inapendekezwa kufanywa mara moja mara mbili au hata tatu bila kila mwaka kwa siku tano kwa maadhumuni ya kimsingi kuweka upya homoni hizo kuwa haistahili kuwa kwa kiwango cha juu ila pia kukuza otofaji upaji wa seli udhibiti na kuondoa sumu daktari chache ameongezea pia kuwa kufunga hakupendekezwi kwa watu ambao wana uzito mdogo au wana magonjwa sugu pamoja na watu ambao wana matatizo ya kula adama konda ni imam katika kituo cha kiislamu cha kamra amesema watoto wazee na wagonjwa hawatarajiwi kufunga wakati wa ramadan A is not fast need to eat. anasema mtoto wastahili funga kwa sababu anahitaji kula pia msafiri hahitaji funga kwa sababu anaweza fanya hivyo akifika nyumbani pia wazee si lazima wafunge pia na wanawake waja wazito au wanaonyonyesha watoto si lazima wafunge kwa hiyo kufunga huzingatia uwezo wetu wa kimwili kufanya hivyo hata uka kama uko hauna uwezo wa mwili kufanya hivyo haurusii kufunga tena hilo linakuwa kosa lingine unalofanya wataalam wa afya husisitiza kwamba umuhimu wa kuwa na usawa wa chakula na wanapendekeza kuzingatiwa ama na kuzungumza pia na gp wako au mtaalam wa kabla ya kwanza mfumo mpya wa lishe wakati wote ambako umepania kufanya hivyo kwa makala mengine kama haya pamoja na yale ambayo tumetoa tayari na kuweza kuchapisha kabla unaweza kuapata yoyote kwenye tovuti yetu wanaone ni sbscau mkoajuu swahili malalalna wandisiwetukraasano na gode migeranohii hii ni kiwahil yabiha ya sbs ya ya sbs ya ya kiswahili katika simu ya mkononi mtandaoni na kwenye radio. karibu tena katika makala idha kiswahili ya sbs ukiona yasbsukionamigode migerano studio zetu za sbs na mtandaoni ananiambao niumkwajuu swahili kwa sasa tugeuzie macho katika swala so zima la makala kutoka barani afrika hususan kutoka ukanda wa afrika mashariki na kati na mwandishi wetu jes nyakundi atusubiri katika studio zetu na makala haya kuhusu yaliojiri katika siku hivi zilizopita wataalamu wa uchumi wanaonya kuwa huenda nchi za afrika mashariki zikakumbwa na changamoto kubwa za kiuchumi kutokana na kupanda kwa bei za mafuta ikiwa atua za haraka hazitachukuliwa wiki mbili za kwanza za mwezi huu wa aprili kanda ya afrika mashariki ilikumbwa na uhaba mkubwa wa mafuta na kupanda kwa bei ya bidhaa muhimu wakati eneo hili linapojikamua kujikwamua kutokana na athari za janga la9 covid na kufufua uchumi wao maeneo mengi yalikumbwa na uhaba mkubwa wa mafuta hivi karibuni na sehemu ambazo bidhaa hiyo inapatikana ilikuwa inauzwa kwa bei ya juu zaidi kutokana na kupanda kwa bei za mafuta gharama ya maisha nayo na pia inapanda mfumuko wa bei nchini kenya umefikia asilimia sita nukta mbili tisa uganda asilimia tatu nukta mbili randaailimia bni mtaalamw ucm sasa ukiangalia kwa hivi sasa rasilimali hii ma- ya mafuta imepanda bei eh, kwa kiasi kikubwa sana na wala hatuoni dalili ya kwamba bei hii inaweza ikashuka sasa hii imepelekea inflation kwamba bei ya vitu imeendelea kupanda juu hasa zile bidhaa ambazo tulikuwa tunaziagiza kutoka nje mfano wa magari na vifaa vingine vya umeme na kadhalika na kadhalika vimeendelea kupanda juu kwa kasi kubwa katika masoko yetu ya hapa afrika na afrika ya mashariki mfano mzuri ukija hata katika soko kuu la kibiashara kwa mfano karyaco eh, kitu ambacho kilikuwa kinauzwa shilingi elfu tano hivi sasa unakuta kwamba kimepanda bei hata mara mbili unaozia shiringi elfu saba elfu kumi e, bei yake imeendelea kwenda juu kwa hiyo e, hili suara la mafuta kwa kweli limeendelea kufanya bei za bidhaa kuendelea kupanda juu lakini pia e, gharama za uzalishaji e, zimeendelea kukua juu na hasa ukizingatia kwamba yale maeneo ambayo umeme bado haujaa uhakika au toshelezi umepelekea kwamba gharama zile za uzalishaji zikaendelea kwenda juu mfano mzu aeza kuambia mfano hapa tanzania E, viwanda vingi hivi sasa uzalishaji wake e, umekuwa ni wa kutokana na kwamba kuna lile tatizo la umeme alafu pia wamekuwa na matumizi ya, ya kutumia ret ambazo zinatumia e, mfumo huu wa pamoja na petroli sasa hivi vyote vimepanda bei sasa ukiangalia ni kwa namna fulani kwamba viwanda na hivi katika uzalishaji e, vime, vimeweza kusuasua kutokana na kwamba zile gharama za uzalishaji zimeendelea kwenda juu lakini pia kuna zile bidhaa ambazo kuwa tunategemea kutoka nje mfano mzuri pia ni eh, ni kama kama unga wangano ambazo unategemea kutoka nje nao pia gharama yake imeendelea kwenda juu kwa hiyo unaweza ukaona kabisa kwamba hali ya kiuchumi na hali ya maisha na thamani ya pesa yetu haina thamani ile kama ilivyokuwa mwaka jana au mwanzoni mwa januari thamani yake kidogo imeshua kutokana na, na kwamba mfumuko wa bei una tabia ya kupunguza thamani ya pesa rais wa tatu wa kenya mwai kibaki aliyefariki ijumaa atazikwa jumamosi ijayo nyumbani kwake othaya kaunti anyeri waziri wa usalama wa ndani d fred matiangi alitangaza jumamosi kuwa mzee kibaki atafanyiwa mazishi ya serikali d matiangi akiwa ameandamana na wanakamati wengine wa mazishi ya kiserikali na familia ya kibaki katika jumba la harambe alisema kuwa kutakuwa na ibada ya kitaifa ya kumwaga mzee kibaki katika uwanja wa kimataifa wa nyayo mnamo ijumaa kuanzia kesho wakenya watakuwa na nafasi ya kumpa mzee kibaki heshima zao za mwisho kwenye majengo ya bunge ambako mwili wake utalazwa hadi jumatano kwa wakenya ambao wangependa kutembelea familia ya mzee kibaki hasa viongozi na mabalozi watafanya hivyo mnamo jumanne na jumatano katika afisi za marehemu zilizoko nyari nairobi kwa wakazi wa eneo bunge la uthaya ambao mzee kibaki ni wawakilisha kwa muda wa miaka theathiatisa watatoa rambirambi zao kwa kuandika kwenye kitabu katika afisi hazina ya ustawi eneo bunge hilo kuanzia leo jumapili kibaki ambaye alifariki akiwa na umri wa miaka 90 alihudumu kama rais wa tatu wa kenya kuanzia disemba 22 hadi aprili 21 akichukua hatamu kutoka kwa utawala wa kimabavu wadaiel ap rais uhuru kenyata alitangaza kifo cha mzee kibaki mnamo ijumaa na kusema kwamba taifa litaendelea kumwomboleza hadi siku ya kuzikwa kwake mkutano uliokuwa umepangwa kufanyika jijini nairobi kati ya rais wa drc na wawakilishi wa makundi ya waasi haku kufanyika kwa kile kinachoelezwa ni kwa sababu za kiufundi ripot inasema wawakilishi wa makundi ya waasi waliokuwa wamealikwa kushiriki kwenye mazungumzo hayo walishindwa kufika mjini nairobi siku ya ijumaa na rais felix chisekedi alikuwa amepanga kurejea jijini kinishasa siku ya jumamosi na hivyo mazungumzo hayo yasingeweze kufanyika tena rais wa kenya uhuru kenyatta aliahidi kusaidia makundi yote kufika kwa ajili ya mazungumzo hayo lakini haikufahamika ni makundi yapi ya wasi yalikuwa yamealikwa lakini ripoti za ndani kutoka maafisa wa drc walisema kundi la adf linaloelezwa kuwa na kigaidi halikualikwa mkutano huu ulikuwa umepangwa kufanyika siku moja baada ya viongozi wa kenya drc uganda na rwanda na burundi kukutana kujadili hali ya usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo iliyojiunga hivi karibuni enye jumuiya ya afrika mashariki viongozi wa nchi hizo walikubaliana kuunda jeshi la pamoja kukabiliana na makundi hayo ya waasi iwapo yataendelea kutekeleza mauaji dhidi ya raia kama ambavyo imeendelea kushuhudiwa mlipuko wa bomu uliotekelezwa na waasi wa kislamu wenye itikadi kali nchini somalia ulipiga mgawa mmoja maarufu wa kando ya bahari katika mji mkuu wa somalia mogadishu na kuuwa takriban watu sita mlipuko huo ulitokea ijumaa jioni wakati wateja wengi walikusanyika ka mlowa futari wakati wa mfungo wa ramadhani mgaua huo hutembelewa mara kwa mara na maafisa wa serikali waliowao wengi wao walikuwa ni raia na watu wengine saba waliojeruhiwa wa mkurugenzi wa huduma za ambulensi ya amin abdul kadir adan aliambia ap kwa njia ya seemu kuwa mlipuko huo ulisababisha pia uharibifu mkubwa kundi la kislamu la al-shababu nchini somalia limedai kuhusika na mlipuko huo mwandishi wetu jasanya kundi na taarifa hizo kutoka jijini nairobi ya kituarifu yaliojiri wiki iliyopita pamoja na siku chache zilizopita katika kanda ya afrika mashariki na maeneo ya afrika kati ambao kumesikia kumekuwa na taarifa nyingi sana pamoja na maingiza yaliyohusika katika mataifa hayo na bila shaka kuhusiana na suala zima la mazishi ya, ya maibada ya kitaifa ya hayati mwai eml kibaki shidha kiswahili staweza kuletea makala hayo katika ijumaa ama katika mitandao yetu ya kijamii tukiweza kukuharifu kipya kinachojiri katika ibada hizo pamoja na mengine mengi zaidi na kuweza kuwasiliana pia na watu ambao katika hafla hizo kujua kinachoendelea na hisia zao pamoja na uzoefu ao kuwa katika mkusanyiko kama huo huyu ni rais wa pili wa ambaye ameaga dunia hivi karibuni wa in, nchi ya kenya akifuatwa a akimfuata alikuwa rais wa pili wa kenya moi dtchrapmoi na hivi sasa karibuni kibaki amemfuata mola aiweke mioo yao maalipema peponi hii ni ya ya dh hmm. nam kabla tumalize makala yaleo tuingie moja kwa moja katika swala so zima la michezo tuingia viwanjani kujua ni yapi ambayo yamehusika katika weekend iliopita na siku chacheilizopita kavosikia hapo alni kwamba kulikuwa na vichapo vya kihstoria vilivyoshuhudiwa katika michezo ya nrl ambapo timu ya new zealand warriors walishushiwa kichapo cha alama s wakikamilisha mechi yao ya dakika ha dhidi ya Melbourne storm kwa alama ama kipigo kikiwa ni sabn kwa kumi ambayo ilikuwa kabisa ni siku mbaya kabisa katika ofisiandani ya ofisi ya ukipenda katika lugha ya kitaalam hpo na katika mechi ngine ya soka mpira miguu ilikuwa ni moja moja kati ya Brisbane, na Melbourne, victory na kwa upande mwingine timu tim mbao kuzungumzia ni timu ya ya timu hapo apo city ambayo katika ika hivi karibuni imekuwa kigaa vichapo kila uchao mbapo ka kionyesha kwamba neshi msamaha wala huruma yoyote zinazoshiriki timu zingine zinazoshiriki hapo ikiwacharaza bila huruma yoyote na je umuhimu wa mifululizo ya, ya ushindi huo ni gani na pia je wananunua ushindi huo kwa sababu ya mahela ambayo wanayo kutoka kule uharibuni ambao kwamba ukikumbwa city wanamilikiwa na wale ambao wanamiliki timu ya manchester city je kuna wahusihano wote kati ya hela na ushindi mwandishi wetu frank mta na maelezo zaidi oe wanasema kila fahali cenye udhamili panaleta maendeleo makubwa hasa hususani katika soka ukipata wanasema motisha kama hizo zinaweza zikaletelea mtu kufanya vizuri tunaikumbuka city eh, kabla ya kuungwa basi na wale Man city ilikuwa ni timu ya kawaida kabisa ambao walikuwa wakipamiana sana na victory lakini kwa sasa maendeleo yao yanatia mola na yanafanyika vizuri na yanaleta mwashawasha hasa wachezaji wengi wakicheza kwa ari au tunaita udiko vumba ili kuweza kutogoa na kufikia mbele katika michuano hiyo hivyo leo hii pia tutawatarajia wakiingia katika michuano ya ya asia ile ambapo wanapambana na Jonham dragons kwa hiyo nafikiri ni mechi ambayo itaiweka vazuri pia e, kama watay, watashinda leo hii kuweza kuonyesha hali walipofikia na wanapoendelea katika michuano ya kimataifa na tukumbuke katika ligi yetu huku anatupeleka mbio hasa ukiwaangalia hata wale wa vijana wa magharibi ambao wakizungumziwa hata mtangazaji wewe na kuhuma, ni kwa jisi <laughs> wakiwa na Paris na Row. Team ya wewei wa jnsi sana kwa matokeo yake kwa sababu ko chini sana katika mkia na ni timu ambayo ilikuwa inaonyesha kandanda safi katika ligi hii ya a hivyo basi kwa sasa ligi hii ina changamoto kubwa na kinara inayonyesha kufanya vizuri mpaka sasa Melbourne city akiwa na western united nyota mwingine ambaye kwa sasa anaendelea kuanguka kila kuchao f imekuaje imekuaje kwaf ambapo ni timu ambayo ilikuwa inaaminika kwa kuweza kuongoza lakini kwa sasa inakuwa chini kabisa kabisaf nafikiri usajili bado naahisi kwao haukufanyika vizuri sana na haukuleta manufaa mazuri sana kwani watoto wa mjini zaidi tu ya kuwa na mashabiki wengi rukuki wanaopiga kelele katika mji huu mkubwa e, kwa mwaka huu wamedorola kidogo lakini kulinganisha na nandals wamejitahidi kufanya vizuri lakini bado wana michuano ya kimataifa bwana gode nayo ilikuwa imewakimbiza mbio sana hivyo basi kombe la afc la, la mabingwa nalo la limewashambulia na limeweza kuwakimbiza huku na huku tukumbuke tu kama mechi tu iliyopita ile waliokuja kupoteza kwa Adler united mechi ilikuwa rahisi kwao kushinda wakiwa nyumbani lakini kupoteza kwa tatu mbili kulifanya na kuipunguzia kabisa matumaini timu hii ambayo kwa hakika inahitajika kufanya vizuri katika michuano ya afrika michuano ya asia ambayo iko katika mzunguko wa tano e, na inakuja kuchuana siku ya ijumaa inakuja ku inakuja siku ya kesho inakuja kuchuana katika mzunguko wa wanne wakiwa wanacheza na yokohama na godi nakumbuka tu mtangazaji wako aliwahi kuishi nchini japani timu hizi za japani zinapambana timu hizi hazitaki lele mama zinatafuta soko kuweza kufanya vizuri na kwenda mbele wanacheza kitimu na wanacheza kushambulia kwa sasa wako katika nafasi ya pili katika kundi lao hivyo ni mechi ambayo inatarajiwa kuwa ni ngumu sana kwa mfc hasa wakiwafc wakiwa E, ugeniniasante hmm. kutoka australia tuelekee moja kwa moja hadi mjini dar es salaam ambako wanasema baridi inaendelea kuongezeka kule katika meza ya ligi kuu ya tanzania ambako young africans vijana wa es salaam wanaendelea kuwa katika kile pale halama zikiwa ni hm baada ya kumpiga mtu hapo jana mbili moja tukizungumzia namungo fc ambao alikula kichapo cha mbili moja fstokalalamayele kama kawaida yake akitetema hapo baada ya kupachika wavuni yanga wamefanya nini tofauti msimu huu na misimu ambayo ya nyuma msimu huu wamesajili e, tunasema vijana wa, wa walioletwa kwa sasa wamesajiliwa kufanya kazi moja tu ya kuleta ushindi tukumbuke kwamba yanga ni mwaka jana tu katika mwezi wa watatu hivyo walikuwa na pigo kubwa la kuvunja e, tunasema e, e, tunasema wale wafundishaji wote benchi zima la ufundi lilivunjwa na timu ikiwa imevunjwa kwa kiasi kikubwa sana na baadhi ya wachezaji wengi sana e, kuondoshwa ni timu ambayo ilifanya mabadiliko makubwa katika historia ya soka nchini tanzania karibu nusu timu au tunasema hata robo tatu ya timu walifukuzwa na kuachishwa mikataba yao hivyo ni pigo lilikuwa kwao kwa wakati huo lakini chini ya gsm au arib saidi muhamed mdhamini wao mkuu waliweza kusajili upya na kuwaleta vijana machachari sana na kwa sasa mchanganyiko wa wachezaji hao wa kimataifa kutoka congo eh, kutoka kule mali na uh, nchi kadhaa zimefanya muunganiko mzuri sana na wakaenda kuweka kambi nje ya nchi kuweza kuwaleta pamoja walianza vibaya michuano ya afrika lakini kwa ligi kuu ya tanzania bara wameonyesha ni moto sana kwani mpaka sasa wameshacheza mechi ishirini na hawajafungwa bwana god hawajapoteza mchezo Tumana kwa maana kwamba mchezo waliokuwa walitokwaliotoka dr tu mmoja ambayo walicheza na mbeya site wakawa wametoka dr lakini katika kufungwa kama kufungwa kupoteza hawajaweza kupoteza walitoka pia dr nyingine ya bila kufungana na simba hivyo basi baadaa kabla baadaya zingine zote na zingine zote wameweza kufanya vizuri Uhum. kwa hiyo bwana gode ni mechi yanga kwa sasa inaangaliwa vizuri kwa sababu ndio inaweza ikakimbiza na inaweza ikachukua ubingwa kama wakiendelea na moto huo ila jaribio lao kubwa linakuja ni kukutana na watani wao simba ya siku ya tarehe thelathini ni mechi inayosubiriwa kwa hamu na kama watashinda mechi hiyo basi watakuwa wame, ba, wamejiandalia barabara nyeupe katika kuchukua ubingwa lakini kama watapoteza dhidi ya simba itakuwa ni mechi ya kwanza kupoteza katika msimu huu na hivyo itaanza kuileta hatarini katika kupoteza huo wao wa kuongoza eh, kwa alama kumi na tatu kwa sasa mwandishi wetu frank mtao hapo akiweka wazi yale ambayo anatarajiwa katika ligi kuu ya tanzania hapa nchini australia na kwingineko na bila shaka huwezekapata mazungumzo mapana zaidi kwenye tovuti yetu sbsu mkoa juu swahili na naosoa kwamba pia huweze ukapata burudani burudani burudani la kombe la dunia ambalo litakuwa mwisho wa mwaka huu kwenye runinga ya sbs katika pia redio za sbs tukikuletea mechi baada nyingine pigo baada lingine pasi baada ya pasi lingine katika redio ya sbs pamoja na kwenye SBS hilo ni kombe la dunia lakini pia kutakua na vionjo vingine vya mechi za kirafiki pamoja na mengine mengi zaidi ambayo taweza kushuhudiwa kupitia ni pamoja na touti zetu vilevile nas so, kwamba kesho alfajiri itakuwa ni zamu real madrid katika ukumbiwae kisha siku inayofuata itakuwa liverpool kuwakaribisha wahispania viaral kumaanisha kwamba ni hispania dhidi ya uingereza katika nusu fainali ya klabu bingwa barani ulaya na baadaye pia itakuwa sasa pia kwa upande mwingine wa uropa itakuwa vile vile waingereza wenge, pakiwa na mchanganyiko wa wajerumani pamoja na wafaransa na wengine hata pia nao wakijaribu kurusha tiketi zao kuweza kujisajili ama kufuzu kwa nusu fainali ya vilabu bingwa kam tumalizi makaltnltna mktasari wa habari tukianzia katika hoja ya gharama ya maisha ambayo imehusishwa kwa kina katika kampeni za uchaguzi mkuu washirikishwo na wanafunzi wa sekondari kuvaa barakoa shuleni katika jimbo la kusini australia kufuatia agizo la serikali ya jimbo na un kupiga kura kuhusu mageuzi ya kura ya turufu wakati watu16 amefikishwa mahakamani kwa kuwauzia silaha wanamgambo huko drc na nchini kenya raa waendelea kutoa heshima zao za mwisho kwa aliyekuwa rais wa watatu wa kenya emilio mwakibaki ambaye mwili wake umeloza ndani ya bunge la taifa na new zealand warriors wameshushiwa kichapo cha kihistoria katika mechi ya siku ya nsac na mbichena mbivu kubainika kesho alfajiri kati ya real madrid na manchester city katika mechi ya klabu bingwa barani ulaya kilichona mwanzo shiriki namisho na cimefika tamati ya makala leo hadi tutakapozunzi tena jumapili tuatakia sukumana sikunyuma kokote nako tusikilize tumileni tofauti yetu to spsu mkouwa iswahili kwa makala haya na mengine mengi zaidi tulioandalia alamsi je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google sfy au popote pale unapozipata