unasikiliza ya unaskiliza iaa kskaribu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya sbs uko na migode migeranotukulete makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaone ambayo ni sbscu swahili yapo mengi mwatu manale lakini kwa sasa tuzungumzie swala zima la nsac na ibada za nsac mwaka huu itakuwa ni miaka mbili tangu uviko 19 ulipuke ni kipi ambacho unasalii kujua kabla kuhudhuria ibada ya nsac makala haya yana taarifa muhimu ambayo taweza kupa elimu kuhusu umuhimu wa ibada za nsac pamoja na kile ambacho unasali kufanya utakapofika katika sehemu za ibada hiyo kila mwaka tarehe 25 aprili huwa tunaadhimisha day ni siku ambapo tunawakumbuka waliohudumu na kufia vitani ANZAC day imekuwa ishara ya utambulisho wa kitaifa wa australia maana usaliamaa ni kikosi cha wanajeshi wa australia na new zealand kikosi hicho kinajumuisha wanajeshi wengi wa kike na wa kiume wa kiaborijinal pamoja na wanajeshi kutoka tamaduni mbalimbali mbali. ilikuwa agosti 191 taarifa ilipotolewa kuhusu vita vya kwanza vya dunia australia ilikuwa ijunge na uingereza katika vita dhidi ya mamlaka ya kati ambayo alijumuisha ujerumani hungary bulgaria na pamoja na ufalme wa kiottoman miongoni mwa wanajeshi laki 4 20 waliosajiliwa wa kulikuwa wanajeshi wa kiaborijino na wanavisiwa wa torre strat 1 waliojitolea kutoa huduma yao wengine wengi walitoka katika jamii zenye tamaduni mbalimbali profesa edmund chew ni mtafiti wa kujitolea katika jumba la kumbukumbu la kichina mjini melbourne amesema kuwa licha ya sheria ya mwaka 193 albert victor chan wa balarat alikuwa muaustralia wa asili ya china wa kwanza aliyejiunga na jeshi wiki moja tu baada ya tangazo la vita hivyo Act, people... kulikuwa sheria ya jeshi ambayo ilizuia watu ambao hawana asili ya ulaya kujiunga na jeshi kwa hiyo ilibidi uwe na asili ya ulaya kujiunga na jeshi wakati huo hata hivyo waaustralia wenye asili ya china waliojiunga walipuuza sheria hiyo na kujiunga utafiti wake kwa historia ya waensax australia wenye asili ya china kwa sasa umewatambua wanaume 217 ambao walihudumu katika vita vya dunia vya kwanza ameongezea kuwa ruhusa ya maafisa wa matibabu ndio iliwaruhusu wanaume hao wa zalendo kuhudumia nchi yao bwanachi tenasiku hizo maafisa wa matibabu ndiwo walikuwa and wamuzi wamuzi wamuzi yeah. wana na uamuzi wa mwisho wanapochunguza wanaojisajili katika jeshi na maafisa wengi wa matibabu walikuwa wakipuuza sheria hiyo na mara nyingi walisema kama unataka ajisajili na una afya nzuri ya kupigana unafuzu asili haikuwa tatizo kwa baadhi ya wanachama wa umma pia umma ulizua malalamishi makubwa wakati george kong meng alipokataliwa kujiunga na jeshi la australia licha ya huduma yake kijeshi ya kabla na kakake mdogo ambaye pia alikuwa akihudumu katika eneo la magharibi bwana chiu na maelezo zaidi waustralia walizua malalamishi mengi wakisema kwa nini mnakataa mwanaume huyu na alijisajili ila hakutumwa ng'ambo katika vita gary oakley ni mwanaume kutoka ukoo wa ganangara yeye pia ndiye rais wa wakitaifa wa wanajeshi wa staafu wa kiaboriji naonaonavisiwa tore strait amesema waaustralia wengi wa kwanza walikuwa na nia ya kujitolea katika vita hivyo fursa zilikuwa hapo the kuhudumu ila ilikuwa jukumu lako jinsi utakavyohudumu ungeweza enda sehemu ambako ulijua ungeingia na hawajali au ungedanganya kuhusu asili yako watu wenye ngozi nyeusi walipata mbinu tofauti za kuepuka marufuku hiyo bwtena ilikuwa tatizo la kimatibabu kuwa ulikuwa mweusi baadhi ya wanaume hao ambao walikataliwa katika sehemu moja walisafiri katika majimbo mengine na sehemu zingine na hizi zilikuwa ni siku ambazo haukuweza safiri huru barabarani na walikuwa wanapotea na kwenda katika majimbo mengine na kujiunga katika majimbo hayo kwa sababu walisikia kuwa ilikuwa rahisi zaidi na maafisa wa matibabu hawakuwa makini sana gary oklemeongezea kuwa wanaume wenye asili ya aboriginal na wanavisiwa wa tore strt walijiunga katika jeshi kwa sababu tofauti zilizojumuisha fursa ya kuweza kulipwa hela malipo upendo wa nchi na pengine walidhani pia kuwa baada ya vita watakaporejea kaporejea waustralia watatazama kwa hali tofauti unajua hatukuwa raia kwa hiyo walidhani hii itatusaidia kuwa maraia watu wataona kuwa tumehudumu pia na ingekuwa fursa ya kuweza kusafiri pia alisema bwana oakley bwana gary oakley anaamini kuwa hiyo ilikuwa mara ya kwanza kwa waustralia wa asili kupata usawa bwana Oakley na wzid ulipokuwa umevaa sare kimsenge ulikubaliwa na wengi ulipokuwa katika sehemu ya vita haujali kuhusu rangi au dini la aliye kando yako au nyuma yako unachojali zaidi ni kwamba atakulinda mlikuwa sawa kukubaliwa ni kitu ambacho wanajeshi wenye asili ya urusi 1 walipigania licha ya asili yao ya ulaya kulingana na daktari elena govor ambaye ni mtafiti kutoka chuo cha kitaifa cha australia dktari govor na maelezo zaidi In many cases, they had they didn't speak katika kesi nyingi walikuwa na majina ya utani kwa sababu hawakuzungumza kiingereza vizuri LM watu waliwachukulia kama wageni ila ilichukua wakati mwingine miezi kadhaa ya kushiriki pamoja katika vita kwa watu hao kukubaliwa maensaks wa kirusi walikuwa moja ya ukoo mkubwa zaidi uliosajiliwa katika jeshi la kifalme la australia baada ya waingereza wanajeshi wa new zealand na wanajeshi wa canada walitoka katika ukoo mbalimbali ndani ya mipaka ya himaya ya urusi dr regovor tena For instance, kwa mfano wayahudi walikimbia himaya ya urusi kwa sababu ya mauaji ya halaiki na walikuwa wakiuawa kwa sababu walikuwa tofauti wahamiaji wengi vijana wa kiyahudi walikimbia urusi kwa sababu hawakutaka hudumu katika jeshi la urusi urusi ulikuwa na sheria ya kusajili kwa lazima na ilibidi watu wa hudumu katika jeshi ila wakati wa vulana hao wawakiahudi walipokuja australia na vita vya kwanza vya dunia vilipoanza walijisajili katika jeshi la australia na walihudumu kando ya waustralia wa zaidi ya nusu ya idadi ya wanajeshi waliozaliwa urusi walikuwa watu wenye ukoo wa kibaltic ambao walikuwa na uzoefu wa kusafiri baharini d rigovor were... wakati mwingine waliruka kutoka mashua hawakuweza pata kazi au walitishwa na balozi wa urusi kwa hiyo ilibidi wajisajili katika jeshi hawakuwa na fikra hizo zote kuhusu uzalendo na kadhalika kwa hiyo ilikuwa sehemu ya kazi yao walihudumu ndani ya mashua na sasa walihudumu katika jeshi la australia hii ni ya, ya sbs vita vya kwanza vya dunia vinaendelea kuwa vyenye gharama zaidi kwa australia kwa upande wa vifo na majeruhi zaidi ya wanajeshi 60 walifariki na idadi ya wanajeshi wengine laki156 walijeruhiwa au walichukuliwa kama wafungwa kwa bahati mbaya kwa wahanga wengi hata baada ya kurejea nyumbani maisha yao hayakubadilika kuwa bora matumaini ya wanajeshi kutoka jamii ya waaustralia wa kwanza kuinua hali yao ya kijamii haikubadilika hadi 1k49 wakati vizuizi vya kusajiliwa kuingia katika jeshi kwa misingi ya rangi vilitolewa aibu ya hali hiyo ni wana wengi waliwakilisha australia nambo katika vita ulirejea na kupata makazi and yao and ya zamani yalikuwa yamegeuzwa kuwa makazi ya wanajeshi na walikuwa wametawanywa kwa hiyo ardhi waliokuwa nayo kabla waondoke walirudi na hawakuweza parudia na ulienda kupigania nchi yako na kurudi na kupata kipande chao cha nchi kimechukuliwa tena, bado haujawa raia profe edmund chi amesema shujaa wa vita billy sing mwenye asili ya kichina alikuwa na mwisho mbaya licha ya kupewa ardhi kutoka mradi wa makazi ya wanajeshi bwana bwanachi na maelezo billi sing mfiatuaji risasi maarufu wa galipoli alipewa ardhi mbovu ambako tengeza pato mwishowe alitoa ardhi hiyo na karejea brisbane kujaribu kujitengezea pato na alikufa akiwa maskini mjini brisban d rigova nayeameelezea jinsi baadhi ya maensaks wenye asili kirusi hawakuweza mudu maisha baada ya vita In many cases, Were... katika kesi nyingi walikuwa ni kama wageni pata suicide. nafasi zao guess... wengi wao walijiua this... nadhani wengi wao the walikuwa na matatizo ya kipsaikolojia the... baada ya the... vita ambayo the... the... hakuna aliyeyaelewa na kuweza kuyatambua they na hawakuwa na tabia nzuri walijipata katika aina tofauti ya matatizo d regova alikuwa na nia ya kuchunguza jinsi maensak wa kirusi walivyomudu maisha nchini australia baada ya huduma yao katika jeshi huyu hapa na maelezo tena is part of our great story. hiyo ni sehemu ya historia yetu ya uhamiaji kuwa hauju australia ukiwa tayari australia inachukua muda maansas wenye asili ya kirusi walipata uraia wa australia kupitia msaada wa wanawake nchini ambao waliwaua d rigov amesema utamaduni mwingi wa australia ulianza kwa hadithi ya waansas kutoka tamaduni tofauti na mazingira ya ukoo tofauti wakati mwingine wahamiaji hao kutoka himaya ya urusi walikuwa wakiitwa tu warusi katika will... makazi ya vijijini of... na watu wengi walijijengea picha ya mrusi anafananaje warusi wanaweza kuwa watu wazuri inawezekana wasiwe wa kibolshevik au wakomunisti na kadhalika wanaweza kuwa wahamiaji kama wewe na mimi kwa hiyo walikuwa ujumbe muhimu waliotoa kwa jamii ya australia kuwa watu wanaweza kuwa tofauti na wanaweza kuwa pia sehemu ya australia ensakday ina maana tofauti kwa watu tofauti ila gary oakley amesema kuwa waaustralia wa kwanza kushiriki katika sherehe ya tarehe t aprili kunahusu kutambuliwa hatimaye ninatambuliwa kwa huduma kwa nchi yangu ninatambuliwa na jamii pana nina fahari kwa huduma yangu nina fahari kwa watu wangu nina fahari kwa jinsi nilivyo nina fahari pia kwa watu ambao si wawasili nilioshiriki nao katika sherehe walionikubali nilivyo kama mwanajeshi mzuri mwanabaharia au mwanajeshi wa anga kwa taarifa ya ziada kuhusu tamaduni za nsacday za australia tembelea tovuti ya kumbukumbu ya vita ya australia anaoni ambayo ni ww awm govu na kama ni mwanajeshi ama ni mwanachamafamilia a mwanajeshi kutoka eneo la afrika mashariki amaafrika ya kati ambayo naishili nchini australia na ungependa kuchangia hadithi yako ama ya mpendwa wako katika huduma ya jeshi la australia basi wasiliana nasi kwa ukurasa wetu wa faceboobco mkoa juusbs swahili ama kwenye barua pepe swahilissco tuchangie hadithi yako pamoja na waskilizaji wetu makala haya alaandaliwa na waandishi wetu michenuang na gode migerano hii ni idhaa kiswahili ya sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata