unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa, wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwa leo kuna wakubari wa aborigin anatoreiland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya karibu tena katika makala ya kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano keaale ambayo tumeandalia kwa sasa tupate kionjo cha yale ambayo kwa pombele tukizungumza na mtaalamu wa maswala ya uchumi kutoka tanzania bwana walte nguma ambayo kua na kusema kuhusu mfumuko wa bei pamoja na ongezeko ya bei ya mafuta na jinsi anavyoathiri hali ya maisha ya kawaida huko barani afrika kitu ambacho kilikuwa kinauzwa shilingi l kiisaanakutama kimepanda bei hata mara mbili mbiliuau shilingi l e, sl bei yake imeendelea kwenda juu yote hayo tunaza kasikia baada ya makala amba tumeandelea lakini kwa sasa tupate muktasari wa habari hoja y ya maisha yahusishwa katika kampeni za uchaguzi mkuu wa shirikisho na wanafunzi wa sekondari kuvaa barakowa shuleni katika jimbo la kusini australia kufuatia agizo jipya la serikali ya jimbo hilo umoja wa ma mataifa kupiga kura kuhusu mageuzi ya kura ya tarufu na watu 16 wamefikishwa mahakamani kwa kuwauzia silaha wanamgambo huko jamhuri kidemokrasia kongo wakati nchini kenya raia waendelea kutoa heshima zao za mwisho kwa aliyekuwa rais wa watatu wa kenya kibaki ambaye mwili wake umelazwa ndani ya bunge la taifa na katika taarifa za michezo new zealand newzealanda washushiwa kichapo cha kihistoria katika mechi ya siku ya ensac na michi nambiivu kuwekwa wazi katika nusu fainali za kwanza za klabu bingwa ya ulaya kesho alfajiri wakati barani afrika basi vigogo wabanduliwa na wengine kupiga hatua nyingine kuingia katika robo fainali ama nusu fainali ya michwano ya klabu bingwa barani afrika wasikilizadaa kiswahili ya sbs na hii hapa ni taarifa kamili ya habari tukianzia katika swala zima la siasa za uchaguzi mkuu masuala ya gharama ya maisha yanaendelea kujitokeza katika kampeni ya uchaguzi mkuu mbunge wa shirikisho wa chama cha leba jason clar amesema shinikizo za gharama ya maisha ni muhimu hasa kwa watu katika eneo bunge lake la magharibi sydney jnclar ni mbunge wablac ambalo lina idadi kubwa ya jamii zinazozungumza kiarabu kivietnamu na kichina alipozungumza ki ki na, ki na shirika la habari la arabic 4 mjini bk uh, jumamosi 3 aprili alisema ukosefu wa ajira katika eneo bunge lake uko juu kuliko takwimu waston za kitaifa na baadhi ya watu wanakabiliana na wakati mgumu kwu muudu garama za maisha anasema scott morrison anasema kila kitu kiko sawa na kuwa uchumi uko sawa jokjo ban nautakutana na wamiliki wa maduka wanaokabiliana na wakati mgumu ila utakutana pia na watu hapa ambao wanaemea wanaonunua vitu vichache kwa sababu hawana hela za kutosha kununua kila kitu wanachohitaji bwana cla aliesema na wanafunzi wa shule za upili wa kusini australia watatakiwa kuendelea kuvaa barakoa katika shule kupunguza maambukizi ya uviko ktis baraza la usimamizi wa dharura wa jimbo hilo limesema kwamba sheria ya barakoa itaendelea kutumiwa kwa wiki nne za kwanza za muhula kuanzia wiki ijayo wanafunzi wa shule za msingi hawatalazimishwa kufuata mwongozo huo ila walimu wote katika shule za msingi na sekondari watatakiwa kuvaa barakoa kiongozi wa jimbo hilo pter mals amesema kwamba uamzi huo ulikuwa mgumu sana naanasema is, hifai kwa watoto kuvaa barakoa wa shuleni si kawaida ila tunachukua uamzi huu kwa maslahi yao kwa maslahi ya kujaribu kupunguza usumbufu kwa mazingira ya masomo ambayo tumeona uviko ukiwalazimisha kutumia kwa muda mrefu sasa alisema kwa unyonge kiongozi huyo huyote na katika taarifa zingine chama cha wafanyakazi wa huduma ya afya kimesema ombi lake la malipo ya juu kwa wafanyakazi wa huduma ya wazee ni kesi muhimu zaidi ambayo imewahisimamiwa chama hicho kimewasilisha kesi yake ya malipo ya juu kwa tume ya usawa wa kazi hii leo juman aprili ikisema wanachama wake wanastahili pewa nyongeza ya mshahara ya asilimia tano ead butler ni msemaji wa hsu na amesema sio swala la viwanda tu ila ni swala la maadili na kijamii pia anasema ni swala muhimu sana ambalo halichunguzwi tu na Fair Work australia jamii yote yana usl inastahili lichunguza pia kwa sababu hatimaye watu wanaopokea huduma ambayo wafanyakazi wa huduma ya wazee hutoa ni mababu zetu wazazi wetu familia zetu na marafiki zetu alisistiza na nchi 93 wanachama wa baraza kuu la umoja wa mataifa watapiga kura kuhusu azimio litakalowahitaji wanachama tano wa kudumu wa baraza la usalama katika siku za usoni kufafanua ni kwa nini wanaitumia kura yao ya turufu majadiliano ya mageuzi ya kura ya turufu ni nadra na yenye utata lakini yamefufuliwa fu- tena na uvamizi wa urusi nchini ukrane huku zikizilenga moja m- kwa moja marekani china urusi ufaransa na uingereza ambao ndio pekee waliona haki ya kura ya turufu hatua hiyo itawafanya kulipiga gharama kubwa kisiasa wakati wakiamua kuitumia kura hiyo kulipinga azimio la baraza la usalama amesema balozi mmoja wa nchi ambayo haina kura ya turufu na ambaye hakutaka kutajwa jina lake wakosoaji wanaita hatua hiyo iliyowasilishwa na lchstein kuwa ni mageuzi rahisi ya kiutaratibu lakini haijawekwa wazi kama mageuzi hayo yatawashinikiza wanachama hao watano wa kudumu kutoitumia sana kura yao ya uturufu au kama itategeneza pia mazingira ya kutumiwa zaidi kura hiyo wakati wanachama wa kudumu wanapopendekeza rasimu zenye utata wanazofahamu kuwa wapinzani wao watazipinga ili wawalazimu kueleza hadharani ni kwa nini watachukua msimamo kmahuo barani afrika watu 16 wakiwemo wanajeshi 9 walifikishwa mahakama ni siku ya jumatatu nchini jamburi ya kidemokrasia ya kongo afdrc wakituhumiwa kuuza silaha kwa kundi la wanamgambo huko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo silaha ya jeshi zinahusika a zinashukiwa ku kuangukia kwenye mikono ya kundi lenye sifa mbaya la kodeco linalolaumiwa kwa mauaji ya kikabila katika jimbo la kaskazini mashariki la ituri silah hizo zinadaiwa zilitumika katika mashambulizi kwenye vijiji na kambi za watu wasiokuwa na makazi katika shambulizi hilo moja zaidi ya watu stini, huko Plain savo kwenye eneo la jubu waliuawa hapo februari mwesi uendesha mashtaka wa jeshi joseh makelele aliambia mahakama siku ya kwanza kwa kesi katika mahakama ya kijeshi huko ituri iliwatambua washtakiwa na silaha walizonaswa nazo ambazo ni bunduki aina ya ak47 na mamia ya risasi wanijeshi tisa walioshtakiwa ni pamoja na luteni kanali na meneja watatu na na wamekusanyika no, um, katika bunge la kenya kwa ajili ya kuangalia mwili waliekuwa rais watatu wa nchi hiyo mwakibaki alifariki wiki iliyopita akiwa na umri wa miaka tisini jeneza la bwana wakibaki limefunikwa kwa bendera ya taifa mapema hi leo likisindikizwa na wanajeshi kuelekea bungeni ambako litalala kuanzia hapo leo hadi jumatano rais uhuru kenyata anatarajiwa kuongoza umma katika kutoa heshma na kutazama mwili wa hayati kibaki bungi la kenya ambalo kwa sasa liko mapumzikoni litakuwa na kikao maalum siku ya jumatano kwa mwenzi kibaki wiki iliyopita rais kenyatta alitangaza kipindi cha maambolezi na bendera kupeperushwa nusu mlingoti hadi hayati kibaki atakapozikwa kibaki atazikwa kitaifa na heshma zote za kijeshi waendelea kusikia idha kiswahili yastukilekea katika masuala ya michezo ka tukianzia katika mchezo wa tenis ambako shirikisho la michezo tenis, la wanawakea limesema kwamba michezo yaarejeshwa tena china katika mwaka 23 baada ya kuondoa michezo hiyo katika nchi hiyo baada ya wasiwasi kuhusu usalama wamchezaji wakichinaambayekwa sasahalyk jualiambalipotea katika macho ya umma baada ya kutoa maadai kuhusu unyenyesaji wa kimwili dhidi ya mmoja wa wanachama wakubwa wa kisiasa nchini humo hata hivyo tachapicho ta lake lilifutwa katika mitandao ya kijamii nasema kwamba alikuwa amekanamizwa na taarifa zake kuweza kuondolewa baada ya shinikizo kubwa na katika mchezo wa afl mwalimu wa wabt amesema kwamba mchezo wa bomes katika mechi ambayo ilishuhudiwa ushindi wa alama 11 dhidi ya collinwood katika siku ya, ya ensac ilikuwa ni bora sana katika siku za hivi karibuni mpigano huo ama mchwano huo ambao ni wa kitamaduni kati ya collingwood na ed uhufanyika kila mwaka ambapo walikuwa bora sana katika mechi hio ambapo walipata ushindi wa lama 93 kwa2rat anasema kwamba wachezaji wake walikuwa nania ya kuweza kuongeza juhudi katika mchezo wao na pia timu yake inaendelea kuongezeka licha ya kushindwa katika mchezo huo We anasema kuna wakati tuliongeza nishati na kuna wakati tuliongeza juhudi lakini licha ya kile chochote na licha tulichofanya ilikuwa ni mechi ambayo haikuwa kabisa wazi sana na ilikuwa na ushindani mkubwa sana lakini bila shaka tumeendelea kukua kupitia mchezo huu na tunaendelea kuongeza juhudi katika siku zijazo matokeo mengine katika mchezo wa nsac ilikuwa ni kati ya richmond na melbor ambapo melb waliibuka na ushindi wa alama76 kwa54 wakati d kama tumesema kabla walishushia kichapo cha alama 93 kwa82 na Hawthorne wakapata kichapo kutoka kwa sydney swans alama 9 kwa61 nrl matokeo ya mchezo ilikuwa ni sawahiv timu ya dragons na roosters waliingia dimbani katika mechi ya kitamaduni ya ensac ambapo dragons walibukaa na ushindi wa alama mbili alama zikio ni kumi na nne kwa kumi na mbili wakati melbourne storm walioshushia kichapo cha kihistoria new zealand warriors kwa alama s zikiwa ni sb kwa kumi katika mechi ambayo bila shaka haitasahulika kwa haraka na no wachezaji wa new zealand na katika mechi ya sokaya ligi kuu ya australia ilikuwa ni hapo jana mechi ambayo lichezo kati ya brisbane Row na iliisha victory kwa alama kwa magoli ikiwa ni mojamoja moja. timu zote mbili kuchangia alama moja na katika mechi za klabu bingwa barani ulaya ambazo zitashuhudiwa hapo alfajiri ya kesho itakuwa ni kati ya Manchester city kakaribisha real madrid ambapo itakuwa ni katika mechi ya kwanza ya nusu fainali ambapo alfajiri ya siku ya alhamis itakuwa ni zamu ya livpoolkukaribisha va real katika ukumbi pale wa anfield na mechi ambayo takua kusisimua mno katika mechi hizo ambazo na katika mechi zingine za klabu za shirikisho barani afrika walakaribisha simba sc ya afrika mashariki ya anzni ukipenda katika dimba pale la ambapo laambapo mechilishamos mia nikusawazisha na katika mikojo na wakaibuka na ushindi wa magoli man kwa matatu dhidi ya simba yamambao walikosa na mbili katika mchujo huo wanusu fainal hata hivyo pia katika mechi nyingine ambayo li timu ya tp mazembe kuachara za pyramid wa misri magoli mawili kwa sufuri tukiingia katika masoko tutazame hali ilivyo katika badilishaji wa fedha hususan kwa wale ambao mnania kutuma hela nyumbani hizi huenda zitakwenda kwimu ambazo nazafurahi ya kujua kwa sasa dola moja marekani ni sawa na dola moja na senti 38 za austali wakati dola mojauti wa sawa na shilingi 15na senti tatu za tanzania wkatidoswana shilini3 as41 za kenya wakaido h2547 za uganda wakati dola mo sawa na faranga ma738 za rwanda dol1sana faranga 149 za burundi kwa mradhi za jama kidemorasia kongo wakati dola 1 na faranga 1463 za burundi katika utabiri wa hali hewa mjini sydney kaaot ni 144 wakati mlbou ni 193 b 2shii3 si 189 wakati mjinir ni 128 wakati kuna pia manyunyu ya mvua vilevile vile, wakati camra ni 143 na uwezekano pia wa manyunyu ya mvua wakati mjini dani 31 na 3 kwa upande wa nyezi joto hapo kufika pna misho trifabamaomandalia aknasik makal mengine manakujia muda usio mrefu huendelea kusikiliza kiswahili ya sbs peda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook