unasikiliza karibuni tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya sbs huko na migode migeranaotukuletea makala haya kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaoniambani sbscou swahili tukiletea makala pia kupitia ukurasa wetu wa facboacebokco mkoajuu sbsswahili na kama kawaida aweza kwa barea pepe iwapo unapendekezo ya makala malolote lile ambalo ngependa kutujuza anwanini swahili u lakini kwa sasa tufanye tathmini ya hali ilivyokuwa katika wiki ya pili ya kampeni za uchaguzi mkuu wa shirikisho nanaateleza nani alijipa nafasi ya kuwa na ushindi mwembamba ama ushindi mnono katika mijadala ya umma na ni nani ambaye ana kazi ya ziada kati ya vyama viwili vikubwa ambavyo vinawania kiti kikubwa muhimu cha waziri mkuu kiongozi wa chama cha lebau antony albanizi amemaliza siku yake ya tatu akijitenga baada ya kuambukizwa uviko 19 wiki ya pili ya kampeni ya uchaguzi wa shirikisho imeshuhudia viongozi wa vyama viwili vikubwa wakikabiliana katika mjadala wa kitaifa ambako hoja ya usalama wa taifa ilikuwa kipaumbele kwenye ajenda kiongozi wa upinzani wa shirikishooalbanz amejitenga nyumbani kwake mjini sydney baada ya kupatwa na uviko 19 licha kutoweza kushiriki katika kampeni kwa muda wa siku saba bwana albaniz alieleza shirika la habari la abc kuwa hali hiyo haitakuwa na usumbufu kwake kwa sababu tulikuwa tunaongeza kasi nitarejea katika And kipindi cha pili hii ni kampeni ndefu uh, kama nilikuwa uh, nipate uviko ni bora ya kuipata sasa hivi kuliko katika wiki tatu za mwisho za kampeni alisema bwana albanizi jason clair ni mbunge wa chama cha leba na yeye pia ni msemaji wa kampeni ya chama hicho ametupilia mbali wasiwasi kuwa bwana albanizi si maarufu sana miongoni mwa wapiga kura amesema tatizo halisi ni kuwa umma unamjua waziri mkuu scott morrison vizuri sana akiongezea kwamba abandoned them during the bushfires. Know that he them by not wanajua aliwaangusha wakati wa moto vichaka wanajua aliwafeli kwa kutonunua chanjo za kutosha tulipokuwa tumekwama nyumbani wakati nusu ya nchi ilikuwa imekwama nyumbani mwaka jana wanajua aliwafeli wakati wa mafuriko wakati watu walikwama juu ya paa za nyumba zao wakisubiri kuokolewa na helikopta wanajua serikali hii imehakikisha mapato yao yamebaki chini kwa mwongo kimakusudi wanajua serikali hii imetumia vibaya hela za walipakodi kwa manufaa yao binafsi wanajua chama cha scott morrison chenyewe kinasema ni mwongo kauli hiyo imejiri katika mwisho wa wiki ya pili ya kampeni ya uchaguzi mkuu ambapo usalama wa kitaifa wa australia umebuka kama hoja muhimu jumani 14 a aprili china ilitangaza ilikuwa imetia saini mkataba wa usalama na kisiwa cha solomon kukuza amani na kuhudumisha ustawi wa nyumbani ila kuna wasiwasi kuwa mkataba huo unaweza sababisha wanajeshi wa china wakite kambi katika kanda hiyo waziri mkuu hajatupilia mbali wazo kuwa maafisa wa serikali ya kisiwa cha solomon walipewa hongo na china ili wakubali mkataba huo scott morrison alieleza shirika la habari la 7 kuwa china huwa haifuati sheria na we are very well aware of what china has done in many other countries around the world tunajua vizuri chenye china amefanya katika nchi zingine kote duniani na tunauelewa mzuri kuhusu jinsi wanavyofanya shughuli zao katika ukanda wa pasifiki kama waziri mkuu nadhani kitu bora kwangu hufanya ni hawafuati sheria kama zile ambazo demokrasia za wazi hufuata alisistiza bwana morrison tukisalia katika suala hilo la china na visiwa solomon katikati ya wiki hii serikali ya mseto ilimshutumu naibu kiongozi wa chama cha richard mals kwa kuwa mnyonge china inapohusika akimulika hotuba yake aliyotoa septemba ya mwaka 29 katika hotuba hiyo bwana m alisema kwamba anafahamu nafasi ambayo china imeendelea kuchukua kwa kutoa misaada ya maendeleo katika kanda ya paific na hiyo ni hatua nzuri kwa sababu kanda ya pacific inahitaji msaada na naustralia inastahili karibisha nchi yoyote yenye nia ya kutoa msaada huo akijitetea bwana ma amesema kwamba serikali ya mseto ilitafsiri vibaya kauli yake na ustlia inastahili hakikisha inatetea haki yake ya kuwa chaguo la mshiriki wa asili wa nchi za kanda ya pasifiki ijumaa waziri wa ulinzi peter dutton aliomba msamaha alipokuwa akifanya kampeni na waziri mkuu katika mji wa pswich ambao huko kadakika chache nje ya mji wa brisbane bwana duton aliomba msamaha kwa sababu ya kauli yake ya mw215 alipofanya utani kuhusu ongezeko ya viwango vya maji kwa sababu ya mabadiliko ya tabia nchi katika mataifa ya pasifici You know, nilitoa kauli wakati huo ambayo unajua haikustahili niliomba msamaha na hayajawahirudiwa na kama unataka zingatia maneno ya richard richd au anthony albanz kuwa kinachofanyika katika ukanda wa indo pacific ni makosa ya australia basi hawanauelewa na hawajapewa taarifa ya usalama au ujasusi maswale ya usalama wa taifa na mkataba wa usalama wa sloma ama visiwa vya solomon na china ulihusika katika mjadala wa kwanza viongozi jumatano tarehe aprili mwaka wfumbili, bwana albanizi kwa upande wake alikosoa jinsi serikali ya mseto ilivyosimamia mkataba huo akisema kwamba kwambahili si suala la kuinua pasifiki no ni kosa la pasifiki no wamejua visitation. kuhusu hali hii no kwa miezi amajawa ziara yeyote ya waziri wa kigeni wala waziri wa ulinzi wametuma tu mtu wa cheo cha chini katika wiki ya mwisho ulinzi uli wa mipaka ulijadiliwa pia waziri mkuu akihoji wa kama bwana albanizi amebadili msimamo wake kwa swala la kurejesha boti zilikotoka bwanaana kamba kwa so hiyo ulipokuwa naibu waziri mkuu kwa nini haukuunga mkono swala la kurejesha boti zilikotoka bwal asema kwamba haukuwa ukizipendekeza wakati huo hakuwa ukizipendekezaalijibu tena la? tulifanya hivyo samahani ilikuwa sera yetu kurejesha boti zilikotoka ilikuwa sera yetu kabla ya uchaguzi wa mwaka 213 nilikuwa waziri wa kivuli wa uhamiaji niliunda hiyo sera alisitiza bwana morrison bwana albaniz alisema anaunga mkono kurejesha boti zilikotoka kwa upande wake bwana morrison aliulizwa kuhusu mipango ya kuanzisha tume ya kitaifa ya kuchunguza ufisadi muundo huo umepata ukosoaji kutoka majaji wa zamani pamoja na waendesha mashtaka wa zamani kwa kutofanya vikao vya umma kwa wanasiasa au kuzindua uchunguzi kutoka taarifa za siri kutoka kwa umma hata hivyo waziri mkuu alisisitiza kuwa anasimama kidete na mfumo wa serikali akisema kwambasi mahakama ya kihovyo si kitu ambacho unajaribu kufungulia watu mashtaka katika vyombo vya habari haihusu mpenzi wako ni nnani au vitu I'm kama hivyo nimeona hizi tume za uadilifu katika jimbo nakotoka las na la unachotaka na sema hazijanifurahisha alisisti za bwana mrison viongozi hao waliulizwa pia kuhusu hatma ya mfumo wa taifa wa bima ya uulemavu mmammoja wa mtoto mwenye ulemavu akijumuishwa katika mjadala huo jibu la bwanamoron lilizo ukosoaji mkubwa ambao ulisababisha aombe msamaha baadaye katika jibu lake bwana alikuwa amesema kwamba kwambasiwezi je nami tumebarikiwa tuna watoto ambao so hawajapitia hayo na kwa wazazi wenye watoto ambao wana ulemavu inachoweza fanya ni kujaribu tu kuelewa bwana albanize alitangazwa mshindi wa mjadala huo asilimia 4 ya waliojibu kura ya maoni wakimwunga mkono asilimia 35 ya waliojibu kura ya maoni walimuunga mkonoscott morison na asilimia5 hawakufanya maamuzi kuhusu aliyeshinda morrison alitangaza kuwa an raston atakuwa waziri wa afya na huduma ya wazee chama cha mseto kikishinda uchaguzi mkuu tangazo hilo lilizua ukosoaji kutoka chama cha leba ambacho kilidai kuwa uteuzi huo unamaanisha mwakato kwamedika hata hivyo chama cha mseto kimekana madai hayo wakati huo huo bwana morrison ameendelea kuunga mkono mgombea wake wa eneo bunge la shirikisho la woringa ambalo liko kaskazini sydney cathin v ambaye ameendelea kuzua utata kuhusu historia yake ndefu ya madai ambayo yamezingatiwa kuwa ni ya kibaguzi na katika swala so zima la upigaji kura sajili ya uchaguzi mkuu wa shirikisho ilifungwa jumatatu tarehe 18 aprili mwakahuu222 zaidi ya wa waustralia milioni 17 wanastahiki kupiga kura uchaguzi mkuu wa shirikisho utakapofanywa tarehe 1 mei mwaka huu wa222 hiyo ni idadi kubwa ya upiga kura wanaostahiki katika historia ya nchi hii kwa taarifa hizi pamoja na makala mengine ambayo tumeoandalia pamoja na kuchapisha kwenye tovuti yetu tembeleni tovuti yetu anaoni ambayo ni sbscoau mkwa juu swahili makala yaleandaliwa na waandishi wetu ariana lucente na gode migerano hii ni idhaa kiswahili ya sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple ogley aupopote pale unapozipata