unasikiliza ya kiswahili tena katika makala karibkatika makalahaakiswahilamgdgaasahpamoja na, na kwenye ukurasawetuoausahlkama Facebook, tuipozungumza kabla ni kuhusianaa swalazima la jamhuri kidemokrasiacongo kuwa mwanachama wa saba wa jumuia ya afrika mashariki yeah swala hilo watu wa jumuia ya afrika mashariki wamepokeaje ni furaha ama pengine inakuwa sasa ni tatizo kwa upande wa ushindani zaidi wa ajira na maswala mengine kama ni rasilimali ama miundombinu a vitu vingine ambavyo wa kongo utaweza kuzua changamoto kwao tunaye mmoja wa watu wenye asili ya afrika mashariki na pia ni mtu mwenye uelewa mkubwa sana wa maswala ya siasa ya kanda hiyo getueleza mzee kumbuka uliposikia kwamba jamhuri ya kidemokrasi ya kongo imekaribishwa katika jumuia ya afrika mashariki maone yako alikwaje mimi nilifurahi sana nilifurahi kwa sababu a, kitu kimoja ni kwamba unajua umoja ni nguvu siku zote cha kwanza cha pili tukiwa wengi namaana tunaweza tukafanya biashara t tuka, kiusalama vitu vingi sana tunaweza tukafanya ka aja ayo mimi nimefurahiwa sana naona na ndugu zetu wa kongo kasabuwote ni kitu kimoja sisi kupande mkubwawakononupande wa ksha a asilimia kubwa ya wakongo wanaongea ksahili ao kiswahili kinaongeekakongo wa kina tanzania kenya uganda japokosi sana rwanda vizuri wanaongea burundi vizuri kwa hiyo wale ni ndugu zetu na hii ilikuwa ni kunini lakini itatusaidia sana kwenye usalama na vile vile biashara biashara itakuwa vizuri sanasadije kiusalama wakati kongo yenyewe kila uchao unasikia kwamba eneo fulani limeshambuliwa na waasi na i kwamba hujuo wa kongo pale unaweza ukahamisha baadhi ya changamoto zake katika mataifa mengine ya afrika masharikisiani sizani kabisa hiyo kwamba kongo matatizo yake yataamia yata huku hicho kitu akiwezi kutokea ila changamoto zitakuwepo lakini ukumbuke ukiwa na ndugu ana matatizo kuna ugomvi ndani ya, ya nyumba lazima mtatoka mtajaribu kujipanga namnagani msaidie lakini kama mtu ana, ana nyumba yake mwenyewe na hamna mahusiano aina yote inayote kikiwaka moto huko basi unakaa unamtizama lakini kwa sababu atakuwa yetu tunabidi aksau tau nduguytubiukae chinianatatizo gani hapa tujaribu kusuluhisha kama suluhisha kamapalkutokea matatizo rwanda na naninina na, na, na, na, na uganda swalikaa so baadae wakaja wenyewe wkakaa wakajaribu kaongea mipaka ikafunguliwa sijui imefunguliwa lakini mambo yataenda vizuri kwa hiyo sidhani security yao yale ni nieta ni, ni, ni, ni, changamoto katika jumuia ya afrika mashariki kwanza ukumbuke matatizo ya kongo sio wakongomani matatizo ya kongo yameletwa pale na wageni lakini wakongomani wenyewe wakongomani, wale wakongomaniwal awwapiganagiw wa. lakini matatizo yanaletwa kwa sababu utajiri uliokuwa nao ndio zhuy pia ni mfanya biashara wa muda mrefu na mtu ambaye unakuwa na safari za mara kwa mara kutoka australia kwenda afrika na kusafirisha vitu huko na kule unadhani kwamba kongo kuongezwa katika ile soko la afrika mashariki litafaidi vipi wafanyabiashara wa tanzania na wakongo pia watafaidi vipi kutoka biashara ambazo ziko afrika mashariki kwenda ongo biashara zitapanuka vibayakupita maelezo kwa sababu kongo wananafkiri wako zaidi ya milioni tisin wako wengi sijui mara msho akini najua tsin kenda l tsk teu uganda hanzaniawananua sana maindi samaki na vituvitu vitu vingi na wanatumia bandari ya dar daressalam kwa hiyo itatanua sana biashara hiyo hiyo hakuna dauti kabisa na vile vile kwa kutanuka kwa biashara inamaana watu wote watanemeka watanemeka wakongo na watanemeka na watu wengine wa nchi nyingine za afrika mashariki na ndio maana umeona juzi nafikiri ndugu mwandishi ulisikia kwamba e, tanzania imeanza kwenda sasa hivi nilikuwa juzi niwanaongea na, na rafiki yangu mmoja ye ni dereva wa lori alipata matatizo kabidi aru, arudi kutoka lubumbashi kurudi daresslam akaja alikuja kwa ndege anasema ndege il inajaa ilikua ninakenda nafkiri mara mbili kwa wiki mara mbililakini inajaa fur asahukuu unaona tu ile sababu kuna watu wengi sana pale lubumbashi mizigo yao inapitia daresslam kwao wanakuja bandarini darslamu wanakuja kufanya biashara a mpaka tunduma tanznanza kupandisha mpaka juu huko muda mrefu nachukua karibu siku mbili wakati pale kwa ndege ni nansdola s mia mbili miata mefura sana n swala so, lingine la kufunguliwa kwa ma ukaribisho kwa kongo kuingia katika afrika mashariki kutakuwa na maana gani sasa kati ya safari za watu kwa watu Kusima kwa kutoka watuocongo avuke mpaka aende kuishi na na kufanya kazi tanzania tanzania vile vile kwamba kwa muda kwa mrefu imekuwa kidogo kidogo mbali wengine wa afrika mashariki tukitazama wao na, na kenya husiano ao na, na waganda na wanyaruanda kunakuwa ndio hata kama ko katika jamii moja ya afrika mashariki bado kunakuwa na ule umbali kidogo aunawapenda una, kwa mbali kidogo je kongo itakuwa ni tofauti apatu nao wataingiza kwenye mfumo kwamba ndio tunawapenda lakini bakni <laughs> unajua kuna sheria katika kila nchi hata ukienda kenya kama mtu wa east africa unaruhusiwa kwenda kenya kukaa kwa muda fulani na kuja tanzania kukaa kwa muda fulani kwenda pale kufanya kufanya makazi ili makazi ili canda a arika masharikitaji a aiki kitakua kizuri kauukumbuke via ya kongo ni kali sana dola mia s ni ngumu kupata unaeza ukenda ukakaa we naaia aanaenda lakini unakaa kwa muda fulani nafirisni miezi mitatu baada sure, ya hapo sasa kama unataka ukae moja kwamoja itabidi ulete lakini haikuepo kwamba ukishakuwa katika ule umoja wa afrika mashariki mtu kwenda unaishi mtuash unafanya kazi na biashara zako bila vizuizi Ama, sasa kama bishara aoataa ofut knda kul m sahwatanzaninenaua manufaa gani kwa kuwa mwanachama wa, wa afrika mashariki kama kama bado na vizuizi kama, vya wageni wengine nakubaliana na, na wewe yaani ni, ni, ni, ni, ni vitu ambavyo nashindwa kuelewa kwanini mtu atoke tanzania kwa mfano mimi na mtoto wa binamu yangu amemuoa dada mmoja mtu wa mombasa msichana wa Sasa yule mombasa sasaule moja uiioogeana malindi na anatoka juzi naye vipi utarudi nyumbani kwenda ku kwa sikukuu akaniambea siwezi kurudi nashuhulikia mipango ya nini ya kiba ca kaakbalica a waiku naaoka tanzania na mkewanguni mkenya s baobaaya kaeli ksha navinanizungusha kichwa kwanini mpaka leo hii mtu wakenya awezi akaja kufanya kazi tanzania au atanzania kena akafanya uganda au wa uganda akenda huku basi sijui lakini naona itatuchukua muda na sisi mpaka tujitufikie tufikie huko nadhani hilo tutazungumza kidogo na wale ambao wanatunga hizo sheria yeah. kza kujua kwa undani kile ambacho walikusudia walipokuwa wanatengeza sheria hizo pengine suala lingine la kuzungumzia ni tanzania ni nyumbani kwa wakimbizi wengi kutoka kongo mm. je uji wa kongo katika jumuya afrika mashariki kusema kwamba wale watu ambao walikuwa ni wakimbizi pale wenye asili ya kongo wakimbizi wao unaishia pale ama bado wataendelea kwa wakimbizi na kuhudumiwa kama wakimbizi lakini si kama raia wanachama wa afrika mashariki mi nafikiri wale wataendelea kuwa kama wakimbizi tu japokuwa wametoka kongo sasa kitakachokuwepo ni kwamba kuna baadhi ya mambo yatakuwa haswa mambo ya si kama ile zamani ukimwona t mkongo hata kama kakaa sikumoja nafkiri kuna mambo yatak meng aa idea yote ya kuingia kwenye, kwenye jumuia ya afrika mashariki ni kujaribu kufanya mambo yen ende vizuri kiuchumi na hali ende vizuri sasa ikiwa kama bado mnabanana napeanan mm. inakua namana kswalewakmwaaaltatafuta namna ya ku watakuwa watabaki kama wakimbizi na wanaeza wakarudi nyumbani wakati wote ila yani, kama ilafano kamavile wakimbizi waliokuwatanzania wale kutoka burundi wengine gineaivwanawawarudi nymban wenginwabadawako kule nyars wengine wako, wako apo karibu na boda hapo wapo lakini na wakongo nafikiri ni hivyo hivyo na kando na madini ya kongo ni vitu gani vingine ambavyo kama watanzania mnatarajia ama mnatazamia kufaidi na kufurahia kutoka kongo kongo na madini mengi kuna madini mengi na kitu kimoja juzi hapa niliongea na rafiki yangu bwana akanambia bana sasahivi wawana wamejenga hf rif, ndogondogo hizi ndogo, viwanda vya kurfakuchengua ahabu wao ahabu inakuja kwenye fomu ya vumbi ya areva aaau aaaea aaa chocoea nakwau kongo kuna zaabu nyingi lakini sehemu za kuifanyia yani kuichangua ile mpaka ijekua upata purity kiasi fulani zipo lakini sio nyingi sasa kwa huko kijijini huko watu wanachimba nakusanyakusanya anaondoka na zake ndo na, inakua hio n yani, kwa ujumla ujio wa kongo katika afrika mashariki utaleta faida kubwa kubwa ya biashara ya watu watu wataingiliana na biashara zitakuwa kubwa zaidi watu kutoka afrika mashariki ambao ni wanachama tayari ambao walikuwa na hofu kuhusu ujio wa kongo ujumbeowatoe hofu kabisa wale ni watu wazuri kabisa ni watu tu ambao ni, yani mtu anakwambiakuna wengine walwaaawataetauat ita ziko kule na walewatu na masayao akat ange goma alewalewako kule kwasabu a machimbo wame ge wametumwa kuna watu waserikalini kuna wageni aona unavitu chungu mzima iaakujwakongo yani ni mzuri na ni mzuri ku, Pita malezo, kwa sabu, utasaidia kuendeleza kongo hasa upande wa huku kasbu utajiri wa kongo wote uko huku komashariki lakini watu wanaishi vizuri wakoo maaribi ya ongoakongo o iki, iki, kuna baadhi ya sheria zinawekwa kuna barabara za biashara za kutoka nchi mpaka nhi lazima ziengwe fno una barabara najua inatoka bagamoyo tanzania dar daresalam inapita ila nakwenda tangatanga mpaka mombasa mpaka malindi Hile barabara aengwa akenaaanaba bbamsn ukilima chakula utakipeleka maobababa watu wanalima tu vyakula kidogo vya kutumia wao na mwenyewe basi ila ujio wao ni safi sana kwa, ya, kwa afrika mashariki na hilo mimi napongeza sana na nimefurahi sana ujumbe oh, huo bwana hamisi kumbuka mmoja afanya biashara kubwa kule tanzania na hapa nchini australia akiweka wazi ujio wa kongo katika jamii ya afrika mashariki manufaa yake pamoja na pengine changamoto ambazo huenda ikazaa mengi zaidi mbasikia, bila shaka pia fursa kuzungumza na balozi wa kenya hapa nchini punde zaidi kwa ya hususan kisheria zima la watu kodi e Kodi wapi kuanoazn utakua na ofisi maalumfshnshiktomaoni fatilia idhaa ya kiswahili ya kwenyea