unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbscomau mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa, wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kuanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamarek watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tuna wakubari wa aborigin anatore std iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo pote lipo na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs huko na migode migerano tukioletia makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni aunlani ambayo ni, ni sbsctu um, mkwajuusaletua mengi mbao tumaondela lakini kwa sasa tupate kionjo cha yale ambayo kopo mbele tukizungumzia je watu kutoka afrika mashariki wanazungumziaje ujio wa jamhuri a kidemokaia kongo katika jumuia hiyo ya afrika mashariki unajua umoja ni nguvu siku zote cha kwanza chapili tukiwa wengi namana tunaweza tukafanya biashara kiusalama vitu vingi sana tunaweza tukafanya kwa pamoja kwahiyo mimi nimefurahiwa sana unaona na ndugu zetu wa kongo kasabu wote ni kitu kimoja sisikongosilmia kubwaaongeakisawafanya biashara ambaye anazungumzia ujio wa kongo kule katika jumuia ya afrika mashariki akisema kwamba furaha yake haina ya kifani na akizungumza pia fursa za biashara ambazo zitaweza kufunguka baada ya kongo kuidhinishwa kuwa mwanachama mpya wa jumua a afrika mashariki na wamazungumza wa ayo bila shaka unaweza kuasikia mda usio mrefu lakini kwa sasa moja kwa moja kwa muktasari wa habari katika mktasari wa habari siasa za zawekwa kando wakati viongozi wahudhuria ibada za pasaka kote nchini pamoja na kuweza kuimiza raia wa australia pamoja na wakazi wote wa australia kufurahia muda ambao wanao wa pamoja na kuweza kuwa kuakikisha kwamba wako salama popote wanapoendelea kuadhimisha sherehe za pasaka na ama kufanya sherehe zinazohusika na pasaka pia kuna onyo kwa amerika iwapo serikali mse utapata ushindi katika uchaguzi mkuu hiyo ni kwa mujibu wa chama cha leba kikionywa kwamba yule ambaye ameteuliwa kuwa waziri wa afya ni mtu anayepinga na ni mtu ambaye pia amezungumzia uwepo wa kuweza kufanya makato kwa Amerika. hata hivyo serikali inakanusha madai hay ksema kwamba ukweli ni tofauti ya itofauti sa madayachamachawakatiurusi washambuliana ikitishia kutumia makombora ya masafa marefu wakati maambukizi ya uviko kule afrika kusini yapungua kwa wiki 16 mfululizo na katika taarifa zingine ni pamoja na tume ya mpito ya au nchini somalia yatarajia kupata kiongozi mpya yote hayo utaweza kuasikia pamoja na taarifa za michezo ambako vichapo vimetolewa pamoja na liverpool kujikatia tiketi ya kuingia katika, katika fainali ya kombe la fa kule uingereza chelsea na ristopal wakivaa na muda usio mrefu na katika ligi kuu ya australia pamoja na ligi zingine za australia vichapo vimetolewa hayote yote kusikia muda usio mrefu wasikia idhaya kiswahili ya sps na iyapa ni taarifa kamili ya habari pasaka imeidhinishwa nchini australia ibada zilihudhuriwa makanisani kote nchini na waziri mkuu scott morrison pamoja na kiongozi wa upinzani anton albanizi walikuwa miongoni mwa waumini walioshiriki katika ibada hizo bwana albanizi alihudhuria ibada katika kanisa katoliki mjini kens naye bwana morrison alihudhuria ibada katika kanisa la horizon ambalo liko katika kitongoji cha sutherland kusini mwa mji wa sydney bwana aliohamasisha wa watu wafurahie muda wanao pamoja na upendo wao katika wakati huu akisema kwamba akisemawamaanasema ni wakati wa tumaini kubwa na wakati ambao tunaweza tazamia siku za usoni kwa kujiamini kama uko barabarani wikendi hii tafadhali endesha gari salama unapoelekea nyumbani ila furahieni wakati huu pamoja mungu awabariki na pasaka njema alitakia wote ambao wanaadhimisha pasaka na kesho jumatatu tarehe 1aprili ni siku ya mwisho kwa watralia wanaostahiki kujiandikisha kupiga kura katika uchaguzi mkuu ujao uchaguzi mkuu utakuwa mei ila kura za mapema zinaweza anza kupigwa kuanzia tarehe t mei ambapo kutakuwa fursa za kuweza kupiga kura katika moja ya vituo miatano vya mapema kote nchini au unaweza tuma kura yako kwa barua hadi jumatano ya kabla ya siku ya uchaguzi mkuu kama mpiga kura anapatwa na uviko 9 au amekuwa mtu wa karibu wa mgonjwa wa uviko9 katika siku mbili zilizopita kabla ya uchaguzi mkuu au siku ya uchaguzi mkuu itabidi wapige kura zao kwa simu ila evan esmith kutoka tume ya uchaguzi ya australia amesema uchaguzi hilo ni hatua ya mwisho kabisa na nanasema tuna wamasisha wa australia wawatumia uchaguzi hili tu kama wanastahiki hiyo ni muhimu sana ni hatua ya dharura tu haitakuwa rahisi kusubiri kwenye sku si, si ama kwenye simu kupiga kura kunaweza chukua muda mrefu zaidi kuliko kupiga foleni katika kituo cha kupiga kura kwa hiyo kama watu wanadhani hii ni chaguzi rahisi naweza piga simu tu hiyo sio sababu huduma hiyo imewekwa ama imetolewa na katika taarifa zingine za uchaguzi mkuu upinzani washirikisho amesema waaustralia wanaweza tarajia makato kwa medi serikali ya morrison ikishinda uchaguzi mkuu pinzani amesema niya ya serikali ya mseto kumteua nnraston kuwa waziri wa afya ilidokezwa kwa mashambulizi zaidi kwa mfumo wa me mnamo mwaka214 nras alisema mei katika mfumo wake wa sasa endelevu hwa chama cha leba amesema kwamba senat ruston atasimamia makato kwa medikea na the... anasema ni serikali tu ya chama cha liberal inayoongozwa na scott morrison ambayo inaweza mtewa mtu kuwa waziri wa medika ambaye amesema mara kwa mara na kutetea nia ya kufanya makato kwa huduma ya afya kwa wote hata hivyo waziri mkuu scott r amesema kwamba ukweli wa mambo au mkono madai ya chama cha leba amedokeza ongezeko kwa viwango vya huduma ya afya inayotolewa na madaktari bila malipo kama ushahidi wa nia ya serikali ya shirikisho kwa medicare Our anasema wapinzani wetu wanazungumza kuhusu media ila chini ya uongozi wetu medi imepewa dhamana na viwango vya huduma inayotolewa kupitia media imeongezeka kutoka asilimia 882 hadi asilimia 888 unajua hapa paramata kiwango hicho ni asilimia 98 serikali yetu imeweza toa dhamana kwa medi kwa sababu tumeweza toa uchumi imara alisisitiza waziri mkuu morrison kutazama taarifa zingine ambazo zinajiri kwa sasa ni kuanzia kule ulaa ambako ndege za kivita za urusi zimeshambulia kwa mabomu mji wa lvive na kwa makombora mji mkuu wa kv jumamosi na kusababisha kifo cha mtu mmoja baada ya karibu wiki mbili za utulivu katika mji mkuu wa ukrain kuongezeka kwa mashambulizi kunatokea siku moja baada ya mosco kutoa tena vitisho vya kushambulia vya makombora ya masafa marefu mji mbalimbali ya baada ya manawari yake kuu ya kivita moscova kuzama katika bahari ya black sea mashambulizi makali yaliripotiwa pia upande wa mashariki wa ukran ambako kwa mora moja limeshambulia kiwanda cha kusafisha mafuta ya petroli katika mji wa lischank mosco imesema ndege zake zimeshambulia kiwanda cha kukarabati kivifaru katika mji mkuu ambako mlipuko ulisikika na moshi ulionekana katika wilaya ya dariniski iliyoko kusini mashariki mmea wake alisema waokoaji na madaktari walikuwa wako kazini huko lakini hakutoa ufafanuzi zaidi kuhusu hali yao tukiangazia taarifa zingine ambazo zimewafikia kwa sasa ni pamoja na tume ya mpito ya amani ya umoja wa afrika nchini somalia inatarajia kupata kiongozi mpya katika siku zijazo baada ya uhusiano kati ya serikali inayowapokeana mkuu wa tume ya ulinzi kuharibika wiki iliyopita vyanzo vya kidiplomasia vimeliambia gazeti la The east african itakuwa ni muhula kwa francisco madeira kurejea somalia baada ya nchi hiyo kumwondolea hadhi ya kidiplomasia chanzo kilisema kwamba bwaa madeira raia wa msumbiji alikuwa ki, anashinikizwa kujiuzulu ili isionekane kwamba alikuwa amefukuzwa kazi bwana madeira alikuwa hajajibu maswali ya uandishi wa habari mkuu wa tumia mpito ya amani ya umoja wa mataarifa afrika kwa mradhi atmis angealikuwa anasherekea wiki chache za awali za chombo hicho kipya cha kulinda amani baada ya amisom sehemu kubwa ni tume ya kijeshi iliyokuwa ikiwalenga al-shabab iliudumu kwa miaka 13 ambayo imebadilishwa kwa kuletwa nyingine na katika taarifa zingine tukisalia kule, kule nchini somalia ambako mivutano ya zaidi ya mwaka mmoja imemalizika baada ya wabungi wapya wa baraza kuu la bunge la somalia kukutana kwa mara ya kwanza jumamosi kwanza utaratibu wa kumchagua rais bunge jipya la somalia limekutana kwa mara ya kwanza tena kuweza jumamosi katika kile kinachoelezewa ni hatua muhimu kuelekea kukamilisha mchakato wa kumteua rais mpya wa taifa hilo na katika taarifa zingine shirika la afya duniani dunianiwh limesema nchi za afrika zinaendelea kuripoti idadi ndogo ya maambukizi ya virusi vya korona tangu kuanza kwa janga hilo idadi ya watu wanaoambukizwa virusi vya korona kila wiki imepungua kwa wiki 1s sasa sawa na idadi ya vifo katika muda wa wiki nane zilizopita wataalamu hata hivyo wanaonya kwamba huenda maambukizi yakaongezeka wakati wa msimu wa baridi hasa kusini mwa afrika mkurugenzi mkuu wa ho barani y afrika Masishidu, masidiso moiti amesema kwamba kuna hatari kubwa sana ya kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona na kwamba kuna haja kubwa ya kutekeleza masharti ya kukabiliana na, na maambukizi hayo na nchini kenya vigogo siyasa, wa kisiasa wametupwa nje katika michujo ya chama cha uda ambako wale ambao ko atarajiwa kupata ushindi bila shaka wameweza kuona chamtamakuni chini ya mkono wa wapiga kura wengi wao wakiwa ni wandani wa naibu wa rais william samurapruto ambaye ameweza kuona chama chake ama wananchi wakichagua watu mbadala ama watu tofauti na wale ambao pengine chama kinatarajiakwanza watashinda lakini wengine ambao ni vigogo wa siasa kama jason madagambae alikuwa ni mea kwa mradhi alikuwa ni gvno katika moja ya kaunti za kule katika bonde la ufa ameweza kuchaguliwa kuwa seneta ambayo atawania uwadhifa wa senata pamoja na mwingine ambaye ni maarufu kwa jina la kote moja kuweza kuchukua wadhifa wa kuwania ugavana ambako bwanamandago ameondoka yote hayuaeza kuleteakatika makala ajayo ya umanitutakapozungumza na baadhi ya wa wanachama wa uda ambao koo nchiniustralia pamoja na wengine ambao ko kule kenya wakiweza kufafanua zaidi kilichowafikia baadhi yao <muchilis> waendelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migodo ya migirano kwa satuki moja kwa moja katika viwanja vya mchezo tukianzia katika mchezo wa nrl ambako mechi ambazo imechezwa mapima hileo ni kati ya roster na warriors ambako osters wamewacharaza wan zland22w1 wakati stom wamecharaza shak 34 kwa 18 cl wamen wakiwacharazatia 6 kwa 18 wakatipenthe wakiwavaa bran wa queensland ama amabisban wakipenda arobani kwa kumi na mbili rabitosakiwa la buldogs t 3 sita kwa kumi na sita wakati raiders wakipata kichapo mbamba cha lama kumi nanne kwa kumi na mbili dhidi ya cowboys hapo kesho itakuwa zamu ya paramata ls kuvana na westtigers pamoja na dragons ambao walipata ushindi hii leo hidi ya alama zikiwani21 kwa 16 tukitazama taarifa zingine za michezo hususan katika mchezo wa ague ambapo hali ilikuwa ni hivi ambapo vijana waliingia dimbani wana kuacha wellington welinx magoli mane kwa sufur ambapo ilikuwa ni mechi ya kwanza timu yai cheza nyumbani kwao new zealand baada ya takriban mwaka ama miaka 2 wakichezea nchini australia lakini mechi ambayo ilikuwa wachezee nyumbani kuwakaribisha ikawa sasa kitumbua chao ikaingia mchanga kutoka kwama katika mechi ingine ilikuwa ni nikuchezea mkono na kidale kimoja kumaanisha kwamba alipigwa goli st kwa sufuri wakati walicheza na naambapo pia melbout iko charaa2 vilevile n katika mechi za jumatano alikuwa ni mbil mbili, mbili makatha na brisban r jumaa ikawa ni mbili kwa moja tutazama katika mchezo wa ligi kuu ya soka kule uingereza brentford imeimarisha nafasi yake katika ligi kuu ya uingereza kwa kuacharaza westham magoli mawili kwa sufuri wakati soumto i kuacharaza asno moja sufuri watford kwa mradhi uh, bkucharaza we barly iliwacharaza waod blmj wakati ikawacharaasikatoka uh, so nyuma na kupata ushindi wa magoli matatu kwa mbili yote matatu kifungwa nacitaadkatika mechi ingine ambyoilichezwa ilikuwa ni kombe la f FA, nusu fainali kati ya yachidi ya city magoli matatu kwa mbili na muda usio mrefu itakuwa nizamu a cristopalas kuingia dimbani dhidi ya chelsea kwa mwanani mwingine ambatakuwa katika nusu fainali ama katika fainali hiyo ya kombe la fe nchini uingereza tazma hali ilivyo katika ubadilishaji wa fedha kwa lmngipenda kutuma hela nyumbani wakati wa pasaka ikwa masmachacha anasalia pasaa kukamilika kule baraniafrikadoi marekaniwakatido a auslia nisawa na faranga ni sawa, shili- ni sawa na faranga na zaburundiwksafrana917za jamr idemorasiaa congo dola moja yatralia ikiwa sawa na faranga a753 za rwanda na dola na shilingi 263 za uganda wakati dola aana shilingi 85 na centi, za ea wakatiaana shilini 19 za tanzania katika utabiri wa halia hewa mjinioto kwa sasi78 wakatiikiwani t9 dawin 283 wakati hobart kwa sasa ni 185 peth 172 melbou 193 na mjini sydney kwa sasa huko nesjoto ni 19.5 kufika pona misho tarifa y bada mbato maandalia bakia nasi kwa makala mengine manakujia muda usio mrefu waendelea kus ya kiswahili yaukiwa ya ya ya ya na migode migeranatuklita makala kutoka studio zetu za bs na mtandaoni mban mko wa juu pamoja na kuweza kukizama kupata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wafaebkkiwa niakmkoajuhkwa ni sasa tuleke moja kwa moja hadi katika studio zetu za mji nairobi ambako mwandishi wetu as nyekundi anatusubiri na makala hayo shirika la mpango wa chakula duniani linasema kwamba huenda watu milioni 1tatu nchini ethiopia kenya na somalia wakakabiliwa na jakali ukame wa muda mrefu na pia migogoro katika eneo la mashariki ma ulaya na athari za covid-19 vimesababisha viwango vya juu vya uhaba wa chakula katika eneo lote la nchi za igad linakadiriwa kuwa watu milioni 8 nchini sudan kusini wanaweza kukumbwa na uhaba mkubwa wa chakula kutokana na mafuriko ya muda mrefu na ukosefu usalama katika eneo hilo himetoa wito kwa washirika wa kimataifa na wafadhili kusaidia serikali katika kanda hiyo ambazo tayari zote zimetangaza ukame kuwa janga la kitaifa ili kukabiliana na mzozo na, na kuboresha usalama wa chakula katika upembewaafrikamgogoro wa afrika mgogoro wa nchini ethiopia ulisababisha hali kama ya njaa kwa maelfu ya wa watu wa watuwa kwa kiasi kikubwa kwa sababu serikali ya ethiopia imeweka vikwazo vikali au imekataa moja kwa moja ufikiaji wa kibinadamu katika eneo hilo kwa zaidi ya mwaka mmoja pigo la hivi punde kwa usalama wa chakula limekuwa uvamizi wa urusi nchini ukraine rut na kenya somalia na sudan hununua karibu ngano zao zote kutoka urusi na ukraine wakati huo takriban wa kenya milionit5 wanahitaji sana msaada wa chakula kufuatia ukame mbaya uliotokea mara ya mwisho miaka arobaini iliyopita kulingana na ripoti iliyotolewa na naigad dr asha muhamed ni katibu mkuu katika shirika la msalaba mwekundu nchini kenya tunasema hali bado sio mzuri na watu wanaendelea kuathirika na kuhitaji msaada uh, kwa maana tangu hata sisi kama shirika tuli, tulianza kupeana msaada uh, unaona kuwa wakati tukupeana hata kama ni chakula labda tunapepeana chakula ya wiki mbili ama chakula ya mwezi mmoja na huku watu walikuwa wanatarajia labda mvua uh, utakuja alafu watu wataanza kupata afweni lakini tumeona tangu mwezi wa watatu mpaka sasa uh, uh, hatujapata mvua maeneo hayo kwa hivyo watu wanaendelea kuathirika kwa sasa ile utafiti ulituonyesha kuwa ni watu karibu milioni tatu ambao wameathirika kwa sasa na wanahitaji msaada lakini uh, inaashiriwa kuwa ikifika mwezi wa sita kama hatujapata mvua na hakuna tuseme usaidizi uh, uh, wa kutosha tutakuwa kuta, na watu karibu milioni tatu na nusu ambao watahitaji msaada wabunge wapya waliochaguliwa nchini somalia walikutana kwa mara ya kwanza ijumaa baada ya kuapishwa siku ya lhamisi hatua hii inaelekea kumaliza mchakato wa uchaguzi katika taifa hilo la pembe afrika na sasa kazi kubwa iliyowasubiri ni kumchagua rais zoezi la kuchagua wabunge mitatu lilimalizika wiki hii baada ya kucheleweshwa kwa mwaka mmoja kufuatia tofauti za kisiasa zilizotishia kusambaratisha taifa hilo uchaguzi nchini somalia bado wananchi hawahusishwi moja kwa moja kwa zaidi ya miaka hamsini sasa wabunge hawa wapya wamechaguliwa na viongozi wa ko mbalimbali ambao sasa watamchagua rais tarajia y kumchagua rais haijapangwa lakini rais mhamed abdullahi mohamed maarufu kama ajina farmajo ambaye muda wake ulimalizika februari moja. Lakini wa lakini akaongezewa muda na bunge anaendelea kuwa madarakani hadi pale wabunge watakapofanya uamuzi wa kumchagua kiongozi mpya taifa hilo kukamilika kwa uchaguzi na kuapishwa kwa wabunge kumepongezwa na jumuia ya kimataifa ambayo imekuwa ikishinikiza zoezi hilo kumalizika jimbo la kusini mashariki mwa afrika kusini inalokabiliwa na mafuriko makubwa lilipata mvua nyingi jana jumamosi baada ya kukumbwa na dharura kali kuwahi kutokea katika jimbo hilo iliyosababisha vifo vya karibu watu mann mafuriko makubwa yamekuma sehemu ya, ya mji wa mashariki wa Darman, wiki hii yakiharibu barabara hospitali na kusomba nyumba na watu waliokwama huduma za dharura katika jimbo la kusini magharibi la kwazulu natal ziko katika hali ya juu ya tahadhari baada ya wataalamu wa hali ya hewa kutabiri kuwepo kwa mvua nyingi mwishoni mwa wiki hii ya pasaka taarifa ya serikali iliyotolewa jana jumaamosi inaeleza kwamba idadi ya vifo hivi sasa ni 98 na watu7 hawajulikani waliko kufuatia dharura na mvua za wiki nzima taarifa hiyo inaeleza kwamba hospitali na zahanati8 zimeharibika vibaya sana kazi za huduma za dharura na uokozi zinaendelea katika jiji la daban lenye wakazilo5 jiji ambalo lingekuwa linasherehekea sikukuu ya pasaka mafuriko yameharibu kwa sehemu fulani karibu nyumba15 na, na kuharibu kabisa karibu nyumba4 na tukielekea siasa nchini kenya wanasiasa wenye usoefu mkubwa na washirika wa naibu rais william ruto ni miongoni mwa waliobwawa katika kura za mchujo wa chama cha uda wanasiasa hao sasa watalazimika kuwania kama wagombea wa kujitegemea au kungonjia kuteuliwa serikalini iwapo dr ruto atashinda urais katika uchaguzi mkuu wa agosti 9 aliyekuwa waziri wa kawi charles keter naibu spika wa bunge like, la kitaifa moses chaboi na aliyekuwa naibu katiba mkuu wa jubilii alb kositani ni miongoni mwa vigoo walioangushwa na wanasiasa alimbukeni katika kura hiyo iliyofanyika alhamisi makiteri ambaye amewahi kuhudumu kama mbunge wa belgut kwa miula miwili na seneta wa kericho kwa miaka miwili alibwawa na mhadhiri wa chuo kikuu d eri mutai katika kinyanganyiro cha ugavana wakericho stwa sasa wabome langat na mbunge maalum wilson maalumwis walitishia kujiondoa kutoka kutokauda baada ya kubwawa na wakili hilary sigei mwaandishi wetu jason ya kundi na taarifa hizo ambako sherehe ama furaha imebadilika majonzi miongoni mwa baadhi ya walikuwa wanatarajia kuwania viti kadhaa katika uchaguzi mkuu wa kenya utakaokuwa baada ye mwaka huu lakini kama wanavyosema kwa sasa maelfu ama mamia wamejumuika katika hasla cent kama kituo cha mahasla mjini nairobi ambako wanawasilisha malalamishi yao na kesi kusikizwa moja baada y nyingine na utaratibu kufuatwa kuakisha kwamba haki inapatwa kwa wale ambao wamezua malalamishi mengi zaidi kuusalimuska bilashaka wapata kweni tofuti yetu anambao ni sbscoau mkowa juu swahili idaa ya kiswahil ya SBS karibuntena katika makala a idhaa ya kiswahili yasbsukna migodo migeramakala ya kutoka studio zetu za bs na mtandaoni mbaon mkwajuu swahili kwa sasa tuzungumzia swala zima la uchaguzi mkuu pamoja na utaratibu ambao unafuatazingatia una kabla ya kushiriki kianzia katika tarifa ambazo znakuja kwa sasa tukianzio waziri mkuu anaendeleakutetea uamzi wa, wa uchaguziw amawaziri mkuu waendelea kutetea wamzi wa chaguo lake kwa mgombea wa chama cha liberal kwa eneo bunge la waringa ambalo liko mjini sydney taarifa zimeibuka kuwa katherine cathinavi alitoa madai mtandaoni ya kibaguzi dhidi ya watu wenye jinsia tofauti ambao ama watu ambao wanajitambua kwa jinsia ambazo hawakuzaliwa nazo kauli ambayo ime, o, ameombea msamaha wakati huo upinzani umeapa kuanzisha tume ya uchunguzi wa ufisadi wa shirikisho kufikia mwisho wa mwaka huu ukishinda uchaguzi mkuu waziri mkuu alimalizia wiki ya kwanza ya kampeni za uchaguzi mkuu jimboni mwake kwa kushiriki katika hafla za kitamaduni za pasaka akiwa pamoja na mkewe na binti zake wawili familia ya bwana morrison ilijumwika pamoja na anaopiga kura na wanyama kwenye maonyesho ya pasaka mjini sydney yanayojulikana kwa kiingereza kwa jina la royal easter show hivi ndivyo hali ilikuwa walipokua <laughs> nam <No, geez. laughs> <Jesus. laughs> hayo basi ni baadhi ya matembezi na waziri mkuu akizungumza na baadhi ya walewaliohudhuria hafla hiyo yalikuwa ni matembezi ya kwanza mtaani ambayo waziri mkuu alifanya katika kampeni hii na mara ya kwanza amejumuika na umma tangu alipokabiliwa na penshn aliyemfokea katika ndani ya ba moja mjini newcastle wakati aliepuka marudio ya makabiliano mengine wapiga kura walioshuhudia tukio hilo walikuwa na mchanganyiko wa hisia kumhusu st mrrison baadhi yao walisema kwamba nasema yuko sawa kama waziri mkuu mwandishi wa habari aliouliza je unamwamini aliulizwa sina uhakika akisema kwamba mwingine alijibu nampenda nadhani amefanya kazi nzuri aliulizwa pia kwa, kwa nini unadhani alifanya kazi nzuri ni kwamba nadhani sijaishi nchini kwa miaka kadhaa iliyopita ila kwa vnyenimona nikitazama ndani nikiwa nje amefanya kazi nzuri kwa australia na uchumi umekuwa na ni mtu mzuri anatusaidia analinda watu wake sisi ni mashabiki wake wakubwa mwingine alisema kwamba hatumpendi australia inasema la na vicheko vikafuata punde baadaye ila bahatimbaya kwa waziri mkuu ziara yake haikuhusu tu mijadala kuhusu kilimo maswali yanaendelea kuibuka kuhusu chaguo la scott morrison kwa mgombea wa eneo bunge la waringa ambalo liko mjini sydney katika miaka ya nyuma ya eneo bunge hilo liliwahi kuwa lulu katika taji ya chama cha libra. ila eneo bunge hilo lilinyakuliwa kutoka waziri mkuu wa tony abbo katika uchaguzi mkuu wa 9 wakati mgombea hurug alitangazwa mshindi wa uchaguzi huo sasa bwana bw analazimishwa kumtetea mgombea wake baada ya taarifa za mtandaoni kuibuka mbako alitoa kauli za kuahujumu watu ambao wanajitambua kwa jinsia ambazo hakuzaliwa nazo ambao wanajulikana kamaan bidivizalifuta alivyochapisha kuhusu kundi hilo la watu pamoja na kuomba msamaha m ni mwakazina was na ni mwanachama wa Libro, mwenye msimamo wa st ameomba mgombea huyo avuliwe ugombea wake akiongezea kuwa hakuna mahali katika chama cha kisiasa kwa kauli za kibaguzi hata hivyo bwana morrison nasimama kidete na, na chaguo lake alipozungumzia utata huo bwana morrison alisema kwamba anasema sichangie maoni ya ma nachangia maoni ya tony abo sitamshambulia pia na amejifunza kupitia uzoefu wake kwuhusu jinsi anakabiliana na swala hili siku za nyuma na sina shaka kuwa atafuatilia masuala katika hali ya heshma na umakini katika siku za usoni na alipohojiwa na shirika la habari la sbs kuhusu madhara ya mjadala huo katika jamii iliyolengwa kwa madae ya mgombea wake bwana bwanao alikuwa na haya ya kusema well, really anasema nadhani ni muhimu sana kuwa ameondoa madae hayo na amekiri kuwa hayakuwa mazuri na amefanya hivyo nadhani hiyo ndiyo namna ya kuheshimu jamii ya wa trans na si changii kauli hizo pia alisistiza uh, waziri mkuu ila kiongozi wa chama cha lebau albanizi amehoji madai ya bwana morrison akisema kwamba anasema cha ajabu ni kwamba cathinv alichaguliwa na waziri mkuu mwenyewe yeye ni chaguo la waziri mkuu mapema wiki hii waziri mkuu alisema anachangia maadili ya bv kwa kumteua tena bwana albanizi alikuwa mjini kens ambako huko kaskazini queensland akipigia debe ahadi za chama chake za kuanzisha tume ya kitaifa inayochunguza masuala ya ufisadi sasa bwana albanizi amechukua ahadi hiyo katika hatua ya ziada akihapa kuwa itakuwa kipaumbele cha kwanza cha chama chake kikishinda uchaguzi mkuu nasema is suala la tume ya udelifu ni suala ambalo tutapitisha kisheria mwaka huu tume ya kitaifa dhidi ya ufisadi itakuwa tume ya kitaifa dhidi ya ufisadi yenye mamlaka ambayo itakuwa na mamlaka huru ya uchunguzi ni tume ambayo itakuwa halisi tofauti na ile ambayo imekataliwa na kila mtu ahadi hiyo inajiri wakati matokeo ya utafiti mpya uliofanywa na kituo cha uadilifu wa umma imezua maswali kuhusu dola bilioni5 zilizotumiwa na serikali ya morrison kwa misaada katika mida ama miaka minne iliyopita utafiti ulipata kwamba palikuwa na uangalizi mdogo kwa jinsi hela zilizotumiwa waziri mkuu amesema atawasilisha tu pendekezo lake la tume ya kitaifa dhidi ya ufisadi kama chama cha leba kinairuhusu bungeni bila mabadiliko yoyote bwana amesema scott morrison amevunja ahadi yake ya mwaka 19 ya kuanzisha tume dhidi ya ufisadi na namna pekee ya kuwa na tume kama hiyo ni kupigia kura chama cha leba ili kiunde serikali serikalianasema sasa tunajua sababu scott morrison hana tume dhidi ya ufisadi katika baraza lake la mawaziri sababu kumekuwa masuala mengi ya uadilifu yaliyozuliwa dhidi ya mawaziri mmoja baada ya mwingine kashfa ya michezo kashfa ya sehemu za kuegeza magari matumizi mabaya ya hela za walipa kodi ambazo zimetumiwa ni kama ni hela za chama cha liberal tukisalia katika masuala ya kampeni mbunge wa chama cha laba chris bowen alikuwa anatarajiwa kujiunga na kampeni ya bwana albanizi jimboni queensland ila amelazimishwa kuingia katika karantini baada ya vipimo vyake vya uvikwa 19 kurejesha matokeo chanya bwana bowen ni mgombea wa tatu aliyeambukizwa wiki hii baada ya msemaji wa maswala ya nyumbani katika chama cha leba christina kineli na waziri wa maswala y nyumbani caren andrews kuweza kuambukizwa vile vile kampeni hizo zilisitishwa kwa sababu ya pasaka hii leo jumapili tunatumaa kwamba taarifa hii imekupa taarifa na uelewa zaidi kuhusia na endelea ya kisiasa baada ya wiki nzima ya kampeni kali tukielekea katika wiki ya pili ya kampeni za uchaguzi mkuu wa taifa makala bila shaka unaweza ukapata kwenye tovuti yetu anaoneambao ni sbsu mkoa juu swahili pamoja na kwenye ukurasa wetu wa facebook anaoneambao nifacebookcom mkoaju sbs swahili makala yalaendeliwa na waandishi wetu cla slatery pablo vinales nagode migerano hii ni idhaa ya sbs idha ya kiswahili ya bs shiriki taarifa zetu kwenye facebook kaributena katika makala idhayo kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano tuke makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anani ambao ni sbscau mkoa juu swahili kwa sasa tubadilishe mtazamo kidogo ama tubadilishe kasi kidogo kutoka kwa taarifa za uchaguzi mkuu ama kampeni za uchaguzi mkuu tugeuze macho kwa swala zima la magereza je nini kinahusika mtu anapofungwa na nini kinahusika wakati anashtakiwa hii taarifa basi itaweza kupa mwongozo kidogo kuhusu hali ilivyo katika mfumo wa urekebishaji wa tabia ukipenda nchini australia tukizungumzia suala zima watu wazima ambao wanafungwa hapa nchini australia nchini australia watu wazima wanaofanya makosa ya jinai husimamiwa na mfumo wa haki wa jinai wa australia neno kituo cha marekebisho huelezea sehemu ambako mtu hutumikia kifungo chake wanapopatwa na hatia ya uhalifu wa jinai gereza ni aina mbaya zaidi ya kituo cha marekebisho si tu kwa wale ambao wamefungwa ila pia kwa familia zinazoachwa nyuma australia ina vituo mia ka vya marekebisho baadhi ya vituo hivyo vinasimamia nama na, vinasimamiwa na mashirika binafsi na vingine vinasimamiwa na serikali wakati mifumo ya haki katika majimbo yote na wilaya inafanana kila mamlaka husimamiwa kituo chake binafsi ofisi ya takwimu ya australia a maarufu fupi abs hukusanya taarifa kamili kuhusu idadi ya watu wazima ambao ni wafungwa nchini australia william Milne ni mkurugenzi wa kituo cha kitaifa cha takwimu za uhalifu na haki katika shirika la abs alipozungumzia mada hii alisema kwamba In June 2021, we had 43, in the mnamo juni mwaka 221 tulikuwa na wafungwa 43 katika mfumo wa marekebisho ya watu wazima na zaidi ya wafungwa 15 walikuwa katika rumande wakisubiri kesi zao zisikizwe asilimia 92 ya wanaume na asilimia 80 ya wanawake kwa wastan wafungwa hutumikia kifungo cha miaka tatu na nusu gerezani na kwa wale ambao wako katika rumande husubiri kesi yao isikizwe kwa takriban miezi mitatu na robo ni muhimu kutambua idadi isiyo ya uwyano ya ia islanders ambao wako gerezani masuala mengine magumu huchangia kwa viwango hivyo vya kutisha kama kiwewe cha kihistoria na hasara za kizazi kizaziwilmkutokaabs ana takwimu husika 214... anasema tunapata kuwa kiwango cha idadi ya watu ambao wako ndani ya mfumo wa gereza ilikuwa watu wazima m214 miongoni mwa watu wazima lakimoja na ni kuchukua jamii ya na yaina tunatazama watu wazima waina wa wakiwa ni 241b ambao wako ndani ya mfumo kwa kila waborigina wa lakimoja kwa hiyo kiwango hicho ni mara kumi ya umma waston mtu wanapokamatwa huwa wanafanyiwa tathmini kuamua kiwango cha usalama wa wanaohitaji makosa makubwa zaidi kama ugaidi hupokea ulinzi wa kiwango cha juu zaidi amesema emma smith mkurugenzi msimamizi wa eneo lamer jimboni New South Wales amesema tuna vituo vya usalama wa juu zaidi sta na chini mtu anapopokewa mbaroni mara ya kwanza tunafanya kinachoitwa uchunguzi na uaineshwaji wa mfungwa hiyo inamaanisha chenye kimesababisha wafungwe kama wamepatwa na hatia au kama wako kwenye rumande itaamua watakapopewa makazi na chini ya uaineshaji gani mfungwa wa rumande ni mtu ambaye anashikiliwa mbaroni baada ya kukamatwa na kufunguliwa mashtaka kwa kosa ila bado anasubiri kesi yake isikizwe au hukumu itolewe sababu asilimia nane ya wafungwa wote ni wanawake magereza lazima yahakikishe kila mtu anapewa makazi katika mazingira salama na yenye ulinzi unaofaa bismith na maelezo zaidi It would be for men and women to be anasema awezifaa kwa wanaume na wanawake wapewe makazi pamoja kuna makosa tofauti na wana mahitaji tofauti tunastahili fahamu kwamba wanawake wengi ambao wako gerezani wanakuja kutoka mazingira ya kiwewe hicho ni kitu cunastahili zingatia wanapoingia gerezani wafungwa wanatakiwa kuhudhuria zahanati za afya na kushiriki katika miradi kukabiliana na tabia zao za uhalifu kama unyenyasaji wa nyumbani afya na masomo ya uzazi wafungwa wanatarajiwa pia kufanya kazi work, mfungu ambaye yuko romande hatakiwi kufanya kazi ila huwa anapewa fursa ya kufanya kazi ila wafungwu ambao wamehukmiwa tayari hufanya kazi kwa hiyo kila kituo cha urekebishaji kinaweza kuwa na viwanda tofauti vya kufanyia kazi katika baadhi ya sehemu wanaweza fanya kazi katika sekta za usafi jikoni na katika ukarabati idara zingine ni kama uokoaji ama kwa mradhi uokoaji wa mikate uchapishaji uhandisi na duka mbamo wafungwa wanaweza nunulia vitu ndani baadhi ya wa wafungwa na wanatumikia kifungo chao chote gerezani kumaanisha hawaruhusi kuondoka hadi mwisho wa hukumu yao hata hivyo kuna sehemu kubwa ya umma ya wafungwa ambao hupewa tarehe ya mapema ambayo wanaweza achiwa huru kwa msamaha bsmith na maelezo zaidi atasema baadhi wanaruhusiwa kuachiwa kwa muda chini ya usimamizi kwa hiyo mfungwa kuwa na muda mfupi ambapo anaenda katika jamii na wanafuatiliwa kwa karibu ambako lazima wawasiliane mara kwa mara na afisa wagereza kulingana na mahitaji yao ni fursa nzuri sana kwa wafungwa kuwa na msaada huo na kwa ustawi wa jamii kujua kuwa wanafuatiliwa na inaruhusu kuunganishwa wakati huo inawezekana kumpata mtu akiwa gerezani anapokamatwa watu wanaweza wasiliana na idara ya huduma ya urekebishaji katika jimbo wanakoishi kujua ambako wanachama wa familia yao amefungiwa taarifa hiyo inaweza patikana mtandaoni kama unataka kumtembelea mtu gerezani lazima upate ruhusa mapema kutoka gereza husika kila kituo kina namba yake ya simu na unaezapata namba hiyo mtandaoni pia taarifa zaidi ndio hizi anasema my... unaweza piga simu kituo hicho cha urekebishaji kuomba miadi ya kumtembelea mfungwa kama hakuna vizuizi kwa upande wa kumtembelea namba hiyo ya wageni inaweka, inaweza kupa taarifa wakati unaweza mtembelea mfungwa muda wa miadi na masharti yao kama wunapokea wageni asubuhi au wakati fulani wa siku na masaa fulani na aina gani ya mavazi wanaruhusu na jinsi ya kufanikisha mchakato huo unapofika katika kituo hicho nadia ni mtu wa kujitolea mmoja wa jamaa yake yuko gerezani na alipata taarifa chache za kumsaidia kukabiliana na mfumo wa haki jinai aliunda tovuti kwa jina la b kuwasaidia watu kupata rasilimali wanazohitaji mpendo wao anapoenda gerezani aibu unyanyapaa na kutengwa ni baadhi ya uzoefu wa kawaida ambao familia nyingi zilizo nje hupitia binadia na maelezo zaidi anasema kama na mtu gerezani jua huduma gani ziko unakoishi kwa kutembelea tovuti hii rg huduma hizi nyingi husimamiwa na watu wa kujitolea ambao wanapitia yale ambayo unaweza kuwa unapitia mara nyingi wao ndio ambao wameachwa kubeba mizigo wa kihisia na fedha mf- za mfungwa mtu mmoja aliwahi sema mfungwa anafanya uhalifu na familia yake inatumikia kifungo inasikika hivyo kwa kweli wafungwa wanahitaji msaada kustahimili maisha ndani ya gereza ila pia wanapoachiwa huru sababu za watu kufanya makosa tena ni nyingi kuna matumizi ya mihadarati ukosefu wa ajira viwango vidogo vya elimu na afya mbaya ya akili ni miongoni mwa mambo ya hatari ukosefu wa huduma za msaada baada ya kuachwa huru ni moja ya sababu nyingine ripoti ya tume ya tija ya australia ina taarifa kuhusu viwango vya watu kutenda uhalifu wa jinai tena bwana william bwanawiliam ana maelezo zaidi asm inasema takriban asilimia 46 ya wafungwa watafanya uhalifu wa jinai tena ndani ya miaka mbili tuna kipimo kinachoonyesha vifungo vya kabla vya wale ambao wako gerezani tulikuwa tukionyesha takriban asilimia 60 ya wahusika walitumikia kifungo kabla ila haimaanishi kwamba ilikuwa ndani ya muda wa miaka mbili inawezekana ilikuwa muda mrefu zaidi nadia kutoka bahnba amesema kwamba kuongezea msaada kwa familia za wafungwa huboresha takwimu hizo naanasemu tafiti unaonyesha pia kuwa kuna uwezekano mkubwa mtu anapoachiwa huru ataweza kurejea ndani ya jamii na siwe sehemu ya takwimu hizo za kurejea gerezani kama wana msaada mzuri kutoka kwa familia wakiwa nje mfululizo mpya wa makala ya sbs yanaonyesha chenye hutokea wakati watu wanapoachiwa huru kutoka gerezani huwa wanapewa makazi katika nyumba zenye utulivu kwa muda wa siku mia unaweza tazama makala ya life on the outside kwenye tovuti ya sbs on demand na bila shaka kama taji maelezo zaidi yamataarifa zaidi kuhusu suala hili tembelea tovuti yetu umkuwa juswahili ambako tapata makala na mengine mengi zaidi pamoja na ratiba matangazo yetu tuliochapisha pale makala aalaandaliwa na wandishi wetu milisa companoni nagode migerano hii ni idhaay ya sbs idhaa ya kiswahili ya sbs katika simu ya mkononi mtandaoni na kwenye redio tena katika makala dhaa kiswahili ya sbsukiana migodimgerantukmkalam mndalia asauge macho katika sulazima, la kwa jamhuri ya ya ya kidemokrasia katika afrika mashariki ambapo hafla salazima lakukaribishwa kwaari kdmokraiaaongofkaara mseveni wa uganda vilevile vile, rais uhuru kenyata ambaye ni mwenyeji wa hafla hiyo alimkaribisha rais felix shilombo chisekedi katika jumuia ya afrika mashariki rasmi je ujuu wa kongo una maana gani katika jamii ya afrika mashariki na je raia wa afrika mashariki wamepokeaje hoja hiyo tulipata fursa ya kuzungumza na mmoja wa wafanyabiashara nchini tanzania na hapa nchini Australia. mwenye sianznia vilevile kuhusu uji wa kongo kwa jumuiaya afrika mashariki una maana gani na yee amepokeaje tangazo hilo mimi nilifurahi sana nilifurahi kwa sababu uh, kitu kimoja ni kwamba unajua umoja ni nguvu siku zote cha kwanza cha pili tukiwa wengi namaana tunaweza tukafanya biashara tukakiusalama vitu vingi sana tunaweza tukafanya kwa pamoja kwa hiyo mimi nimefurahiwa sana unaona na ndugu zetu wa kongo kwasabbu wote ni kitu kimoja sisi ukitazama upande mkubwa wakongoongoasilmia kubwaaele wanafki wanaongea kilingalailingala kiko huko upande wa kinshasa lakini asilimia kubwa ya wakongo wanaongea kiswahili wao kiswahili kinaongeeka kongo tanzania kenya uganda japokasi sana rwanda vizuri wanaongea burundi vizuri kwa hiyo wale ni ndugu zetu na hii ilikuwa ni of time, kunini lakini itatusaidia sana kwenye usalama na vile vile biashara biashara itakuwa vizuri sanaije kiusalama kongo yenyewe kila uchao unasikia kwamba eneo fulani limeshambuliwa na waasi na awodi, kwamba ujuo wa kongo pale unaweza ukahamisha baadhi ya changamoto zake katika mataifa mengine ya afrika mashariki sizani sizani kabisa hiyo kwamba kongo matatizo yake yataamia yata huku hicho kitu akiwezi kutokea ila changamoto zitakuwepo lakini ukumbuke ukiwa na ndugu ana matatizo kuna ugomvi ndani ya, ya nyumba lazima mtatoka mtajaribu kujipanga namnagani msaidie lakini kama mtu ana, ana nyumba yake mwenyewe na hamna mahusiano aina yote nayeye kikiwaka moto huko basi unakaa unamtizama lakini sababu atakuwa ni ndugu yetu basi chini tu, u, jamania, ukupana, gani akasaau t ktokea matatizo rwanda nanini na, na, na, na, na, na, na, na uganda so, likaa baadae wakaja wenyewe ka wakajaribu waka, waka, waka wkaongea mipaka ikafunguliwa si mafunguliwa lakini mambo yataenda vizuri kwahiyo siani eity yao yale ni ta, ta, inaleta changamoto katika jumuhia ya afrika mashariki kwanza ukumbuke matatizo ya kongo sio a wakongomani matatizo ya kongo yameletwa pale na wageni lakini wakongomani wenyewe wakongomani wale hawwapiganagi wa lakini matatizo yanaletwa kwa sababu utajiri uliokuwa nao ndo h pia ni mfanya biashara wa muda mrefu na mtu ambaye unakuwa na safari za mara kwa mara kutoka australia kwenda afrika na kusafirisha vitu huko na kule unadhani kwamba kongo kuongezwa katika ile soko la afrika mashariki litafaidi vipi wafanyabiashara wa tanzania na wakongo pia watafaidi vipi kutoka biashara ambazo ziko afrika mashariki kwenda ongo biashara zitapanuka vibayakupita maelezo kwa sababu nafikiri wako zaidi ya milioni tisini wako wengi sijui mara msho alakini najua tisini kendal tisinuuganda haatanzania wananua sana maindi samaki na vitu vitu vingi na wanatumia bandari ya daresalam kwahiyo itatanua sana biashara iyohiyo iyo, iyo, hakuna doubt kabisa na vile vile kwa kutanuka kwa biashara inamaana watu wote watanemeka watanemeka wakongo na watanemeka na watu wengine wa nchi nyingine za afrika mashariki na ndio maana umeona juzi nafikiri ndugu mwandishi kwamba e, tanzania imeanza kwenda kuenda lugumbashi hivi nilikuwa juzi nianaongea na, na rafiki yangu mmoja ye ni dereva wa lori alipata matatizo aru, arudi kutoka lubumbashi kurudi daresslam akaja alikuja kwa ndege anasema ndege ile inaja ilika iakenda nafikiri mara mbili kwa wiki inajaa sasa wikiaralakini inajaaf sasahuku unaonatule kwasababu kuna watu wengi sana pale lubumbashi mizigo yao inapitia daresslam kwa wanakuja bandarini dareslam wanakuja kufanya biashara mpaka tunduma tananza kupandisha mpaka juuhuko i muda mrefunachuka kaibu siku mbili wakati pale kwa ndege ni nansmia mbili maafura anan suala so, lingine la kufunguliwa kwa ma ukaribisho kwa kongo kuingia katika afrika mashariki kutakuwa na maana gani sasa kati ya safari za watu kwa watu Kusima kwa kwa kwamba avuke mpaka aende kuishi na na kufanya kazi tanzania tanzania vile vile kwa muda kwa mrefu imekuwa kidogo kidogo mbali wengine wa afrika mashariki tukitazama husianoonakenya wao na kenya na, na waganda na wanyarwanda kunakuwa ndio hata kama ko katika jamii moja ya afrika mashariki bado kunakuwa na ule umbali kidogo aunaopenda kwa mbali kidogo je kongo itakuwa ni tofauti abatunao wataingiza kwenye u mfumo kwamba ndio tunawapenda lakini lakinibakini <laughs> unajua kuna sheria katika kila nchi hata ukienda kenya kama mtu wa east africa unaruhusiwa kwenda kenya kukaa kwa muda fulani tanzania kukaa kwa muda fulani kwenda pale kufanya kufanya makazi ili makazi ili lazima uwe hatujafikia kile kiwango kama aetcan rika masaikit kuenda kasauukumbuke via ya afrika mashariki visa macho, kwa ukumbuke visa ya kongo ni ghali sana dolamia sngumu kupata aakenda kakaae aae aaenda lakini nakaa kwa muda fulani baoa sure. kama unataka ukae moja kwa moja itabidi ulete vibali mfanyabiashara wa watanzania ambaye anaishi nchini australia bwana hamisi kumbuka a maarufu babu hapo akizunguga nasi kuhusu isia zake kwa ujio wa kongo katika jumuia ya afrika mashariki na jinsi anahisi itaezakafaidi nchi wanachama pamoja na wakongomani pia vile vile kufaidi kupitia ujio wao ama kukaribishwa katika jumuia hiyo mengi zaidi kuhusu lama mesikia bila shaka wazapata kwenye tofuti yetu sbsu mkoaju swahili pamoja na kwenye ukurasa wetu wa facebook com mkoaju sbs swahili tumalize makala tuangalishaa na muktasari wa habari ambako waziri mkuu pamoja na kiongozi wa pinzani wamesitisha makabiliano ya kampeni za siasa kuhudhuria ibada za pasaka kote sehemu tofauti za nchi mmoja akiwa kaskazini mwa mwakuinna mwingine akiwa kusini mwa mji wa Sydney, New South Wales, na vilevile vile pia pamekuwa na malumbano kuhusu yule atakayekuwa waziri wa afya kusema kwamba huenda mfumo wa amerika uko hatarini katika taarifa zingine ni kuhusiana na hali kule sudan kwa mradhi kule somalia ambako viongozi wapya wabunge wamepishwa na hali ya mfumo kuendelea pamoja na vigogo nchini kenya kubwga katika mchujo wa uchaguzi mengi zaidi kuuswala mamasioza kupati kwene tofuti yetu sbscu mkwa juu swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata