unasikiliza ya i karibu tena katika makalaidhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa na ya ya SBS, migode migharano tukle makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni aonani ambao ni sbscu mkoajuu swahili kwa sasa tubadilishe mtazamo kidogo ama tubadilishe kasi kidogo kutoka kwa taarifa za uchaguzi mkuu ama kampeni za uchaguzi mkuu tugeuze macho kwa swala zima la magereza je nini kinahusika mtu anapofungwa na nini kinahusika nwakati anashtakiwa hii taarifa basi itaweza kupa mwongozo kidogo kuhusu hali ilivyo katika mfumo wa urekebishaji wa tabia ukipenda nchini australia tukizungumzia suwala zima watu wazima ambao wanafungwa hapa nchini australia nchini australia watu wazima wanaofanya makosa ya jinai husimamiwa na mfumo wa haki wa jinai wa australia neno kituo cha marekebisho uelezea sehemu ambako mtu hutumikia kifungo chake wanapopatwa na hatia ya uhalifu wa jinai gereza ni aina mbaya zaidi ya kituo cha marekebisho si tu kwa wale ambao wamefungwa ila pia kwa familia zinazoachwa nyuma australia ina vituo 15 vya marekebisho baadhi ya vituo hivyo vinasimamia na, ama vinasimamiwa na mashirika binafsi na vingine vinasimamiwa na serikali wakati mifumo ya haki katika majimbo yote na wilaya inafanana kila mamlaka husimamiwa kituo chake binafsi ofisi ya takwimu ya australia amaarufu kwofupi abs hukusanya taarifa kamili kuhusu idadi ya watu wazima ambao ni wafungwa nchini australia william Milne ni mkurugenzi wa kituo cha kitaifa cha takwimu za uhalifu na haki katika shirika la abs alipozungumzia mada hii alisema kwamba mnamo juni 221 tulikuwa na wafungwa 43 katika mfumo wa marekebisho ya watu wazima na zaidi ya wafungwa 15 walikuwa katika rumande wakisubiri kesi zao zisikizwe asilimia 92 ya wanaume na asilimia 80 ya wanawake kwa waston wafungwa hutumikia kifungo cha miaka tatu na nusu gerezani na kwa wale ambao wako katika rumande husubiri kesi yao isikizwe kwa takriban miezi mitatu na robo ni muhimu kutambua idadi isiyo ya uwyano ya aboriginal na islanders ambao wako gerezani masuala mengine magumu huchangia kwa viwango hivyo vya kutisha kama kiwewe cha kihistoria na hasara za kizazi kizaziwlmkutokaabs ana takwimu husika wanasema 214... tunapata kuwa kiwango cha idadi ya watu ambao wako ndani ya mfumo wa gereza ilikuwa watu wazima m214 miongoni mwa watu wazima lakimoja Nani kuchukua jamii ya waboriginal wa na torestatslande tutazama watu wazima wa aboiginal na watoretate wakiwa ni 2412 ambao wako ndani ya mfumo kwa kila waboriginal wa lakimoja kwa hiyo kiwango hicho ni mara kumi ya umma wastan mtu wanapokamatwa huwa wanafanyiwa tathmini kuamua kiwango cha usalama wa wanaohitaji makosa makubwa zaidi kama ugaidi hupokea ulinzi wa kiwango cha juu zaidi amesema emma smith mkurugenzi msimamizi wa eneo la Metro West, jimboni lajimboniamesema tuna vituo vya usalama wa juu zaidi na chini mtu anapopokewa mbaroni mara ya kwanza tunafanya kinachoitwa uchunguzi na uaineshwaji wa mfungwa hiyo inamaanisha chenye kimesababisha wafungwe kama wamepatwa na hatia au kama wako kwenye rumande itaamua watakapopewa makazi na chini ya uaineshaji gani mfungwa w rumande ni mtu ambaye anashikiliwa mbaroni baada ya kukamatwa na kufunguliwa mashtaka kwa kosa ila bado anasubiri kesi yake isikizwe au hukumu itolewe sababu asilimia nane ya wafungwa wote ni wanawake magereza lazima yahakikishe kila mtu anapewa makazi katika mazingira salama na yenye ulinzi unaofaa bismith na maelezo zaidianasema aawezifaa kwa wanaume na wanawake wapewe makazi pamoja kuna makosa tofauti na ana mahitaji tofauti tunastahili fahamu kwamba wanawake wengi ambao wako gerezani wanakuja kutoka mazingira ya kiwewe hicho ni kitu tunastahili zingatia wanapoingia gerezani wafungwa wanatakiwa kuhudhuria zahanati za afya na kushiriki katika miradi ya kukabiliana na tabia zao za uhalifu kama unyenyesaji wa nyumbani afya na masomo ya uzazi wafungwa wanatarajiwa pia kufanya kazi On isn't to work, but they are the mfungu ambaye yuko romande hatakiwi kufanya kazi ila huwa anapewa fursa ya kufanya kazi ila wafungu ambao wamehukumiwa tayari hufanya kazi kwa hiyo kila kituo cha urekebishaji kinaweza kuwa na viwanda tofauti vya kufanyia kazi katika baadhi ya sehemu wanaweza fanya kazi katika sekta za usafi jikoni na katika ukarabati idara zingine ni kama uokoaji ama kwa mradhi uokaji wa mikate uchapishaji uhandisi na duka ambamo wafungwa wanaweza nunulia vitu ndani baadhi ya wa wafungwa na wanatumikia kifungo chao chote gerezani kumaanisha hawaruhusi kuondoka hadi mwisho wa hukumu yao hata hivyo kuna sehemu kubwa ya umma ya wafungwa ambao hupewa tarehe ya mapema ambayo wanaweza achiwa huru kwa msamaha bismith na maelezo zaidi atasema baadhi wanaruhusiwa kuachiwa kwa muda chini ya usimamizi kwa hiyo mfungwa anaweza kuwa na muda mfupi ambapo anaenda katika jamii na wanafuatiliwa kwa karibu ambako lazima wawasiliane mara kwa mara na afisa wagereza kulingana na mahitaji yao ni fursa nzuri sana kwa wafungwa kuwa na msaada huo na kwa ustawi wa jamii kujua kuwa wanafuatiliwa na inaruhusu kuunganishwa wakati huo inawezekana kumpata mtu akiwa gerezani anapokamatwa watu wanaweza wasiliana na idara ya huduma ya urekebishaji katika jimbo wanakoishi kujua ambako wanachama wa familia yao amefungiwa taarifa hiyo inaweza patikana mtandaoni kama unataka kumtembelea mtu gerezani lazima upate ruhusa mapema kutoka gereza husika kila kituo kina namba yake ya simu na unawezapata namba hiyo mtandaoni pia taarifa zaidi ndio hizinasima my... unaweza piga simu kituo hicho cha urekebishaji kuomba miadi ya kumtembelea mfungwa kama hakuna vizuizi kwa upande wa kumtembelea namba hiyo ya wageni naweka inaweza kupa taarifa wakati unaweza mtembelea tem, mfungwa muda wa miadi na masharti yao kama wanapokea wageni asubuhi au wakati fulani wa siku na masaa fulani na aina gani ya mavazi wanaruhusu na jinsi ya kufanikisha mchakato huo unapofika katika kituo hicho nadia ni mtu wa kujitolea mmoja wa Fam- jamaa yake yuko gerezani na alipata taarifa chache za kumsaidia kukabiliana na mfumo wa haki jinai aliunda tovuti kwa jina la bab kuwasaidia watu kupata rasilimali wanazohitaji mpendo wao anapoenda gerezani aibu unyenya na kutengwa ni baadhi ya uzoefu wa kawaida ambao familia nyingi zilizo nje hupitia binadia na maelezo zaidi anasema kama na mtu gerezani jua huduma gani ziko unakoishi kwa kutembelea tovuti hii hiirg huduma hizi nyingi husimamiwa na watu wa kujitolea ambao wanapitia yale ambayo unaweza kuwa unapitia mara nyingi wao ndio ambao wameachwa kubeba mizigo wa kihisia na fedha za mfungwa mtu mmoja aliwahi sema mfungwa anafanya uhalifu na familia yake inatumikia kifungo inasikika hivyo kwa kweli wafungwa wanahitaji msaada kustahimili maisha ndani ya gereza ila pia wanapoachiwa huru sababu za watu kufanya makosa tena ni nyingi kuna matumizi ya mihadarati ukosefu wa ajira viwango vidogo vya elimu na afya mbaya ya akili ni miongoni mwa mambo ya hatari ukosefu wa huduma za msaada baada ya kuachwa huru ni moja ya sababu nyingine ripoti ya tume ya tija ya australia ina taarifa kuhusu viwango vya watu kutenda uhalifu wa jinai tena bwana william wiliam ana maelezo zaidi nasama kwama inasema takriban asilimia 46 ya wafungwa watafanya uhalifu wa jinai tena ndani ya miaka mbili tuna kipimo kinachoonyesha vifungo vya kabla vya wale ambao wako gerezani tulikuwa tukionyesha takriban asilimia s ya wahusika walitumikia kifungo kabla ila haimaanishi kwamba ku, ilikuwa ndani ya muda wa miaka mbili inawezekana ilikuwa muda mrefu zaidi nadia kutoka bahnba amesema kwamba kuongezea msaada kwa familia za wafungwa huboresha takwimu hizo na naanasemu tafiti unaonyesha pia kuwa kuna uwezekano mkubwa w mtu anapoachiwa huru ataweza kurejea ndani ya jamii na siwe sehemu ya takwimu hizo za kurejea gerezani kama wana msaada mzuri kutoka kwa familia wakiwa nje mfululizo mpya wa makala ya sbs yanaonyesha chenye hutokea wakati watu wanapoachiwa huru kutoka gerezani huwa wanapewa makazi katika nyumba zenye utulivu kwa muda wa siku mia unaweza tazama makala ya life on the outside kwenye tovuti ya sbs on demand na bila shaka kama taji maelezo zaidi yamataarifa zaidi kuhusu suala hili tembelea tovuti yetu mkwajuswahili ambako makala na mengine mengi zaidi pamoja na ratiba matangazo yetu tuliochapisha pale makala alaandaliwa na waandishi wetu milisa compaoni na gode migerano hii ni idhaa kiswahili ya sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google sptfy au popote pale unapozipata