unasikiliza idhaa ya kiswahili ya SBS. pata taarifa zaidi kupitia mkwaju swahili karibuni tena katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ukona migode migerantukulete makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni ananimbaoni sbscau mkwaju swahili kwa sasa tuzungumzia swala zima la uchaguzi mkuu jao pamoja na utaratibu ambao unafuatwaao nasalizingatia kabla ya kushiriki tukianzia katika taarifa ambazo zinakujia kwa sasa tukianzia hapo waziri mkuu anaendelea kutetea wa uchaguzi waziri mkuu anaendelea kutetea uamzi wa chaguo lake kwa mgombea wa chama cha liberal kwa eneo bunge la waringa ambalo liko mjini sydney taarifa zimeibuka kuwa katherine avi alitoa madai mtandaoni ya kibaguzi dhidi ya watu wenye jinsia tofauti ambao ama watu ambao wanajitambua kwa jinsia ambazo hawakuzaliwa nazo kauli ambayo ime, o, ameombea msamaha wakati huo upinzani umehapa kuanzisha tume ya uchunguzi wa ofisadi washirikisho kufikia mwisho wa mwaka huu ukishinda uchaguzi mkuu waziri mkuu alimalizia wiki ya kwanza ya kampeni za uchaguzi mkuu jimboni mwake kwa kushiriki katika hafla za kitamaduni za pasaka akiwa pamoja na mkewe na binti zake wawili familia ya bwana morrison ilijumuikwa pamoja na ya yanaopiga kura na wanyama kwenye maonyesho ya pasaka mjini sydney yanayojulikana kwa kiingereza kwa jina la royal easter show hivi ndivyo hali ilikuwa walipokua <laughs> naam <No, geez. laughs> <laughs> hayo basi ni baadhi ya matembezi na waziri mkuu wakizungumza na baadhi ya wale waliohudhuria hafla hiyo yalikuwa ni matembezi ya kwanza mtaani ambayo waziri mkuu walifanya katika kampeni hii na mara ya kwanza amejumuika na umma tangu alipokabiliwa na penshn aliyemfokea katika ndani ya ba moja mjini newcastle wakati aliepuka marudio ya makabiliano mengine wapiga kura walioshuhudia tukio hilo walikuwa na mchanganyiko wa hisia kumhusu stt mrison baadhi yao walisema kwamba unasema yuko sawa kama waziri mkuu mwandishi wa habarialiuliza je unamwamini aliulizwa sina uhakika akisema kwamba mwingine alijibu nampenda nadhani amefanya kazi nzuri aliulizwa pia kwa nini unadhani alifanya kazi nzuri jibu kwamba nadhani nzurijsijeshi nchini kwa miaka kadhaa iliyopita ila ka vnyeni mona nikitazama ndani nikiwa nje amefanya kazi nzuri kwa australia na uchumi umekuwa na ni mtu mzuri anatusaidia analinda watu wake sisi ni mashabiki wake wakubwa mwengine alisema kwamba hatumpendi australia inasema la na vicheko vikafuata punde baadaye ila bahatimbaya kwa waziri mkuu ziara yake haikuhusu tu mijadala kuhusu kilimo maswali yanaendelea kuibuka kuhusu chaguo la scott morrison kwa mgombea wa eneo bunge la waringa ambalo liko mjinisydny katika miaka ya nyuma ya eneo bunge hilo liliwahi kuwa lulu katika taji ya chama cha libra. ila eneo bunge hilo lilinyakuliwa kutoka waziri mkuu wa zamani tony abo katika uchaguzi mkuu wa mwaka 219 wakati mgombea huru zali zalisteg alitangazwa mshindi wa uchaguzi huo sasa bwana morison analazimishwa kumtetea mgombea wake bvs baada ya taarifa za mtandaoni kuibuka ambako alitoa kauli za kuwahujumu watu ambao wanajitambua kwa jinsia ambazo hakuzaliwa nazo ambao wanajulikana kama kamatan bv alifuta alivyochapisha kuhusu kundi hilo la watu pamoja na kuomba msamaha matkan ni mwakazi nawa newsouth wals na ni mwanachama wa walibal mwenye msimamo wa waston ameomba mgombea huyo avuliwe ugombea wake akiongezea kuwa hakuna mahali katika chama cha kisiasa kwa kauli za kibaguzi hata hivyo bwana morrison aenasimama kidete na chaguo lake alipozungumzia utata huo wana morrison alisema kwamba anasema that... sichangii maoni ya mat nachangia maoni ya tony abo sitamshambulia pia na amejifunza kupitia uzoefu wake kuhusu jinsi anakabiliana na suala hili siku za nyuma na sinashaka kuwa atafuatilia masuala katika hali ya heshma na umakini katika siku za usoni na alipohojiwa na shirika la habari la sbs kuhusu madhara ya mjadala huo katika jamii iliyolengwa kwa madai ya mgombea wake bwana bwanamorsn alikuwa na haya ya kusema well, really anasema nadhani ni muhimu sana kuwa ameondoa madae hayo na amekiri kuwa hayakuwa mazuri na amefanya hivyo nadhani hiyo ndiyo namna ya kuheshimu jamii ya yawtran na si changii kauli hizo pia alisistza uh, waziri mkuu ila kiongozi wa chama cha lebau albanizi amehoji madai ya bwana morrison akisema kwamba anasema cha ajabu ni kwamba catherin deves alichaguliwa na waziri mkuu mwenyewe yeye ni chaguo la waziri mkuu mapema wiki hii waziri mkuu alisema anachangia maadili ya b dves kwa kumteua tena bwana albanizi alikuwa mjini kens ambako huko kaskazini Queensland. akipigia debe ahadi za chama chake za kuanzisha tume ya kitaifa inayochunguza masuala ya ufisadi sasa bwana banizi amechukua ahadi hiyo katika hatua ya ziada akiapa kuwa itakuwa kipaumbele cha kwanza cha chama chake kikishinda uchaguzi mkuu mkuuanasema is legislate... suala la tume ya udilifu ni swala ambalo tutapitisha kisheria mwaka huu tume ya kitaifa dhidi ya ufisadi itakuwa tume ya kitaifa dhidi ya ufisadi yenye mamlaka ambayo itakuwa na mamlaka huru ya uchunguzi ni tume ambayo itakuwa halisi tofauti na ile ambayo imekataliwa na kila mtu ahari hiyo inajiri wakati matokeo ya utafiti mpya uliofanywa na kituo cha uadilifu wa umma imezua maswali kuhusu dola bilioni5 zilizotumiwa na serikali ya morrison wa misaada katika mida ama miaka minne iliyopita utafiti ulipata kwamba palikuwa na uangalizi mdogo kwa jinsi hela zilizotumiwa waziri mkuu amesema atawasilisha tu pendekezo lake la tume ya kitaifa dhidi ya ufisadi kama chama cha leba kinairuhusu bungeni bila mabadiliko yoyote bwana albanizi amesema scott morrison amevunja ahadi yake ya mwaka 219 ya kuanzisha tume dhidi ya ufisadi na namna pekee ya kuwa na tume kama hiyo ni kupigia kura chama cha leba ili kiunde serikali yeah, na... we know. The why Scott have a anasema sasa tunajua sababu stt morrison hana tume dhidi ya ufisadi katika baraza lake la mawaziri sababu kumekuwa masuala mengi ya uadirifu yaliyozuliwa dhidi ya mawaziri mmoja baada ya mwingine kashfa ya michezo kashfa ya sehemu za kuegeza magari matumizi mabaya ya hela za walipa kodi ambazo zimetumiwa ni kama ni hela za chama cha liberal tukisalia katika masuala ya kampeni mbunge wa chama cha labau chris bowen alikuwa anatarajiwa kujiunga na kampeni ya bwana albanizi jimboni queensland ila amelazimishwa kuingia katika karantini baada ya vipimo vyake vya uvikwo 19 matokeo chanya bwabowen ni mgombea wa tatu aliyeambukizwa wiki hii baada ya msemaji wa maswala ya nyumbani katika chama cha leba christina kinei na waziri wa masuala ya nyumbani caren andrews kuweza kuambukizwa vile vile kampeni hizo zilisitishwa kwa sababu ya pasaka hii leo jumapili tunatumai kwamba taarifa hii imekupa taarifa na uelewa zaidi kuhusiana endelea ya kisiasa baada ya wiki nzima ya kampeni kali tukielekea katika wiki ya pili ya kampeni za uchaguzi mkuu wa taifa makala bila shaka unawezokapata kwenye tovuti yetu anaoneambaoni sbsu mkoaju swahili pamoja na kwenye ukurasa wetu wa facebook anaoneambaonifacebookcom mkoaju sbs swahili makala yalaendeliwa na waandishi wetu cla slery pablo vinales nagode migerano hii ni idha kiswahili yas je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata