unasikiliza idaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwa nzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamarek watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwa nzia leo tuna wakubali wa na aborijin natolestde iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo ppote llipona karibu katika makala idha ya kiswahili ya sbs huko na migode migerano tukioleta makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni aunlani ni sbsu um, mkwa jusltua mengi mbaotumaondali kwa sasa tupate kionjo cha yale ambayo kopo mbele tukizungumziaje watu kutoka afrika mashariki wanazungumziaje ujio wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo katika jumuia hiyo ya afrika mashariki unajua umoja ni nguvu siku zote cha kwanza cha pili tukiwa wengi namaana tunaweza tukafanya biashara kiusalama vitu vingi sana tunaweza tukafanya kwa pamoja kwa hiyo mimi nimefurahiwa sana unaona na ndugu zetu wa kongo kwa sabbu wote ni kitu kimoja sisi kongo asilimia kubwa wanaongea kiswahili huyo ni mmoja ya wafanyabiashara ambaye anazungumzia ujuo wa kongo kule katika jumuia ya afrika mashariki akisema kwamba furaha yake haina kifani naakizungumzia pia fursa za biashara ambazo zitaweza kufunguka baada ya kongo kuidhinishwa kuwa mwanachama mpya wa jumua ya afrika mashariki na wamezungumzia wa bila shaka unaweza kuasikia muda usio mrefu lakini kwa sasa moja kwa moja kwa muktasari wa habari katika mktasari wa habari siasa zawekwa kando wakati viongozi wahudhuria ibada za pasaka kote nchini pamoja na kuweza kuimiza raia wa australia pamoja na wakazi wote wa australia kufurahia muda ambao wanao pamoja na kuweza kuwa kuaikisha kwamba wako salama popote wanapoendelea kuadhimisha sherehe za pasaka ama kufanya sherehe zinazohusika na pasaka pia kuna onyo kwa amerika iwapo serikali mse atapata ushindi katika uchaguzi mkuu hiyo ni kwa mujibu wa chama cha leba kikionya kwamba yule ambaye ameteuliwa kuwa waziri wa afya ni mtu anayepinga nani mtu ambaye pia amezungumzia uwepo wa kuweza kufanya kuwea kwa mkato hata hivyo serikali inakanusha kwamba ukweli ni tofauti kweli na madai ya chama chawakati urusi washambuliana ikitishia kutumia makombora ya masafa marefu wakati maambukizi ya uviko kule afrika kusini yapungua kwa wiki 16 mfululizo na katika taarifa zingine ni pamoja na tume ya mpito ya au nchini somalia yintarajia kupata kiongozi mpya yote hayo utaweza kuasikia pamoja na taarifa za michezo ambako vichapo vimetolewa pamoja na livool kujikatia tiketi ya kuingia katika, katika fainali ya kombe la fa kule uingereza chelse na ristopal wakivaa na muda usio mrefu na katika ligi kuu ya australia pamoja na ligi zingine za australia vichapo vimetolewa hayote tueza kusikia muda usio mrefu wasikia idha kiswahili ya sps na i yapa ni taarifa kamili ya habari pasaka imeidhinishwa nchini australia ibada zilihudhuriwa makanisani kote nchini na waziri mkuu scott morrison pamoja na kiongozi wa upinzani antony albanizi walikuwa miongoni mwa waumini walioshiriki katika ibada hizo bwana albanizi alihudhuria ibada katika kanisa katoliki mjini kens naye bwana morrison alihudhuria ibada katika kanisa la horizon ambalo liko katika kitongoji cha sutherland kusini mwa mji wa sydney bwana bwanamrsn aliohamasisha wa watu wafurahie muda wanao pamoja na upendo wao katika wakati huu akisema kwamba akiemawamaaasema ni wakati wa tumaini kubwa na wakati ambao tunaweza tazamia siku za usoni kwa kujiamini kama uko barabarani wikendi hii tafadhali endesha gari salama unapoelekea nyumbani ila furahieni wakati huu pamoja mungu awabariki na pasaka njema alitakia wote ambao wanaadhimisha pasaka na kesho jumatatu tarehe 1 aprili ni siku ya mwisho kwa waustralia wanaostahiki kujiandikisha kupiga kura katika uchaguzi mkuu ujao uchaguzi mkuu utakuwa ta mei ila kura za mapema zinawezaanza kupigwa kuanzia tarehe t mei ambapo kutakuwa fursa za kuweza kupiga kura katika moja ya vituo miatano vya mapema kote nchini au unaweza tuma kura yako kwa barua hadi jumatano ya kabla ya siku ya uchaguzi mkuu kama mpiga kura anapatwa na uviko 9 au amekuwa mtu wa karibu wa mgonjwa wa uviko 9 katika siku mbili zilizopita kabla ya uchaguzi mkuu au siku ya uchaguzi mkuu itabidi wapige kura zao kwa simu ila evan esmithkutoka shirik tume ya uchaguzi ya australia amesema uchaguzi hilo ni hatua ya mwisho kabisa na nanasema tuna wamasisha australia watumia uchaguzi hili tu kama wanastahiki hiyo ni muhimu sana ni hatua ya dharura tu haitakuwa rahisi kusubiri kwenye siku si ama kwenye simu kupiga kura kunaweza chukua muda mrefu zaidi kuliko kupiga foleni katika kituo cha kupiga kura kwa hiyo kama watu wanadhani hii ni chaguzi rahisi naweza piga simu tu hiyo sio sababu huduma hiyo imewekwa ama imetolewa na katika taarifa zingine za uchaguzi mkuu upinzani washirikisho amesema waaustralia wanaweza tarajia makato kwa mei serikali ya morrison ikishinda uchaguzi mkuu pinzani amesema niya ya serikali ya mseto kumteua n rasto kuwa waziri wa afya lidodokezwa kwa mashambulizi zaidi kwa mfumo wa mei mnamo mwaka214 nrat alisema mei katika mfumo wake wa sasa endelevu jim charmes wa chama cha leba amesema kwamba senato ruston atasimamia makato kwa medikea na led by scott could as the anasema ni serikali tu ya chama cha liberal inayoongozwa na scott morrison ambayo inaweza mteua mtu kuwa waziri wa medika ambaye amesema mara kwa mara na kutetea nia ya kufanya makato kwa huduma ya afya kwa wote hata hivyo waziri mkuu st mrn amesema kwamba ukweli wa mambo auungi mkono madai ya chama cha leba amedokeza ongezeko kwa viwango vya huduma ya afya inayotolewa na madaktari bila malipo kama ushahidi wa nia ya serikali ya shirikisho kwa medicare Our anasema wapinzani wetu wanazungumza kuhusu media ila chini ya uongozi wetu medi imepewa dhamana na viwango vya huduma inayotolewa kupitia media imeongezeka kutoka asilimia 882 hadi asilimia 888 unajua hapa paramata kiwango hicho ni asilimia 98 serikali yetu imeweza toa dhamana kwa media kwa sababu tumeweza toa uchumi imara alisistiza waziri mkuu morrison amataarifaznbazo najri kwa sasa ni kuanzia kule ula ambako ndege za kivita za urusi zimeshambulia kwa mabomu mji wa na kwa makombora mji mkuu wa v jumamosi na kusababisha kifo cha mtu mmoja baada karibu wiki mbili za utulivu mji mkuu wa kran kuongezeka kwa mashambulizi kunatokea siku moja baada yamosco kutoa tena vitisho vya kushambulia vya makombora ya masafa marefu mji mbalimbali ya baada ya manawari yake kua kivita moscova kuzama katika bahari ya black sea mashambulizi makali yaliripotiwa pia upande wa mashariki wa ukrain ambako ka mora moja limeshambulia kiwanda cha kusafisha mafuta ya petroli katika mji wa lischank mosko imesema ndege zake zimeshambulia kiwanda cha kukarabati vifaru katika mji mkuu ambako mlipuko ulisikika na moshi ulionekana katika wilaya ya dariniski iliyoko kusini mashariki mmea wake alisema waokoaji na madaktari walikuwa wako kazini huko lakini hakutoa ufafanuzi zaidi kuhusu hali yao tukiangazia taarifa zingine ambazo zimewafikia kwa sasa ni pamoja na tume ya mpito ya amani ya umoja wa afrika nchini somalia inatarajia kupata kiongozi mpya katika siku zijazo baada ya uhusiano kati ya serikali inayowapokea na mkuu wa tume ya ulinzi kuharibika wiki iliyopita vyanzo vya kidiplomasia vimeliambia gazeti la The east african itakuwa ni muhula kwa francisco madeira kurejea somalia baada ya nchi hiyo kumwondolea hadhi ya kidiplomasia chanzo kilisema kwamba bwana madera raia wa msumbiji alikuwa anashinikizwa kujiuzulu ili isionekane kwamba alikuwa amefukuzwa kazi bwana madera alikuwa hajajibu maswali ya uandishi wa habari mkuu wa tumi ya mpito ya amani ya umoja wa mataarifa ya afrika kwa mradhi ami angelikuwa anasherekea wiki chache za awali za chombo hicho kipya cha kulinda amani baada ya amisom sehemu kubwa ni tume ya kijeshi iliyokuwa ikiwalenga alshabab shabab iliyodumu kwa miaka 13 ambayo imebadilishwa kwa kuletwa ningi na katika taarifa zingine tukisalia kule, kule nchini somalia ambako mivutano ya zaidi ya mwaka mmoja imemalizika baada ya wabungi wapya wa baraza kuu la bunge la somalia kukutana kwa mara ya kwanza jumamosi kwanza utaratibu wa kumchagua rais bunge jipya la somalia limekutana kwa mara ya kwanza tena kuwezajumamosi katika kile kinachoelezewa ni hatua muhimu kuelekea kukamilisha mchakato wa kumteua rais mpya wa taifa hilo na katika taarifa zingine shirika la afya duniani dunianiwh limesema nchi za afrika zinaendelea kuripoti idadi ndogo ya maambukizi ya virusi vya korona tangu kuanza kwa janga hilo idadi ya watu wanaoambukizwa virusi vya korona kila wiki imepungua kwa wiki 16 sasa sawa na idadi ya vifo katika muda wa wiki nane zilizopita wataalamu hata hivyo wanaonya kwamba huenda maambukizi yakaongezeka wakati wa msimu wa baridi hasa kusini mwa afrika mkurugenzi mkuu wa ho barani ya afrika masidiso moiti amesema kwamba kuna hatari wak- kubwa sana ya kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona na kwamba kuna haja kubwa ya kutekeleza masharti ya kukabiliana na, na maambukizi hayo na nchini kenya vigogo wa kisiasa wametupwa nje katika michujo ya chama cha uda ambako wale ambao tarajiwa kupata ushindi bila shaka wameweza kuona chamtamakuni chini ya mkono wa wapiga kura wengi wao wakiwa ni wandani wa naibua wa rais william samuerapruto ambaye ameweza kuona chama chake ama wananchi wakichagua watu mbadala ma watu tofauti na wale ambao pengine chama kinatarajia kwa kwanza watashinda lakini wengine ambao ni vigogo wa siasa kama jackson mandago madagmbae alikuwa ni mea kwa mradhi alikuwa ni gvno katika moja ya kaunti za kule katika bonde la ofa ameweza kuchaguliwa kuwa Uh, seneta ambayo atawania uwadhifa wa eneta pamoja na mwingine ambaye ni maarufu kwa jina la kote moja kuweza kuchukua uwadhifa wa kuwania ugavana ambako bwanamadago ameondoka yotehay aweakuletea katika makala ajayo ya jumai takapozungumza na baadhi ya wa wanachama wa uda ambaoo nchini ustralia pamoja na wengine ambao ko kule kenya wakiweza kufafanua zaidi kilichowafikia baadhi yao endelea kusikia dhea kiswahili ya sbs ukiwa na migodo ya migirano kwa satukie moja kwa moja katika viwanja vya michezo tukianzia katika mchezo wa nrl ambako mechi ambazo zimechezwa mapema hii leo ni kati ya roster na warriors ambako rster wamewacharaza warriors wa new zealand 2b kwa 14 wakati storm wamecharaza shak 34 kwa ku 8 eagles wamenli wakiwacharaza titans wago 6 kwa 18 wakati penthes wakiwavaa branc waquesland amabibawakipenda 40 kwa 12abit wakiwa lab 36 kwa k6 wakatirders wakipata kichapo chembamba cha alama 14 kwa 1b dhidi ya cowboys hapo kesho itakuwa zamu ya paramata l kuvana na wetgers pamoja na dragons ambao walipata ushindi hi leo thidi ya alama zikiwan21 kwa 16 tukitazama taarifa zingine za michezo hususan katika mchezo wa ague ambapo hali ilikuwa ni hivi ambapo vijana waliingia dimbani wa na kuacha raza welix magoli mane kwa sufur ambapo ilikuwa ni mechi ya kwanza timu ya wellington yaucheza nyumbani kwao new zealand baada ya takriban mwaka ama miaka 2l wakichezea nchini australia lakini mechi ambayo ilikuwa wacheze nyumbani kuakaribisha ikawa sasa kitumbua chao kaingia mchanga kutoka kwa Coast katika mechi ingine ilikuwa ni kuchezea mkono na kidale kimoja kumaanisha kwamba alipigwa goli st kwa sfuri wakati walicheza na ambapo pia me iko char2 vilevile na Wonders, katika za jumatano tano alikuwa ni mbil mbili, mbili makatha na brisban r ijumaa ikawa ni mbili kwa moja tutazama katika mchezo wa ligi kuu ya soka kule uingereza brentford imeimarisha nafasi yake katika ligi kuu ya uingereza kwa kuacharaza westham magoli mawili kwa sufur wakati southmto ikuacharaza asno moja sufuri watford wamradhi kuwacharaa w bary iliwacharaza blm wakatikawacharaaskatoka nyuma na kupata ushindi wa magoli matatu kwa mbili yote matatu ikifungwa na kifungwa naktika mechi igine mbao lichezwa likuwa ni kombe la usu fainali kati yaidi mbpo city magoli matatu kwa mbili namuda wasio mrefu itakuwa ni zamu achristopalas kuingia dimbani dhidi ya chelsea kwa mwanani mwingine ambay atakuwa katika nusu fainali ama katika fainali hiyo ya kombe la fe nchini uingereza tukitazama hali ilivyo katika ubadlishaji wa fedha kwa lemao ngipenda kutuma hela nyumbani wakati wa pasaka ikiwa ni masa machacha anasalia pasaka kukamilika kule barani afrika dola mojaastlia marekani wakatidolm ya austalia ni sawa na faranga 94 za burundi wakasawnafarana sawa na17 faranga na senti za jamhuriyakidemokrasia a congo dola moja ya stalia ikiwa sawa na faranga a753 za rwanda na dola oaisa na shilingi 263 za uganda wakati sna shilini 5a awakaa shilini za tanzania katika utabiri wa halihewa mjiioto kwa sasi8 wakatiikwa it9 dawin 283 wakati hobart kwa sasa ni 185 peth 172 melbou 193 na mjini sydney kwa sasa huko newjoto ni 19.5 kufika pone misha tarifa badabato maandalia bakia nasi kwa makala mengine maakujia muda usio mrefu je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata