unasikiliza ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo bidhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwa nzia leo tuna wakubali wa na natole stede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya opote lipona karibu katika makala idha ya kiswahili ya bukona migodimigaranakiwa katika sto za b na mtandaoni mbaontamatia kwen, ya makala yalehiisasa ni saa 1b kwa masa ya masharikiia kwa masaya magharibi na sams a moja kwa moja kwa vya amba, vile ambavyo vilikwapoka upande swala zima la uchaguzi je chamba cha leba kinaalifanya nini ili kiweze kushinda uchaguzi mkuu kwa upande wa albaniz nafikiri hii ni nafasi ya yeye kumwangusha skomo na kumwangusha hivyo ni kwamba lazima azidishe kidogo siasa chafu matusi fulani ya kisiasa yale ambayo yanaweza kakufanya yakakuangusha vibaya huyo ni moja wa piakurakizungumzia kile ambacho antoni albaniz anazofanya kuweza kupata ushindi baada ya kujikwa katika siku ya kwanza ya kampeni za uchaguzi baada ya kushindwa kutangaza ama kusema kutoa jibu kuhusu kiwango cha ukosefu wa ajira na kiwango cha fedha na je kwa upande wa scott morrison historia itajirudia au la khata kipindi kilichopita skomo hakuwa na uh, nafasi nzuri sana kwenye kura za maoni kwenye kura za awali, lakini mshoni yye ndokaibuka kidedea tena kwa geu kubwa kabisa ya ushindi uh, yale yaiyojitokeza wakati ule si ajabu yanaweza kujitokeza uh, hata wakati huu kwa hayona mengine mengi zaidi jungenasi kwa makala mo tunaoandalia tukioletea makala yote kutoka studio zetu za ss lakini kwa sasa moja kwa moja katika muktasari wa habari waziri mkuu aahidi kuunda ajira milioni moj t katika awami yaka ya pili wapo watachaguliwa kuongoza serikali katika uchaguzi mkuu wa 21 mei wakati huo wow, upinzani wasema kwamba utahakikisha kila makazi ya huduma ya wazee ina muuguzi ambaye kwa sasa ni nadra kupata baada ya wengi kuondoka ma kustaafu na wengine hata kutoka katika sekta hiyo kabisa kwa sababu ya changamoto za kikazi na foleni katika uwanja wa ndege ama viwanja vya ndege kote nchini zinaendelea kuongezeka na kusababisha usumbufu mkubwa wakati watu kwenda kuenda katika alikizo mbalimbali na katika taarifa za kimataifa muungano ama umoja wa ulaya kukutana na opec kujadili swala so zima la uzadilishaji zaidi wa mafuta wakati waasi katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wasababisha kizaa za kule na katika sehemu zingine za taifa ni kwamba emmanuel macron kumenyana dhidi ya lepen tena kama ilivyokuwa kabla wakati macron moalipata ushindi kuwa rais wa ufaransa itakuwa sasa ni duru ya pili lepen dhidi ya macron nani ni kidedea wakati huu yote hayotaeza kujua katika taarifa ambazo tumeandalia kutoka studio zetu za sbs na taarifa za michezo vilevile ziko njiani pia wasikiza idhaa ya kiswahili na ihapa ni taarifa kamili ya habari waziri mkuu ameahidi kuunda ajira milioni 13 katika miaka mitano ijayo akiwa katika kampeni An, ambapo anaeneo bunge lenye mashaka la magharibi n chama cha mseto kimesema kwamba kitalenga maswala ya uzalishaji mafunzo na uboreshaji wa ujuzi wa wafanyakazi kiwango cha ukosefu wa ajira kwa sasa ni asilimia n na kinatarajiwa kufikia asilimia 35 baadaye mwaka huu ila waziri mkuu amesema kwamba uhamiaji hautaongezwa zaidi ya vikomo vya sasa kutoa namba sahihi ame uhamiaji ulipungua sana wakati wa kilele cha mkatazo ya uviko19 na hitarjiriwi kwamba kurejea katika viwango vya janga kwa angalau miaka mbili mwandishi alimuuliza waziri mkuu kwamba je uko wazi kuongeza kiwango cha uhamiaji wa ujuzi australia kufikisha milioni tatu, na wahamiaji wa ujuzi watakuwa wangapi katika idadi hiyo ya watu milioni m3au waziri mkuu aasema kwamba mpango wetu ni wa uhamiaji umewekwa wazi katika bajeti kikomo ni lakimj 0 hakuna mabadiliko kwa hilo na tunaongeza kiwango cha wenye ujuzi katika idadi hiyo wakati huo waziri kivuli wa upinzani peny ang amejibu wasiwasi wa nchi jirani ya new zealand kwa mpango wa chama cha leba wa, wa kutegemea uhamiaji wa ujuzi kupiga jeki idadi ya uaguzi katika makazi ya huduma ya wazee chama cha upinzani cha new zealand kina wasiwasi kuwa chama cha leba cha australia kinaweza timiza hadi yake ya kuwa na mwuguzi aliyehitimu katika makazi ya huduma ya wazee kwa akuwavutia wafanyakazi kutoka eneo la tasman new zealand tayari inakabiliana na uhaba mkubwa wa wauguzi katika sekta ya huduma ya wazee ila beong alieleza shirika la habari la abc kwamba kutakuwa mtazamo pia kwa kuboresha ujuzi wa wafanyakazi wa australia na? Now what we are tunachosema tufanye kazi kuwaleta wauguzi wengi katika sekta wauguzi wengi huondoka katika sekta hii kila mwaka au huacha wajiri wao tunahitaji wafunza wa australia wengi zaidi kuingia katika katikanguvukazi hii na ndio kama ilivyo kwa sasa uhamiaji utakuwa sehemu ya hadithi ila si hadithi yote alisisitiza beg na katika taarifa zingine wasafiri katika uwanja wa ndege wa sydney wamehamasishwa waruhusu muda wa ziada kusimamia uhaba wa wafanyakazi unaosababisha usumbufu wa usafiri wakati wa likiizo za shule wasafiri wanashauriwa wawasili masaa mawili kabla ya safari zao kwa sababu ya matatizo ya sekta ya usafiri wa ndege yanayoendelea katika viwanja kadhaa vya ndege waziri wa utalii wa ictora anaripoti kuwa jumatatu ilikuwa moja ya siku tata zaidi kwa wasafiri wanaoenda mikoani kutoka uwanja wa ndege walb ili kuwaje anasema kwa kweli hakuna anayetaka ona mistari mirefu katika uwanja wa ndege au sehemu yoyote sina shaka tunapoelekea upande wa pili wa janga na wafanyakazi wachache wanaachishwa kazi mifumo wa wa hiyo inapoanza wafanyakazi paswavyo tena masuala haya yataanza kujilainisha yenyewe ila kama unaniuliza kama ni bora tusione hali hiyo bila shaka tungependa tusishuhudie hali hiyo tena alisema bwana pakula na maafisa w umoja wa ulaya wanatarajiwa kufanya mazungumzo mjini viena na wawakilishi wa jumuiya ya nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi duniani wawakilishi maarufu am- opec hapo jana kukiwa na wito wa kuitaka jumuia hiyo ya huongeza uzalishaji wa mafuta jumuia ya c imekataa wito ya marekani na wakala wa nishati wa kimataifa kuongeza uzalishaji wa mafuta ghafi ili kupunguza bei ya mafuta duniani iliyofikia kilele mwezi uliopita katika muda wa miaka 1 baada ya marekani na umoja wa ulaya kuiwekea urusi vikwazo kufuatia uvamizi wake nchini ukraine jumuia yac inajumuisha pia urusi na itaongeza uzalishaji wa mafuta kwa takriban mapipa laki 4 na 32 kwa siku kuanzia mwezi ujao wa mei mkutano huo wa hapo jana kati ya umoja wa ulaya na opec ni sehemu ya mfululizo wa mikutano kati ya pande hizo tangu mwaka25 mafuta kutoka urusi hajawekwa kwenye orodha ya vikwazo vya umoja wa ulaya lakini mmoja huo wenye nchi wanachama ih7ba ulikubaliana wiki iliyopita kuyaweka vikwazo makaa ya mawe kutoka urusi huku baadhi ya maafisa wandamizi wa eu wakisema mafuta ya urusi pia yanapaswa kuwekewa vikwazo katika taarifa zingine za siasa rais macron wa ufaransa ameanza kampeni kali ya wiki mbili kabla ya duru ya pili ya uchaguzi aprili 14 ambapo anakabiliwa na ushindani mkubwa kutoka kwa marin le pen mgombea wa siasa kali za mrengo wa kulia rais macron alipata asilimia 2785 za kura wakati wa uchaguzi wa rais siku ya jumapili akifuatwa na b lepin kiongozi mwenye siasa kali za kulia aliyepata asilimia wachambuzi wa masuala ya siasa wanasema kuna wasiwasi huenda lepen akapata ushindi ikiwa baadhi ya wa wafuasi wa jeanluc mlchan wa mrengo wa kushoto watampigia kura na barani afrika zaidi ya watu thelatini waliwawa katika mashambulizi yaliyotekelezwa jumapili na jumatatu na mashambulia, mashambuliaji walioushukiwa kuwa wana jihadi katika mkoa wa kaskazini mashariki mwa drc wa ituri shirika la msalaba mwekundu limesema waasi wa adf walishambulia raia katika vijiji viwili karibu na komanda umbali wa kilomita 75 na mji wa bunia amesema david beysa mkuu wa shirika la msalaba mwekundu katika wilaya ya irumu mkoani ituri beisa amesema kwamba waasi hao walishambulia pia kijiji cha mangusu ambacho ambapo ra17 walifariki na kijiji cha shauri moya kuliko uliwa watu t ameongezaa kuwa washambuliaji walilenga daraja kwenye mto ituri na kuwa watu wane kundi linalofuatilia masuala ya usalama drc kivu security maarufu kst usalamaailiripoti baadaye kwamba wau 18 waliwawa jumatatu katika kijiji cha mangusu na kuongeza kuwa adf wanashukiwa kutekeleza mauaji hayo tukiangazia taarifa za michezo kwa sasa jimbo la victoria limeshinda, limeshinda ombi lake la kuwa mwenyeji wa michezo ya madola ama amacmmam ukipenda kwa kiingereza ya mwaka 226 ambayo itakuwa katika maeneo ya kanda ya victoria maeneo ambayo yataweza kuwa wenyeji ni pamoja na bendigo balarat jilong na gipsland akizungumzia taarifa hiyo kiongozi wa victoriadaniel andrew alikuwa nayo ya kusema nambapo itakuwa ni mara ya kwanza tangu 9 mbili liliopita kwa victoria kuwa mwenyeji wa michezo hiyo bwana dalikuwa nay kusema anasema hii ni kura ya imani kwa kanda ya victoria ni maonyesho na sehemu kubwa kabisa ambayo tunaweza kufanya vizuri kabisa na inaohusu ajira inahusu kuweza kuweka jimbo kwa siku za usoni na tuojia wakati kanda ya viktoria inafanya vizuri victoria nzima inafanya vizuri na hii ni taarifa ya kusisimua kabisa na ni michezo ambayo si kama michezo mingine michezo hiyo iliandaliwa victoria mara ya mwisho katika mwaka elfu bis ambayo ilikuwa ni mjini melbourne ambapo michezo hiyo iliandaliwa na katika taarifa zingine za michezo hapa nchini mkurugenzi mkuu wa afc ametangaza kwamba atajuzulu matando katika wadhifa wake mwisho wa msimu huo mwaka eb2b mwanaumehuyo mwenye miaka49 amesema kwamba anatafutafanya shughuli zingine na lakini atasadia katika nafasi hiyo na mawadhifa huo hadi atakapofika mwisho wa msimu akiwa na mengi ya kufanya kabla aweze kuondoa na kuachia mwingine nalikuwa na, nakusema baada ya tangazo hilo anasema anaondoka hizi kwa sababu ni inahisi ni vizuri ni vizuri kwa afl na nahisi out. ni vizuri kwangu na hisi pia ni vizuri kwa familia yangu bila shaka ni kitu ambacho kilikuwa cha utata sana ambacho amewai kufanya lakini kwa upande mwingine ilikuwa ni masuala rahis sana lakini pia ni wakati mzuri kuondoka alisistiza bwana mllan katika taarifa za soka ni pamoja na tetesi za usajili katika vilabu vya ulaya tukianzia kule paris saint german ambao wamemfanya kiungo wakati wa manchester manhesteunite na ufrana paul pogba mwenye miaka 29 kuwa mchezaji anayepewa kipaumbele cha kusaini nao mkataba wa kujiunga na timu hiyo hiyo ni kwa mjibu wa f mercato nchini ufaransa jarida jaride lafmerato nchini ufaransa na kuingine kwa manche city wako tayari kubadili kipengele cha real ot cha gharama ya ur milioni 50 cha kumwachilia mchezaji ili mradi waweze kumpata kiungo wakati wa zamani wa newcastle united na uhispania mikhel merino mwenye miaka ihita i ni kwa mjibu wa lonfidenial na kupitia manchester evening news vile vile katika taarifa ziini kiungo wakati wa wolves na ureno roben nevis mwenye miaka ishitano na sakwa na arsenal hiyi ni kwa mjibu wa sky sports na pep pepgodiola pia yuko makini katika kumwongeza kiungo wakati wa klabu ya river plate Enzo fernandez katika kikosi chake ambapo amekuwa akimfuatilia kwa, kwa mchezaji huyo wa miaka ya baakusani mchezaji mwenzake wa na ambaye wametoka nchi moja katika mwezi wa januari tukitazama kwingineko kwa sasa katika michezo ya klabu bingwa barani ulaya hapo alfajiri itakuwa ni zamu yaya kuwakaribisha aral wa uhispania mida ya saa sa alfajiri ambako kwa sasa rlwanaingia katika mechi wakiwa na akiba ya goli moja bn sufuri lakini ni mechi ambayo itachezwa katika barena kuonyesha kwamba huenda kichapo kitatolewa kwa upande moja a mwingine katika mechi nyingine mira hiyo hiyo itakuwa ni zamu ya real madrid kukaribisha chelsea ambapo madrid walipiga chelsea tatu moja katika mechi iliyochezwa fod bridge wiki iliopita kwa sasa chelsea sasa narudia kuona kama wanaweza karudisha mkono ama kuweza kujiweka katika nafasi nzuri wapo watafunga goli mbili na mechi yakuisha mbili sufuri kwa dakika tisini basiitauakuenda katika dakika za nyongeza na chochote kinaezatokea baada ya hapo macheso akishinda tatu sufuri ni kumanisha kwamba wataendelea mbele madrid kusalia hapo hapo na alhamis itakuwa ni zamu ya Telko madrid kuakaribisha man city city wakiingia katika mechi hiyo wakiwa na akiba ya goli moja vile vile liverpool watakaribisha benfica wakiwa na akiba ya goli tatu kwa moja dhidi ya benfia lakini kumbuka kwamba hakuna goli za ugenini zinazohesabiwa tena katika duru hizi za michezo <mucho> kabtumalize taarifa hizi tuangalie hali ilivyo katika maswala ya sarafu na masoko kwa sasa kama wataa kutuma hela nyumbani dola mo marekani ni sawa na dola mo na senti 34 za australia wakati dola mo ya australia ni sawa na faranga 194 za burundi dol 1i sawa na faranga 148278 za jamhuriidoaia kongo wakati dolamojaautralia ni sawa na faranga 759 za rwanda katika shilingi dolamoaisaana shilingi219 za uganda vilevile dola moja isaa na shilingi 85 71 za kenya wakati dola moja ya utini sawa na shilingi 1 724 na set29 za tanzania katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa mjini d nyuzi joto pale ni 26 wakati mjini ni 24 na ya mvua vile vile mjini nyuzi joto pale ni 154 na pakiwa pia mawingu vile vile wakati dain 313 na uwezekano wa mvua pamoja na dhuruba hapo baadaye wakati peth ni 229 na tukielekea kule hobart ni 159 wakati mjini melbourne ni 16 na mjini sydney juzi joto pale ni 197 na uwezekano wa manyunyu hapa na pale kufika ponamisha a tarifa bara ymatumwandalia bakia nasi kwa makala mingine bana kujia kutoka studio zetu za sbs radio Idha ya ya kiswahili karibu mchana katika makala ya idha ya kiswahili ya sbs ukiwana migodo migherano tukulete makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni ananambaoni sbso mkowajuu swahili pamoja na kwenye kurasa wta facebook facebookcom mkoa sbs swahili kwa sasa tuleke moja kwa moja katika taarifa kutoka studio zetu za nairobi ambako mwandesha wtujesa nyakundi ana haya nahayamalori yanayosafirisha chakula cha msaada yalianza kuwasili katika eneo linalodhibitiwa na vikosi vya wasi vya cihoptanukiliopitaulingananaumoawmataifaishara kuwa tangazo la usitishaji mapigano la hivi majuzi limewezesha usafirishaji wa misaada haijulikani ni misaada kiasi gani naweza kufuatia au kwa haraka kiasi gani zaidi zaidiasilimia ts ya watu milioni watuilioni katika jimbo la kaskazini la tigray wanahitaji msaada wa chakula kulingana na umoja wa mataifa hapo awali afisa wa cheo cha juu wa kundi la y kundi ambalo limekuwa katika vita na serikali kwa muda wa miezi kumi na saba alikaribisha hatua hiyo kama hatua katika mwelekeo sahihi lakini akasema kwamba kunapaswa kuwa na mfumo uliowekwa kuhakikisha upatikanaji usio na vikwazo wa misaada kwa wanaohitaji hadi kuwasili kwa msafara huo wa kwanza wa malori misaada pekee iliyowasilishwa tangu katikati ya disemba ilikuwa kwa njia ya ndege wakati wa wiki ya kwanza ya machi tani i oj pekee za misaada ya kibinadamu ilisafirishwa kwa njia ya anga hadi mekele mji mkuu wa tigrey kulingana na umoja wa mataifa chini sana kuliko inavyohitajika mkurugenzi katika taasisi inayohusika na utafiti kuhusu mizozo dr hassa khanje anasema hali huku tigry bado ni ya kutia wasiwasi hali katika jimbo la tigrai si nzuri sana kwa hizi siku za hivi kumekuwa na vikunde ambavyo vina za haki za kibinadamu kwa mfano zimeweza kuthibitisha kwamba kumekuwa na mauaji ya jinai katika jimbo la tigre na kumekuwa na madhara mengi sana ambayo yamefanywa kuna ukosefu wa chakula kuna ukosefu wa madawa na bado serikali ni kama ina sita uh, kuweza ku kuwaruhusu uh, wale ambao wanatoa wana msaada kutembea katika zile pande zote ama pembe zote katika hilo jimbo la tgre na sasa bado kuna hali ambayo si nzuri sana kwa kweli na pia huu um, msaada haujakuja kwa wingi uh, kuweza ku, ku, ku kusuluhisha yale mahitaji ambayo wanayo kwa sababu janga la njaa uh, kuumia hali ya kukuwa na wakimbizi wa ndani mwa nchi imekuwa ni kubwa mno na sahizi msaada umekuwa mchache aa, kwa sababu zingine seme za kimataifa kwa mfano kama vita ambazo zinaendelea huko ulayani rais wa kenya uhuru kenyatta na mwenzake wa drc feli chisekedi ijumaa katika ikulu la nairobi walitia saini mkataba wa dr congo kujiunga na jumuiya ya afrika mashariki kutiwa saini kwa mkataba huo kunafuatia hatua ya dr congo kuingia katika jumuiya ya afrika mashariki kama mwanachama wa saba wakati wa mkutano wa viongozi wa jumuiya ya afrika mashariki wa kumi na tisa uliofanyika kwa njia ya mtandao mnamo machi 9 mwaka uliopita ukiongozwa na rais kenyatta akikaribisha dr congo katika jumuiya hiyo rais kenyatta alisema hatua ya kuwa mwanachama mpya itafungua nafasi ya kupanua biashara na ushirikiano kiongozi huyo aliongeza kusema kwamba kujiunga kwa congo wa mwanachama wa jumuiya ya afrika mashariki pia kutaimarisha uwezo wa kiuchumi na ushindani wa jumuiya ya afrika mashariki barani na vilevile kimataifa rais kenyatta ambaye pia ni mwenyekiti wa jumuiya ya afrika mashariki alidokeza kuwa kutia saini na na jumuiya ya afrika mashariki kunaiwezesha drc kujiunganisha mara moja na miongoni masharti ya sera za ukanda wa afrika mashariki alisema kutokana na hatua hiyo vikwazo vyote vya kibiashara na vizuizi katika usafirishaji wa bidhaa huduma na watu vimeondolewa mara moja na kuongeza kwamba baada ya muda usio mrefu kutakuwepo na ongezeko kubwa la biashara miongoni mwa mataifa ya afrika mashariki kutokana na hilo rais kenyatta alitoa himizo kwa dar congo kuhitimisha mchakato uliosalia kuambatana na katiba yake ili kuwasilisha hati za uidhinishaji ndani ya kipindi cha miezi sita kama inavyohitajika na katika siasa rais uhuru kenyatta ameonekana kusalia mpweke katika eneo la mlima kenya baada ya walikuwa washirika wake wakuu wa karibu kuhamia mrengo wa naibu rais william ruto uchaguzi mkuu wa wost9 ukikaribia hatua ya rais kumuunga mkono kinara wa odm raila odinga inaonekana kuwasukuma wengi wa waliokuwa wandani wake katika chama tawala cha jubilii kumuhepa na kujiunga na uda ruto sawa bunge la kitaifa justin muturi ndiye mshirika wa hivi punde zaidi kumtema rais kenyatta na kujiunga na Dr. ruto bwana muturi ambaye aliidhinishwa na chama cha dmpa kuuwa mgombea wake wa urais amekuwa karibu na rais kenyatta tangu bwana muturi alisema alijiunga na kenya kwanza baada ya kushauriana kwa upana wanasiasa wengine kutoka mlima kenya ambao walikuwa washirika wa rais kenyata lakini wamemtema na kuingia gavana waiguru muthoni njuki kuingiadakan martin Gombora wa embu na mutahi kahiga wa nyeri maseneta mwangi kithiome la ikipya irungu kangata wa muranga kimani wa matangi wa kiambuu na njeru ndwiga wa embu pia wapo kwenye mrengo wa d ruto na wanafunzi thelathini na watu wanaosomea masuala ya dhehebu la kanisa katoliki waliotekwa na watu wenye silaha kusini magharibi mwa kamerun wameachiwa huru baraza la maskofu wa kanisa katoliki nchini humo limethibitisha kuachiwa kwa, kwa wanafunzi ao waliotekwa na watu hao wenye silaha siku ya lamisi na kuwapeleka msituni karibu na mji wa mamfe msemaji wa baraza hilo Humphrey tata tatabu alisema wanafunzi ao waliachiwa bila kutolewa kikombozi na hakuwa aliyejeruhiwa mpaka sasa ijafahamika ni nani aliwateka wanafunzi ao katika eneo hilo ambalo lina waasi boys wanaopigania uhuru wa eneo linalozungumza lugha ya kiingereza nakuunda nchi yao watakayoiita jamhuri ya amazonia mwandishi wetu jason nyakuni taarifa hizo kutoka jijini nairobi na bila shaka unaweze ukapata taarifa na mengine mengi zaidi kwenye tovuti yetu sbscu mkoaju swahili pamoja na kwenye ukurasa wetu wa facebooaekcom mkoaju sbs swahili muda soo mrefu basi utaingia katika swala so zima la uchaguzi jinsi ya kujiandikisha kupiga kura na kama tayari umejiandikisha kupiga kura je taarifa zako ziko sahihi au la yote haya hutaweza kuyajua katika makala ambayo yanakuja muda usio mrefu waendelea kusikia idhaya kiswahili ya sbs hii ni idha ya kiswahili ya sbs jambo poote ulipona karibu tena katika makala idhao ya kiswahili ya sbs ukona migoda migera naotukletea makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaone ambayo ni, ni sbsau mkoaju swahili nakama kawaida wazapata makala pia kwenye kurasa wetu wa facebookanambao ni niacebokc mkoaju sbs swahili kwa sasa tugeue machokatika salazima la upigaji kura ni kwamba kampeni zimeanza rasmi za uchaguzi mkuu washirikisha ambako vyama vyote vinauza sera pamoja na kujaribu kuwa na ushawishi mkubwa miongoni mwa wapiga kura ili viweze vikapata kura zao je ni kipi unasali kujua ni ambacho nasalifanya na ni mikakati ipi ambayo nasalizingatia kabla ya kuingia pale katika kituo cha kupiga kura maana tuna makala maalum ambayo yataweza kusaidia kukupa ufafanuzi kidogo kwa yale ambayo wanastahili kujua katika wakati huu wa uchaguzi takriban asilimia 96 ya waaustralia wanaostahiki wameandikishwa kupiga kura katika uchaguzi mkuu wa shirikisho mwaka huu waustralia wote wenye miaka 18 na zaidi wanatarajiwa kushiriki katika mchakato huu wa lazima wa kupiga kura na wanaweza pewa faini wasipopiga kura makala haya yana maelezo zaidi kuhusu jinsi mchakato wa kupiga kura hutumika nchini australia mapema mwaka huu tume a uchaguzi ya australia ilianza kuwasiliana na takriban watu laki 5 60 ambao walikuwa hawajaandikishwa kupiga kura uchaguzi wa mwaka huu utakuwa 1 mei na watu wengi wameanza kuzungumzia matokeo ya uchaguzi huo hata kabla watu wapige kura zao baadhi ya wasomi wanaripoti kuwa kuna uwezekano bunge litakuwa bila chama chenye wabunge wengi kuliko kingine mwaka huu ila hiyo inategemea hesabu za kura na matokeo yake uwezekano mmoja ni hali inayojulikana kwa kiingereza kama Hang parliament hali hiyo hutokea wakati hakuna chama au mseto wa vyama wenye wabunge wengi kuliko kingine ndani ya b- nyumba ya wawakilishi ntalo ni msaidizi wa utafiti katika chuo cha latrob andalezia kinachostahili fanyika iwapo vyama vyote vitakuwa na wabunge sawia baada ya uchaguzi mkuu hiyo itakuja sasa uh, kwa idadi ya wabunge huru kwa sasa kuna wabunge internet, huru saba uh, wabunge huru ndiwo wanaweza um, um, amua ni chama kipi kikubwa kitakachounda serikali bunge isiyo na chama chenye wabunge wengi inaendelea kuwa suala la kawaida siku hizi wakati vyama vidogo na wabunge huru wanaendelea kushikilia usawa wa mamlaka katika serikali za kisasa paul williams ni profesa mshiriki katika chuo cha grifith amesema bunge ambalo halina chama chenye wabunge wengi hutegemea msaada wa vyama vidogo na so a a party needs to 76... kunda serikali chama kinastahili kuwa na viti 7 kwa ujumla hiyo ndiyo idadi ya viti ambavyo msetu wa chama cha laba cha scott morrison inayo kwa sasa wanataka shinda viti vingi zaidi kwa kuwa na serikali ya wengi kama wangepoteza kiti kimoja mapema mwaka huu na chama cha leba kingeshinda kiti hicho hiyo ingemaanisha angeongoza serikali wachache na bunge lingekuwa bila na chama cha wengi ni muhimu kwa watu kufuata mwongozo wa kupiga kura ili waweze kuwa na usemi wao na kura zao zihesabike katika maamuzi ya nani atakayeongoza nchi katika siku za usoni tume ya uchaguzi ya australia imesema wapiga kura wanaweza omba karatasi nyingine wakifanya kosa na wanataka kuanza kuandika tena tume ya uchaguzi almaarufu aec imeongezea kuwa ni haki na wajibu wa raia kupiga kura na watu wanaweza fungwa jela wakipiga kura zaidi ya mara moja katika uchaguzi mmoja na kwa wale wanaotabiri kitakachotokea dr peter chen kutoka chuo cha swid amesema kura za maoni zinawezatoa kiwango fulani cha dalili huyu hapa na maelezo zaidi There are about... 7kuna takriban waustralia wa milioni 17 ambao kuna uwezekano watapiga kura katika uchaguzi mkuu ujao na mashirika ya kura ya maoni yameweza kuunda makadirio ya jinsi watu hao wote watapiga kura kupitia watu 2 walioshiriki katika utafiti wao kwa hiyo wanafanya kazi nzuri sana wako sahihi kabisa evan smith kutoka tume ya uchaguzi ya australia anahamasisha kila mtu ahakikisha taarifa yake iko sahihi kabla a uchaguzi mkuu wa shirikisho amesema kwamba kwambakwa hiyo to AEC kama, AEC kama wewe ni mmoja wa watu hao au umehama nyumba hivi karibuni unasali enda kwenye tovuti ya aec tazama au jiandikishe kwa mara ya kwanza au ongeza taarifa zako kama unahitaji fanya hivyo taarifa kuhusu kupiga kura zinaweza patikana katika lugha nyingi zaidi ya kiingereza na hata katika taarifa za jamii za asili kuhakikisha kila mtu anaelewa mchakato huo tunatume kwamba taarifa hizi zimekupaulewa kuhusu mchakato wa kupiga kura hapa nchini australia pamoja na kuasha kwamba unatekeleza wajibu wako kama raia ama mtu ambaye amestahiki kushiriki katika zoezi hilo muhimu la kupiga kura mengi zaidi kuhusu masuala ya uchaguzi mkuu unawezokaipata kwenye tovuti yetu anani ambayo ni sbscu mkwa ju swahili pamoja na ratiba ya makala tunayopeperusha kila jumanne na jumapili tembelea a tovuti yetu anani ambayo ni sbscu mkwa j swahili kwa mingi makala haya na mengine mengi zaidi makala haaleandaliwa na wandeshi wetu stephani coseti nagode migerano hii ni idha kiswahili yabid ya kiswahii yashirikitaarifa tunyekaributenakatika makala idhaa kiswahili ya sbs ukonamigode migerano tukuleta makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni aunani mbao ni sbscaumkwa juu swahili kama unavyofahamu kwa sasa hii ni siku ya pili ya kampeni rasmi za uchaguzi ambapo vyama vyote viwili vikubwa pamoja na vile vidogo vidogo vinaendelea kujipiga debe kote nchini vikijaribu kuhamasisha wananchi pamoja na waraia ambao wanastahiki kupiga kura kuweza kuviunga mkono na kuweza kuchukua nafasi ya kuweza kuwapa fursa ya kuongoza kwa upande mmoja kuna chama, chama cha mseto cha liberal nationals ambacho kinaongozwa na scott morrison waziri mkuu na kwa upande mwingine kuna mgeni anon albanz ambaye anajaribu kuweza kuondoa madarakani ili awe ndi atakaechukua wadhifa huo wa waziri mkuu je ni nataku kidedea n ambaye atajipata pahali pagumu baada ya kura kupigwa mwezi ujao kataj kuweza kuana taarifa ya namna ya kupiga kura uchaguzi wa shirikisho ni fursa ya kuwa na usemi wako kwa kupiga kura kuchagua serikali ya australia zoezi hilo hufanyika takriban kila miaka mitatu hata kama ni lazima kupiga kura kwa waustralia wengi lazima utazame kwanza ustahiki wako evan Akin smith ni msemaji wa tume ya uchaguzi ya australia ambayo hujulikana kwa ufupi kama aec alipozungumzia hoja hii alisema kwamba Who is an mtu yeyote ambaye ni raia wa australia na ana zaidi ya so miaka 1na anastahiki kujisajili na kupiga kura sure ila lazima asajiliwe kama unataka kupiga kura kwa hiyo uchaguzi unapotangazwa kutakuwa siku ya mwisho ambayo unastahili hakikisha umesajiliwa na kuwa umesajiliwa katika anwani yako sahihi kawaida una wiki moja baada ya tarehe ya uchaguzi kutangazwa kuhakikisha unajumuishwa kwenye sajili ya uchaguzi uchaguziila si lazima usubiri tarehe ya uchaguzi itangazwe unaweza AEC jisajili C. sasa God hivi ni fomu rahisi ambayo iko mtandaoni enda tu kwenye tovuti hii aec jv na unaweza jisajili pia kupitia simu yako ya mkononi fomu hiyo itaomba taarifa za utambulisho kama pasi ya australia leseni ya kuendesha gari au hati ya uraia hakikisha una taarifa hizo karibu kabla a ujisajili kupiga kura mtandaoni hakuna haja ya kuambatanisha taarifa hiyo ila itabidi utoe taarifa hiyo kama huna aina yoyote ya utambulisho au umeipoteza ni muhimu uhakikishe unaiomba mapema sana muda wa kusubiri kutolewa kwa vitambulisho unaweza tofautiana kati ya mamlaka moja kwe nyingine na katika baadhi ya kesi inaweza chukua hadi wiki nne punde unapokuwa kwenye sajili ya kupiga kura unaweza piga kura kwenye uchaguzi wa shirikisho jimbo au hata katika serikali za halmashauri katika siku za usoni hii ndio sababu ni muhimu taarifa yako iendelee kuwa sahihi alisema bwana muhamad al hafaji mkurugenzi mtendaji wa shirika la feka ambalo ni baraza linalowakilisha jamii mbalimbali mbali, nchini australia tunawahamasisha waustralia wote wapya ponde wanapostahiki kupiga kura katika uchaguzi huu wa shirikisho wahakikisha wamejisajili na kuhakikisha taarifa zao ni sahihi kwa sababu tunataka hakikisha wana kwa siku zao za usoni na siku za usoni za australia aec itakusaidia kuhakikisha taarifa zako ziko sahihi evan en smith tena tutatuma kumbusho kwa watu tukipokea deta tunazoamini kwa mfano wamehama nyumba ila ni muhimu unapohama nyumba au unabadilisha jina lako unahakikisha unatumia fomu ya mtandaoni na mara nyingine ni kwenda kwa tovuti ya aec v au na kutupa taarifa hiyo mpya kama hauna uhakika kama uko kwenye sajili ya kura unaweza pata taarifa hiyo kwenye tovuti hii aecvuchek au piga simu kwa namba hii 132326 kwa wale ambao hawana intanet wanaweza pata fomu za karatasi kwenye ofisi yoyote ya aec au unaweza piga simu kwa namba hii 13226 na watakutumia fomu moja kwenye posta kuna mambo mengine ya kujizingatia ambayo yanaweza zuia jamii za uhamiaji kujisajili kupiga kura kama lugha na vizuizi vya tamaduni mkurugenzi mtendaji mkuu wa feka bwana al hafaji tena tunaselelewa kuwa baadhi ya watu wanatoka katika nchi ambako kupiga kura hakujahamasishwa auwamekatizwa tamaa kwa hiyo ni mabadiliko ya kiakili na tunastahili hakikisha watu wanaamini kuwa wanapopiga kura kura yao itahesabiwa na hakuna vitisho au adhabu kwao wakipiga kura kuna baadhi ya dhana potovu kuwa kupiga kura ni kinyume ya dini yao ambayo si sahihi na nyingi kwa mfano viongozi wa kidini huhamasisha watu waende kupiga kura tovuti ya aec inajumuisha miongozo ya ustahiki na usajili ambayo imetafsiriwa katika lugha yako wanatoa pia huduma ya ukalimani kwa simu tovuti ya aac pia ina miongozo rahisi ya kusoma ambayo imeandikwa katika kiingereza rahisi pamoja na vielezo kwa the... watu ambao kiingereza si lugha yao ya kwanza kuna rasilimali nzuri kwenye tovuti ya aec ila pia tunahamasisha mashirika yetu kutoka tamaduni mbalimbali ziwasiliane na jamii zao ambao ni kura wa kwanza kuhakikisha wana rasilimali hizo zote pamoja na kuwasaidia kujisajili kama wanahitaji msaada tunajua ambako jamii hizo kiingereza ni lugha yao ya pili na ni muhimu kuhakikisha tunajumuisha jamii hizo kama sehemu ya mchakato huu ivizuo ni mfanyakazi wa msaada wa makazi katika shirika la migrant lacen tasmania bizuo husaidia kuongoza raia wapya katika mchakato wa usajili wa wapiga kura katika hali tofauti huyu hapa na maelezo zaidi je moja ni kupitia huduma yetu ya watu kuja bila miadi kuwahudumia na wafanyakazi wenye our tamaduni tofauti wanaweza kuja tu kupata taarifa kuhusu raia na kupiga kura ambayo ni moja ya vitu vinavyoulizwa sana timu yetu ya maafisa wa makazi na watu wa kujitolea ambao wamepewa mafunzo watajibu maswali yako yakokama nastahiki kupiga kura najisajili vipi lazima nipige kura na maswali kama hayo na pia tunawafunza watu kutumia huduma mtandaoni kwa sababu ni rahisi sana kituo hicho cha huduma ya uhamiaji hutoa mazingira ya starehe kwa wale ambao hawajui sehemu ya kuanzia mchakato wa usajili bizuo tena <muchipotra> wengi wao ni uahamiaji wapya wenye ujuzi mdogo wa kiingereza kwa hiyo huduma yetu inatolewa zaidi na wafanyakazi wenye tamaduni nyingi na watu wa kujitolea wenye ujuzi wa lugha nyingi ili tuweze elezea taarifa tutatoa huduma za wakalimani kuwasaidia kuelewa wateja wengi hutumia huduma ya mtandaoni hata kama uwezo wao wa kiingereza ni mdogo sana bizuo na maelezo zaidi tuna taarifa zote pamoja na rasilimali kwenye scld so kwenye tovuti ya mrc ili watu wanaozungumza lugha tofauti waweze pata taarifa na pia waelewe mchakato wote wa ustahiki wa kujisajili kwa kusikiza taarifa iliyorekodiwa rasilimali hii inaweza patikana kwa urahisi kupitia tovuti ya migrant resource yamcent tasmania kwa hiyo matokeo ya kufeli kupiga kura ni nini kufeli kupiga kura kunaweza sababisha faini ila kuweka kando hali kuwa kupiga kura ni lazima kumbuka kuwa utakosa fursa kutumia sauti yako kama haujisajili eva smith na maelezo zaidi tena tumekuwa na raia wapya wa australia takriban laki4 ambao wamejisajili sure katika kipindi hiki cha uchaguzi ambaoni nzuri kwa hiyo kama wewe ni mgeni australia ni raia mpya hakikisha unaruka kwenye sajili ya uchaguzi unakuwa na fursa ya kuwa na usemi wako na tunafanya iwe rahisi iwezekanavyo kwako kupiga kura iwapo waana uhakika cha kufanya ama namna ya kuweza kupata taarifa hizo tembelea tovuti ya aecvu kujisajili kwa muda kupiga kura katika uchaguzi wa shirikisho wa 222 tunatumai kuwa taarifa hii imekupa uelewa kuhusu vile unasali kufanya kuweza kujiweka tayari kushiriki katika demokrasi ya ustralia kwa kupiga kura ama kujisajili kwanza kisha unashiriki katika hafla matukio la kuweza kupiga kura hapa nchini australia katika mwezi ujao kwa makala haya na mengine mengi kama haya pamoja na ratiba ya makala yetu tembelea tofuti yetu anaone ambayo ni sbsco au mkoa wa juu swahili makala aliandaliwa na waandishi wetu melisa compaon nagode migerano hii ni idhaa kiswahili ya sbs katika simu ya, ya mkononi mtandaoni na kwenye redio karibuni tena katika makala idha ya kiswahili ya sbs suko na migoda migerana tukaleta makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni ananmbaoni swahili makala eo tumezungumzia so zima la uchaguzi na kampeni ambazo zinaendelea kwa sasa kote nchini ingawa kwa sasa pengine katika majimbo ya mashariki australia kampeni hizo zimefikia kikomo kwa siku ya leo kwa sababu usiku tayari umeingia na tayari kuingineko kampeni huenda zinaendelea mitandaoni na katika matangazo ya runinga na pia hata kwenye redio na hata kwenye simu za mikono kwa wale ambao wanapokea matangazo kama hayo na hata mtandaoni pia vita kati ya vyama pinzani vinaendelea kuweza kushawishi wapiga kura kuaunga mkono kwa upande moja ama mwingine lakini kwa sasa tuzungumzie swala zima la wapiga kura vipambele vyao ni vipi kwa upande wa kampeni za wanasiasa vyama ndivyo vinawashawishi ni wagombea ndio ndiowanawashawishi ama ni sera za vyama tofauti vyambave, wanalenga zaidi kwa kwamba watakapoingia pale kura, kwamba ni sera ndio imewashawishi kuwapigia kura ama pengine ni uvutio wa mwanasiasa tukianza tathmini kwa upande wa serikali ya mseto kwa sasa ambao wanajaribu kujitetea kuweza kusalia madarakani je uongozi wao katika awamu hii ulikuwaje changamoto ambazo walikabilia nazo waliweza kuzisimamia vizuri ama walipata matatizo mengi tulipata fursa kuzungumza na baadhi ya wa wapiga kura ambao walikuwa na haya kusema kuhusu uongozi wa chama chamseto, cha mseto cha liberal na np kwa kweli uongozi huu hakuna kitu ambacho kilikuwa kigumu kwa skomo e, kama e, katika duru hili la uongozi wake ambalo kwa hakika lilikuwa gumu sana kwa sababu ameshika madaraka kukiwa na majanga makubwa yaliyokabili uchumi wa australia na tukumbuke kwamba astari kama kawaida huwa tunakumbwa na majanga ya moto ambayo yako kila mwaka kwamba e, itakumbuka e, janga la la mwisho skomo alikuwa amekwenda amekwenda holiday mapumziko lile janga janga wakati ameshauriwa kwamba kuna kubwa lamishoimkwendawnue aga katimesauriaa pigo lile lilikuwa ni pigo kubwa kwanza katika uongozi wake katika, e, tunasema e, katika muda wa mwanzo mwanzo katika kuanza uongozi wake Ay, ni kama vile alizarau lakini sio kwamba alizarau tu ni mtu alifanya kazi akaona ngoja akapumzike janga lilivyoanza kupamba moto ikachukuliwa kwamba kwa hiyo maisha ya wengi yalipotea na vilevile mali ili lilimwangusha pia sasa wakati anarudi pambana na janga tunamaliza linakuja swala la eh, covid 19 kweli hili nalo lilimpeleka mbio sana hasa pia mawaziri kama tumeshuhudia waziri wa akawa ameingia katika skendo yake eh, na, na, na wachumba wa wanaosemekana wachumba sasa mengi alikuwa anakumbana nayo wakati anaendelea unapokumbana na siasa wakatihu unakumbana na kunyanyua uchumi wakati unakumbana na wadau wanaopambana na maswala ya, ya, ya e, sasa unakuta anapambana anapambana wa, anapambana na maswara, uchuma, anapambana na watu ya mazingira kwa kwa hiyo e, nafikiri nafikiri skomo kiasi kikubwa lakini yuko kwenye hatiati kwa msimu huu hmm. e, wa tunasema kinyanganyilio hichi hmm kaunabo kwa unahisi kwamba wamemwita kwamba marketing manisha kwamba ni mtu ambaye tu ni, ni mtaalam wa maswala ya matangazo na, na kuweza kujipigia debe lakini unahisi kwamba uzoefu wake katika sekta hiyo utamwokoa wakati huu ama itakuwa sasa ndio kuangukia pua katika uchaguzi wa 21lolote oh, inaza kutokea hkzingatia so sasa asma ni, ni mchezo mbao uwa utabiliki uh, matokeo yake unaweza kuabashiri tu pale mwishoni anapotangaza tukumbuke hata kipindi kilichopita so hakuwa na uh, nafasi nzuri sana kwenye kula za maoni kwenye kula za awali lakini mwishoni yye ndo kaibuka kidede tena kwa geu kubwa kabisaya ushindi uh, yale yayojitokeza wakati ule si ajabu anaweza kujitokeza uh, hata wakati huu hasa wakiatia kwamba siasa ya australia au mwenendo wa kula wa australia kidogo uko tofauti na nchi zingine zinginena watu wanajisahau kidogo uh, kwamba uh, waziri mkuu anashinda ana anachukua kitu kile kwa kulingana na idadi kubwa ya wabunge aliowapata ali kwenye chama chake kwamba hapigii kula moja kwa moja hiyo inategemea wabunge ambao chama kimeshinda kwamoja tgeea waung m ya kuweza ku a waziri mkuu ausipatewaziuu asi, inekua upig kua oako tat aing nafas ace shin wwkpigwnestokuba iendesa wa, wa tofauti uh, bado cagu ko tofautinwndmadarakani kuna mrudisha yee pia madarakani japo kuwa ukiongerea sasa kwa haraka harakaharaka kwamba uh, uwezo wake yeye amebobea kwenye mambo ya matangazo kama anavyosema hesabu zie zie ambao ziliweza kumshindisha wakatiule zaidi kwangu mimi na nilikuwa ni shabiki mkubwa sana uh, wa liberal hasa scomo unakumbuka kwamba alikuwa ni mweka azina huyu yani alikuwa kwenye mambo ya federal sue na alipata mafanikio makubwa hasa kuweka rekodi nzuri ya, ya kazi na katika mwaka efb n k kwenda b akiwa na waziri wa wizara hiyo waliweza kuimiza ajira zaidi ya laki moja kwa vijana inakumbuka e, haya yalikuwa ni moja ya mafanikio yao pia na aliweza kupunguza pia maswala ya kodi na kwa familia unaona na vile vile biashara ndogo hivyo ni moja ya, ya, ya, ya mafanikio makubwa sana na akaweza kujaribu e, kuweka deni Unaujua deni kama deni unajua kama la taifa kuweza kwenye yani, linaweza e, kuwa managed sasa haya ni mambo ambayo naeayake kamainaosemawanzo kwambakwangsababskmalengo sana watu wampe nafasi kuingia katika serikali yake kama mwanzo kwamba kukumbwa na majanga haya ya asili kwa kweli e, e, kwa kweli yalimsababishia kutokuweza kufikia malengo sababu watu wengi kazi Nani, lakini bado serikali kwa sababu ilikuwa vizuri na ina pesa nyingi tunajua tuna, tuna wananchi wengi walipata pesa walipatapesanafkiri na, na e, sisi tunazotoka katika nchi za afrika hizi ambazo hazijaendelea tulikuwa tunashangaa tuna, tuna kwamba tunakaa nyumbani wakati wa covid na watu watuwanapewa hela wakati huu tunaenda kwenye hali nzuri na kuinua nakuinua ambao kweli ulianguka kwa kiasi kikubwa angeweza kufanya vizuri kwa sababu aliwahi kuwa pia e, waziri wa utalii huyu bwana akaweza Ka, kufanya vizuri katika maswala ya utalii hivyo yes. na mkurugenzi pia sasa mm. hivo nafkiri apewe nafasi tena kuweza kuiendeleza ku, ku, nchi wakati ambapo hatuna majanga hivo nahisi skmo ana nafasi kubwa na tungeweza kumpa nafasi hiyo aendelee hii ni idhaa ya kiswahili ya bs nam hayo alikuwa ni maoni ya baadhi ya wadau pamoja na wapiga kura wakizungumzia yale ambayo wanahisi yatajumuisha katika suala zima la uchaguzi mkuu wa ustrlia na bila shaka katika siku za hivi karibuni makala yajayo taanza kuzungumzia makumuliko upinzani tukijua ni yapy ambayo wanasimamia ni seragani wanazouza ili kuweza kupa picha kamili ya vyama vyote vile kwa leo tulizungumzia upande wa serikali makala yajayo itakuwa ni zamu ya upinzani kuweza kumulikwa nayo lakini kabla tumalizi tutazame kidogo kwa takwimu ambazo zimejiri kwa sasa sasazimekuwa na kesi154 za uviko wakati tukitazama kule ambapo kesi ni72 wakati tukielekea magharibi austalia amekuwa na kesi 648kusii tamania 20 wakati nortttoa mawila ya kaskazini ikiwa ni m512 na act ikiwa na 9 na 2tatu kesi hizo ambazo zimeripotiwa katika maeneo hayo na bila shaka yote ni yale ambayo tutaweza kusikia na kuweza kujua katika makala yajayo lakini kwa sasa tazame kile ambacho kinajiri katika muktasari wa habari waziri mkuu wameahidi kuunda ajira a milioni moja ntat akishinda uchaguzi mkuu wakati huo huo upinzani umetuliza wasiwasi wa viongozi wa new newzeland kuwa huenda wakapoteza wuaguzi wao kwa sekta ya huduma ya wazee nchini australia na maafisa wa umoja ulaya, wa ulaya wanatarajiwa kufanya mazungumzo mjini vienna na wawakilishi wa jumuia ya nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi duniani almarufu opec wakati barani afrika wasi wa adf washukiwa kuua zaidi ya watu 30 katika mkoa wa ituri jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na katika michezo victoria yachaguliwa kuwa mwenyeji wa michezo ya jumuiya ya madola ya 226 na michi na mbivu kubainika katika mechi za mchuja wa robo fainali katika michuano ya klabu bingwa ulaya <tune> nam kilicho na, na mwanzo ni shati na mwisho nasi tumefika tamati ya makala ya leo hadi takapozungumza tena jumapili usiku basi tembele ni tovuti yetu sbscu mkwaju swahili kwa makala hana mengine mengi zaidi pamoja na ratiba ya matangazo tunayopeperusha kila wakati tukiwa hewani sa so kwamba pia uwezoka tuandikia kwa bara pepe swahilipm sbsc je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata