unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbscu mkwaju swahili tarehe ya uchaguzi hatimaye imetangazwa tarehe 21 mei na baada ya siku kadhaa za uvumi ambapo waziri mkuu ni kama alikuwa anakwepa kutangaza tarehe kura za moni hazimpendelei lakini upande wa leba wakiwa na raha katika upande wa kura za moni nao baadhi ya wadao pamoja na wapigakura hapa nchinistliawafanyakazi il aw wkakweli uongozi, wa uongozi huu hakuna kitu ambacho kilikuwa kigumu kwa kwascomo E, kama e, katika duru hili la uongozi wake ambalo kwa hakika lilikuwa gumu sana kwa sababu ameshika madaraka kukiwa na majanga makubwa yaliyokabili uchumi wa australia na tukumbuke kwamba australia kama kawaida huwa tunakumbwa na majanga ya moto ambayo yako kila mwaka kwamba e, itakumbuka e, janga la mwisho scomo alikuwa amekwenda holiday amekwenda kwenye mapumziko likamkuta lile janga wakati ameshauriwa kwamba kuna janga kubwa la moto linalokuja kwahiyo pigo lile lilikuwa ni pigo kubwa kwanza katika uongozi wake katika, e, tunasema e, katika muda wa mwanzo mwanzo katika kuanza uongozi wake e, ni kama vile alizarau lakini sio kwamba alizarau tu ni mtu alifanya kazi akaona ngoja akapumzike janga lilivyoanza kupamba moto ikachukuliwa kwamba kwa hiyo maisha wengi yalipotea na vilevile vile mali ili lilimwangusha pia sasa wakati anarudi kukupambana na janga tunamaliza linakuja swala la eh, id 19 hili nalo lilimpeleka mbio sana hasa ukia pia mawaziri kama tumeshuhudia waziri wa new akawa ameingia katika skendo yake eh, na, na, na, na wachumba wanaosemekana wachumba sasa mengi alikuwa anakumbana nayo wakati anaendelea unapokumbana na siasa wakati huo unakumbana na kunyanyua uchumi wakati huu unakumbana na wadau wanaopambana na maswara ya, ya, ya renewable energy unaona sasa unakuta anapambana na watu wa wali a mazingira anapambana na maswala ya kuinua uchumi anapambana na majanga kwa hiyo mi nafikiri skomo amejitahidi kwa kiasi kikubwa lakini e, nafikiri yuko kwenye hatihati hati kwa msimu huu hmm. e, wa tunasema kinyanganyilio hichi hmm. kako nabo unahisi kwamba wamemwita kwamba sm ama from marketing umaanisha kwamba ni mtu ambaye tu, ni, ni mtaalam wa maswala ya matangazo na, na kuweza kujipigia debe lakini unahisi kwamba uzoefu wake katika sekta hiyo utamwokoa wakati huu ama itakuwa sasa ndio kuangukia pua katika uchaguzi wa m lolote inaeza kutokea s kizingatia wanasema ni mchezo ambaoutababashii uh, tu pale mwishoni anapotangaza tuumuk hata kipindi kilichopita so hakuwa na uh, nafasi nzuri sana wenye ua za maoni enye kula za awali lakini mwishonie ndokaibuka kidede tena kwa geu kubwa kabisa yashindi Uh, yale yaiyojitokeza wakati ule si ajabu anaweza kujitokeza uh, hata wakati huu hasa wakizigatia kwamba siasa ya australia au mwenendo wa upigaji kula wa australia kidogo uko tofauti na nchi zingine na hili watu wanajisahau kidogo uh, kwamba uh, waziri mkuu ana, anashinda anachukua kitu kile kwa kulingana na idadi kubwa ya wabunge aliyowapata kwenye chama chake kwamba hapigii kula moja kumoja, Nona, ye, kwa moja yeye o kwa hiyo inategemea wabunge ambao chama kimeshinda ndio inampa nafasi yeye ya kuweza ku, kuwa waziri mkuu au wa waziri mkuu ingekuwa tunapiga kura moja kwa moja kwake yeye kama, kama zilivyo taratibu za kura za nchi zingine basi tungeeza kusema ana nafasi chache sana yakueza kushinda kwa sababu hiyo ingezakupelekea hata baadhi ya wabunge wenzie wasiwezi kumpiga kura kwasababu wapo mbao waziwazi wazi, wanaonyesha kuto, kuto, kuto, uh, kuto mkubali lakini kwa sababu uendeshaji wa uchaguzi uko tofauti tuaweza kujikuta hata wabunge wenyewe ambao hawamkubali bado wao watataka warudi madarakani kwao kurudi kwao madarakani kuna mrudisha mrudishae pia madarakani japokuwa ukiongelea sasa kwa harakaharaka kwamba uwezo wake yeye amebobea kwenye mambo ya matangazo kama amaanavyosema hesabu ziezile mbazo ziliweza kumshindisha wakatiule a kwangu mimi na nilikuwa ni shabiki mkubwa sana uh, wa liberal hasa scomo unakumbuka kwamba alikuwa ni mweka hazina huyu yani alikuwa kwenye mambo ya federal yaasue na alipata mafanikio makubwa hasa kuweka rekodi nzuri ya, ya kazi na katika mwaka efbili na ksb kenda lfb akiwa waziri wa wizara hiyo waliweza kuimiza ajira zaidi ya laki moja kwa vijana E, inakumbuka haya yalikuwa ni moja ya mafanikio yao pia na aliweza kupunguza pia maswala ya kodi na kwa familia unaona na vile vile biashara ndogo hivyo ni moja ya, ya, ya, ya mafanikio makubwa sana na akaweza kujaribu e, kuweka deni unajua deni kama deni la taifa kuweza kuliweka kwenye oni yani, likawa linaweza e, kuwa manage sasa haya ni mambo ambayo tunaweza tukaona yalimfanya sana wa nafasi kuingia katika serikali serikali yake kama mwanzo kwamba kukumbwa na majanga haya e, e, wengi kazi. Nani, lakini, bado kwa ilikuwa ishafanya vizuri na ina pesa Tuna, tunajua wananchi walipata watunkiyake kmnaosemaagnafkiri na e, sisi tunazotoka katika nchi za afrika hizi ambazo hazijaendelea tulikuwa tunashangaa tuna kwamba tunakaa nyumbani wakati wa covid na watu wanapewa hela ku kuweza kuishi kwa hiyo nafikiri ni, ni hali ambayo tunaweza tukaipongeza kwa kiasi fulani yaani unapata majanga na bado nabado hmm. kwa hiyo basi asili yake ya kufanya hayo yote yaliweza kumweka kwenye ofisi sasa tunakwendaji kumtathmini katika ofisi ambayo ilikumbwa na majanga mimi nafikiri kwamba angepata nafasi wakati huu tunaenda kwenye hali nzuri na kuinua utalii ambao kwakweli ulianguka kwa kiasi kikubwa angeweza kufanya vizuri kwa sababu aliwahi kuwa pia e, waziri wa utalii huyu bwana akaweza kufanya vizuri katika maswala ya utalii hivyo na mkurugenzi pia sasa hivyo nafkiri apewe nafasi tena kuweza kuiendeleza ku, nchi wakati ambapo hatuna majanga hivyo nahisi skumo ana nafasi kubwa na tungeweza kumpa nafasi hiyo aendelee akama unajunganasi tunazungumzia zima la uchaguzi mkuu wahmom ambao umetangazwa hivimamachache liopita una wapigakurawawili ya barabara ambapo kwa sasa magari ameongezeka barabaran ikiwa ni tofauti kabis na wikichache iopita mbapo bei ya mafupn za magari mengi liuaai nyumbani watu wameza kutembea na hata usafiri wa uma ulikuwa umeanza kutawala sana lakini sirikali, kutoa, kwa sasa magari amerejea tena barabarani baada ya serikali weza kusimamisha kwa muda ile kodi ya mafuta lakini tukirudi katika swala so zima la siasa bwanabobu ulikuwa nala kuongezea kabla tunale napo kikubwa ambacho uh, pengine wausli wa wanatokiwa wakumbuke ni kwamba kipindi ambacho uh, amekuwa waziri mkuu amepitia kwenye majanga makubwa kabisa matatu ambayo ni moto mafuriko pamoja na uviko 19 uh, nafikiri uh, wana uwezo wa kupima uh, uh, uzuri na ubaya wake eh, hasa akuzingta kwa, kwamba hizo kwa challenge kuu tatu ni challenge ambazo kwa nchi zingine zimetosha kabisa Uh, kuweza kuharibu uchumi kuweza kuharibu mwenendo wa maisha uh, kuna mvazi ya nchi ambazo zimepatwa na pandemic pandemipeke yake lakini maisha yame kabisa yameharibika yame, yame kabisa uh, kwa maana uh, ya kwamba wananchi wakuweza kusaidiwa vipasavyo na, na mamlaka husika australia kidogo kuna nafasi ya watu kuweza kupata hueni kuweza kupatiwa msaada na serikali kwa kipindi chote ambacho hawakuwa makazini lakini hata wale ambao wanafanya biashara tumeshuhudia kulikuwa na misaada mbalimbali mbayo imetolewa ya kiasi kikubwa kabisa ya kuweza kuinua biashara zao na kueza kurudi maali ambapo uh, pengine sio pazuri sana lakini um, angalai walipewa nafasi ya kueza kusimama tnasa uh, kati biashara zaokwa hivo wanayoakumjajwaiwajaji kum, uh, kwa usawa waangalie uh, na, najie kuhusu hizi skendo za siku hivi zilizi karibuni ambapo kila jioni ama kila kukicha tunapata skendo mpya kumhusu uh, skomo pale ambapo kwa upande wa kauli za ubaguzi wa rangi mara alifany tendea wenzake unyama katika zile kura za mchuzo ambapo wanasema kwamba alipata kura nane peke yake wakati mwingine alipata zaidi ya s lakini yule ambayo alipata sndi akaondolewa ule kura nane ndi amekuwa ssa waziri mkuu baada ya miaka karibu 1m unadhani kwamba hizi mbazo zinaendelea kumfuata skomo ambapo pia baadhi ya wanachama wa wab bungeni wanamzungumzia wana vibaa wanamkemea na, na kuweza kusema kwamba ha, hastahili kuwa waziri mkuu hapo unahisi kwamba itaathiri ita kura ambazo nastahili kupata ama itakuwajeaeli ita ku, ita uh, ndipo hapo inakuja maana ya siasa mchezo mchafu Mm. E, mchezo mchafu kwa maana ya kwamba kuna majigambo kuna kufukua siri kuna kufukua vitu vidogo vidogo ambavo unataka kuvihinti kwa sasa hivi kuvi, ku, ku, ili uweze kupoteza, kupoteza tukumbuke kwamba hata alizokuwa amepata hizo ndogo lakini alianzisha alikuwa sio wakati ule na kabisa amba nafasi ambayo sasah atuk ta alizokua mepata kua z doosjadaataafa amk neno kumwangusha yule mwingine hakuweza mm. kuendelezanakisamani kidogo yule ambaye imeripotiwa alis, kwamba alisingiziwa hizo kesi yeye mwenye kwamba kauli ilianzia kwa upande kwa kambi ya skomo Kum, kumchafulia jina kuweza kumondoa katika chamasasa kwa nini leo ameanza kuyarudisha mbona hakuweza A, kutetea wakati wakatitunasema d- d- d- d- d- sasa, d- sasa. D- sasa mchezo mchafu ukishashindwa mm, mm. umeachamtu <laughs> kaendesha nchi mpaka leo mm. e, aweze kuendelea kwa mfano mimi ningesema ni, ni, ni tu kwamba somo kitu kimoja ambacho kilimwangusha ambacho ni kikubwa pia kitakumbuka na nakura wengi wanakumbuka hasa waamiaji E, ambao wako hapa nchini e, e, asaia kutoka ha, mataifa mbalimbali mbali. nafikiri ni alipokuwa waziri wa uhamiaji na ulinzi wa mipaka skomo ndio alikuwa ni mtu wa kushinikiza kuzuia e, tunasema mashuaz auona kwakweli kubwa kwamba kama waziri akazuweza e, kuzuia boti zile na nini e, kikubwa alizuia vifo na ambayo kwa mtu yoyote kuzuia hata kifo kimoja ni swala la kupongeza laki e, e, tnasema wajadili wa siasa wengi na waliweza kukosoa kwa sababu unapozuia boti kuna izi izi vingi vya e, mm. zilipofungwa zikawa watu watoto wanaamishwa kwenda nauru kwenda huko papu, sasa watoto wengi walikosa haki zao kwa sababu walikuwa tayari wako nchini kwa hiyo lile lilikuwa tunasema ni pigo kubwa sana lilimwandama sana kwa sababu unapambana na kuzuia zile boti ziziingie na pale unafunga zile detention unawapeleka watu e, katika nchi nyingine kwa kweli wengi walikuwa wanapambana na wengine familia zao zilikuwa hapa watoto wao wengine walikuwa katika zile e, tunasema vizuizi kwa hiyo hilo lilimwangusha kidogo jinsi ya kuli kulibeba nafkiri angeenda kwa watua na wale waliokuwa hapa wakamaliziwa shughuli zao ingelikuwa vizuri kuliko kuwaondoa hapa na kuwapeleka katika nchi zingine na unaonyesha kabisa ni kama biashara kwa sababu waliweza kuweza kuwaomba papua nygine tufanye hivi tufanye hivi ni kama vile unawauza watu unaingia katika ile tunasema e, tunasema unaingia katika matatizo ya kuonyesha kwamba unaweza ukafanya hili ukaondoa haki ya mtu fulani lakini aliweza kusaidia kesi kwa kesi kuna baadhi ya kesi ambazo zilikuwa ni, ni kubwa sana zilimwandama lakini kwa sababu ya vyombo vya habari mm-hmm. ndo vikaakaweza kufanikiwa lakini lile nafikiri ni moja ya kitu li, lilimwangusha kwa kiasi fulani kwamba zile boti angezuia amezuia vifo lakini hapa nchini kuamisha zile vizuizi wakati watu wako hapa wangeweza kusaidiwa kwa wakati fulani mm-hmm. na kwa, kwa serikali wao wanaangalia jinsi wamesevu pesa ngapi lakini wajuzi wa, wa mambo wanaona kwamba pesa zilizopelekwa kupeleka vizuizi kule nazo zilikuwa ni pesa nyingi kuipa nchi nyingine kuliko yeye angeendelea kukaa hapa hapana kuhudumiapengine tukimalizia kwa haraka unahisi kwamba vile ambapo anavuta mkia kwenye kura za maoni kwamba hali l mbapo ass autane masamhalyksmadaraka amtutaona ma tutashuhudia siasa za ainagani ama kampeni za zaaina gani ni zizileambasema siasa chafu ama itakuwa sasa ni watu sera kwa sera ama hapa ssa ni watu kupakana tope kabisa <gibu> kwa upande wa albanizi nafikiri hii ni nafasi ya yeye kumwangusha skomo na kumwangusha hivyo ni kwamba lazima azidishe kidogo siasa chafu matusi fulani ya kisiasa yale ambayo yanaweza kakufanya yakakuangusha vibaya lakini unaongea na mtu ambaye hayuko madarakani kikubwa skomo atueleze yale yaliyopambana nayo kwa sababu mpaka sasa hatujajua tutaweza kujikimu ku, ku, ku, vipi katika masuala ya uchumi baada ya majanga akitumia hiyo kutuaminisha jinsi tunavyokwenda e, kwa kweli inaweza ikampa kula kwa sababu mapambano ya janga hili nafikiri unakumbuka kwamba duniani kote sisi tumejikuta tumepambana vizuri kuliko wengine lakini kufungwa kwa nchi kwa muda mrefu kuliko nchi zingine nako kulileta mtafaruku e, mta hivyo atufahamishe na atuaminishe kwamba amefanya vile na sasa anafanyaje kurudi katika maisha ya kawaida na kuinua uchumi ambao sasa hivi ndiyo pigo kubwa na ndio kampeni kubwa kwamba tunarudije ili kueza kuishiuarudj likuweza nchi kua katika hali nzuri hivo basi hilo akiwa ameliweka vizuri na namba zake za hesabu akiwa anaweza ktuelezea kila mara katika kampeni zake hiziafk atakwenda vizuri sananakumbukap kwa sababu aliwahi kuwa katika maswala ya welfare aliweza kufanya vizuri katika maswala ya familia sasa wananchi wa kawaida sasa wana hali ya kuwaza tunaishije kifamilia levu ya kifamilia sio tu kuangalia nchi kiuchumi lakini je tunaishije akiweza kutuweka vizuri basi tunakwenda lakini mimi nahisi skomo bado ana nafasi ya kupambana haya hiyo ni sehemu kwanza ya mazungumzo ya uchaguzi ambapo tumemjadili bwana morison ambaye waziri mkuu kwa sasa anatetea wadhifa wake na katika makala yaja tunazungumzia sasa upinzani ambao najaribu kumng'oa madarakani waziri mkuu na ambapo unaweza kuwa na historia kwa kuwa na waziri mkuu kwanza ambaye hana historia wala hana asili ya uingereza katika taifa la australia mengi zaidi kuhusu yale ambayo umesikia teelei tofuti kwa juu swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook