unasikiliza ya ya kiswahili sbs karibuni popote lipona hii ni idhaa ya kiswahili ya sbs sbstuke makala matumeandalia kwa sasa tuelekea moja kwa moja katika studio zetu za nairobi ambako mwandishi wetu jason nyakundi anatusubiri na yalojiri wiki hii kutoka bara la afrika mashariki na kati na katika maeneo mengine ya kanda malori yanayosafirisha chakula cha msaada yalianza kuwasili katika eneo linalodhibitiwa na vikosi vya wasi vya tigray nchini ethiopia tangu wiki iliyopita kulingana na umoja wa mataifa kuwa tangazo la usitishwaji mapigano la hivi majuzi limewezesha usafirishaji wa misaada haijulikani ni misaada kiasi gani inaweza kufuatia au kwa haraka kiasi gani zaidi ya asilimia ts ya watu milioni milionia katika jimbo la kaskazini la tigray wanahitaji msaada wa chakula kulingana na umoja wa mataifa hapo awali afisa wa cheo cha juu wa kundi la tigray front kundi ambalo limekuwa katika vita na serikali kwa muda wa miezi kumi na saba alikaribisha hatua hiyo kama hatua katika mwelekeo sahihi lakini akasema kwamba kunapaswa kuwa na mfumo uliowekwa kuhakikisha upatikanaji usio na vikwazo wa misaada kwa wanaohitaji hadi kuwasili kwa msafara huo wa kwanza wa malori misaada pekee iliyowasilishwa tangu katikati ya disemba ilikuwa kwa njia ya ndege wakati wa wiki ya kwanza ya machi tani mia moja pekee za misaada ya kibinadamu ilisafirishwa kwa njia ya anga hadi mekele mji mkuu wa tigrey kulingana na umoja wa mataifa chini sana kuliko inavyohitajika mkurugenzi katika taasisi inayohusika na utafiti kuhusu mizozo h dr hassan kanenje anasema hali huku tigrey bado ni ya kutia wasiwasi wasi. hali katika jimbo la tigrai si nzuri sana kwa hizi siku za hivi punde kumekuwa na vikunde ambavyo vina za haki za kibinadamu kwa mfano zimeweza kuthibitisha kwamba kumekuwa na mauaji ya jinai katika jimbo la tigre na kumekuwa na madhara maza- maza- maza- mengi sana ambayo yamefanywa kuna ukosefu wa chakula kuna ukosefu wa madawa na bado serikali ni kama ina sita kuweza kuwaruhusu wale ambao wanatoa wana msaada kutembea katika zile pande zote ama pembe zote katika hilo jimbo la tigre na sasa bado kuna hali ambayo si nzuri sana kwa kweli na pia huu msaada haujakuja kwa wingi kuweza kusuluhisha ku, ku, ku, yale mahitaji ambayo wanayo kwa sababu janga la njaa kuumia hali ya kukuwa na wakimbizi wa ndani mwa nchi imekuwa ni kubwa mno na sahizi msaada umekuwa mchache aa, kwa sababu zingine ee za kimataifa wamfano kama vita ambazo zinaendelea huko ulayani rais wa kenya uhuru kenyatta na mwenzake wadrc feli chisekedi ijumaa katika ikulu la nairobi walitia saini mkataba wa dr congo kujiunga na jumuiya ya afrika mashariki kutiwa saini kwa mkataba huo kunafuatia hatua ya dr congo kuingia katika jumuiya ya afrika mashariki kama mwanachama wa saba wakati wa mkutano wa viongozi wa jumuiya ya afrika mashariki wa kumintisa liofanyika kwa njia ya mtandao mnamo mwaka uliopita ukiongozwa na rais mai9 congo katika jumuiya hiyo rais kenyatta alisema hatua ya kuwa mwanachama mpya itafungua nafasi ya kupanua biashara na ushirikiano kiongozi huyo aliongeza kusema kwamba kujiunga kwa congo kuwa mwanachama wa jumuiya ya afrika mashariki pia kutaimarisha uwezo wa kiuchumi na ushindani wa jumuiya ya afrika mashariki barani na vilevile kimataifa rais kenyatta ambaye pia ni mwenyekiti wa jumuiya ya afrika mashariki alidokeza kuwa kutia saini na kujiunga na jumuiya ya afrika mashariki drc kujiunganisha mara moja na miongoni masharti ya sera za ukanda wa afrika mashariki alisema kutokana na hatua hiyo vikwazo vyote vya kibiashara na vizuizi katika usafirishaji wa mtaji bidhaa huduma na watu vimeondolewa mara moja na kuongeza kwamba baada ya muda usio mrefu kutakuwepo na ongezeko kubwa la biashara miongoni mwa mataifa ya afrika mashariki kutokana na hilo rais kenyatta alitoa himizo kwa kwadrcongo kuhitimisha mchakato uliosalia kuambatana na katiba yake ili kuwasilisha hati za uidhinishaji ndani ya kipindi cha miezi sita kama inavyohitajika na katika siasa rais uhuru kenyatta ameonekana kusalia mpweke katika eneo la mlima kenya baada ya walikuwa washirika wake wakuu wa karibu kuhamia mrengo wa naibu raiswilliam ruto uchaguzi mkuu wa ukikaribia hatua ya rais kumuunga mkono kinara wa odm raila odinga inaonekana odingainaonekanakuwasukuma wengi wa waliokuwa ndani wake katika chama tawala cha kumhepa na na kujiunga na UDA cha ruto wa bunge la kitaifa justin muturi ndiye mshirika wa hiv punde zaidi rais kenyatta na na kujiunga na Dr. ruto bwana muturi ambaye aliidhinishwa na chama cha chadauuwa mgombea wake wa rais amekuwa karibu na rais tangu 12. bwana muturi alisema alijiunga na kenya kwanza baada ya kushauriana kwa upana wanasiasa wengine kutoka mlima kenya ambao walikuwa washirika wa rais kenyatta lakini wamemtema na kuingia kuingiauda ni gavana waiguru wa wa wa wa wa muthoni njuki wa tharakanithi Martin gombora embu na na mutahi Kahiga, wa nyeri maseneta, mwangi irungu kang'ata wa murang'a kimani wa matangi wa Kambu, na njeru ndwiga wa embu pia wapo kwenye mrengo wa ruto na wanafunzi 3 na watu wanaosomea masuala ya dhehebu la kanisa katoliki waliotekwa na watu wenye silaha kusini magharibi mwa kamerun wameachiwa huru baraza la maskofu wa kanisa katoliki nchini humo limethibitisha kuachiwa kwa, kwa wanafunzi ao waliotekwa na watu hao wenye silaha siku ya lamisi na kuwapeleka msituni karibu na mji wa mamfe msemaji wa baraza hilo Humphrey tata afrtatab alisema wanafunzi ao waliachiwa bila kutolewa kikombozi na hakuwa aliyejeruhiwa mpaka sasa ijafahamika ninani aliwateka wanafunz ao katika eneo hilo ambalo lina waasi amba boys wanaopigania uhuru wa eneo linalozungumza lugha ya kiingereza na kuunda nchi yao watakayoiita jamhuri ya amazonia mwandishi wetu jesnyakundi na taarifa hizo kutoka mjini nairobi ambako ana toarifu aliojiri wiki hii katika kanda la afrika mashariki na kati na katika sehemu zingine za bara la afrika yote haya unawezokapata kwenye tovuti yetu online ambao ni sbscau mkwa swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook