unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsc au mkwaju swahili karibuni tena katika makala idha ya kiswahili ya sbs ukona migode bigarano tukolete makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anwani ambayo ni, ni sbsco au mkoajuu swahili tukona menge matumwandalia yote ambayo wazikapata pia kwenye ukurasa wetu wa facebook facebookcom mkwajuu sbswahili na kama ungependa kuwasiliaa nasi kwa barawa pepe anwani ni swahili nmalandalizunguzi salazima la bajeti ya taifa ambayo inatarajiwa kutangazwa siku ya jumanne mida ya sa2 mashariki ya masharikiy kukiwa na mengi ambayo ambayoinatarajiwa kwenye bajeti hiyo ikiwa pia ni bajeti ambayo inatarajiwa kuwa ni ya mwisho kabla ya uchaguzi mkuu utakaotangazwa huenda ikawa ni mwezi wa mei ama mwisho wa mwezi wa nne lakini kwa kadri ya utabiri wa wanasiasa pamoja na wachambuzi wa maswala ya kisiasa ni kwamba huenda uchaguzi huo ukatangazwa kuwa mwezi o mei ambapo serikali kwa sasa inaendelea kufanya juu chini kuweza kujiuza wakati inaendelea kutereza katika kura za maoni miongoni mwa wapiga kura lakini kwa sasa tuazungumzia swalazima la bajeti ambao huenda kawa ni mjadala mkubwa zaidi utakaotofautisha serikali ya shirikisho na upinzani katika swala so zima la kampeni ya chama kipi kinastahili kuongoza taifa wakati huu wa janga wakati huu wa mfumuko wa bei pamoja wakati huu shinikizo kwa mifuko ya watu binafsi ni chama kipi ambacho unahisi kitaweza kuwa ako, na sera bora kwako na kwa kwa jamii yako ni mfuko wako utahisi wakom bokazakusaidia wakati wa sasa na katika siku za hivi karibuni makala mamaandalea kwa sasa ni maalum tena ni muhimu sana kwako kwa hiyo kwahiotegasikio itabla rafiki na ukiweza pia changia makala hana wenzako ili nao pia uweze kufaidika kwa taarifa ambazo unaenda kuchangia katika siku chache bajeti ya taifa itatolewa kabla ya uchaguzi mkuu na serikali ya shirikisho ina nia ya kujitetea ili isalie madarakani hata hivyo chama cha leba kinasisitiza kuwa gharama zinaendelea kuongezeka na sera hazifanyi kazi licha uchumi unaochochewa na faida za ajira pamoja na bei za juu za bidhaa zinasaidia zina kuboresha msingi kupanda kwa mfumuko wa bei na sitofahamu kimataifa zinazozua changamoto wakati gharama za maisha zinaendelea kuongezeka kufanya bajeti kwa vitu muhimu kunaendelea kuwa vigumu wateja wanaendelea kuhisi maumivu mfukoni kuanzia katika soko la vyakula hadi kwenye vituo vya kuuza petroli ni changamoto ambazo wakaaji kama edward mapiva wa mji wa qunbn ambao huko kusini mashariki ya jimbo la new south Wales, wanafahamu vizuri alipozungumzia hoja hii bwana mapiva alisema kwamba really itakuwa vigumu sana kwa watu wengi huku and and serikali inastahili chunguza malipona ijaribu iwape hela nyingi zaidi ninavyoona ni kwamba matajiri wanaendelea kutajirika na maskini wanaendelea kuwa maskini zaidi ni sasnipenshn ambaye naye anaendelea kukaza bajeti yake kila kukicha bisali na maelezo zaidi kuhusu hali inayomkabili kuemea sokoni na ni dola ham zaidi kuliko kawaida ambayo si nzuri ukiwa pensh sijui unachoweza fanya kuhusu hali hiyo itabidi tu tuvumilie bisali alisema ni hisia za umma ambazo mweka hazina wa taifa eor freenburg atajaribu kutuliza usiku wa jumanne ni mwaka wake wa nne akisawazisha bajeti lichaya shinikizo la janga kwa uchumi alipozungumzia hoja hiyo mwaka hazina alisema kwamba kile ambacho tumeona katika bajeti ni kuboreka kwa pato kwa sababu ya uchumi imara hili ni gawio la uchumi imara alisisitiza mweka hazinaabr wakati huo watabiri umuhimu wa masuala ya uchumi kama Delaware access economics wanakadiria kupitia hatua za sasa na kisi itapungua kwa dola bilioni 69 hiyo ni dola bilioni 30 bora zaidi kuliko tangazo la bajeti dogo ya kabla ya krismasi aliyotangaza mweka hazina na ni chini ya kilele cha machungu ya uviko 19 mapema mwaka jana ila mchumi chris richardson kutoka deloir amesema kwamba licha ya taarifa hiyo nzuri bajeti bado inakabiliwa na changamoto kubwa huyu hapa na maelezo zaidi bajeti you know, ni makubaliano we ya hiari ya jamii tunawatoza wafanyakazi koditunatoza kodi, Tuna kodi uh, biashara uh, right tunaitumia kwa vijana uh, right wazee wagonjwa uh, maskini na jeshi la ulinzi ni muhimu sana kupata hilo sawa ila kufanya iwe sawa ni vigumu sana wakati wa uviko alisistiza mchumi chris richardson mfumuko wa bei mwaka jana ulikuwa ni asilimia 35 ambayo inawezaonekana kuwa si nyingi sana ila mapato yameongezeka kwa asilimia 23 daktari kassandra goldi ni mkurugenzi mtendaji wa baraza la huduma ya jamii ya australia amesema watu wanahisi madhara ya hali hiyo na no that for on low income, hakuna shaka kwa watu wenye mapato madogo gharama ya maisha ina really inakera sana ni wazi sana kuwa hatuweziacha hali hii iendelee au tutaona watu wengi zaidi ambao hawataweza mudu gharama ya chakula na vitu muhimu vya maisha na watu wanasukumwa kutokuwa na makazi hata hivyo mwekahazina ameahidi kutakuwa afweni katika bajeti kutakuwa malipo ya mara moja kwa watu wenye pato la chini na kati ongezeko kwa bei ya petroli tangu vikosi vya urusi vivamie ukraine ni wasiwasi nyingine ambayo inalazimisha serikali izingatie hatua za moja kwa moja kukabiliana na hali hiyo alan jones ni fundi wa umeme yeye ni mmoja wa watu wanaohisi maumivu ya kiuchumi alipozungumzia swala hili alisema kwamba So is... huwa anasafiri kwenda kazini kwa hiyo matumizi yangu yanaathirika kila kitu kimeongezeka na malipo yangu hayajaongezeka hata kama ni kidogo tu itasaidia kila mtu au sio aliuliza bwana jones kati ya hayo yote serikali bado inajaribu pia kustawisha takriban dola tilioni mo za deni majaribu ya kuzindua matumizi makubwa kabla ya uchaguzi mkuu wakati serikali iko nyuma katika kura za maoni yamepokewa kwa onyo kutoka wachumi kama chris richardson ambao wameeleza serikali itende kwa uajibikajisoa far... Uh, the don't it'll be that big this time. kwa sasa taarifa zilizovuja um, hazionyeshi kama itakuwa kubwa sana uh, wakati huu ila una uwezekano utaona vitu vingi vinavyolenga siasa hususan katika maeneo yenye mashaka matumizi kwa ulinzi na jamii kama katika afya huduma za wazee na walemavu zote zinaongezea gharama gabriela de sausa kutoka kamati ya maendeleo ya uchumi wa australia kabisa changamoto kuu ya bajeti itakuwa kusawazisha vipaumbele vya muda mfupi na muda mrefu huyu hapa na maelezo zaidi watu wanataka hisi in shinikizo ikiregezwa um, kwa gharama zao za maisha ilaa muda mrefu tunahitaji uchumi we wenye ubunifu wenye tija um, na tunahitaji mjadala halisi kuhusu mageuzi ya sera wakati kitabu cha serikali kitakapokuwa wazi itakua jukumu la chama cha leba kujibu na utakuwa ni mjadala wa kiuchumi utakaodumu hadi wakati wa uchaguzi mkuu wa mei tutumai kwamba taarifa hii imekupa uelewa kuhusu inayoendelea katika zima la bajeti na mijadala ambayo ingine endelea inayohusu zima la bajeti hapa australia na mengi zaidi kuhusianna yale ambayo umesikia bila shaka unaweza ukapata taarifa hii kwenye tovuti yetu sbsu mkwajusaii kwamba takuletea makala maalum kuhusiana na yale ambayo anaandaliwa kwenye bajeti ya taifa siku ya jumann na jumatano vileviletaaatarifa zaidi unaezopata kwenye tovuti yetu sbsu mkwaju swahili makala laandaliwa na, na waandishi wetu tom stine nagd migerano hii i idha kiswahili ya SBS penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook