unasikiliza ida ya kiswahili ya unasikiliza idhaa a kiswahili ya sbs inaiapa ikiwa ni taarifa kamili ya habari ikisomo na miigodee migeranu waziri mkuu st amesema uwekezaji wa dola milioni 60 katika utalii ambao umetengwa katika bajeti ya shirikisho utasaidia kurejesha ajira katika eneo la kaskazini queensland mfuko huwa uwekezaji unajumuisha dolamilioni45 katika muda wa miaka mbili kwa shirika la tourism australia ili liweze lenga maeneo ya kanda yanayoathiriwa na uhaba wa watalii wa kimataifa uwekezaji wa ziada wa dolmilion15 utatolewa hususan kwa shirika la utalii la lanq kwa shughuli za kuwavutia wageni watembelee eneo la great Barrier reef akizungumza kutoka en mapema hii leo jumanne bwana marison alisema muda umewadia kwa watalii wenye, visa za, north, uh, kwa watali wenye za kufanya kazi kurejea katika eneo hilo hiloanasema kwa watalii wenye viza za kufanya kazi ambao wako australia muda umefika kurejea katika maeneo ya kaskazini kwa sababu kutakuwa watalii wengi ambao watakuwa wanakuja na biashara za hapa zitakuhitaji ufanye kazi huku pia nataka kuhamasisha mje huku kaskazini kutakuwa fursa nyingi na sema hivyo pia kwa waustralia wengine wakati whuo mwekahazina wa chama cha leba jim charmes amesema tangazo za bajeti ya serikali shirikisho mwatisha yake kimsingi ni uchaguzi bwana charmes ameongezea kuwa bajeti hiyo inastahili kuwa bajeti inayolenga siku za usoni si tu uchaguzi anasema kama bajeti hii in world, ilikuwa inajali maslahi ya maisha there, ya australia a kawaida mtiani wa bajeti hii ni je inapunguza shinikizo kwa gharama ya maisha kwa wajibikishaji na je inalenga tena jamii zilizokabiliwa na mafuriko na zile zilizoathiriwa na majanga ya asili je inaanza kukabiliana na oporaji na matumizi mabaya yanayoelezea bajeti hii na kuirejesha tena katika hali ya uajibikishaji na je inafanya uchumi wetu kuwa na hali ya ustahimilivu na bajeti zetu za familia kustahimili naje inainua kiwango cha kasi kwa uchumi wa australia mwanachama zapo akiwa na maswali mengi majibu ya majibyakwa machache na kiongozi mpya wa jimbo la kusini australia peter maanascs ametangaza mageuzi kwa usimamizi wa uviko katika jimbo hilo ameongezea kuwa baraza lake la mawaziri litachukua nafasi ya kamati ya uviko 19 ambayo ilikuwa ikihudumu kwa hilo to to policy and in in covid management in the state swala my leadership anasema kutokwa mageuzi kwa sera na michakato kwa usimamizi wa uviko katika jimbo la kusini australia chini ya uongozi wangu naweza atangaza leo kuwa kamati ya tayari ya uviko inawekwa kando na nafasi yake itachukuliwa na kamati ndogo ya baraza la mawaziri kamati hiyo ndogo ni baraza la usimamizi wa dharura alisema bwana malanascus amesema pia kuwa anataka baraza la mawaziri liwe na nafasi muhimu katika usimamizi wa uviko ambao utakuwa sambamba na sera ya taifa ametangaza pia kuwa mbunge wa kona waa riit atakuwa waziri wa afya na ustawi wa jimbo la kusini australia tukiangazia taarifa zingine ambazo tumeandalia ni pamoja na kwamba rais wa ukraine ukranvodimir zelenski amewatolea wito raia wa nchi hiyo kuendelea na mapambano dhidi ya wanajeshi wa urusi katikati ya ongezeko la mashambulizi dhidi ya raia akizungumza video, kwa njia ya video bwana zelenski amesema kwamba wameona na wametumwa wakifyatua risasi kwa watu walio uhuru na kuwataja wanajeshi wa urusi kama watumwa wa propaganda rais huyo wa ukrain ameongeza kuwa vita hivyo vinaogeuza raia wa kawaida wa ukran kwa mashujaa na kwamba ushujaa huo pia umeshangaza maadui wanajeshi wa urusi jana jumatatu walitumia mabomu na kufyatua risasi hewani ili kuzima maandamano katika mji wa kusini mwa herson aawaandamanaji hao wanapinga hatua ya kuchukuliwa kwa nguvu mji huo wa kusini mwa ukran baada ya uvamizi wa mwezi uliopita waziri wa mambo ya nje wa ukran dmitr koleba alichapisha video kwenye mtandao wa twitter akimwonyesha mwanaume aliyebeba bendera ya ukraine aliyejeruhiwa kwa risasi kwenye video hiyo milio ya risasi inasikika na kuonyesha watu waliobeba bendera wakimbia ili kumsaidia mwanaume huyo aliyekuwa akivuja damu tukilekea barani afrika ambako vikosi vya usalama vya sudan vilimpiga risasi na kumua kijana mmoja siku ya jumatatu wakati wa msako mkali dhidi ya mapinduzi ya kijeshi ya mwaka jana madaktari walisema sudan imekumbwa na machafuko makubwa tangu mapinduzi ya kijeshi ya oktoba yaliyoongozwa na mkuu wa jeshi abdul fatah al burhan ambayo yamesababisha maandamano ya mara kwa mara babikar al-rashid mwenye umri wa miaka 17b aliuawa huko omduruman baada ya kupigwa risasi ya moja kwa moja kifuani mamlaka ya mapinduzi ilisema taarifa ya kamati kuu ya madaktari wa sudan kifo chake kinafikisha idadi ya watu 89 waliowawa katika harakati za kupinga mapinduzi kamati hiyo iliongezea mapinduzi ya kijeshi ya oktoba 25 yalivuruga makubaliano dhaifu ya kushirikiana madaktari kati ya yaamahi kushirikiana madaraka kati ya jeshi na raia yaliyojadiliwa baada ya kuondolewa kwa kiongozi wa muda mrefu nchini humo sud- sud- sudan omar l bashir hapo mwaka219 maandamano ya jumatatu yalifanyika haswa katika mji mkuu wa khartum na miji jirani ya omdurman na kaskazini mwa khartum vikosi vya usalama vilifyatua gesi ya kutoa machozi ili kuzima maandamano hayo kwa mujibu wa walioshuhudia mandamanojumatatu yalikuja huku marekani ikisema kwamba imeweka vikwazo kwa central reserve police ama crp nchini sudan kutokana na matumizi yake ya nguvu kia kupita kiasi dhidi ya wanamanaji wanaounga mkono wa demokrasia kulingana na waziri wa fedha bbran nelson tukielekea nchini kenya ambako serikali ya taifa hilo imesema kuwa inatarajia uchumi wake kuimarika kwa asilimia st mwaka huu baada ya kuna wiri kua asilimia 99 katika robo ya tatu ya mwaka wa kifedha a 221 pamoja na kuongezeka kwa mapokeo ya fedha kutoka raia wake wanaoishi uhaibuni serikali hiyo ya rais kenyatta baada ya kushuhudia ukuaji wa uchumi wake kupungua kwa asilimia mwakawa kutokana na athari ya maambukizi ya virusi vya korona pamoja na kiwango cha mfumo kwa bei za bidhaa kupanda hadi asilimia 54 mwaka huo kutokana na maambukizi ya virusi vya korona imesema kuwa kuongezeka kwa mapokeo ya fedha kutoka kwa raia wake wanaoishi ghaibuni kumesababisha uchumi wake kuimarika kwa asilimia st mwaka huu haya yalibainika jumatatu wakati wa mkutano wa mashauriano kati ya kamati ya kitaifa ya utekelezaji na maendeleo ya serikali kupitia mawaziri mbalimbali mbali na washirika wa, wa maendeleo mabalozi wa nchi za kigeni na wawekezaji nchini kenya uchumi wa kenya uliongezeka kwa asilimu ya t5no 219 na220 serikali inaelezea kuwa viashirio vikuu vya uchumi kuimarika kwa haraka kunatokana na maboresho ya ajabu yanayoshuhudiwa katika sekta ya huduma ya viwanda endele kuskadha kiswahili yaukiwa na migo migeranuundmkalamo kwa sasa tuelekea moja kwa moja katika suala so zima la michezo tukitazama kile ambacho kwa sasa hususan katika taarifa za michezo kwa upande wa maandalizi ya michezo ambayo itakuwa ni ya kufuzu kwa kombe la dunia kuli nchini aar baadaye mwaka huu ambapo timu ya taifa ya mpira wa miguu ikihusika katika mechi dhidi ya japan ambayo itakuwa ni mechi ambapo australia lazima ishinde sare wala kufungwa itakuwa ni sawia na kifo ama matumaini ya timu hiyo kufikia kifo chake na kwa sasa washambuliaji muhimu kama tomc watakosa mechi ya yahamis ambayo itakuwa ni dhidi ya japan pamoja na mechi itakayofuata ya wiki ijayo dhidi ya saudi arabia kwa sababu ya jeraha hata hivyo mlinzi naye pia atakosa mechi hizo zote mbili baada ya kupatwa na uviko katika vipimo vilivyofanywa pokuwa kambini na mchezaji mwingine alex wilkinson, wilkinson ambaye amecheza mara kumiast kwa australia kwa sasa anaingia katika kikosi hicho katika nafasi amasafu ya ulinzi kuweza kuchukua nafasi ya y ambaye amepata uvikot na kumaanisha kwamba sasa alex wilkison hatotumikianfc baada la yake atajibu wito wa taifa ryan mcgawan kwa sasa naye pia ambaye anacheza mchezo kulipwa kule kuleait ataelekea moja kwa moja hadi saudia baada ya kupata nafasi ya kuweza kuitwa katika kikosi hicho kwa kuongezea nguvu usafu ya ulinzi ya timu ya taifa ya australia na kutokua na mingine mengi zaidi ambayo tunaweza kuoletea katika taarifa za michezo lakini kwa sasa tutazame hali ilivyo katika masoko angazi alivo katika ubadilishaji wa hela kwa sasa dola moja ya marekani ni sawa na dolamojana seti35 za australia dola moja ai wa na shilingi 7217 elf za tanzania na dola moja ya isawa na shilingi 84 na seni za kenya wakati dola moja ya na shilingi 2a649 za uganda dola moja ya dolamoja yasia na faranga 758 na za rwanda na dola moja ya australiai sawa na faranga 14486 na senti 85 za kongo wakati dola moja ya austlisawa na faranga 1519 za burundi hapo basi kama una nia ya kutuma hela nyumbani umejua viwango vikoje kwa sasa lakini tembelea mtandao unaotumia kuweza kujua kwa uhakika zaidi maana vinabadilika sekunde baada ya nyingine lakini katika utabiri wa hali hewa mjini alade kwa sasa nyuzi joto kwa sasa ni 222 22. wakati mjini brisban ni 26 cambrakiwa ni 271 da 285 168 pt na 269 bu i 18 n 6 na mjini sn kwa sasa joto 247 kufikia pone mwsho wtata bada maatumaandalia bakia na nasi kwa makala mingine mana kujia moda usio mrefu lakini pia tembele ya tofuti yetu ssau mkwaju swahili kwa makala hayana mingine mengi zaidi tuliowaandalia unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs karibuni tena katika makala idhaa kiswahili ya ss ikiwa na migodi migerano ulta makala kutoka studio zetu za ss na mtandaoni mbao ni mkoauu swahilna kam patamakalapia kwenye Facebook, uasakoajuswahl kwa sasa tuaki moja kwa moja hadijijnairobi ambao mwandishiwetunyensbjwilopitapamojamegiemengi zaidimapya uhusiano mbaya kati ya majirani ruanda na uganda ambao umekuwa ukiendelea kwa miaka michache iliyopita unaonekana kuanza kuboreka hii ni baada ya mwana wa rais wa uganda ueri mseveni lutni jenerali mi kainrugaba kuwasili mji mkuu wa rwanda siku ya jumatatu haya alijiri wiki saba baada ya jenerali kainerugaba kukutana na rais paul kagame mjini kigali katika ziara ya kurejesha uhusiano baina ya nchi hizo mbili ziara ya luti jenerali kainerugaba wakati huo ilifuatiwa na tangazo la rwanda kwamba mpaka kati ya uganda na rwanda Ulufungwa tangu mwaka mwaka ungefunguliwa tena na mwaka huu uhusiano kati ya rwanda na uganda ulidorora mwaka 2007, wakati kiga liliposhutumu jirani yake kwa kuhifadhi makundi yanayoichukia na kuwatesa wanyarwanda wasio na wanya hatia katika ardhi yake john mwandishi wa habari nchini uganda tatizo kati ya uganda na rwanda lilosababisha mpaka huo kufungwa kwa kipindi hicho ilianza karibu miaka minne iliyopita kutokana na lawama hizi mbili zilikuwa mbli zote kwamba zinashabikia kila moa nalamu nchi nyingine kwamba inashabikia vikundi vya kigaidi katika yake na jambo kubwa zaidi ni lile la kusema kwamba ujesusi um, rwanda inatuma majesusi nchini uganda uh, ili kuweza kufanya vitenda ambavyo vinaipinga serikali ya rais mseveni na hapo hatua ikatokea kwamba serikali ya uganda ikawakamata wanyarwanda kadhaa na kuazuia hivyo rwanda ikatuhumu kwa kuwateka nyara wanyarwanda na ndipo ulianzia Huko rwanda naye serikali ya kigali ikisema kwamba rais museveni anaunga mkono wasi dhidi ya serikali ya kagame hapo mpaka ulipofikia kilele na mpaka ukafungwa kabisa hakuna mtu aliyeweza kuingia na pia yapo agamekanziaaakufungwa kwa mpaka kulikuepo visa vya kuawa wa watu kadha kwa kupigwa risasi maeneo ya mpakani risasimaeneo yampakani waliokuawakijaribuku bila shaka kufungwa kwa mpaka wa rwanda na uganda kuliathiri sana sekta ya biashara wafanyabiashara wengi walipoteza mauzo yao bidhaa zao zilzokuwa zikiuzwa nchini rwanda zilikuwa ni nyingi sana ambazo kwa kipindi hicho chote cha miaka mitatu hawakuwa na, na, na fursa ya kwenda kusafirisha bidhaa zao wakauza katika nci hiyo tukiingia katika siasa za kenya kiongozi wa waipa kalonzo msioka ijumaa jioni alitembelewa na rais uhuru kenyatta nyumbani kwake karen mjini nairobi kwenye ujumba aliyoweka katika kaunti yake ya twitte jumaa mosi bwanamsioka alielezea fahari ya kutembelewa na rais kenyatta rais kenyata alimtembelea kalonzo wiki moja baada ya kikogo huyo wa siasa za ukambani kuweka kando mipango yake ya kuwania urais mwaka huu badala yake kutangaza kuwa atamunga mkono bwana udinga chini ya mwavuli wa vuguvugu la la umoja bwana wa alisema alifikia uamuzi huo baada ya kushauriana na viongozi wa chama chake na wafuasi wake hata hivyo baada ya kutoa tangazo hilo machi kumi na mbili na j moja siku ya bwana bwanamsioka alisema kwamba haamini kuwa bwana bwanaodinga atatimiza yale yaliyoko kwenye makubaliano ambayo alitia saini k nairobi wakati mmoja alidai kuwa katibu mkuu wa waaipshakila mohamed hakufahamu yale ambayo yalikuwa katika mkataba aliyoutia saini pamoja na makatibu wa vyama vingine tanzu katika muungano wa azimio la umoja lakini kwenye mahojiano na runinga ya sitizeni jumaa usiku bwana bwanamsioka tena alibadili kauli na kusema kwamba yenabii shakila walifahmu fika maswala yote yaliyokuwa ndani ya mkataba huo wadadisi wanasema kwamba ni kutokana na hatua yake ya kutoa kauli za kukanganya imani yake kwa azimio la umoja ambapo rais kenyatta aliamua kumtembelea kwa mazungumzo zaidi na katika upande mwingine naibu rais william ruto anakabiliwa na kibarua kigumu cha kuteua mwaniaji mwenza kuimarisha uhusiano na vyama vidogo na kukwepa visiki anavyokwekewa na, na serikali huku akianza rasmi safari ya kuelekea ikulu d ruto juzi aliidhinishwa na chama chake cha united democratic dctcaianuda kuwa mwaniaji wa urais katika uchaguzi mkuu wa agosti9 katika mkutano wa wakuu wa wajumbe uliofanyika uwanjani kasarani nairobi chama hicho kilimpa ruto mamlaka ya kushauriana na vyama vingine na kutia saini mkataba wa maelewano na vyama vitakavyojiunga na muungano wa kenya kwanza wadadisi wa masuale ya kishasa wanasema kuidhinishwa kwa d ruto ni mwanzo wa changamoto tele ambazo atahitaji kuzitafutia jawabu bila kupasua muungano wa kenya kwanza viongozi wa vyama ambavyo vinaegemea kenya kwanza wamekataa kuvunja vyama vyao na kujiunga na uda vyama hivyo vimeshikilia vitaunga mkono d ruto katika kinyang'anyiro cha urais lakini vitasimamisha wawaniaji wa ugavana useneta ubunge uwakilishi wa wanawake na udiwani lakini d ruto amesitiza kwamba chama cha chaud itisimamisha uaaniaji wa vitu vyote katika maeneo yote nchini na takribani watu 2 sh 3 walifariki dunia na wengine 38 kujeruhiwa nchini tanzania baada ya ajali ya barabarani kuhusisha basi la abiria na lori katika mkoa wa morogoro siku ya ijumaa ajali hiyo ilitokea eneo la malela kibaoni wilayani mvomero huku mkoani morogoro baada ya lori lililokuwa likitokea dares salaam kwenda diar congo kugongana uso kwa uso na basi la kampuni ya y kamanda wa polisi katika mkoani morogoro vjunatus muslim aliyesema lori hilo liliacha njia wakati lilijaribu kumpita mwendesha pikipiki piki. wakati lilipogongana na basi hilo la abiria lililokuwa linakwenda mjini dares salamu likitokea mbeya rais wa tanzania samia suluh hasan jana y jumamose alituma salamu za rambirambi kwa familia zilizopoteza jamaa zao katika ajali hiyo na kutoa wito kwa watumiaji wa barabarani kuheshimu sheria za barabarani ajali kama hizi zimekuwa zikitokea nchini tanzania sababu kubwa ikielezwa ni kwa madereva kutoheshimu sheria za barabarani mwandishi wetu jason na taarifa hizo kutoka jijini utka jijiinrobkitarifu liojiri huko barani afrika baraniafrika hususaafrika mashariki ambako Nchini kenya chiaun mengi ambayo yanaendelea kwa sasa mayo nadeleaka siasa ama kampeni za uchaguzi mkuu na mungine, mungine na mwingine guji amejirusha uwanjani yule aliyekuwa ndani kabisa wa bwana raila odinga tunazungumza kuhusu jimi anjigi jijigi kwa sasa amepewa idhini na chama cha safina kuwa kinara wake katika kongamano la wajumbe walilofanyika hapo juzi katika ukumbi kule mjini nairobi ambapo amepewa idhini hiyo na kusema kwamba yee sasa ndieatakuwa kinara wa safina wa chama cha safina na ndiye atakayekuwa mwania wa urais wa chama cha safina katika kongamano hilo alilopewa idhini hiyo na miongoni mwa wageni walikwa alikuwemo naibu wa rais wa kenya dktri william samoerapruto pamoja na, wa, na chama wengine wengi wa uda na pamoja vyama vingine vilivyoalikwa na kwa upande wake bwana wanjii asema kwamba muda amefika kuwafagia wote ambao wamekuwa katika ulingo wa kisiasa katika mre mrefu lakini mabadiliko machache ya ya nafanya, kwa yu, ye, sasa, ndiye huo Je, kuwa i mbzoafanya onekani ka fag huouezkuondoa njianikeetw le mrengomaaueza kufanywa ili kuweza kujulikana ni nane atakuwa mwonia pao itakuwa ni ruto dhidi ya odinga ama pia wanjigi atakuwa kando kando katika sehemu ya tatu pale ama farasi wa tatu kama wanavyosema nchini kenya yote hayo ataweza kujua katika siku chache zijazo hii ni idhaa ya kiswahili ya sbs mm-hmm namuendelea kuisikia idhaa ya kiswahili ya sbs ikiwa na migodi miganano katika studio za sbs tukiendelea makala maumwandalia ambayo zakapata yote kwenye tovuti yetu ssu mkoaju swahili pamoja na kupata ratiba ya makala tunapeperusha pamoja na makala mengine mengi zaidi ambayo amehifadhiwa pale kwa ajili ya matumizi yako pamoja na wengine ambao unaoshirikanao kumbuka pia kwamba wazapata makala haya kwenye ukurasafaebooaekco mkoaju sbs swahili naosa pia kwamba unaweza ukatuandikia kwa, kwa baruwa pepe swahiliu iwapo nalota liakutujuza kama unapendekeza makala ama hata kama una maoni yeyote kuhusu yale mbayoumeski unaarbshueza kuchangia maoni yako muda na wakati wowote unaokufaa ama kwa raha zako lakini kwa sauzungumzia swalazima la afya hususan afya ya moyo kila mtu anao na kila mtu ana wajibu wa kuweza kujikinga dhidi ya magonjwa ya moyo na ni kwa maslahi yako kujua cha kufanya namna ya kuweza kujikinga maradhi ya moyo ugonjwa wa moyo ni sababu kubwa ya kifo nchini nchiniusta kwa st usta mmoja hufa kila dakika kmi nambili kwa sababu ya ugonjwa wa moyo inapokuja kwa swala la mshtuko wa moyo mut mmoja hufa karibu kila saa moja je unajua jinsi ya kutambua dalili za mshtuko wa moyo na chakufanya inapotokea haraka unavyotambua dalili za mshtuko wa moyo na kutafuta matibabu ndivyo utakuwa na fursa zaidi ya uponaji kamili kwa mjibu wa australia wide aid ugonjwa wa moyo umekuwa sababu kubwa ya vifo vyote kwa zaidi ya nusu ya karne hapa nchini australia deta kutoka ofisi ya takwimu ya australia inayojulikana kwa ufupi kama abs imebaini kuwa takriban no watu 3 walikufa kwa sababu ya ugonjwa wa moyo nchini australia katika mwaka wa 221 tumeuliza daktari wa moyo Gary jennings kutoka shirika la heart foundation kinachoendelea haswa mtu anapopata mshtuku wa moyo alisema kwamba hahappens iit um, when theres narowin ane of one of theminr thatply thet heget enodi amba kinachotokea ni wakati kuna kupungua can't. na kuziba kwa mishipa inayotoa huduma kwa misuli ya moyo na misuli ya moyo haipati hewa safi ya kutosha pamoja na virutubisho vingine kwa hiyo haiwezi pona chini ya mazingira hayo wakati ishara za onyo zinazotofautiana mtu kwa mtu mwingine kuna ishara kadhaa za kawaida za mshtuko wa moyo daktari wa moyo rob perel kutoka queensland cardiovascular group amesema unastahili kuwa makini kuhusu maumivu ya kifua kwa sababu asbanasema be... ya kwanza ni maumivu maumivu ya kifua na maumivu ya kifua na maumivu mabaya na haya ishi kawaida yatakuwa katika upande wa kushoto wa kifua ila inaweza kuwa katika pia sehemu nyingine maumivu hayo utayahisi kuanzia sehemu ya kushoto ya mdomo hadi katika mkono wa kushoto hiyi ni moja ya aina ya maumivu ya kifua kuna aina nyingine inayoitwa nna ambapo mtu anapata maumivu sugu na pia yanasababishwa na ugonjwa wa mishipa ya moyo ila sio mshtuko wa moyo haya yanaweza kuwa maumivu mabaya unapotembea kisha yanapotea unapopumzika na ni katika sehemu moja dalili zingine zinajumuisha kuwa na hisia ya kunyongwa kooni kuhisi ni kama mikono yako ni mizito kupungukiwa kwa pumzi kuhisi kwamba una kichefuchefu kuwa na joto la baridi pamoja na kuhisi kizunguzungu daima piga simu kwa namba hii mara moja kama unahisi wewe au mtu mwingine huenda anakumbwa kwa mshtuko wa moyo hilo linapotokea rob perel amesema kwamba kuna vitu kadhaa unaweza fanya kupata msaadahioeo anasema kitu cha pekee ambacho unaweza fanya haswa ni kufika hospitalini haraka wezavyo au ita gari la dharura la ugonjwa unaweza tumia as wakati huo maana itakusaidia maafisa wa dharura watakupa as watakapowasili unastahili keti inaoepuka kuweka shinikizo zaidi kwa moyo wako hadi mtu atakapofikisha mahali ambapo unaweza fanyia uchunguzi wa matibabu ya kina huenda hautakuwa na uhakika kuwa unakumbwa kwa mshtuko wa moyo ila kama kuna shaka lolote nenda hospitalini d eni amesistiza kuwa kila dakika ni muhimu nasma uh, mara nyingi unaweza dhani mtu anapata mshtuko wa moyo ila sivyo ila hiyo haimaanishi kuwa si muhimu ni bora zaidi kwa m- watu kufanyiwa vipimo na kupatwa wako sawa badala ya kuwakosa watu ambao wamekumbwa na mshtuko wa moyo na wanaacha hali kuwa tete kwa sababu katika kisa hiki matibabu yanahitajika haraka kila dakika inaweza saidia kuokoa misuli ya moyo na kuwa na maisha bora zaidi baadaye kwa watu nchini australia nusu ya wanaume na theluthi tatu ya wanawake wenye zaidi ya miaka45 watakumbwa kwa ugonjwa wa moyo katika maisha yao idadi hiyo iko juu sana ila taarifa nzuri ni kwamba hali hiyo inaweza ipukwa taro pil amesema kwamba ni muhimu kuwa na hali ya maisha ya afya nzuri nai iv uko kwenye hatari zaidi ya mshtuko wa moyo kama wewe ni mvuta sigara kama wewe ni mnene sana kama hufanyi mazoezi kama una mafuta mengi kama una kiwango cha juu cha ushinikizo la damu na kama una kisukari pia kama una historia ya ugonjwa wa mishipa ya moyo katika familia yako kwa hiyo jibu la jinsi ya kuepuka mshtuko wa moyo ni usivute sigara hakikisha una uzito wa kawaida wa mwili unafanya mazoezi unakula vyakula vya afya nzuri na unaepuka matumizi ya mafuta mengi katika chakula chako kama una shinikizo ya juu ya damu inahitaji kutibiwa na kama una kisukari hiyo lisimamiwa vizuri sana alisisitiza gary alisisitizakwa upande wake ameelezea kwa nini wanawahamasisha watu wafanyiwe uchunguzi wa shinikizo ya damu yao huyu hapa na maelezo zaidi unasema kwa sababu tunajua kuwa angalau nusu ya watu nchini australia wana shinikizo ya juu ya damu hawujui kuihusu au hawajairejesha katika kiwango chenye afya nzuri tunajua ni kitu ambacho kinaweza kinawezaleta tofauti kubwa katika ugonjwa moyo katika jamii daktari huyo wa moyo ana ushauri mwingine wa mwisho ambao unaweza kwa maisha yako nyenyuka kutoka hicho kit, kiti na ufanye mazoezi ameongeza tumejifunza kuhusu madhara ya kuketi sana ya kuwa na utulivu sana haihusu tu mazoezi sehemu kubwa ya maisha yetu yanaohusu kuketi mbele ya kompyuta kuketi kazini kuketi ndani ya basi au gari ukienda kazini moja madhara ya maisha ya kisasa ni kwamba sunaketi sana na hiyo inachangia katika ugonjwa wa moyo na magonjwa mengine dr jennings na uwezekano wa kupata mshtuko wa moyo ni mdogo sana kama unaishi maisha ya afya nzuri ila ikitokea kwako au mtu wa karibu yako kumbuka dalili nachukua hatua haraka maana hatua hiyo inaweza okoa maisha yake ama hata maisha yako binafsi kwa taarifa zaidi tembelea tovuti ya the hrt foundation anoni yao ni hrtfoundation pia tembele tovuti yetu to spscoau mkoaaju kswahili ambako utapata makala haya na mingine mengi zaidi tuliochapisha pale kwa matumizi yako makala alaendelewa na wetu audre buget na gode migerano hii ni dhea kiswahili ya SBS. idhaa ya kiswahili ya sbs shiriki taarifa zetu kwenye fa uaendelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano tukillea kuna makala ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za sbs hapo huu tulizungumzia tulizungumzia so zima la mshtuku wa moyo pamoja na afya ya moyo na pia tumezungumza ama tulisikia taarifa kutoka bara la afrika na hali ambao inavyoendelea na, na jinsi vyama vya kisasa vinaendelea kujiunda pamoja na kujitaarisha kuweza kuingia katika makubaliano ya miseto nchini kenya na vingine ambavyo huenda vikaamua kuenda kivyao na kuweza kuania nafasi za ubunge nafasi za udiwani nafasi za useneta na hata nafasi za urais wakiwa wao wenyewe kama vyama je nani atakuwa mshindi itakapofika agosti yote hayo aeapata kenyes mkoaju swahili lakini kwa sasa tuzungumze swala la uchaguzi mkuu uliofanyika wkendi kule kusini ustralia na tulipata fursa kuzungumza na moja a wanasheria pamoja na wanaharakati katika jimbo hilo tongu ambaye alizungumzia swalazima la uchaguzi huu ambao kampeni zake zilifanya chini ya wingu la uviku pamoja na matatizo mengi baadhi ya wagombea htawakishinda kufanya kampeni kwa sababu walikuwa ndani ya karantini wakati wa kampeni hizo je mazingira hayo yalifanya uchaguzi huo uwe vipi bwana tongun ni ukweli venye mesema khii eh, ilikuwa ngumu sana kubile, kwa vile hatukwa tunajua nani mwenye atatuongoza hii, hii mwaka after election imepita uh, venye mesema uh, walituongoza walituongoza hii, wali hii <coughs> interim h yenye covid ilikuwepo na walifanya walifanya kazi nzuri venye souausliahaikuwa na na matatizo nyingi kama lockdowns zenye umeona huko victoria ama new south wales lakini bado wajua leba dio ndio usana sana sana wana- wamelindwa na na neba miaka nyingi nyingi sana na venye niliona uh, ndio tulikuwa tunataka vigeuzo party lakini bado lb wanayo wengi sana natunajua kwamba katika uchaguzi wa miaka nne iliyopita ni kwamba chama cha cha leba kilikuwa madarakani knatarajia kwamba kitabaki madarakani lakini ikawa ni mshangao kidogo kuona kwamba bwana masho anachukua uongozi lakini chini ya uongozi wa bwana masho kusini australia imekuwaje imekuwa mzuri unajua australia siku hizi watu wana atu wanaona maendeleo imefanyika barabara zetu zimetengenezwa vizuri kunazo ma na pia kuna infrastructure zenye zime, zimeenda mbali sana yani unawezaona kwamba b walifanya kazi yenye tuna, tuna enjoi sahi. hii lakini hivi sahivi pia walishikwa kwenye kiwango yenye ilikuwa ngumu kiasi covid haikuwasaidia na pia policies ya steve pia kuna wengi walisema hakuwa anafanya kazi venye, venye walikuwa wanataka walikuwa wanataka wa, wafanyiji sasa maanhaa wawezifanya mujizo zaidi wajua sana sana uh, ni watu wenye wamependa wamependa, wamependa masherehe nyingi tunaitwa tuna festival state manake kusipokuwa na festivals, kuna watu pia watufurahi na venyeilifanyika venye naona kwamba wengi wao wali-waliona kwamba hawezi kudelia na sasa tunaona kwamba mmepata kiongozi mpya wa chama cha leba ni kijana na pia jina lake kidogo ni tofauti na majina ambayo yamekuwa mbele yake ya viongozi ambapo kumaanisha kwamba wakiwa na asili kule ya uingereza wengi wao naona kwamba jina ni tofauti kidogo ni jina la kigeni sawia na wengine ambao tumetoka nchi tofauti ambazo si uingereza je hiyo imempa nafasi ya kuweza kupata huo ushindi ama ni sera ambazo walikuwa wanauza naona kwamba imemsaidia uh, imemsaidia sana kwa kwa vile za zazene zimetoka nchi zingine ningi mengineo walikuwa wanaona kwamba kunayo kuna ile kiongozi yenye ina ina society senye in tunaishi hapa australia hapaab uh, wanao parliament wengi wenye wametoka masehemu nyingi na hiyo sana sana ina- ina- inapea watu confidence kuvote ku na tunajua kwamba bwana bwanaanoss alikuwa ni mmoja wa viongozi mari sana wa chama cha labo katika upinzani je alikuwa kiongozi wa gani katika upinzani na unahisi kwamba atakuwa kiongozi wa gani wa jimbo la kusini australia naona mstamananasiasa atakuwa mtu mwenye atasaidia sana kuhusu vitu nyingi zenye zinahitaji vitu, vitu kama kazi kuna watu wengi wenye wamekuwa wakitoka australia wakienda sehemu zingine kutafuta kazi wwakimaliza univesit wanaenda wanaenda ama- sydney sana sana kupata kazi naona ma, na ku, kuweka manataka kuwekaplizanye watu wanaweza baki hapa ili tuweze ku, kusaidia sehemu yote hapa kusini katika uchaguzi huu kulikuwa na baadhi ya wa waafrika ambao waliwania kama miaka nne iliopita ama kulikuwa na ukame wa waafrika ambao waliweza kujitokeza nao kuweza kujipigia debe kulikuwa na ukame uh, watu wengi sana wenye wameweka mikono juu kuhusu mambo za eton na naomba ni wengi wetu tu, tu, tu tuweke mikono juu pia kwa vile ssahivi <coughs> venye tumekaa sapas karibu miaka ishirini ni vizuri kuona wale wenye wamekuja kutoka mbali na wanataka kutulinda Mbali. tukitazama matokeo ya uchaguzi tunaona kwamba chama cha leba kimeshinda viti 26 chama cha chab kikiwa bado kinakuwa na matatizo hii ni baada ya asilimia 54 na, na nukta 4 ya kura kuhesabiwa ikiwa ni dakika 19 zilizopita nikusemaam hesa bado zinaendelea lakini serikali tayari mpya imeshatangazwa na kunakuwa kuna na wasiwasi pia kwa upande wa kiti cha bwana stehen mash kwamba huenda naye akakipoteza na kiti pia kwa upande wenu kama waafrika pale vipaumbele vyenu kwa serikali mpya ya leba ni gani tunajua kwamba serikali ya leba inakuwa ni rafiki sana na jamii ya kwa hiyo kwa upande wenu ni vipi ambavyo mngependa kuona kwamba peter e na serikali yake inalenga zaidi apenda sana kama kamakatusaidia mambo za sa na maviza yenye zinazosaidia mafamilia kuja pamoja na vitu vitu pia kuhusu community centers, na pia polisi zenye sana sana vijana na wale watu watoto wadogo wenyewe pia wanakuwa wana, wana, wana, wana wanakuwa hapa wanataka ku, kuona maendeleo uh, sidhani si, kuna wengi wenye wanataka wana, wana kwenda mbali lakini kwa vile hakuna kazi kaziw watapata ma vilma itawakujia wakienda sehemu kama ama sydney so tunaomba kwamba serikali ya bo itusaidie sana hapa kusini south australia tuendelee kujijenga hii, hii mahali na pia kusaidiana tunajua kwamba umekuwa pa muda mrefu umetengeneza jina na jina lako ni kubwa sana pale kusini australia je katika miaka minne ijayo kuna uwezekano kwamba utaweza kuanza naue kidogo kidogo kwaza kwa kuingia katika ulimo wa kisiasa ili miaka ine ijayo tuweze kuona bwana tongun naye akiingia bungeni hiyo uh, siezi sema sahivi lakini kwamba ujue mimi mwenyewe na nataka kuona maendeleo nataka kusaidia komuniti yetu ili tu, tuendelee kuenjoy kuenjoi yani maisha hapa australia haya mwenye siasa mwache siasa kisha endelea na harakati zako kama mwanachama wa jamii vipi ah, <laughs> bwana steven bwanatonunmwana mwanasheria kutoka jimbo la kusini australia akizungumza nasi kuhusu swala zima la uchaguzi wa kusini australia tukirudia tena chama cha leba ki kinahitaji viti 24 kuweza kutengeza serikali lakini kimepata viti 2hs katika chaguzi la jimbo ikiwa ni asilimia na nukta nn za kura zikiwa zimehesabiwa wakati chama cha b kimeshinda viti vinane chama cha chasufurisufursufursufuri na vyamba vingine vidogo vidogo vikiwa vimeshinda viti vinne hesabu bado zikiwa zinaendelea na matokeo yote tunaweza kualetea punde tutakapo yapokea bwaatogu asante kwa muda wako na kila laheri katika harakati za kuweza kuendelea kutazama yale ambayo serikali mpya itawaletea watu wa kusini Australia asante sana, ya kiswahili ya sbs katika simu ya mkononi mtandaoni na kwenye redio karibuni tena katika makala idha ya kiswahili ya sbs uko na migodi migerano tukulete makala haya kutoka studio zetu za sbs na mtandao nmbao nimkwajuu swahili na kama kawaida wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa facebook pamoja na kama ungependa kutuandikia kwa bara pepe anai ni swahilu tukiendelea na swalazima la burudaniuzmcho katika mambo ya burudani tuleke moja kwa moja hadi katika jiji la makanisa tunazungumzia mji wa ad ambapo kulikuwa na hafla maalum iliyofanyika wikendi hii pamoja na mengine mengi zaidi tunazungumzia kuhusu swala so zima za tamasha za frin pamoja na nyingine moja kwa jina la sanaa na kujua mengi zaidi tuazungumze na mmoja wataalam maswala hayo ya sanaa pamoja na, ta- na burudani tunazungumzia kuhusu bwana topgan stetongo kwa jina lake rasmi lakini katika jina la kazi kama anajua hujambo Ah, mzima sana nashukuru sana karibu karibu kabisa tueleze mwaka huu maswala ya burudani yamekuwaje hapo kusini australia ah, australia huku yani, kuna vitu nyingi zinafanyika hii hi, venye unaangalia tunayo festival hapa na kila mtu wanga wanaangalia kwamba ku, so, okay. mm, ni siku ya kufurahia watu wengi wamefurahi a kwa sababu burudani imekuwa ni nyingi tena ndefu sana tumekuwa naasemafri umekuwa naectio pia na sana sana sanaa festival festval nesema hiyo festival yetu ya sanaa hii mwaka hii kwa vile ya covid kuna vitu nyingi sana zenye zili zilikuwa zinatuletea tat, tatizo kiasi lakini tumefurahi kwamba covid restrictions hazi akutuweka kwa, you know, kwa ile, ile, ile mfano hap wa na vitu ngumu ilikuwa mzuri sana tofauti yeah, na miaka ya nyuma mwaka huu hizi tamasha za sanaa imekwaje mwaka yenye liopita tulikuwa, tulikuwa, tulikuwa, tulikuwa, kulikuwa na vitu nyingi sana zilituzugia uh, wale, wale mahatis wetu wenye wana walikuwa wanafaa kuja kutoka afya kaa kuweza kuja kwa vile ya covid na pia kulikuwa na kwamba kuna yan zzot asikuwa so tumefurahi sana zenye zime, zimemalizika na tunazoendelea kushereke, mm. na kusherekea huu wale ambao walikuja katika ile sherehe ya sanaa waliweza kushuhudia nini waliweza kuona nini na ni vitu gani ambavyo vilikuwa vinaonyeshwa zaidi pale ilikuwa ni watu wanaochora wana ilikuwa ni vyakula ilikuwa ni waimbaji ilikuwa ni nini kulikua na wambaji sanasana sana, lakini pia chakula ni kitu muhimu sana tulikuwa na community ya watanzania walikuwa na story yao kule ulikuwa pia naafialyatpa walikuwa wamepika kule pia na vingi mingineo lakini waimbaji wa walikuwa walikuwa kibao mm. tulikuwa, tulikuwa na wengine wenye wenye enau kuweza kuperform kwa vila ya mambo ya covid uh, lakini tulikuwa pia na wale wenye wal walikuwa walikuwa nasana na wewe na mc ni nane ambaye alikufurahisha zaidi mimi nilifurahishwa sana na yule mwimbaji uh, mmoja anaitwa nataka nipate jina yake mzurimsa jakmusa jakite ametoka mali alikuja na bandi yake bandi yake wanaitwa wasoto na kweli walikuwa na mziki mzuri sana sema wanapiga, wanapiga vitu vyote pale pale hakuna si vile vya kutengenezana enyehiyo yao ilikuga mchanganyiko ya lingala ya, ya zilizopendwaw yeah, zili zili zili. <laughs> <laughs> vizuri kabisa na kwa upande wa mageuzi ambayo unaona yakiendelea katika tamasha ya sanaa wewe ulikuwa pale tangu mwanzo wa, mm. wa tamasha hii unaona na mabadiliko aina gani kila kila mwaka mabadaliko zimekuwa mzuri ni vile tuna- tunahitaji usaidizi kwa vile tunataka pia ku, ku tunataka kuenda kusaidia watu wa shule watoto wa shule kwa vile unajua maneno ya arts pia haja ya kuwa yani priorities kwa kwa ya mambo ya, ya, ya, ya, ya policies sana sana so sanaa tunajaribu tu ku kuspot ku watoto na pia kuwaelezea kwamba unaoficha pia kama unataka kuwa mchoraji kama unataka kuwa mtu wa kuimba hizo vitu zote ni vitu muhimu kwa society yetu mm. na kile ambacho wawatarajie katika mwaka ujao ni mipango gani ambayo mnapangaa kwa sasa bado mnaendelea kuangalia vile mambo yalienda mwaka huu kabla mwweze kuweka mipango ya mwaka unaokuja eh, sasa tunatulia tu sasa vile hii festival imechukua ime muda y kufanya na ni vizuri pia kujipea pia kiasi vizuri <laughs> <laughs> kabisa kuna sehemu ambapo watu wanaweza kapata baadhi pengine ya vionjo ya vile ambavyo walikosa kwa wale ambao pengine hawako katika mji wa waama wako nje kidogo ya adelaide ambao yaambaokuweza kufika pale mm. kuna vovte ambavyo wtu anaza kaangalia mta, kwenye mtandao kama ni youtube kama ni instagram kuweza kuona hivi ndi vile ambavyo tulikosa mwakhu sana sana uki, ukiangalia uh, instagram igamp ya sanaafet sana uh, utapata uh, zile mavideo clip mdogo mdogo zeneakokonyesha enye tulikuwa tuna, tuna enjoy hiyo hiyo sherehe zetu lakini hivi tuna pia sasahivi tunaesi piaatec hiyo ndo pale unaweza pata uh, habari zote kuhususana Mm. najua kwamba ambapo kuna watu wengi wanasiasa wakosi kulikuwa na wanasiasa ambao walikuja kuweza kujiuza kidogo maana likua pia ni siku ya kupiga kura hapo mm. australia kulikuwa na fursa watu, wanasiasa waje kidogo kuambia watu bwana e leo pia tuna jambo letu pale kwenye ili, ili, ili, kile kituo cha kupiga kura ah, wana, wa, kila kurak kupiga kura ah. ndio kupiga sherehe sasa <laughs> snauunapiga kurash nakua kuipa shukrani kwenye sana festival sanaesavizuri kabisa asante sana, sana kua nasi na hongera tena kwa kuweza kuandaa tamasha nzuri ambayo imevuta watu wengi sana wa kusini australia na sana sana wale ambao wanaishi mjinikaribu sanaka tunaomba pia mwaka ujao pia unaeza kuja pia usherehe na sisi majaliwakwa majaliwa tutafikaasane nam huyu ni bwana tongun ama amatopgan ambaye ni mshereheshaji ama mc wa sanaa festival na ni mmoja wa viungo v- muhimu sana wa hiyo sherehe ya sanaa festival ambayo hua inafanyika kila mwaka kusini australia mjini ad mengi zaidi kuhusu yale ambayo umesikia temelini tovuti yetu yetusbsm koaju uswahili ambapo utapata namna kuweza kutazama kazi ambazo wanafanya pamoja na kuwasiliana nao kama huwani msanii ambako hapa nchini australia kokote kule duniani na ungependa kuonyesha kazi zako katika sanaa festival tembeleni tofuti yetu utapata namna ya kuwasiliana na wanachama wa sanaa festival hii ni idhaa kiswahili ya sbs na serikali ya shirikisho imewahalika watalii katika maeneo ya kaskazini queensland baada ya kutangaza mfuko wa uwekezaji kwa fufua utalii katika maeneo hayo wakati kusini australia serikali mpya yapiga kalamu kamati inayosimamia uviko na kamati dogo la baraza la mawaziri kuchukua wadhifa huo wakati idadi ya waliowawa katika maandamano yanayopinga utawala wa jeshi nchini sudan yaendelea kuongezeka kenya huku kitamba baada ya uchumi wake kukua kwa asilimia sta na katika taarifa za michezo timu ya taifa ya mpira wa miguu yaendelea na maandalizi ya kupambana na japani na saudi arabia katika mechi ya kufuzu kwa kombe la dunia nchini qatar anaosea kwamba sbs itakuletea mechi za kufuzu kwa kombe la dunia kwa timu za afrika mali ikifanya kazi kwa mradhi si mali bali senegal wakimenyana na misri katika mechi ya ka marudio ya fainali ya kombe la afrika mapema mwaka huu je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata