unasikiliza iha ya kiswahili ya sbswaendelea kuisikia ithaa kiswahili ya sbs ukiona migori migera notukata makala za sbs na mtandaoni anani mbalo ni ile sbscoau mkwajuu swahili lakini kwa sasa tulekee moja kwa moja katika taarifa ambazo tumeandalia kutoka studio zetu za sbs tukianzia katika swalazima la ongezeko ya gharama ya maisha nchini australia ambapo mwekazina wa shirikisho jo fredenberg ametoa dokezo muhimu kuwa serikali itachukua hatua za kukabiliana na ongezeko la bei ya petroli katika bajeti ya shirikisho ya jumanne bwanafrenberg ameahidi mfuko wa msaada wa fedha kuwasaidia wa australia kukabiliana na ongezeko ya gharama ya maisha mwakaazina pia ameongezea kuwa hatua hizo zimeundwa ili zisiongeze shinikizo zaidi kwa mfumuko pamoja na kusababisha ongezeko la mapema la kiwango cha riba kutoka kwa benki kuu alieleza shirika la habari la sbs kwamba fweni katika vituo vya petroli iko mezani ila hakusema kama itakuwa ni kupitia kusimamishwa kwa, kwa kodi ya mafuta au la laanasema sitakueleza chochote kuhusu watua wa binafsi isipokuwa kusema kuwa tunatambua bei za petroli ziko juu zimesababishwa na matukio ya kimataifa ya bei ya pipa la mafuta imeongezeka kwa senti hamsini kuliko ilivyokuwa mwanzo wa mwaka hiyo inaenda ahadi kwa vituo vya petroli hapa australia na kuweka shinikizo katika bajeti za nyumba ila upinzani umesema kwamba matumizi ya hela kabla ya uchaguzi mkuu hayatasababisha awala hayatazubaisha wapiga kura mwakazina kivuli jim chalmers alieleza shirika la habari la abc kuwa chama cha leba kiko tayari kwa hali hiyo na naunaema tunatarajia watasukuma tatizo hili kutoka upande mmoja hadi upande mwingine uh, wa uchaguzi really kwa hiyo him. kama na wakati itakuwa unaweza tarajia kuwa tutaunga mkono kwa upana alisisitiza bwana jim charmes na wakaji wa qu wanaonywa wajiandee kwa hali mbaya ya hewa wakati hali ya hewa hatari inapita katika eneo la kusini mashariki ya jimbo hilo ofisi ya utabiri wa hewa imesema kwamba mvua nyingi zito pamoja na mafuriko ya kutishia maisha yako njiani onywa kali kwa eneo la Sunshine coast hadi katika maeneo ya mpaka yanayofika hadi katika maeneo ya darling downs yametabiriwa kushuhudia ngurumo na mvua kubwa wakati wa huo mvua nyingi inatarajiwa kuathiri maeneo ya kaskazini New south huduma ya dharura ya jimbo hilo imesema kuwa watu wanastahili kuwa tayari kufuata ushauri na kuhama maeneo husika ikihitajika ikihitajikaamesema tunaomba watu watende haki wafuate ushauri wanaopewa katika siku zijazo the... the... na takasema fanyakazi wa acs na timu za IRC... kusimamia matukio ziko tayari wako hapo tayari kusaidia jamii zitakazohitaji msaada huo sasa hivi naeleza watu ukiombwa utoke nyumbani kwako tafadhali usipoteze wakati wowote fanya hivyo mara moja ushauri huu umetolewa kulinda maisha yako alisistiza afisa huyo wa acs na katika taarifa zingine ni kuhusiana na taarifa ya kifo cha mkimbizi katika kituo cha hifadhi ya wakimbizi mjini sydney ambacho wanaosimamia swala hilo zima la, la kifo hicho ni lile jeshi la ulinzi wa mipaka laustli ambalo linaendelea na uchunguzi wake kujua ni kipi kilichosababisha kifo hicho wakati jeshi hilo likiwa chini ya shinikizo kutoka kwa wanaharakati wanaotetea maslahi na masuala ya wakimbizi wakitaka kujua kwa kina kipi kilichofanyika na ni kwa nini kifo hicho kilitokea kimeripotia kwamba kifo hicho kinamhusu mwanaume mwenye miaka thelathini ambaye amekuwa nchini kwa zaidi ya miaka miwili akiwa katika kizuizi cha uhamiaji na katika taarifa zingine ni kwamba wasafiri kesho mjini sn wataweza kupata huduma ya bure ya umma hususan kwa upande wa usafiri bila kuwa na malipo yoyote kwa sababu ya hali ambayo naendelea hususan katika swala so zima la mgogoro kati ya serikali na kati ya chama cha wafanyakazi wa usafiri na vile hali hiyo itaweza kuathiri safari zinazoelekea katika maonyesho yas ambayo itakuwa yakianza muda usio mrefu na taarifa zaidi kuhusiana hilo unawezakupata kwenye vituo vya usafiri pamoja na mtandaoni kwenye pla kama unapenda kwa kimombo tukiangaliza taarifa zingine ambazo zimeandaliwa ni kuhusiana na taarifa kutoka kule ugaribuni ambako rais wa marekani jo biden amesema kwamba rais wa urusi vladimir putin hafai kuendelea kubaki madarakani baada ya uvamizi wa uraia nchini ukraine katika hotuba yake nchini poland rais Joe biden pia alionya kwamba hatua kali zitachukuliwa hiwapo vikosi vya urusi vitaingia japo kwa nchi moja tu katika eneo la nchi yeyote mwanachama wa muungano wa kijeshi wa nato rais huyo marekani ameasema hayo mwishoni mwa ziara yake ya si ya siku mbili poland mnamo siku ya jumamosi hata hivyo ikulu ya marekani mara moja ilieleza kuwa hotuba hiyo kali isiyo ya kawaida ya rai haikumaanisha kuwa marekani linataka mabadiliko ya utawala nchini urusi na no kuafanua zaidi kwamba hoja ya rais biden ilimaanisha kuwa putin hawezi kuruhusiwa kutumia mamlaka yake juu ya majirani zake au eneo lolote la nchi wanachama wanaito afisa hiyo wa ikulu alisisitiza kuwa hakuwa akijadili mamlaka ya putin nchini urusi au mabadiliko ya utawala huo tukiangazia taarifa zingine barani afrika ni kwamba jumuiya kuu ya kisiasa na kiuchumi ya afrika magharibi imesema jumaa kuwa itaipa serikali ya mpito ya kijeshi ya mali miezi 1 hadi 1 kupanga uchaguzi na kuwapa viongozi wa serikali ya kijeshi wageni mwezi mmoja kupendekeza ratiba ya mpito wa kidemokrasia jumuiya kuu hiyo imemgiza kwamba baada ya mkutano wa kilele mjini acra viongozi wa jumuiya ya kiuchumi afrika magharibi pia walikubaliana kuwaomba viongozi wa muda wa burkinafaso kupunguza pendekezo la mpito la miezi 36 hadi muda unaokubalika zaidi rais wa tume ya umoja huo jean claud casibro aliowambia mkutano wa waandishi wa habari afrika magharibi imekumbwa na mapinduzi mawili nchini mali moja nchini gini na moja brkinafaso tangu agosti mwaka 22 na kuchafua sifa yake kama kielelezo cha maendeleo ya kidemokrasia barani afrika jumua tarifa1 wanachama wa Equas, imelani mara kwa mara mapinduzi hayo na inajaribu kurejesha mamlaka ya mikononi mwa raia na tukiangaza taarifa zini katika ukanda wa afrika mashariki ni kwamba kenya pamoja ni kenya mbalimbali mbali, na nchini, nchini kenya kaya mbalimbali nchini kenya zinakabiliana na ukata wa kifedha baada ya bei za bidhaa muhimu kupanda kutokana na ongezeko la mfumuko wa bei na kudhofisha shilingi na kupandisha joto la uchaguzi mkuu kifetha, Finance, wa agosti unge, 9 wachambuzi wa taasisi ya kifedha wamesema ongezeko la mfumuko wa bei kutokana na kupanda kwa bei za bidhaa katika soko la kimataifa limechangia sana katika sarafu ya eneo iliyodondoka kufikia kiwango kipya cha chini cha shilingi 4 a 55 ikilinganishwa na dola moja ya marekani dhidi ya dola wiki iliyopita kutoka shilingi 4 er, uh, na33 na la wiki iliyopita hali hiyo imechangiwa na hatua ya mamlaka ya udhibiti wa nishati beya, limafuta, na mafuta kuongeza bei ya mafuta na amata kwa shilingi a ikiwa ni sawa na4 walita za marekani wakati huo judo la kisiasa linafukuta kabla ya uchaguzi wa mwezi agosti kutokana na hali hii isiyotabirika na masuala ya mfumuko wa bei kutoa thamani ya shilingi kuendelea kudhoofika katika kipindi hicho wachambuzi hao wamesema kupitia ripoti ya kila siku juu ya hali ya soko iliyotolewa machi ishirini4n na mafuta ghafi ulimwenguni ambayo ilifikia dola 3 kwa pipa machi 8an yameshuka kufikia dola 2 na senti sentibl kwa pipa tangu machi 2ha <muchos> 4n kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migodia migerani tukitazama yale ambayo yanajiri katika taarifa za michezo hususan tukiangazia yale ambayo yanajiri kwa sasa kwa upande wa yale ambayo yanajiri kwa upande huu wa mechi ambazo za kufuzu kombe la dunia kote barani afrika na hata huku nchini australia ama asia ukipenda tokizi lakini katika taarifa ambazo ziko hapa nchini kwa upande wa mchezo wa tenis ambapo mchezaji anayestaafu nambari moja duniani kwa upande wa tenis ashbati amameweza kusifu, kusifu rafiki yake pamoja na yule ambaye amechukua na, atarithi nafasi yake iga igaswatek kutoka poland ambaye sasa ndiye atakuwa mwanamke wa 2hn kuweza kuchukua nafasi moja ya uchezaji bora wa tenis ulimwinguni hii ikija siku chache tu baada ya ashbati kutangaza kwamba na anastaafu kutoka mchezo huo na kuweza kulenga maswala mengine ya maisha tofauti na mchezo huo wa tenis tukitazama katika taarifa zingine za ndondi ambapo timz amepata ushindi m- ambao ni wa kuweza kupata majaji wote ambao wamemunga mkono katika ushindi wake wa wandondi dhidi ya mchezaji ama mpinzani wake terel gosha katika mechi ambayo ilifanywa kule marekani minneapol akipata alama mia kwa mia kuminatatu mia kuminasita kwa mia na moja na mia kuminatano amia kumi na mbili akizungumza muda mfupi baada ya shindano hilo bwana z alisema kwamba ni mchezaji wa olmpik wa zamani na na sifa nyingi sana news. tena nzuri so, so, unajua ni mafunzo mengi ambayo nimeweza kujifunza na bila shaka nimeweza kujua jinsi ya kuweza kujikaza na kujikakamua kuweza kukabiliana na mshindani ama mpinzani wangu bwanatmz alisema baada ya kutangazwa mshindi wa pigano hilo na nafodha wa timu ya ya cricket ya australia yau ameweza kuunga mkono pendekezo la andrew mcdnald kuwa mwalimu mkuu wa cricket wa australia siku chache tu baada ya ziara kwanza katika maeneo ya india pakistan na australia ilipata ushindi wa mikimbio a15 katika mechi ya tatu mjini lahor katika mechi ambayo ilikuwa nikusisimua mno kabisa patams ama mcdonald ana ushawishi mkubwa sana na kushawishi kupata ushindi katika mechi hiyo hata kama sifa zake wikuweza kuonekana vizuri anaugiza kwamba vijana unampenda sana ni mtu mwadilifu uh, uh, na ni mtu ambaye anafanya kazi kwa makini sana na mtu ambaye anajipanga kabisa kwahio amekuwa sehemu kubwa ya ushindi wetu na sehemu kubwa ya ziara yetu alisema bwana na katika taarifa zingine ni kuhusiana na zile ambazo imejiri kwa sasa tukitazama kile ambacho kinajiri kwa upande wa mchezo tukianzia katika mchezo wa afl ambapo vichapo vimetolewa pamoja na rekodi kuvunjwa na zingine pia zikiweza kuonekana katika mechi hizi ambapo mchezajibaliweza kufunga goli lake la m katika mechi ya juzi ambapo waliweza kuing wachezaji Vy- pamoja na mashabiki wengi waliweza kuvamia uwanja kuweza kusherekea naye na katika mchezo mwingine ambao umemalizika mapema hii leo ilikuwa ni kati ya st kilda ambao alipata alama kumi dhidi ya fmnt zikiwa ni 65 kwa 55 wakati richmond wakaweza kuacharaza jws ian mia na tisa kwa, kwa 7b3a wakatinormelbou wakaonja ushindi dhidi ya wetl 7b4 kwa 5ms na 9 tukitazama katika mchezo wa nrl matokeo yalikuwa sawa yafuatavyo katika mechi ambazo imechezwa mapema hii leo wakpata ushindi wa alama 12 dhidi ya wakati wakacharaza majirani wao38 kwa 1bwakapata ushindi wa alama 22 kwa mradhi 24id wakacharaza 28 kwa 22 na katika mechi za kufuzu kombe la dunia hali ni mbaya sana kwa upande waoc ambao walipata kichapo cha magoli mawili kwa sufuri nyumbani dhidi ya japan kumanisha kwamba sasa itabidi ustralia waweze kuwania nafasi ya kufuzu katika zile wanazoita kwa kimombo kama playoff, katika miezi michache ama siku chache zijazoatahtmenaaasaudia alhamisi kwa mradhi jumatano mida ya saa kuminamj alfajiri ambapo itakuwa sasa ni wapo tashinda ni kuweza tiketi kuendelea mbele katika mechi zingine ambazo zinajiri katika siku chache zijazo na katika kombe la mechi za kufuza kombe la dunia barani afrika hali iko hivi ghana walitoka sare y kutofungana moja s sf dhidi ya nigeria wakati cameroon wakapata kichapo cha sfm dhidi ya algeria egypt ama misri wakachara za senegal mj sf kule misri na mechi za kurudia zitakuwa ni kesho kutwa ambapo itakuwa ni zamu sasa ya nijeria kwa wenyeji na algeria kwa wenyeji vile vile senegal Kwenyeji kwa wenyeji kwa mwa nane atakayekata tiketi na jamo ya kidimokasia kongo litoka asare kufungana moja moja dhidi ya moroko na moroko atakuwa wenyeji wa michuano hiyo hivi punde na natukiangazia hali lio katika utabiri wa halia hewa mjini Sydney kwa sasa noto 196 wakati 19. brisbane kwa sasa 19392921 18 nawa sas ool1aaoumeandalia baki nasi kwa, na kwa, kwa makala mngineanakujia muda usio mrefu waendele kusklia kiswahili yasbspenda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook