unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sscu mkwaju swahili karibuni tena katika makala ya idha ya kiswahili ya sbs uko na migode migherano tukuleta makala haya kutoka studio zetu za sbs na mtandao nenoniambaoni sbsc u mkwaju swahili na kama kawaida wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa facebook pamoja na kama ungependa kutuandikia kwa barua pepe anwanini swahilisscm au kwa sasa tugiuzia macho tulekee moja kwa moja katika jiji la makanisa mji wa adelaid kusini australia ambako wanasiasa walikuwa na jambo lao wikendi hii ambapo ilikuwa ni uchaguzi wa jimbo la kusini australia ambako serikali ya ilikuwa inafanya juu chini kuweza kusalia madarakani lakini kama vosikia katika taarifa za ni kwamba wameangukia pua kumaanisha kwamba matarajio kuweza kuongoza jimbo kwa miaka minn imefikia kikomo hapo jana na vijana wapya wa chama cha leba kuingia katika usukani kuja mengi zaidi tuzungumze na mmoja wa wakazi wa mji wa waid pamoja na kuwa ni mwanasheria vilevile na naelewa maswala ya siasa ya kusiniustralia bwana stonun hujambojaboa uh, bwana stehen tueleze kampeni hizi zimekuaje za mwaka huu ukizingatia kwamba kampeni zimekuja wakati ambapo vizuizi vya uviko ama covid9 vinaanza kuregezwa na serikali ikiwa imefanya kazi kubwa sana kulinda kusini australia dhidi ya janga hili la covid19 ni ukweli hvyo nimesema eh, elekthon hii ilikuwa ikuwa ngumu sana kwa vile tukwa tunajua nani mwenye atatuongoza hii, hii mwaka haftlekton enye imepita venye period yenye covid ilikuwepo na walifanya, walifanya kazi nzuri venye uua haikuwa, haikuwa na na matatizo nyingi kama lockdowns zenye umeona huko victoria ama new south wales lakini bado wajua leba ndiosanasana wamelindwa na na leba miaka nyingi nyingi sana na vene niliona uh, ndio tulikuwa tunataka vigeuzo vige kwa party lakini bado leba wanayo supporters wengi sana na tunajua kwamba katika uchaguzi wa miaka nne iliyopita ni kwamba chama cha cha leba kilikuwa madarakani ak kwa kinatarajia kwamba kitabaki madarakani lakini ikawa ni mshangao kidogo kuona kwa kwamba bwana masho anachukua uongozi lakini chini ya uongozi wa bwana masho kusini australia imekuwaje imekuwa mzuri unajua uslia siku hizi watu wana, watu wana wanaona maendeleo maendeleoimefanyika barabara zetu zimetengenezwa vizuri ma highways na pia kuna infrastructure zenye zime, zimeenda mbali sana yani unawezaona kwamba b walifanya kazi yenye tuna, tuna enjoi sa hihi lakini sa hivi pia walishikwa kwenye ango yenye kuwa ngumu kiasi uh, haikuwasaidia na pia policies ya polisi za pia kuna wengi walisema hakuwa anafanya kazi nvenye walikuwa wanataka walikuwa nataka wafanyiji wa, wa, sasa maanwawezifanya mujizo zaidi wajua sana sana, sana uh, ni watu wenye wamependa wamependa, wamependa masherehe nyingi tunaitwa tuna festival state manake kusipokuwa na festivals kuna watu pia watu furahi na venye, venye vi ilifanyika naona kwamba wengi wao waliona kwamba libr hhawezi kudeliver na sasa tunaona kwamba mmepata kiongozi mpya wa chama cha leba ni kijana na pia jina lake kidogo ni tofauti na majina ambayo yamekuwa mbele yake ya viongozi ambapo kumaanisha kwamba wakiwa na asili kule ya uingereza wengi wao naona kwamba jina ni tofauti kidogo ni jina la kigeni sawia na wengine ambao tumetoka nchi tofauti ambazo si uingereza je hiyo imempa nafasi ya kuweza kupata huo ushindi ama ni sera ambazo walikuwa anauza naona kwamba imemsaidia Uh, imemsaidia sana kwa kwa vile community za zenye zimetoka nchi zingine nyingi mengineo walikuwa wanaona kwamba kunao kunao ile kiongozi yenye ina-, ina society inayenye tunaishi australia uh, labor wanayo, members of parliament wengi wenye wametoka masehemu nyingi na hiyo sana sana, sana inapewa ina, ina watu confidence ku, ku na tunajua kwamba bwana bwanamaanass alikuwa ni mmoja wa viongozi maari sana wa chama cha leba katika upinzani je alikuwa kiongozi wa ainagani katika upinzani na unahisi kwamba atakuwa kiongozi wa gani wa jimbo la kusini australia naona atakuwa mtu mwenye atasaidia sana kuhusu vitu nyingi venye zinahitaji vitu kama kazi yo, kuna, kuna watu wengi wenye wamekuwa wakitoka australia wakienda sehemu zingine kutafuta kazi Kimaliza, wakimaliza university wanaenda wanaenda elbo ama, ama sydney sana sana kupata kazi naona malanasanataka ku, kuweka polisi zanye watu wanaeza baki south australia ili tuweze ku, kusaidia sehemu yote hapa kusini katika uchaguzi huu kulikuwa na baadhi ya wa ambao waliwania kama miaka nne iliopita ama kulikuwa na ukame wa waafrika ambao waliweza kujitokeza nao kuweza kujipigia debe kulikuwa na ukame uh, tujaona watu wengi sana wenye wameweka mikono juu kuhusu mambo za election. na naomba ni wengi wetu tu, tu, tu, tu tuweke mikono juu pia kwa vile ssahivi <coughs> venye tumekaasapas karibu miaka ishirini i vizuri kuona wale wenye wamekuja kutoka mbali na wanataka kutulinda enda mbali tukitazama matokeo ya uchaguzi tunaona kwamba chama cha leba kimeshinda viti ishirina sita chama chaib kikiwa bado kinakuwa na matatizo hii ni baada ya yes, asilimia hamsii na nne na nukta nne ya kura kuhesabiwa ikiwa ni dakika kuia tisa zilizopita kusema hesabu bado zinaendelea lakini serikali tayari mpya imeshatangazwa na kunakuwa na wasiwasi pia kwa upande wa kiti cha bwana sehen mash kwamba huenda naye akakipoteza aka na kiti pia kwa upande wenu kama waafrika pale vipaumbele vyenu kwa serikali mpya ya leba ni gani tunajua kwamba serikali ya leba inakuwa ni rafiki sana na jamii ya kwa hiyo kwa upande wenu ni vipi ambavyo mkipenda kuona kwamba peter Maloneskes na serikali yake inalenga zaidi penda sana kama kamakatusaidia za mambo zasna mavia yenye zinaweza saidia mafamilia kuja pamoja na vitu vitu pia kuhusu community centers, na pia polisi zenye sana sana vijana na wale watu, watoto wadogo wenyewe pia wanakuwa wana, wana, wana wanakuwa hapa wanataka ku, kuona maendeleo uh, sidhani si, kuna wengi wenye wanataka wana, wana kuenda mbali lakini kwa kwa vile hakuna kazi wata ltawakujia ma- wakienda sehemu kama ama sydney so tunaomba kwamba serikali ya yab itusaidie sana hapa kusini south australia tuendelee kujijenga hii, hii mahali na pia kusaidiana tunajua kwamba umekua pa muda mrefu umetengeneza jina na jina lako ni kubwa sana pale kusini australia je katika miaka minne ijayo kuna uwezekano kwamba utaweza kuanza na nawue kidogo kidogo kwanza kuingia katika ulinga wa kisiasa ili <laughs> miaka inne ijayo tuweze kuona bwana mwana naye akiingia bungeni hiyo uh, siezisema sahivi lakini kwamba ujue mimi mwenyewe na nataka kuona maendeleo nataka kusaidia komuniti yetu ili tu, tuendelee kuenjoy kuenjoe yani maisha australia haya mwenye siasa mwache siasa kisha wewe endelea na harakati zako kama mwanachama wa jamii vipi ah, <laughs> bwana steven Tongun, mwana mwanasheria kutoka jimbo la kusini australia akizungumza nasi kuhusu swala zima la uchaguzi wa kusini australia tukirudia tena chama cha chaleba kliua kinahitaji viti 2 kuweza kutengeza serikali lakini kimepata viti ihis katika chaguzi la jimbo ikiwa ni asilimia na nukta n za kura zikiwa zimehesabiwa wakati chama cha chab kimeshinda viti vinane chama cha chasufurisufursufursufuri na vyamba vingine vidogo vidogo vikiwa vimeshinda viti vinne hesabu bado zikiwa zinaendelea na matokeo yote tunaweza kuwaletea punde tutakapoyapokea bwanatonu asante kwa muda wako na kila laheri katika harakati za kuweza kuendelea kutazama yale ambayo serikali mpya itawaletea watu wa kusini australia asante sana bwana hapa akizunguma nasi ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa pia ni mwanasheria katika jimbo la kusini australia kusinikizunguma nasi kuhusu swala zima la uchaguzi wa jimbo la kusini australia ambapo chama cha kama kmayosikia kimepata ushindi mnono sana na kumanisha kwamba wanatengeza serikali ya wengi si serikali wachache kama likuwa inavyodhaniwa kwa sababu kutokuwa kutokua nasintofahamu kwamba wataweza kupata ushindi mkubwa sana kama vile walivyopata mengi zaidi kuhusanalamsiwazapata kwenye tofuti yetu anania maoni sscu mkwa swahili hii ni idhaa kiswahili ya sbs penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook