unasikiliza idha ya kiswahili ya uendelee kusikia idhaa a kiswahili ya sbs ikiwa na migode migerano katika studio zetu za sbs na mtandaoni ananmbaoni sbscu mkoajuu swahili kwa sasa tuzungumzie swalazima linalokera sana hususan na swala la watu ambao wanajaribu kutepeli wengine wakati huu wa janga la uviko wa na wakati ambapo watu a katika hali mbaya zaidi kiuchumi wengi wakiwa wamepoteza ajira na wengine hata kupoteza mapato yao kwa muda kadhaa watapeli wanachukua fursa za hofu za watu wakati wa janga la uviko it utapeli wa kawaida unajumuisha kusaka taarifa binafsi kuemea mtandaoni na kutapeli kwa malipo ya wastaafu hivi ndivyo unaweza tambua utapeli na jinsi ya kujilinda iwapo utakabiliwa na janga hilo ni tovuti inayosimamiwa na, na tume ya watumiaji na australia na tovuti hiyo hutoa taarifa kwa watumiaji na biashara ndogo ndogo kuhusu jinsi ya kutambua na kuepuka na kuripoti visa vya utapeli tovuti hiyo imepokea zaidi ya ripoti elfu 6 t za utapeli malalamishi mengi yakitaja co na zaidi ya dola milioni 9l8 zikiwa zimeripotiwa kupotezwa tangu mwanzo wa mlipuko wa janga la uviko 19 shirika la like afia la kidijitali ni cärika la sirikali la australia lanya wajibu wa my health record mfumo wa maagizo ya dawa ya australia na mfumo wa rufaa ya afya pamoja na miradi mingine ya dktri steve hablen ni mshauri mkuu wa matibabu katika shirika la afya la kidijitali ya australia amesema kuna aina nyingi za utapeli unaohusiana na chanzo ama chanjo za uviko 19 nchini australia There are anasema kuna watu wanaouza miadi bandia za chanjo na bila shaka kupata miadi wanastahli jua wewe ni nani hicho ndicho wanataka timo na chanjo bandia zikiahidiwa kutumwa kwako kupitia posta na tafiti bandia za chanjo kwa hiyo watakuuliza maswali kuhusu chanjo na kuhusu madhara yake unaweza ombwa malipo kwa ajili ya kutumiwa chanjo hiyo ambazo hausalipa kuna wakati mwingine unadaiwa malipo ya vipimo kabla ya kupewa chanjo kwa mara nyingine hauhitaji vipimo vyovyote kabla ya kupata chanjo hata utapata ulahai unaosema weka jina lako kwenye orodha ya kusubiri na hauhitaji fanya hivyo shirika la afya la kijiditali linawaonya watumiaji wawe makini kwa watapeli wanaotoa huduma ya kupata veti bandia vya chanjo mtandaoni dabtn amesema kuna uwezekano mkubwa kwa wanaotafuta vyeti bandia vya chanjo watatoa taarifa zao binafsi zinazojumuisha taarifa kuhusu kadi zao za kutolea hela kwa wahalifu wa mtandaoni na kujiweka hatarini kwa wizi wa utambulisho wao amesema watu wanatoa veti hivyo feki katika soko jeusi bila shaka kupewa cheti feki ni tatizo moja na hiyo ina maana unajiweka hatarini na unaweka familia yako hatarini ila kupata cheti hicho watataka taarifa zako binafsi na hicho ndicho unataka na wanataka taarifa zinazokutambulisha unataka taarifa zinazo za afya na bila shaka hiyo inawapa uwezo wa kuiba utambulisho wako kwa kweli ni mbaya sana daktari amb a meongezea kuwa taarifa binafsi ya afya ni kitu cha thamani sana katika soko la walahai na mitandao yao na mtu anapopoteza udhibiti wa taarifa hiyo ni vigumu sana kurejesha watapeli wanajifanya pia kuwa ni mashirika ya serikali yanayotoa taarifa kuhusu uviko 19 kupitia ujumbe mfupi wa simu na barua pepe zinazovua taarifa za watu ‫כמה אנבלזע הפה. Like nasema njia nyingine ya kudanganya watu ni kuchukua picha zinazofanana na zile zinazotoka katika shirika la serikali na kuziongeza katika barua pepe au kuziongeza kwenye ujumbe huo mfupi wa simu MyGov. kwa mfano m kama kumekuwa na mageuzi makubwa kwa m na tumeona ulaghai ambako picha ya nembo ya m inatumiwa usibonyeze kwenye kiungo hicho kwa sababu hivyo sivyo jinsi maga vitawasiliana nawe nenda moja kwa moja kwa tovuti yao na ni muhimu sana drbtn ameongezea kuwa walaghai wanaweza kupigia simu au wanaweza wasiliana nawe kupitia mitandao ya kijamii barua pepe au kwa ujumbe mfupi wa simu amewashauri watu kufikiria mara mbili kabla ya kubonyeza kiungo chochote ambacho kina barua pepe au maandishi mafupi ya simu ambayo haukuomba anasema sote tunapokea barua pepe zinazotueleza kuwa kuna kifurushi haki kuweza tafadhali bonyeza kiungo hiki kama hauna kifurushi unachotarajia kupokea usibonyeze kwenye kiungo hicho tunapata nembo zinazofanana sana na mashirika haya makubwa kama amazon kama mashirika yanayofanikisha kuemelea mtandaoni, mtandaoni zinazofanana mazao kabisa na wanakuomba taarifa zako kwa hiyo kama hautarajii kifurushi kuwa na mashaka kuhusu kifurushi hicho na unaweza takarejea tena nyuma katika siku ya kuemelea badala ya kubonyeza kiungo hicho kwa sababu hivyo sivyo jinsi biashara hufanya biashara zao dkisaranga sertn ni mhadhiri wa usalama katika shule ya sayansi ya kompyuta katika chuo cha sydney ameelezea jinsi programu hasili huiba taarifa binafsi mtandaoni amesema anaweza unda kiungo ambako kiungo hicho kina programu hasidi kwa hiyo unapobonyeza kiungo hicho programu hasidi huingia ndani ya kompyuta yako na kuiteka programu hiyo hasidi inachofanya ni inaishi ndani ya kompyuta hiyo kimya kimya kwa muda kwa mfano programu hiyo inaweza rekodi chochote unachoandika kisha ina mfumo wa mawasiliano ambako walifu wanatumiwa taarifa hiyo naweza unda tovuti pia zinazoiga serikali biashara au hata marafiki wanaweza kusanya pia taarifa kuhusu mtu wanayelenga ili kabla wafanye mawasiliano naye wanaweza kupa taarifa zinazo kuhusu ambazo zinawafanya waaminike watapeli wameunda pia duka feki mtandaoni zinazodai kuwa zinauza bidhaa ambazo hazipo kama tiba au chanjo za uviko 19 na baadhi zingine kama barakoa shanton chang ni profesa katika shule ya kompyuta ya mifumo ya taarifa katika chuo cha melbourne amesema walahai wa kawaida huwa wanalenga taarifa binafsi za watu na you anasema uh, kama wana jina lako anwani yako tarehe ya kuzaliwa na pengine namba yako ya simu pia wanawezaenda katika taasisi yako ya fedha na kujifanya wao ni wewe hivyo ndivyo mashirika yote rasmi yanaweza kutambua ameongezi kuwa taarifa binafsi za mtu zinaweza kuuzwa katika soko la walaghai hali ambayo inaweza sababisha wizi wa utambulisho taarifa zako binafsi zina thamani sana na zinaweza uzwa hiyo ina maana kuwa hata kama hawapati hali ama hela kutoka kadi yako ya benki wakipata taarifa zako binafsi tarehe yako ya kuzaliwa ikijumuishwa pamoja na unakoishi wanaweza itumia na kuziuza au kuzitumia katika njia za kutengeza hela kutoka taarifa hizo hicho ndicho kinaitwa wizi wa utambulisho ambayo ni hatari sana dktri priadasi nanda anatoka katika shule ya uhandisi wa na it katika chuo cha teknolojia cha sini amesema kufanyia kazi nyumbani kuna wafanya watu wawe hatarini dhidi ya utapelin anasema kwa sababu s tunafanya kazi nyumbani hatuna hatua sahihi za ulinzi kwa jinsi tunavyounga mtandaoni bila kujua unaweza fanya unachangia taarifa nyingi za siri na watapeli kimsingi wanakutazama shughuli zako taarifa unazotuma na wanaweza chukua taarifa hizo zote katika shirika una hatua nyingi za usalama na programu nyingi za usalama zinazokulinda dkichan amesema janga limeunda dhuruba kamili kutoka mtazamo wa kijamii na kisaikolojia pamoja na mtazamo wa uchumi kwa watapeli kupata watu wa kudhulumu kwa urahisi katika jamii There are many anasima kuna vitu vingi vinavyosikika kuwa ni halali inaguza hofu za watu wanaohitaji ustawi usalama kasi wasiwasi wasi, na inajifanya kuwa ni mamlaka inawawinda watu ambao wako katika mazingira magumu na kuwa katika mazingira magumu hakumaanishi kuwa hauna nguvu ni kwamba katika baadhi ya mazingira unapotafuta msaada ndipo wanashambulia na hiki ndicho tunataka fanya na tunataka fanya tahadhari kuhusu utapeli wa biashara umeongezeka sana pia wakati wa janga watapeli wamechukua faida pia ya watu wenye matatizo ya kifedha kwa sababu ya uviko 19 kwa kujaribu kuiba hela zao za ustafu au kwa kuwapa huduma wasizohitaji na kuwatoza malipo dktri btn anaelezea zaidi lazima this... kama anavyojua watu wameweza anza pata malipo ya ustaafu mapema wakati wa janga na tuna watapeli watu ambao wako katika hali mbaya au hatarini kuna viungo vinavyosema enda hapa na tunaweza kupa malipo ya ustaafu mapema au huduma za serikali au Centrelink na hivi vitu vyote ni dhuluma dhidi ya wasiojiweza ofisi ya kodi hawezi wasiliana nawe kwa maandishi mafupi au kwa ujumla kwa barua pepe kwa hiyo kuwa na mashaka kwa vitu hivyo vyote vinavyokuahidi kupata hela za haraka au zinazotaka taarifa zako binafsi unasalifanya tahadhari sana dkr hambleton amesema kwamba ni muhimu kwa watu ambao wametapeliwa kufanya ripoti amesema umekuwa maelfu ya utapeli ulioripotiwa na watu hao wamepoteza hela nyingi na watu huona aibu na huwa hawaripoti visa hivyo nadhani kama umetapiliwa unastahili ya mbia mtu unastahili waeleza watu na kama una wasiwasi kuhusu utapeli kuna tovuti itakayokusaidia tovuti hiyo inaitwa ama scamwatch unainawapendekeza watu waitembele waweze kupata maelezo zaidi tunatuma kwamba taarifa hii mekupa uelewa zaidi kuhusu jinsi ya kuepuka utapeli na namna kuweza kujinusuru ama kunusuru mtu wa karibu yako kwa makala haya mengine mengi zaidi tembele tofuti yetu anane ambayo ni spscau mkwa swahili makala yaleandaliwa na wadesh wetu kiara pasano na gode migerano hii ni hidh kiswahili ya SBS. penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook