unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs wasikia idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa na migode migeran tukete makala ya kutoka studio zetu za sbs na yapanitaarifa kamili ya habari australia na uholanzi zimezindua hatua za kisheria dhidi ya urusi kwa kudungua ndege ya mh17 ya malaysia katika mwkw2014 ndege hiyo ilidunguliwa katika anga ya mashariki ya ukraine katika mwezi wa julai 2014 na kuwaua abiria wote 298 wa australia 38 wakijumuishwa kesi hiyo inafuatiliwa kupitia shirika la kimataifa la usafiri wa anga kwa matumaini ya kurejesha urusi katika meza ya mazungumzo kwa ajili ya kujadili swala lazima la afiria mwanasheria mkuu wa australia waumihelkah amesema juhudi zote za kujadili swala hili kufikia sasa zimefeli na We rasima kuwa hiyo tunaomba shirika la kimataifa la usafiri wa anga kama shirika pekee lenye mamlaka ya kukabiliana na suala hili itekeleze mamlaka yake na liwajibishe urusi kwa matendo yake mabaya katika kuangusha ndege ya mh 17 na kupotezwa kwa maisha iliyosababisha shirika la kitaifa lenye wajibu wa kuratibu majibu ya janga nchini australia limetetea jinsi lilivyosimamia dharura ya mafuriko katika majimbo mawili ya mashariki ya australia kiongozi wa usimamizi wa dharura australia amesema janga hili lini lituk, gumu la mafuriko na maamuzi mara nyingi hufanywa katika mazingira magumu mamlaka wamekuwa chini ya shinikizo kuhusu usimamizi wa mafuriko katika majimbo ya new south Wales na naquln wakati wa wa maeneo husika majibu ya ama wamekosoa majibu ya kasi ndogo kwa tukio hilo o ndiye mkurugenzi mkuu wa shirika la ema amesema ni wajibu wa msingi wa kwa majimbo na wilaya kujibu paswavyo majanga asili na wanaweza omba msada wa shirikisho anasema serikali ya madola haina mamlaka ya kisheria kuchukua uongozi so au kutoa majibu bila ruhusa ya majimbo the kwa hiyo wakati janga linatokea na kuongezeka serikali ya madola haiwi mamlaka yenye wajibu huo alisistiza bafane na upinzani wa shirikisho amesema serikali haifanyi vya kutosha kupunguza gharama ya shinikizo ya maisha wakati uvumi unaendelea kama serikali itakata kodi ya mafuta hata hivyo waziri mkuu scott morrison amesema kwamba uamzi wa serikali ya shirikisho kwa kodi ya mafuta haatatangazwa hadi bajeti ya taifa itakapotangazwa tarehe 29 machi wabunge wawili wa serikali pamoja na viongozi watatu wa majimbo kutoka chama cha mseto wameomba kukatwa kwa kodi ya mafuta wakati bei ya mafuta inaendelea kuongezeka baada ya uvamizi wa urusi nchini ukraine kiongozi wa upinzani arthn albanisi kwa upande wa kenae hajaweka wazi kama chama chake kitakata kode mafuta kikishinda uchaguzi mkuu ujao hata hivyo msemaji wa masuala ya hazina katika upinzani jim charmers amesema serikali ya shirikisho haijafanya kazi nzuri hata kabla ya ongezeko ya bei ya mafuta hivi karibuni amesema kuna vitu vingi unaweza fanya kupunguza shinikizo ya gharama ya maisha kwa familia za australia nimetambua tayari kupunguza bili za umeme kupunguza bei ya malezi ya watoto kuongeza mishahara halisi tena ila bajeti fam, za familia zinaendelea kufinywa na familia za ustralia ziko chini ya shinikizo kubwa sana na hatari ya miaka mingi mingine mitatu ya Scott Morrison, Josh na yanafbr ni kuendeleza hali iliyopo na tukisalia katika masuala ya kisiasa humu nchini waziri mkuu anatarajia hisia za wapiga kura ambazo kwa sasa ziko dhidi ya serikali yake zitabadilika kwa kile anachoita chaguzi halisi kabla ya uchaguzi mkuu wa shirikisho ujao na akitabiri kuwa uchumi utakuwa swala muhimu kwa wapiga kura alipozungumza na shirika la habari la jana usiku jumatatu 1 machi t alisema kwamba miaka mitatu hadi kumi ijayo itakuwa migumu wakati australia inapoona kutoka uharibifu uliosababishwa na janga la uviko 19 I'd like to tell you that it, that, that... amesema tutakacho kabiliana nacho katika miaka kumi ijayo ningependa ku kuwa changamoto hizi zingine zote zitapotea hazitapotea itakuwa miaka migumu kumi ijayo na itakuwa miaka migumu mitatu ijayo na unahitaji serikali inayojua jinsi ya kuhakikisha uchumi wetu uko katika hali nzuri alisistiza waziri mkuu na katika jimbo la kusini australia kuna wezekano scott morrison anaweza mpoteza mshiriki wake wa kio karibu kiongozi wa chama tawala cha mseto katika uchaguzi wa jimbo wikendi hii kushindwa kwa kiongozi wa kusini australia stephen marshall kutavuruga mtindo wa viongozi wa majimbo kushinda chaguzi zao wakati huu wa janga la uviko wengiwa wakiwa wamepata ushindi mkubwa au mnono ukipenda hali hiyo itaweza iacha meza ya baraza la kitaifa la viongozi wawili tu wa majimbo na wilaya kutoka chama cha libro ambao watakuwa ni viongozi wa new south wales na tasmania chama cha leba kikiwakilishwa na viongozi wa sita inaaminiwa kuwa waziri mkuu anaendelea kuzingatia wakati wa kutangaza uchaguzi wa shirikisho unaotarajiwa kutangazwa kufanywa tarehe 14 mei mwakahu222 wakati viti vichache vya shirikisho vimetarajiwa kutoka kwa chama kimoja kwenda kwa kingine katika jimbo la sa macho yote yako katika eneo ya bunge la buthby ambako mbunge wa chama cha libra nicol flint ana staafu na ujumbe wa ukrain na urusi umeanza tena mazungumzo ya amani hapo jumatatu siku moja baada ya urusi kufanya mashambulio mabaya zaidi ya kombora kwenye kambi ya kijeshi magharibi mwa ukrain kilomita 25 tu kutoka poland wanachama wa nato watu35 waliwawa na wengine mia 34 kujeruhiwa wakati shambulio hilo kwenye kituo cha kimataifa cha ajili kwa ajili ya kulinda amani na usalama rais wazensi alisema jumapili katika hotuba yake kwamba siku hiyo ilikuwa nyeusi kwa nchi yake kwa sababu ya shambulio hilo na pia alitoa onyo la wazi kwa viongozi wa nchi za magharibi kuhusu wezekano wa shambulio kwenye kituo ambako vikosi vya nato vinafanya mazoezi na wanajeshi wa ukraine tukila taarifa zingine barani afrika kiongozi wa eneo lenye mamlaka ya kiasi somaliland mallanmuse bihi abdi ameitaka jumuiya ya kimataifa kulitambua eneo lake kama taifa huru akisema mazungumzo na somalia yameshindwa kuzaa matunda kiongozi huyu amesema kwamba katika mazungumzo yaliyodumu kwa mwongo ya mmoja somalia imeonyesha hali kutokuwa na hamasa ya majadiliano yenye tija na hivyo kuilazimisha somaliland kuiomba utambuzi wa kimataifa wa kuwa taifa huru pamoja na tambuliwa kwake somalia imekuwa ikiendesha serikali yake huru sarafu na kuwa na mfumo wake wa kiusalama eneo hilo kwa kiwango kikubwa limefanikiwa kwa kufanya chaguzi zake lenyewe kwa miaka kadhaa zikiwemo zile za bunge ambazo zilifanyika mwaka uliopita na polisi wa kenya wamesema wa jumatatu kwamba wamemkamata mshukiwa mkuu wa shambulio dhidi ya wanadiplomasia wa kike ambalo lilizua gumzo na maandamano katika taifa hilo la afrika mashariki mwanamke huyo walishambuliwa mchana kweupe na kundi la waendesha bodaboda boda baada ya ajali ya barabarani mapema mwezi huu polisi walisema waendesha bodaboda kumi na sita walikamatwa hivi wiki iliyopita baada ya video iliyotanda kwenye mitandao ya kijamii ikiwaonyesha wanaume wao wakirarua nguo za mwanamke huyo huku akipiga kelele za kuomba msaada akiwa ndani ya gari lake na kulazimishwa kufungua mlango wa gari lake lakini anaidaiwa kuwa akiongozia shambulio hilo alitotoka kupitia mfereji wa maji taka na kukwepa kukamatwa hadi jumatatu tatu alipotiwa mbaroni katika mji uliokaribuwa na mpaka wa tanzania takriban kilomita 430 kaskazini magharibi mwa nairobi waendelea <muchos> kusikia idhaya kiswahili ya sbs ukiwa namigode migeratukuletea moja kwa moja makala haa kutoka studio zetu za sbs kwa sasa tutazame yalojiri katika ulimwengu wa michezo tukianzia katika mchezo wa nfl ambako kwa sasa gwiji wa mchezo huo huotom amedumu tu siku abaini katika siku zake za kustaafu kama mchezaji wa kulipwa na kusema kwamba amehisi baada ya siku kadhaa za kuwaza na kuwazua kwamba nafasi yake ni uwanjani na si katika chumba cha wastafu mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 44 ameweza um, kuongoza timu yake na tarajia tena katika timu ya yakiatampebay baccanrs kuiongoza kwa msimu wa miaka 2shirii tatu katika mchezo huo wa nfl na katika taarifa zingine za michezo katika tennis alex demeno wa, wa australia ameweza kumcharaza mchezaji mwenza wa australia john johna na kuweza kufika katika raundi ya tatu katika ya indian wells masters kule california marekani Msh- ushindi huo utaweza kumkutanisha sasa na tommy poul wa marekani katika michuano hiyo na michuano ya olimpiki ya majira ya baridi ya kuintatu imekamilika na kufungwa kule mjini mjinibeiin chinau k- 13 baada ya uh, mpeperusha bendera wa australiabeno kuweza kuongoza taifa katika sherehe za kufunga michezo hiyo na kwamba ombi la michezo h ilikuwa ni kwamba pawe upendo ama upendo utawale kote duniani na katika taarifa ziini za michezo ya kimataifa kesho alfajiri itakuwa ni zamu ya manchester united atletico madrid katika ukumbi wa a mida ya saa moja alfajiri za masaa ya mashariki ya australia na mechi yakiwo kwa sasa ni moja moja wakati zile goli za ugenini ambazo zilikuwa zinakuwa nahesabiwa mara mbili zikiwa zimefutwa sasa namanisha kwamba lazima mshina patikane lasihivyo basi daa nyongeza na hata matutakuamua atakaingia katika hatua inayofuata ya maondoano wakati wo, katika uwanja wa amsterdam arena itakuwa ni zamu ya ya kuwapokea benfica ambapo katika mechi ya kwanza kule ureno mechilisalia alama magole akiwa ni mbilmbili na katika siku ifuatayo ya alhams itakuwa ni zamu yakukaribisha amagoli akiwa ni mojamoja wakatih hiwapo watapata usafiri kuelekea kule ufaransa kumanyana na lile wamepeleka watapeleka magoli mawili katika akiba ambayo watakuwa ni kitu ya kuweza kuwasaidia kuvuka katika hatua inayofuata ya michwano hiyo tazama hali ilivu katika utabiri wa hali ya hewa lakini kabla ya hapo tutazame hali ilivu katika masoko hususan kwa wale ambao wanania ya kutuma hela nyumbani kuweza kuwasaidia jamaa na marafiki dola moja ya marekani kwa sasa ni sawa na dola dolmo na set 39 zaa ni sawa na faranga 1444 za burundi vilevile dola moja ya australia ikiwa ni sawa na faranga 1433 na 24 za jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wakati dola moja ya australi sawa faranga mia7na 31 za rwanda dola moja ya australia ikiwa sawa na shilingi 2583 za uganda na dola moja ya aus sawa na shilingi 1659 na senti74 za tanzania wakati dolmsawana shilingi 81j nasenti 95 za kenya kwa sasa katika utabiri wa hali ya hewa tukianzia mjini aded ambako nyiijoto kwa sasa ni 326 wakati mjini 248 kmra 197 d 329 wakati brt ni 187 mjini Perth kwa sasa pale ni 246 wakatibu nijoto ni 238 na mjini s kwa sasa 223 kufika pone misho ya tarifa ya bara yambayotukuandalia bakianasi kwa makala mengine maanakujia kutoka studio zetu za sbs radio penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook tdashiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebok