unaskilauaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tukiona migode migerana tukete makala haya kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anni ambao ni sbsu kwa juswahili kama huvyosikia katika taarifa za habari ni kwamba hali imeendelea kuwa hususan katika swalazima la bei ya mafuta kote nchini na hata kimataifa na bei za mafuta duniani zinaendelea kuongezeka wakati vita nchini ukran vikisababisha bei ya kiwango kikubwa zaidi nchini australia kuongezeka kuna wito kwa serikali ikate kodi ya mafuta wiki mbili tu kabla ya bajeti ya shirikisho kutangazwa ongezeko ya gharama ya mafuta imezua wito kwa serikali iingilie kati bei ya mafuta duniani imeongezeka sana wiki mbili tu kabla ya bajeti ya taifa itakayotolewa kabla ya uchaguzi mkuu kutangazwa nwaziri mkuu scott morris ametunga kidole cha lawama kwa kile kinachoendelea kule nchini ukraine akisema kwamba we are very aware of what is ocurring with petrol prices an australians understand lasima is... tunajua kinachoendelea kwa bei ya mafuta na waaustralia wanaelewa hili limesababishwa li na at ama tume ya watumiaji na washindani ya australia imethibitisha hili tu katika masashinani yaliopita hili limesababishwa na uharibifu wa vita kule ulaya na uvamizi wa urusi kwa ukraine sasa waustralia wanaelewa hilo na sisi kama serikali tunaelewa hilo na kumekuwa tahadhari situ kwa wanachama wetu bila shaka ambao wako mashinani ila kwa jamii yenyewe pia na madhara ya gharama hizi za maisha ni halisi viongozi wa majimbo wanataka kodi mafuta ikatwe kwa muda kwa ajili ya kuwasaidia watumiaji ambao wanakabiliana na wakati mgumu kodi hiyo huingiza dola bilioni ishiii kila mwaka kwa miundombinu ya barabara na usafiri kodi ya mafuta ni kodi isiyoongezeka inayotolewa na serikali ya australia kwa mafuta na diesel inayonunuliwa katika kituo cha mafuta inaorodheshwa kwa mfumuko wa bei chris richardson ni mmoja wa wamiliki wa, wa kampuni ya Delaware access deiac amesema kodi hiyo inawajibika kwa takriban 3myat5 ya, ya bei ya mafuta na? anasema sehemu kubwa ya bei unayolipa katika kituo cha mafuta ni bei ya dunia ya mafuta na ni hiyo inayopanda na kushuka kwa taarifa kutoka vita vya ulaya kuna kodi kutoka kwa serikali na kuna gharama hapa australia na gharama ya kituo cha mafuta bei kwa sasa ni zaidi ya dola mbili na senti ishirini kwa lita inayotarajiwa kuongezeka hadi dola mbili na senti hamsini ila wataalamu wamehoji ufanisi wa kodi hiyo bwana richn amesema hakutakuwa faida na lazima karibu chochote unajua kusitishwa kwa kodi itakoa senti moja kila mwaka kati ya kila kitu kinachopanda unajua senti kumi na senti ishirini katika wiki hiyo inahusu wanasiasa kuonesha kuwa wanahisi machungu ya watu na kuna machungu halisi ila hawezi ponya machungu yanayosababishwa na vita ulaya kwa suluhu duni kwa kodi nchini australia vladovil voda ni mhadhiri mkubwa katika masomo ya mikakati katika chuo cha chaien amesema kukata kodi mafuta kunaweza fanya petroli iwe na bei nafuu kwa muda ila bei ya mafuta ghafi bado haitabiriki No no anasema serikali haina udhibiti wowote kwa bei ya kimataifa australia haina nafasi yoyote hapa kwa hiyo kifaa tu ambacho serikali inacho ni kodi ya mafuta ambayo Ko, inaweza toa bei ya mwisho ila bila shaka huu ni uamzi mgumu sana kwa sera ya umma kwa sababu hela ambazo serikali inapokea kwa mapato ya kodi ya mafuta inawekezwa tena kwa msehemu kubwa kukarabati barabara na miundombinu ya usafiri inayohakikisha usalama wa barabarani na hiki ni kitu muhimu sasa hususan baada ya kujua barabara jinsi barabara zimekuwa barabara nyingi zimeharibiwa na mafuriko katika majimbo ya New south newsouthw na sehemu za kusini mashariki queensland wakati wa scott m ameongezea kuwa uamuzi wowote kwa swala hili utatolewa wakati bajeti ya shirikisho itakapotolewa tarehe 29 machi n anasema bajeti itatolewa katika wiki chache na ndipo matangazo yatatolewa kuhusu masuala yote yanayohusiana na bajeti na sina nia ya kushiriki katika uvumi wa kabla ya bajeti kutolewa kwa swala hili au maswala mengine nimetoa bajeti tatu mwenyewe kama mwaka hazina na tatu kama waziri mkuu na huwa panakuwa uvumi mwingi kabla ya bajeti na kwa hiyo nitaacha maamuzi ya serikali kwa bajeti kwa usiku huo kwa upande wake kiongozi wa upinzani anthony albanizi amesema bei ya petroli inaongezeka wakati mishahara ina baki amesema uh, uh, to... wajafanya chochote kuhusu petroli tutasubiri tuone watakachofanya kuhusu petroli ila tunachojua ni kwamba serikali hii ina mishahara ya chini kimakusudi kama kipengele cha sera yao ya kiuchumi kwa hiyo kila kitu kinaongezeka isipokuwa malipo ya watu ndio sababu watu wanakabiliana na wakati mgumu sana alishtumu kiongozi wa upinzani kwa upande wa marekebisho endelevu wataalamu wamesema kwamba hiyo itahusu kujiondoa kwa matumizi ya suluhu ya mafuta vldi wa chuo cha dicen ameongezea kuwa australia inahitaji anza tumia gari za umeme kwa sababu kuhamasisha matumizi ya gari za umeme katika sekta za usafiri kunaweza kuwa na manufaa kwa usalama wetu wa nishati kunaweza kuwa na manufaa kwa kupunguza kaboni australia kwa hiyo kwa australia na, ya, kwa serikali ya shirikisho na serikali za majimbo na wilaya kuweka zawadi na hamasa kwa watumiaji kuhama kutoka magari ya petroli hadi magari ya umeme huu unaweza kuwa wakati sahihi wa kufanya hivyo kwa muda mfupi ni suala la maisha litakalobaki kuwa gumzo ya kisiasa wapiga kura katika vitongoji kote nchini wanahisi uchungu ambao unaweza kuwa mbaya zaidi wakati wa uchaguzi wa shirikisho bwana albanizi amesema bei za petroli zilikuwa tatizo hata kabla ya vita kuanza ng'ambo na familia ziko chini ya shinikizo kubwa kila kitu kinaongezeka petroli ilikuwa karibu dola mbili kwa lita kabla ya mgogoro wa ukrain kwa hiyo imekuwa juu kwa muda mrefu tunabei ya petroli ambayo ni juu sana na watu wana, wana wakati mgumu sana katika jamii za kikanda hususan ambako hauna uamzi isipokuwa kuingia ndani ya gari kwenda kazini na katika shughuli zingine kampuni ya hufanya kura za maoni kwa maswala mbalimbali mbali, na imetoa vidokezo kwa maoni ya wapiga kura kuhusu uchaguzi mkuu ujao kura za kwanza kwa, za chama cha leba na za chama cha mseto hazijabadilika kwa sasa katika kura za upendeleo kati ya vyama viwili upinzani bado unaongoza kwa alama kumi na kwa mara ya kwanza katika zaidi ya miaka mbiliantonalbansi ana upendeleo sawia na scott morrison kama waziri mkuu bora miongoni mwa wapiga kura walioshiriki katika kura hiyo hata hivyo matokeo ya kura halisi yatakuwa yale ya siku ya uchaguzi ambao bado haujatangazwa kwa taarifa hizi na zingine kama hizi taembele tovuti yetu ambayo ni sbscoau mkwa juu swahili makala aliendaliwa na waandishi wetu ariana lucente na pablo vinales pamoja na gode migerano waendele kuskkiswahili ya sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata