unasikiliza iaya kswahakaribu nthana katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ukona migonea migarano katika migo studio za sbs na mtandao ni anwani ambayo unaezapata pia na makala unaweakapata kupitia anwani yetu sbs mko swahili nakatika ukurasa wafaceookfacebkcom mko wajuu sbsswahili kama sikia kabla ni kwamba maeneo ya queensland na kaskazini new naendelea kupondwa kwa mafuriko na mvua kale ambazonaendelea kuneshanawatu mo naishi katika pia mvua nyingi na na nzito katika katika siku za hivi karibuni kujua mengi zaidi kuhusu jimbo la tuzungumze baadhi ya ambao mji a s a wamekua kishuhudia mvua ningi aengi zadi l onandeleatanoa imuo pengine tungeanza na mamadrisa kwa upande wako swala hili lilikufikia vipi na ulijipata katika hali gani um, tangu jumaa mvua ilianja ikanyesha hapaqula um, nyumba yangu sababu iko kubonde hivi sasa maji kajaa mpaka umeme mpaka ikaenda hivi nikatoka nyumbani nikaenda ishi kwa mama tangu jumaa hivi saaisa inakuwa siku nne siko nyumbani Mm. naskia na, kumisi yumb nyumba yangu ka, kabla ya, ya mvua hizo kuanza kuonyesha kulikuwa naonya lolote kwamba huenda hadi ikawa mbaya kwa upande wa mafuriko e, tuliona nyuzi wakasema tutapata mvua itakuwa zito kidogo lakini gizi ilianja ikaanja zito lakini kakuya sasa kuwashuka chini kidogo mvua haikukua mingi lakini maji sasa ikajaa mm majiilikua ngi uio mvuaaliesh maji ilikua mengi chini kuliko mvua natoka juu ilikuwa mm. e, sa, tulikuwa sa sababu ilikuwa vitu vyavisikilike mvua ni kidogo kidogo lakini chini maji kakua sakama ikuatokea saa chini na, na, na, yeah. na wakati ambapo mafuriko ayoilianza kulikuwa na ujumbe wote kutoka kwa mamlaka kwamba hali ni mbaya ondokeni mliko ama mlishtukiaanza maji anaanza kuja na ikabidi ku, kila mtu kujokoa. a, a council kujokoatsukuma mameseji kukila wakaaji kawaambia ni bora watu wanaishi maeneo ya kyaguna wangetoka wanaenda ya red yaa kama uko na wandugu wako red Bank, ama wapi mtoke ile likua, ilikuwa ilikuwa kilikuwae walituzulisha vile wakasukuma na manamba za kuita emergency kama unaangalia ma inakuwa mingi uite emergency wakuje wawasaidie wawatoe wawewe asi viko nafasin ya ya watu wana- watuwanazama mm. kwa upande wako bwana bwanabls katika eneo la logan hali ilikuaje hapa kwa kweli tumeshuhudia mambo ambayo sio ya kawaida lakini tumezoea kwa sisi hapa kuona mafuriko ya mara kwa mara kweli mvua zilizidi ijumaa mvua ikanyesha kweli Aa, yangu, alia, kwa mazoea yangu nilivyoona hali ya hewa nilijua kwamba barabara hzitakua na hatutaweza uh, kupita kwenye barabara kulingana maeneo inayoishi kwahio nilifanya maandalizi kidogo lakini sikuwa na mategemeo kwamba itakuwa kubwa kiasi hiki na kwamba mafuriko tutayaona kama ya, ya mwaka elfu mbili na kumi na moja kwa hiyo mahali nilipo saa hizi hapa hamna barabara hata moja ambayo inaingia kwenye uh, sababu yetu au mahali ninapoishi kuingia au kutoka jumaa ili nienda kuangalia kwenye nani duka za vyakula kwa kweli hakukuwa ha, chakula chochote kile kwa hiyo duka chakula kimeisha na hapo kuna zaidi ya watu elfu kumi ambao tunaishi kwenye hii, hii sehemu moja na tunama, duka machache, tuna ma-duka machache tu nayote kwa sasa hivi yameisha chakula na pia hata mafuta kwenye vituo vya mafuta kweli hata mafuta yameisha uh, balafu zimeisha waoza gesi nao pia wanasema zimeisha kwa kwahiyo tuko kwenye hali ambayo sio ya kawaida uh, kuanzia jana asubuhi tulipoteza umeme pia tumepoteza na internet um, kao tunaishi maisha ambayo hata line za simu hizi zilikuwa zifanyi kazi vizuri jana kwa hiyo ao sahizi tunashukuru mungu at least angalau tuna umeme tayari intaneti tumepata na line za simu mawasiliano yamerudi vizuri kwa upande wa kuweza kupokea vyakula ama vifaa vingine ambavyo mnahitaji vya maisha kila siku kumekuwa na ujumbe wote kutoka kwa mamlaka kuhusu hatua ambazo zinachukuliwa kusha kwamba watu wasija kafa kwa njaa kwetu hapahapa logani bado kwa kweli akujawa hatua yoyote kwanza naona jana ndio mamlaka ya city yat ya hapa mjini logan ndo walianza sasa kuchukua hii hatua ya kusema watu ambao wameahirika wapate mahali mahali pa, pa kuhifadhi uh, lakini akujao hatua yoyote l kusema kwamba uh, wasaidie watu kupata mahitaji muhimu sijui labda huko good na hali eh, ikoje kwa mm, kwamba, uh, kwamba mnakoishi sasa mmekuwa ni, ni kisiwa ndani ya kisiwa kingine kwa kweli hiyo ni kweli tuko kabisa okay. kwenye kisiwa Mm. na kwa upande wako mama adrisa kule gudna umepata fursa kuweza kurejea nyumbani ama bado umekwama uliko kwa mama oh, nilipata nilienda nyumbani kuklini hivi tango asubuhi nilikuwa niko na klini maji kutoa vitu vya kuloana vyote na vitoa hata manguo za watoto nikuta zimeloana asababu sikupata chansi ya kuanja viandaa kupitia juu sasa vyote vilikuwa chini vyote vililoana mauniforme zote sijuu atakesha takawa namna gani kshule hata na umeme kwangu bado haijafika haijafikau kwa hiyo tangu jumamosi umeme tangu fri, yeah, tangu sunday tangu, sunday umekatangu jumapili umeme huja njo ilitoka umeme na mpaka sa hihi vitu vyote vya frii vyote viliharibika ile friza yote ikakwiko na melti sasa nyumba nilikutana yote sasa ishaloana hivi saa nikaanja sa kumopu kufanya nini ya yeah, hivyo hivyo mdrisa nyumba imeloa kwa sababu ya maji ya ya friza ama maji ya, ya mafuriko yaliingia nane nyumba e, iliingia kutoka kugharaje lakini mm. haikufika mbali sana lakini sasa ile yafriji inayokaenda sasa mpaka kule kwa kuosha manguo ikaingia m sasa ile yote kukausha ile na kuna umeme hayo ti ngali tu hivo nyumba inanuka hata niko naogopa hata kueva hata watoto ndani mm. kwa hiyo aokuema kwamndani mwenyewe viti na vifaa vingine vya umeme kama tv na vingine angalau vimenusurika hvijaathiriwa kwa maji ya mafurikotv uh, ngali nzuri sababu iko yulu kumeza mm. lakinimaiti maviti kwa ndani nafikiri akose viliharibika sababu sikuweza viinua me mwenyewe sababu niko mother mm. singo yes, madha sikuweza viinua me mwenyewe lakini nasubiri kidogo kukikauka kidogo akose njo ndaita watu wanisaidia kmaaishapakawana gharama nyingine kwanza kununua viti vipya e. na na vitu vingine vipya tena e, nafikiri hivyo sababu ah. sijui vyevikwo huko ndani sababu sina umemo hata ya kuvaa kiumu nikaushe maji kidogo Uh-huh. kwako bw unahisi kwamba uh, hali baada ya tukio la mwaka efbkm kulisali kuwa na hatua mbazo zimechukuliwa na halmashauri na hata serikali ya jimbo kwamba amsha kwamba panakuwa na mifumo maalumkuweza kuondoa maji katika maeneo husika maeneo maeneobao na mafuriko mara kwa mara nsema kwamba viongozi walizembea kidogo ama ni, ni kitu kini tukio ambacho, tuki ambacho limetokea bila wao kuwa wa na, na maandalizi ya kutosha kwa kweli katika mafuriko haya ni bai, ni wazi kweli kwamba maandalizi hususan eh, ma, ma, mafuriko haya yalikuwa ni ma, ni machache sana tulijua kwamba kutakuwa mvua tulijua mvua itaenyesha kwa siku kadhaa lakini hatukujua kwamba mvua hii ingeweza kuleta ma- ingeweza, ingeweza kuleta makama ayo tumeshuhudia hizi sio mara ya kwanza queensland mvua ikanyesha siku tatu siku nne lakini nafikiri taarifa tulizopewa sisi hazikua zile za kutuandaa kwamba wenda kungekuwa mafuriko na tuki, tukienda mwanzo kabisa elfu mbili na kumi na moja na sahii li kuna maswali mengi ambayo lazima tujiulize hapa ilijitokeza elfu mbili na kumi na moja yale maeneo ya ambayo ndo mama anapoishi hapo ukiangalia zile picha za elfu mbili na kumi na moja na picha za saizi zinatia huruma ni zili zile zlzile yale, yale kuna sehemu ambako ambao tunafanyia ofisi, ofisi yetu nyingine iliyopo ili sehemu ilikuwa iko kwenye maji elfu mbili na kumi na moja tena sa hizi imepata maji kwa hiyo kufanya ukarabati tena ili biashara zote ambazo ziko pale wako kwenye gharama kubwa hizi kwa kokunaonyesha kuna kunaonyesha kuna, kuna jambo ambalo halikuenda vizuri kama lilivyopaswa kuwepo lakini hatujajua haswa nini kinichokeza je hali ya hewo ilibadirika kwa haraka sana ambayo watu awakuweza wa kujua au kuna uzembe ulifanyika kwa kweli hatujajua Mm. lakini serikali inaendelea kusema kwamba kakeli kwao walifanya walichoweza kufanya lakini haya amejitokeza kulingana a mabadirikoyahlahewanamn tutaona kwamba ya kiongozi wa jimbo la kuiza amesema kwamba si serikali yake wala ofisi ya yeah, utabiri wa hali ya hewa haikuweza yeah. kuwa na namna ya na, na, kuweza kujua kwamba itakuwa hali kiasi hii yeah. kwa upande wa mama mamaadrisa tuona kwamba kumetangazwa kwa misaada ya dharura kwa wale ambao wameathirika kwa mafuriko haya umepokea namna ya kuweza kujisajili kuweza kupokea msaada wako ama bado unasubiri taarifa um, tuko na grupe yaupra walitia walitia linki ya kukliki kusema uaktiveti sasa niliita ile namba leo lakini waliniambia mpaka niende online na tena sahisi na intanet sababu nilill ile namba lakini hawakuweza nisaidia wameniambia tu nikamate ile lin njo ni kliki na tena sahisi na intaneti yakose ndatafuta kose msaada kuwa jirani kumaanisha kwa kwamba yeah. wanaongeza pilipili pili kwa kidonda yeah. <laughs> <laughs> Diyo. Yeah. Diyo ni <laughs> yeah. na kwa upande wako bwana nawe na, na pia ni hivyo hivyo ama kum, mpango ni kule logan ndiyo uh, serikali tumeona serikali kuu ya australia imetoa msaada kwa waasirika wa, wa, wa majanga haya na pia serikali ya yaand imetangaza msa, misaada yote hiyo lakini changamoto kama tunavyojua ya changamoto ya kwanza ni watu kupata taarifa mm. changamoto ya pili na kwa sababu watu wengi hawana internet watu wengi simu bado zinacheza kwa hiyo waasirika wengi sana na nina uhakika bado wajui misaada hii ipo uh, changamoto la pili ni kusema kwamba kuna watu wengi ambao kwa sababu ya matatizo ya teknolojia matatizo ya kielimu wengine watashindwa kufanya, kufanya utaratibu ambazo zinatakiwa kufanyika kuna mashirika najua kwa sahizi kama shirika inalofanya nalo kazi kazi zimeanza kusaidia watu kujua wakina nani wamepata hizi shida ili tuweze kuwasaidia kiwaraka hata katika kufanya hizi hizii zote tuwasaidie ili waweze kupata misaada kwa muda kwa kamili lakini shida tu ni kwamba maeneo kama ya hapa kwetu mimi hata nikipata pesa saa hizi siwezi kununua chakula kwa sababu duka zote hapa zina chakula kwa hata mtu akinipa pesa siwezi kupata chakula bado niko kwenye matatizo ya kusema kwamba na njaa hapa na watoto kwa sababu pesa ninachokitaka ni chakula nahokitaka hmm. ha, nichakulahalimbaya kabisa pein kwa swali la mwisho tunaona kwamba sasa hii ni mara ya pili katika muda wa miaka kumi Kuna yeah. mpango kwa katika sehemu za juu zaidi ama atakubadili jimbo kabisa nafikiri ni, ni ni swali nzuri na saa hizi kweli amaswali tutaanza kuyauliza kwa sababu kwetu sisi hapa tuseme mafuriko ya kwanza makubwa ilikuwa elfu mbili na kumi na moja lakinikumbuka pia kulikuwa mengine elfu mbili na kumi na saba mm-hmm. hii aikuleta maadhara zaidi huko hukoun kama ilivyokuwa saa hizi lakini hapo kwetu logan na elfu mbili na kumi na moja naelfu biikumi na saba tuiu tumefungiwahp tulikaa hapa nyumbani kwa siku kadhaa bila umeme pia kwahiyo ni mama ambayo t- t- tunavyoona hizi yanajitokeza mara kwa mara na lazima hizi swari zianze kuulizwa je kuna kitu ambacho lazima kifanyike au mm. serikali lazima chukua hatua zaidi mm. kwako kwa mamaadrisa kutakuwa sana ma- ma- na mafikira mkutano wa familia kutathmini cha kufanya kama ni kuhama kukimbia jimbo kabisa ama kutafuta sehemu za juu zaidi ambako pengine utapatwa na tatizo kama hili tena antu antukami sina uwezo ya kuhama kia kwanza hapa ni kama niote mnayua kongo yetu haina amani sasa ndahama ndaenda wapi hiiqn njo state ya kwanza yangu kufika sijawahi move v state yoyote sasa sina uwezo yoyote ya ku- ya kuhama tu tumi naomba ni kama serikali ichunguze ione hii tatizo inasababisha nini kusema kweli uh, kaka amesema hata nasi tulikosa umeme for three days fors nati tulikosa kapagua mm-hmm. ile wakati nilikuwa na, nilikuwa na, nilikuwa naishi red bank Plenty road nako pia nako tulikosa umeme siku tatu vahirani wakatusaidia na makando ile wakati tulikuwa hatuna kando ndani ama torch njo warafiki wakatuletea sama kando tukakonga sababu watoto walikuwa wanaanjalia sababu ya giza hiyo mm. e, S- atukaa ni shida hapa ya sana ile ya umeme kutoka vitu vinaharibika vya mingi na ile wakati nako tulipoteza vingi mufriza sababu ilizimikia ili alimuatena kwa mama naye na vyake vyote vikaharibika vya tukakosa vyote tukatupa yoyote da, historia inaendelea e. kujirudia polepole pengine pole. e, T- kwa kumalizia ujumbe ni upi kwa baadhi ya wanachama wa jamii ambao wanakusikiza kwa sasa tukianzia koamda ambao wako katika maeneo ni salama zaidi na wewe ambaoko katika hali mbao umejipata ambapo umepoteza vitu vingi nyumbani na pengine pakawatatizo sasa kuweza kukisha kwamba watoto wanarejea shuleni salama kesho pia wanarejea katika nyumba ambayo ni salama kiafya kwa jamii nzima mm. nahezi tu kuwaambia tu waishi kama viko na familia waikale na familia pamoya waone kia kufanya sababu familia njo iko natusaidia sahihi sababu hata najua serikali iko nasaidia lakini familia njo iko nasaidia sana na kwako mm. bwanabl ni kipi ambacho kuna kitu ambacho jamii inaweza ikafanya zaidi kuusaidia watu kama mama na wewe ambao mko katika hali ambapo huenda ikawa ni nipndio zidondeshe vyakula ndiyo naomba niongee hata kwa maneno machache hapo kwa sababu inajua hali hii saa hizi sio mwisho itajuhudia tena naomba tu nitoe wito kwa ndugu zetu ambao wengi ambao ni wageni hii naweza kuwa mara yao ya kwanza kushuhudia mbua za hapo queensland kitu cha kwanza ambacho ninaomba kila wakati hakikisha ndani mwako una kitu wanaita ni sehemu ambako unahifadhi vitu kwa ajili ya matumizi ya dharura hii ni sehemu ambayo unapaswa una kuwa na tochi unapaswa kuwa na mishumaa unapaswa kuwa na, mm-hmm. na unapaswa uhifadhi angalau mat kwenye freezer yako ili wakati wowote ili jambo likijitokeza ndani mwako angalau unaweza kuona watoto wasilihi kwa ajili ya giza jambo la pili ambayo naomba watu kufanya kwa sasa hivi tafadhali mpigie mtu yeyote simu nayemjua huwezi ukajua kwamba kuna mtu anashindwa kuasiliana na wewe kwa sababu alipoteza umeme ajachaji simu mm-hmm. au huenda amepata na majanga yakiwa kwake kwa mpigie ndugu simu mpigie rafiki simu mjulie hali yake huko aliko najua mm-hmm. kuna mashirika ambayo yanaendelea kutathmini haya matatizo yote yaliyojitokeza na kuangalia jinsi gani tunaweza kusaidia wahanga hivyo basi natoa wito kila mtu waweke, aweke aweke masho yake kwenye simu yake angalia social media zako angalia b uh, simu yako messages tutatuma messages kwenye watu kwa, kwa communities tofauti tofauti kwa ajili ya kutoa wito wa waku, kuungana na serikali kwa ajili ya kufanya usafi kwenye mji kwa sababu barabara nyingi saa sahizi zinatope kali sana kwa kwaio lazima kufanyike usafi serikali zimeanza kuomba sasa watu wa kujitolea kwa ajili ya kufanya kazi. hizo kazi kwa hiyo hizo message zote tutatuma kwa watu na pia wale watu ambao wanaweza kuhusika kwa ajili ya kutoa hata chakula kutoa hata misaada ya kifedha kwa waanga kama mamaidiriasahizi hizi taarifa mm-hmm. zote zitatolewa na jamii yetu watu ambao wana moyo mzuri kwaku tutawaomba wajitokeze na waweze kusaidia ujumbe yeah, mzuri kabisa na ujumbe wa kuweza kujenga asanteni sana kwa kuzungumza nasi na poleni tena kwa yale ambao amewafikia na tuatumai kwamba serikali pamoja na jamii kwa ujumla inaweza ikaweka juhudi za kutosha kuweza kuwa nusuru aanam haa ni mama idrisa kutoka eneo la gudna na vilevile bwana blez kutoka eneo la logan wakizungumzia yaliowapata wakati huu ambapo jimbo la quezaland linakabiliana na mafuriko makali na kutazama katika tv na katika sehemu zingine ambako unaweza ukapata picha na video hali si hali na hata katika maeneo ya kaskazini yavilevile mambo si shwari kabisa kwa wale ambao anaishi katika maeneo mipango ya wako hiyo aona katia eomoaakoaawe tofti yetu onanembani sbsu mkoa juu swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook