unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, idha kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia su swahili karibu tena katika makala ya idha ya kiswahili ya sbs ukona migode migina anatukuleta makala ha kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni yanaoni ambao ni sbscomau mkwaju swahili kama kawaida wazapata makala haya kwenye ukurasa tua facebook facebookcom mkwaju sbs swahili tugiuzie macho sasa katika so zima la vikwazo hususan vikwazo ambavyo vinawekewa serikali ya urusi kwa swala so zima la vita dhidi ya ukraine na vikwazo inavyozungumzia zaidi ni vile vya matumizi ya swift ambayo ni mfumo wa kutuma hela kati ya benki moja kwa benki nyingine je athari zake ni gani kufungiwa mfumo huo na je kuna madhara yote kwa watu ambao tuko hapa nchini australia ama barani afrika wataathirika vipi baada ya hatua hizo za za adhabu dhidi ya serikali ya urusi kujua mengi zaidi tuzungumze na mmoja wataalam a wa masuala ya fedha bwana tim dai ambaye anajunga nasi kwa simu hujambo ijambo gode habari za le bwana tim kwanza mfumo huu wa waw unahusu ni nini zaidi na madhara yake ni gani kwa serikali kufungiwa asante sana gode uh, mfumo wa Swift ni kwa ufupi ni njia ya kutuma pesa kwa njia ya pesi, na kwa hivyo ipo uh, jumuia ya kimataifa ki kimawasiliano mawas, ya fedha na kwa hivyo iwapo urusi urusikwa uh, kweli urusi ilishafanywa kwamba ni uh, imekatazwa kutumia mfumo huo kwa hivyo itapunguza uwepesi wa kutuma hela katika sehemu hiyo na ndio mfumo pekee ambao unatumiwa kati ya benki kwa zingine ma kunakuwa na mifumo kadhaa ambazo inaweza ikatumiwa wakati mfumo wa swift wa ufanyi kazi mfumo wa swit ndio uh, mfumo maalum kwa kutumia njia hii na kwa hivyo um, zipo zingine zimekuwa na pia kuna mfumo fulani ambao kwa sasa hivi uh, serikali ya urusi na ya china uh, wanashirikiana kuzindua njia mbadala lakini kwa sasa swift code, ndiyo njia maalum baadhi ya watu wana wakasema kwamba ndio kama wamefungiwa kutumia mfumo wa wi benki kuu ya urusi na zaidi ya hazina ya, ya dola bilioni mia sita kwa hiyo adhabu hiyo itawaathiri kiasi gani nitakupa nita mfano tu kwa ukikumbuka ipo nchi moja tu duniani ambayo pia imepigwa marufuku kutumia mfumo huu wa swift code, na nchi hiyo ni nchi ya iran kwa hivyo tukitumia uh, mfano um, huo kutoka wakati ambapo uh, swift code imekosa kutumika katika nchi ya iran uh, hali ya biashara imepunguka kwa thuluthi moja kwa hivyo ukifikiria siku zijazo huenda iwe ngumu sana kwa nchi ya urusi kufanya biashara uh, haswa biashara ya kimataifa na uh, zipo sekta kadha haswa sekta ya mafuta na ya gesi ambayo uh, nchi ya urusi ina, inategemewa zaidi kwa hivyo kuendeleza biashara hizo uh, kwenda uh, siku za usoni itakuwa ni changamoto kubwa sana kwa nchi ya urusi kuendelea bila uh, wepesi wa kutuma hela okay, ukizungumzia changamoto je kufungiwa kwa benki za urusi kutumia mfumo wa swis kutuma hela kununua ama kuuza bidhaa zao itatuathiri vipi sisi tuko ambaotukuwapa australia na hata wale ambao ambaoko barani afrika Uh, itaathiri pakubwa kwa kuwa uh, ur- ur- urusi ni nchi ya maana sana katika biashara haswa kwa biashara ya, um, uh, ya, ya ya silaha imesema pale mbele ni um, mafuta na gesi na nchi nyingi zina um, tegemea nchi ya urusi kwa hizo sekta na kwa hivyo iwapo itakuwa kwamba awefanya hawezi, hawezi badilishana hela kwa wepesi huenda iwe ni ngumu kidogo lakini kwa sasa u, u, u, wako na tegemeo kwamba nchi ya, ch, ya, ya china labda itawapa uh, kinwa mgongo kidogo katika swala hilo lakini kwa sasa uh, tukitumia uh, um, njia za kawaida itakuwa ni ngumu tumeona tangu vita hivi vianze kule ulaya hali imekuwa mbaya hususan kwa wale ambao wanaenda kununua mafuta a kuweka mafuta dania gari kwa usafiri ni kusema kwamba kuna husiano wote kati ya ongezeko ya bei na vita hivi ama ni masoko tu ndio yameumba kidogo unamaanisha katika nchi yaulaya ulaya nahata na hapa nchini australia maana kabla vita mafuta yalikuwa bei nafuu sana lakini kwa sasa kama utoki pale na karibu dola mia utakuwa una bahati sana ni kweli kwa, kwa, vile nimekuambia pale mbeleni um, nchi ya urusi ni mojawapo ya wa mataifa makuu katika ununuzi na uuzaji wa uh, mafuta kwa hivyo tayari ilishakuwa imedhaniwa kwamba hii, hii shida itakuwa kwa hivyo wauzaji wa mafuta wamekuwa wakijaribu ku um, kueleka ndani ya gala lakini kwa sasa uh, kwa kuwa imeshatimia uh, kwamba hii, hii shida imetokea itabidi tena kwamba watu wajaribu ku, kuficha mafuta kidogo zaidi kama tumia uh, lugha hiyo kwa mm. hivyo wauzaji wanaficha kidogo kwa kuwa hawajui pale mbeleni itakuwaje huenda um, bei ya mafuta iende juu zaidi lakini pia kumbuka kwamba kwa kuwa um, area zile kumekuwa na misukosuko kidogo katika usambazaji wa mafuta na hiyo pia imeathiri pakubwa kwa hiyo hali hii ikiendelea kwa muda wa wiki ama hata zaidi ya, ya mwezi masuala ya uchumi mahali katika soko la hisa itakuaje katika mataifa ya magharibi hususan australia ikijumuishwa italingana kwa kuwa utakumbuka kwamba uh, wakati vita hivi vilipoanza kulikuwa na shida kidogo mteremko katika mas, masoko ya hisa na baadaye kidogo yakarudi ka- ya kama ka- kawaida lakini shida ikakota kwa kwamba iwapo nchi zingine haswa za ulaya na marekani na pia hapa australia zikijitosa ulingoni na kuanza kuingia kuku- kuku- ndani ya vita labda hiyo itaathiri pakubwa lakini kwa sasa uh, kutokana na maoni kwamba huenda siwe sana lakini utangoja tuone masa tuanze kujiendaa kuondoa hela ndani ya benki tuweke chini ya mito na, na magodoro ama Aa, kwa sasa hamna ha, ha, sana kwa kuwa uh, shida hiyo ipo uh, area mo, uh, sehemu moja tu lakini hata sehemu hiyo kwa kweli uh, uh, uh, uh, uh, isipokua mafuta sekta zingine bado hazijateseka sana kwa hivyo kwa sasa siwezi kuambia hufanya hivyo uh, bado kuna muda kidogo lakini ita itategemea sana yale ambayo atatendeka katika siku uchambuzi mzuri banadasi san sana, sana kuzuza nasi na asante kwa kile ambacho umeweka wazi kwa wale ambao wanakusikiza wana kwa sasa nashukuru sanagnam huyu ni bwana tmdasi ya mmoja wataalamu maswala ya fedha nchini australia nchiniui kizunguanasi kuhusiana na swala zima la benki za urusi kufungiwa matumizi ya mfumo wa kutuma hela ambayo inamaanisha kwamba biashara zake zimeathiriwa pakubwa na hatma yake twaweza kujua katika siku na miezi ijayo mengi zaidi kusilamasikio zapata kwenye tofuti yetu sbscu mkoa swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook