askiawa endelea kusikia idhaa ya kiswahili ya sbs, SBS. ukiwa na migode migirano katika studio zetu za sbs na mtandao nanne ambao ni sbscu mkwa juu na makala kama kawaida wawezakuyapata kwenye tovuti yetu anaonikiwa ni sbscu mkwa juu kwa sasa tueleke moja kwa moja katika mipaka ya jimbo la lanwsoutw na queensland ambako hali ni tete sana kwa upande wa zima la mafuriko ambako mwaname mmoja kutoka Gold Coast, pamoja na mbwa wake wamezolewa hadi kufa na maji ya mafuriko wakati janga la mafuriko jimboni quenland yanaelekea katika maeneo ya kusini ya jimbo hilo na katika maeneo ya kaskazini ya jimbo jirani la new south lan ambako hali hiyo inatarajiwa kuwa mbaya zaidi katika siku zijazo hayo ni mafuriko mabaya zaidi ambayo australia imeshuhudia katika miaka mingi msimu wa majira ya joto katika pwani ya mashariki ya australia umetawaliwa kwa muundo wa hali ya hewa wa lanina ambao kwa kawaida huhusishwa na mvua nyingi ila mafuriko hayo ya mvua kubwa yamesababisha mafuriko yanayotishia maisha katika sehemu nyingi za kaskazini south Wales, na kusini mashariki queensland miji na vitongoji vimezama wakati baadhi ya wakaaji wakiwa wamekwama juu ya paa za nyumba na wengine wakitumia mitumbwi katika mitaa kukimbia nyumba zao wakielekea katika vituo vya uokoaji barabara na shule zimefungwa na usafiri wa treni kufutwa kufutwadiana edi kutoka ofisi ya utabiri wa hali ya hewa amesema kwamba wakati mvua kwa sasa zinapungua kwa watu wa queensland hatari inayosababishwa na mafuriko makubwa bado inaendelea namvua nyingi kwa sasa imepungua kwa sehemu nyingi za kusini mashariki far far hata kama tisho linaendelea kwa maeneo ya kusini ya miiwat pamoja na eneo lacr mvua hizo nyingi kwa sasa zinahamia katika maeneo mashariki yakaskazinimashariki zinapungua kwa sehemu nyingi za kusini mashariki quenland hata hivyo hatari kubwa ya mafuriko bado ni halisi watu nane tayari wamefariki jimboni queensland na kupotea ndani ya maji yenye kasi sana kifo kipya kilichotangazwa ni cha mwanaume mwenye miaka ya 5 kutoka eneo la glst ambaye pamoja na mbwa wake walifariki baada ya gari lao kuzolewa na maji wakati wa mvua kali mida ya saa 9 alfajiri gari hilo lilikuwa limeendeshwa kati ya takriban mita 30 hadi 40 ndani ya maji mafuriko na huduma za dharura hazikuweza pata gari hilo mwanaume mwingine mwenye miaka 59 alizama majini katika eneo la kaskazini brisbane baada ya kujaribu kuvuka mto kwa miguu kisha akabanwa kwenye uzio juhudi zinaendelea za kumtafuta mtu aliyekuwa akiendesha mtumbwi peke yake ambaye ana miaka 7 mtu huyo alianguka majini kutoka chombo chake ndani ya mto brisbane karibu ya kati ya mji jumamosi steve gosheski ni naibu kamishna polisi wa jimbo la queensland ameomba watu waondoke na wabaki watakakukimbilia maji hayo ya mafuriko kwamba akiongeza kwambakuna sehemu 51 ambazo hazina umeme sehemu nyingi zimezimiwa umeme kwa sababu ya mazingira hatari tunapokuwa na maji ya mafuriko watu hawastahili wa ingia ndani ya maji ya mafuriko hawastahili enda katika maji ya mafuriko wanastahili subiri maji ya mafuriko yapungue kabla waingie ndani bila kujali kama ni nyumbani kwao au la imesikitisha na tunaona picha kila wakati asantieni vyombo vya habari kuzichapisha za watu ndani ya boti ndani ya vifaa vya kuteleza majini wakiingia ndani ya maji ya mafuriko kwa sababu wanadhani ni burudani si burudani achieni mamlaka wafanye wanachostahili fanya fanya tathmini na hakikisha uko salama na baki nje ya maji ya mafuriko naibu hiyo, wa polisi takriban milimita 750 ya mvuo imenyesha mjini brisbane tangu alhamisi mafuriko mjini brisbane na maeneo ya karibu yake ni mabaya zaidi tangu mwaka 211 mji huo wenye wakazi milioni 26 ulijawa mafuriko kwa kitu kilichoelezewa kuwa ni tukio la mara moja katika karne mto brisbane ulifikia kilele cha mita 38 leo asubuhi kiwango ambacho ni chini ya mita 446 iliyorekodiwa katika kawa 211 baada ya tukio la kimbunga tasha mamlaka wanaosimamia janga ya humo wametangaza maeneo ya brisbane na gimpi kuwa maeneo ya janga wafanyakazi wa dharura wamefanya zaidi ya uokoaji 1 baada ya kupokea zaidi ya maombi 8 ya msaada katika mji mkuu wa qulad na maeneo ya karibu tangu mchana wa jumapili william elliot ni msanifu wa majengo katika kitongoji cha parington mjini brisbane amesema hakuwahi tarajia kuona mji huo unafurika tena na tulikuwa tukisema haitawahi furika tena mjini brisbane nadhani baada na ya mara ya mwisho ya tukio hilo na uchunguzi wa mafuriko pamoja na viwango vya bawa sure nadhani sote tulidhani vitu vingi vimefanyika kazi nyingi imefanyika nyuma ya pazia hakuna uwezekano wa hali hiyo kujirudia ila imetokea tena kiongozi wa jimbo hilo anastasia palhe amesema tunaona mifumo tofauti ya kusafiri kwa maji wakati huu aliongezea kwamba kilichofanyika hapa ni kila mtu alitarajia mazingira kubadilika ila hayakubadilika bomu hili la mvua limebaki katika sehemu nzima ya kusini mashariki nailikuwa na madhara makubwa kwa maeneo ya kunasa kunasamaji na mito pamoja na kila kitu kilichoendelea katika sehemu za kusini mashariki ya jimbo letu hilo halitatabiriki hakuna mtu hata ofisi ya utabiri wa hali ya hewa ambayo aliona hili likija imekuwa kwa kasi na imekuwa na madhara makubwa alisisitiza kiongozi wa jimbo hilo bipalshe kwa sasa kuna tahadhari kubwa ambayo imetangazwa kwa mito ya mary logan na albert pamoja na mji wa dobi katika maeneo ya western downs kusini mwa mpaka wa queensland katika maeneo ya kaskazini New south kaskazinist amri za kuondoka zilitolewa kwa miji kadhaa mji wa lismo ukijumuishwa mji huo unajiandaa kwa mafuriko mabaya zaidi kuliko yaliyorekodiwa kabla maeneo yake ya kati ya mji yakiwa yamefurika kabisa mamia ya watu katika kanda hiyo wamekwama kwa masaa kadhaa juu ya paa za nyumba huduma za dharura za jimbo na shirikisho zikikabiliana na wakati mgumu kufika katika maeneo yaliyoathiriwa elma hancock ni mkaji wa mji wa lizmo yeye ni mmoja wa watu 15 waliohama mji huo amesema kwamba tumechoka kabisa tumekuwa tukisimama ndani ya maji yaliyofika makwapani kwa masaa kadhaa nyumba yangu ilifurika nilitembea hadi kwa binti yangu kwa sababu tunachangia upango nyumba yake pia ilifurika ilichukua takriban masaa mawili tangu nilipoondoka kwangu na maji kuanza kuingia ndani kisha ilichukua masaa mawili na tulikuwa na zaidi ya mita moja ya maji ndani ya nyumba ya biti yangu tulipakia kila kitu kutoka nyumba yangu kisha tukapakia vitu ndani ya nyumba yake pia tuna paka wawili na mjukuu mwenye miaka 1ta na tumechoka kabisa mji wa lizmo si geni kwa mafuriko ila wakaji wamesema kwamba wakati huu hali hiyo ni tofauti wakisema mafuriko hayo ni mabaya zaidi mwanamke mwingine kutoka mji huo pia aliokolewa kutoka ndani ya nyumba yake iliyokuwa imezama majini amesema hajawahi ona tukio lolote kama hilo yeah, nawasubiri wazazi wangu mama baba kakangu na umbo wawili ndio naishi katika eneo la kusini sijawahi paona pakiwa hivi kabla ni katika ghorofa letu la pili na haijawahi kuwa hivyo mkaji mmoja alielezea alivyookolewa kutoka sebule ya moja ya nyumba mjini humo alisema ilikuwa ni kama kuruka kutoka ndani ya meli ya titanic wakati mwanaume mmoja alimbeba mgongoni rafiki yake kizee na kumuweka ndani ya boti ya uvuvi naye mkaaji mwingine wa mji wa lizmo ameelezea jisi amekuwa akikita kambi katika paa ya nyumba ya wazazi wake iliyozama majini right horse, so go, so nilizungumza na wakoaji wa ss pamoja na polisi na waliniambia nipande sehemu ya juu niwezavyo kwa hiyo nilipanda hadi juu ya paa na kubaki hapo kwa masaa kadhaa kisha maji yakaanza ingia ndani ya nyumba kwa hiyo lilimpigia simu rafiki yangu na kumwambia ondoka sababu kitu kikitokea hautaweza ondoka kwa hiyo mmoja wa majirani alikuwa akiendesha boti yake akiwasaidia watu kwa hiyo nilipelekwa kwa mama na baba walikuwa juu ya paa ambako walikuwa wamekita kambi tangu mida ya saa 1sa 1b hivi alfajiri ya leo jeshi la ulinzi la australia limeitwa kutoa msaada wa uokoaji wakati wakaaji wengi wa maeneo hayo wanaendelea kutuma ujumbe wa kusaidiwa kwa haraka kwa shirika la uokoaji la acs kupitia mitandao ya kijamii wakati huo kiongozi wa jimbo la ert ameonya kuwa hali mbaya bado haijaisha na uh, we are seeing, uh, tunaona mafuriko yasiyo ya kawaida hususan katika eneo la kaskazini new south na tunatarajia mafuriko hayo kuwa mabaya zaidi wengi huenda wameona picha za kukera za wahanga na kuna ripoti nyingi sana za kukera hususan katika maeneo ya yalismo ya watu ambao wametengwa na kwa sasa wamekwama na nataka weka wazi kuwa tunafanya kila tuwezavyo kutoa msaada na kusaidia haraka na kwa hali salama iwezekanavyo kwa taarifa hii pamoja na makala mingine kama haya tuliyochapisha na kupeperusha tayari tembela tovuti yetu ambako unaweza kupata ratiba ya makala tunaopeperusha anaanikiwa ni sbsco au juu swahili makala aliandaliwa na waandishi wetu tina quin na gode migerano hii ni idhaa kiswahili ya sbs Penda, shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook