unasikiliza idhaa ya kiswahili yakatika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. katika makala aazungumzia siku ya kimataifa ya lugha ya mama tarehe ihmo februari kawaidahuwa na kama siku ya lugha ya mama e umuhimu wa kuufunza watoto lugha ya mama hususa ni katika nchi za ugharibuni kamastlia marekani uingereza na kwingineko nininina wale ambao wanafanya kazi hizo za kufunza lugha za mama ama kuandaa masomo ya lugha ya mama ni changamoto gani wanapitia na mafanikio yamekuwa kiasi gani katika harakati zao mmoja wao ni ni ambaye ni mmoja wa wakuu katika shule ya kiswahili katika kanda ya yajimbanamaanajunga nasi hujambosi uh, jambo tukianzia kwa upande wa kufunza kiswahili wengine wamekimbia hilo swala kabisa lakini wewe umejivuta ndani kwani nini ni, ni muhimu sana watoto wetu wafahamu wa lugha yao hata kama si lugha ya mama wajue lugha ya nchi yao hmm. wajue their and their sense of identity. Ha, kwa hiva wajue tamaduni zao wa pamoja na utambulisho, utambulisho wao waon tokea mwanze shule ya kiswahili pale hanta hali imekuwaji mapokezi amekuwa kiasi gani na wito wa, kwa watoto kuja kujifunza umekuwa vipi well, watoto wanapenda wana, wana wana, wakikuja wanapenda na, na wanapendelea wana uh, kujifunza kiswahili shida tu huwa ni um, shughuli shughuli za wazazi wawezi kuwaleta labda wako kazi ama wanafanya shuguli zingin skuya umamnafunza mm. uh, yeah, yeah. ni mara moja kwa wiki ama ni mara ngapi kwa wiki mnafunza kiswahili pale palemara moja tu tumasa um, mawili kila, mm. kila wiki, uh, wiki masaa mawili nakuwa ni jumapili jumamosi, jumama, juma mosi jumaa juma, juma mosikila so, jumaa mosi kwammda wa masaa mawili ni kiswahili tu kinazungumza kule hanta najaribu <laughs> <laughs> na watoto wamepokeaje mafunzo hayo wanapendelea sana wanapenda wanapenda kuwa pamoja we, we nzao, wanapenda, wanana, <laughs> mm-hmm. eh, na wa wenzao wanaofanana ksema hivona wanapenda kujaribu kusema hizima te um, wajaribu maneno mapya mm-hmm, sindio ahana ni watoto tu wenye, wenye wazazi ambao wanaasili afrika mashariki ndio wanakuja katika darasa hilo ama kuna wenzao kutoka nchi zingine za afrika ama wengine ambao ni waarabu wa, wa ama watu wa asia wanakuja kujifunza piasa um, so kuna uh, wazazi wao uh, wale wametoka africa hmm hatuna, hatuna wengine at the moment lakini lakinihata mausrliawanaweza kua ka mirango iko wazi kwa kila mtu ambaye ingependa kuja kujifunza o na ni watoto tu ama na watu wazima nao pia wanaokuja uh, ni watoto ukitaka <laughs> uh, kuja na na mtoto wako unaweza kaa na utajifunza pia hiyo si shida hey. lakini sahii sahii shule, shule ni ya watoto ah. na ni shule tuka, ya kawaida ama tu ni, ni, ni shule maalum tu kwa upande maswala ya lugha tu ni ya lugha tu inaitwa um, in in by the department of ouianuaeso fby theeanae na Um, languages nyingi sana sanaa hmm. you know, hmm. uh, kiarabu ki china uh, ujerumani uh, wako wengi wenkwa ah, idara ya elimu inafadhili na inatoa hela za kuweza kuwapa fursa ya kuweza kufunza kiswahili pale ah, vizuri kabisa na inakuwa sa ni mda gani tangu mfungue imekuwa ni mda gani ambao mnafunza kiswahili yapotulianza uh, mwa watangu mwaka elfu wa mbili mm, yes. na mm. kumi na saba kufikia sasa umeona tofauti gani katika zile harakati za kufunza na wanafunzi ambao mekua mkifunzatokea wakati huonafunza lugha nimebadilisha ni my strategies mm. sasa i think watoto wanapendelea learning through games and music so tunacheza zile uh, games tulikuwa tunacheza wakati tulikuwa wadogo afrika nawafunze na, na, na hizo and, and, and, and na uh, nyimbo kama naskia sauti Hmm. Okay. Hmm. E, e, naani wakati mnaelekea mapumziko muda wa mapumziko ama inakweje nadhani wasiwaji wetu wengi ambao walipitia hizo nyimbo wamerudi nyuma kidogo kidogonikumbukumbu zimerudisha yeah. nyuma kidogo katika hali ya utotoni na kunakuwa na mitihani ambayo watoto wanapewa ama htu ni Ivo, Ivo. Uh, hatuna mtiancommui language hoolhakuna mtiani lakini it is possible um, kamawasekondary uh, wa anaweza fanya HSC in their language mm. if, if you have been learning in a community language school and you want to do it as a HSC subject itis ossi kwa hiyo wanafunzi ambao katika shule ya sekondari nangependa kufanya kiswahili l moja ya masomo ambao wanafanyia mtihani wa, wa kuhitimu sekondari inawezekana inaezekanao ah, kumaanisha kwamba kama mtu anataka alama za, za raisi zaidi ni kuja pale ikiwa nioema <laughs> <laughs> yule ambayo anatunga mitihani mitianiyo saa inakuwa ni nyinyi ama ni bodi ya elimu ya kenya ya tanzania ya wa, ni animtan kutoka wapi ingekuwa sasa ni walimu wa kama sisi tumekuja pamoja tu yeah. so mm. ndio sababu unasema ni vizuri kama tungeweza kutengeneza kiswahili hata uh, tuwe na shule nyingi sydney nio mm. tuwe na kama bod ya education ya kiswahili eh. And then tunawezaipeleka uko juuiwe vizuri kabisa na lakini kwa sasa hali inakuwaje kwa upande wa masomo ya kiswahili hapo ht mnaendelea mna kuongezeka idadi ya wanafunzi ama idadi inapungua ama iko juu chii uu chini Uh, depending mm. so, mazingira ma, ma na vile ambavyo yes. na unafanya inategemea indio so, inategemea saa zingine tuna wengi saa zingine wacache wachae yeah. mm-hmm. na wakati huu wa janga la uviko kumi na tisa ma 9 ambapo na vizuizi vingi watu wawezi kutana wanafunzi wanasomea nyumbani na nyie pia mlifanyia masomo nyumbani ama ilibidi mpumzike kidogo kwa muda hapana mdaapaa hatukupumzika tulifanya tuli, tuli, tuli ma masomo ya zom mm-hmm. na hiyo iliendelea vizuri hata uh, that's a time tulikuwa na wengi kwa sababu wote walikuwa nyumbani So it was a, a, something different for them to do so yeah, really uh, soi mm. na yeah. kwa sasa kuna wanafunzi kadhaa ambao wanaweza kafanya mazungumzo moja kwa moja kwa kiswahili oh, wanajaribu wanajaribu mm. um, wengi wanajua mm. um, mm. wanajuataa wanajua Ah, wow. wanaelewa zaidi kuliko vile ambao wanawezajibu yeah. kama wengi wetu hapa <laughs> <laughs> pengine kwa wale ambao wanakusikiza na wangependa kujua jinsi ya kuweza kujiunga na shughule like ya kiswahili yapo nikas watu wwanawezapata taarifa wapi waweza um, wapiwaweza kunitma mail yangu niac ama wazatafuta kwafacbookl kiswahili skulna kunakuaga hmm. hmm. na muda kuna wa kuhitimu wakishamaliza mwaka wa masomo na kunakuwa na sherehe za kuhitimu ama anakuatu ni watu tuwaje walivyowawai uh, Uh-huh. kama mtoto anaweza ka chini ina klas karibu sanana uh-huh. masomo hayo yanadumu kwa muda gani ni wiki tano wiki sita wiki kumi wiki ngapi nwedito he s kwa hiyo mda ambao shule wanafunzi wako shuleni nanipya mko shulnnawkatwmapumzio nt mapumzikona baada ya mwaka kawaida wanafunzi wa wanahama kutoka darasa moja kwenda kwa darasa lingine na katika shuleni ni hivyo hivyo pia ama... Uh, see, ama ni wengi wanarudiahio uh-huh. kwa sababu tuko na tu iledarasa moja ni Mm. So, kiwango kimoja cha, cha, cha, cha shule cha lugha kuendelea kwa kiwango kingineinakua wao wanafunzi ambao walikuwa kwa mfano wale ambao walisoma mwaka huu na wataki kurudi mwaka ujao kuendelea watakuwa katika darasa moja na wale ambao wameingia mwaka ujao ama watakuwa katika darasa lingine ambalo wanafunzna wa darasa ile moja pekee lakini inaweza kuwapatia um, azi weikoi uh, mm -hmm. so wale we wanapatana wengine wanapatakwaio uh, well, kila mwanafunzi anapewa masomo kulingana mm. sante, Monica, na uwezo wake asantesanakuua nasi na asante kutupa taarifa kuhusu shule ya kiswahili yapo, na kila nakilaa katika afunwanafunzi lugha zamamana ni kiswahili tu mnafunaam kutakua na lugha zingine ambazo mtaongezeaza kiafrika kwa mfano kama ni kikuyu dholuo kikamba kimerual ambao aa lingala una mpango kama huo ama mna. Uh, apambane <laughs> ah, <laughs> yeah. na kiswahilinae <laughs> <laughs> sana, sana kwa taarifa hiyo na kila laheri tena katika juhudi za kuweza kufunza totolughaa nyumbaninamhuyi <laughs> ni monia ambaye ni mwandalizi wa shule ya kiswahili ambay tuseme ni mwalimu mkuu wa shule ya kiswahili pale Newcastle ambaye asi kuhusiana na jinsi wanavofunza wa, watoto lugha ya nyumbani lugha ya nchi yao hata kama lugha yao asili si kiswahili lakini wap, wanawapa uelewa wanawapauelewa namna akuweza kuzungumza na kuf, kupata mawasiliano kwa lugha ya kiswahili mengi zaidi kuhusu yale ambayo ametelezanakp euyetuwahili mbao pa utapata maelezo na mwelekezo wa namna ya kuwasiliana na bimonica pamoja na shule ya kiswahili ya newcastle penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook