unasikiliza idhaa ya, ya, idha ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia mkwaju swahili karibuni katika makala a idhaa ya kiswahili ya sbs ukona migode migerano katika studio za sbs na mtandaoni anaone ambayo ni, ni sbscu mkwaju swahili makala kama kawaidazikapata kwenye ukurasa wetu wa facebook ananikiwa niacebookc mkwaju SBS, na kama ungependa kutuandikia kwa barawa pepe kama una ujumbe wwote wa ule ambao ungependa kuchangia nasi anwani ni swahiliscu kwa sasa tuzungumze lazima la wanafunzi ama watoto wanaozungumza lugha zaidi ya moja changamoto ni gani umuhimu wa kuwafunza watoto zaidi ya lugha moja ni gani na manufaa kwao katika elimu na katika maisha yao ya usoni yatakuwa gani faida za elimu ya lugha mbili zimeandikwa vyema ila uzoefu unaonyesha kuwa kuifanya iambatane na mahitaji ya mtoto wako ndiyo njia pekee ya kufanya itumike kwa ajili ya kukuza utambulisho wa tamaduni deta ya sensa imeonyesha kuwa theluthi tano ya nyumba zote nchini australia huzungumza lugha nyingine isiyokiingereza na wakati mzazi yeyote anayewalea watoto wanaozungumza lugha mbili anajua kuwa elimu ya lugha inaweza kuwa jukumu kubwa hata hivyo utafiti unaonisha kuwa juhudi hiyo inafaa john hayek ni profesa lugha katika chuo cha melbourne ameelezea umuhimu wa kuwafunza watoto lugha nyingi We know that tumejua kuwa katika muda mrefu watoto wanaozungumza lugha mbili hufanya vizuri katika katikal ila kuna mengi zaidi ya kufanya inahusu maendeleo mapana binafsi watoto wakielewa tofauti wakiwaelewa watu wanao mazingira pamoja na kujielewa utafiti unaonyesha kuwa watoto wadogo wenye miaka minne au mitano wanaozungumza au wanaojifunza lugha nyingine huwa wanajaribu kuwa wakarimu kwa watu wanaowjumuika nao na wanajaribu zaidi kuelewa kile ambacho watu waliokaribu yao wanataka kwa hiyo unajua kuna manufaa mapana zaidi kwa mtoto na hiyo bila shaka ina faida nyingi kwa jamii kwa ujumla kwa jamii nyingi profes hayak amesema kujifunza lugha husaidia familia kuchangia tamaduni zao kwa vijana huyu hapa na maelezo zaidi lugha na tamaduni zina uhusiano wa karibu kwa jamii nyingi na kuna hadithi nyingi za mafanikio za vizazi vya pili na vya tatu ambavyo vimeweza kujifunza lugha ya familia lugha yao ya asili pamoja na tamaduni kwa mafanikio ila ni jukumu la jamii na watu binafsi kuamua nini ni muhimu kwao stanley wang ni mwalimu mkuu katika shule ya msingi ya abtsod shule hiyo ni moja kati ya shule 1mbl za serikali jumboni victoria yenye mradi maalum wa lugha ya pili na mwenyeji wa mradi mkongwe zaidi wa lugha ya kichina ambao ulizunduliwa katika mwaka wa 1miekenda 84 imeongezea kuwa idadi ya wanafunzi imebadilika sana tangu wakati huo na mradi huo ulipata uvutio mkubwa kwa vijana kwa familia ambazo hazina asili ya china ila zinataka watoto wao wajifunze lugha nyingine ya kigeni hadithi hiyo ni tofauti hata siku hizi katika miradi ya lugha mbili kama kigiriki kimasedonia na kwa kiwango fulani kiitaliano na pia kivietnam kiko katika kundi hilo ambazo familia nyingi zinagependa watoto wao washiriki katika mradi wa lugha mbili wa tamaduni hiyo vaso zangalis ni mgiriki wa kizazi cha pili nchini australia alikuwa mmoja wa watoto wa kwanza nchini australia kufunzwa lugha ya pili katika hali rasmi shuleni kupitia mradi wa majaribio katika miaka ya themani huyu hapa akizungumzia uzoefu wake nakumbuka wakati huo nadhani mimi ndiye nilikuwa mwanafunzi mwenye uwezo mdogo kwa ujuzi wa lugha ya kigiriki ila wazazi wangu wawili waliamua ilikuwa muhimu kushiriki katika mradi huu na pengine ilikuwa bora kwa wanafunzi wote nadhani kwa sasa mimi ni mtu tajiri zaidi mwenye uelewa wa tamaduni zaidi wukilinganisha na wakakanga ambaye hakzungumzi kigiriki na hana uhusiano wowote na tamaduni ya kigiriki bwana wang alisema pia kuwa watoto huwa wanakosa sehemu ya kulinganisha wanaposajiliwa kusoma lugha ya pili ila amesema alipokuwa katika mazingira ambako alishirikishwa katika lugha nyingi imefanywa iwe kawaida na kusaidia kujenga hali ya kujithamini na utambulisho nadhani hicho ndicho kitu muhimu sana wanaenda nyumbani na wanahisi kuwa mimi kuwa na asili ya china inawezajihisi rahisi sana kuzungumza kichina na, na kujua sheria za tamaduni ni nini ninapojumuika na familia yangu ya kichina kuliko ninapojumuika na sehemu ya familia yangu ambao hawana asili ya china kwa hiyo kujua kama wanaosawa katika mazingira haya na wanaohamasisha kila wakati kuishi katika dunia mbili kwangu ni mbinu kuu ambayo tunataka waendelee kuungana na tamaduni zao linapokuja swala la kulazimishwa katika tamaduni profe hayek ambaye mmoja wa wazazi wake anatoka slovenia anaelezea umuhimu wa lugha unaweza tofautiana miongoni mwa familia tofauti na jamii kwangu kama mtaalamu wa lugha na pia nikiwa mwanachama wa jamii kadhaa lugha ni sehemu muhimu sana na nilivyo na ni kitu ambacho nataka weza changia na watoto wangu nabibi na wbabia watoto wangu wangependa afanya hivyo pia kwa hivyo kwa mfano katika jamii ya waholanzi hakuna utiifu mkubwa kwa lugha yao kwa hiyo unaweza kuwa mholanzi bila kuzungumza lugha hiyo kuna vitu vingine ambavyo unaweza fanya vinavyosaidia utambulisho wako wa kiholanzi kwa jamii zingine kama jamii za wagiriki bila shaka ni tofauti lugha na dini vyote vinaungwa kwa karibu na utambulishi wa kigiriki tamaduni ya kigiriki bizangali anakiri muungano imara wa jamii yake kati ya lugha na tamaduni amesema kwamba nadhani unapopoteza lugha vitu vingine vyote vinavyozingira navyohupotea kwa hiyo nadhani lugha ni muhimu kama mzazi wa watoto wawili wanaoenda shuleni bizangali amesema ana bahati kuwa alianzisha mtandao wa kusaidia juhudi za kujifunza lugha na amewashauri watu wapya nchini kuchukua hatua sawa za vitendo kama huyu ni sehemu ya kundi jipya la uhamiaji ambalo limijipanga vizuri na muktadha mahususi wa lugha inawezekana kwamba miradi ya kufunza lugha ianzishwa shuleni kuna mchakato unaohusika hapo unahitaji kuwa na idadi kubwa ya wanafunzi na unahitaji uongoji mkono na wazazi unahitaji pia fanya mazungumzo na jamii kuhusu shule hiyo idara ya elimu na mafunzo toa msaada wa kusaidia shule hiyo haitakuwa rahisi na hautakuwa mchakato wa haraka inahusu miaka kadhaa kuanzisha miradi hii kwa hiyo inawezekana kubadili shule ya lugha pamoja kwa shule ya lugha mbili akikumbuka uzoefu wa watoto wake kupitia hadithi zilizosimiliwa katika maktaba amesema miradi ya kufunza lugha nje ya shule inawezaanzishwa pia kwa gharama ndogo ndogotulileta you... kundi la wazazi pamoja tukaibisha katika mlango wa maktaba ya richmond which na kuuliza je inawezekana you know, tuna wazazi isiri ambao wataunga mkono mradi huu na watakuja baada ya ushauriano na kampeni mradi huu utakuwa siku gani na wakati gani ilioanzisha na kuendeleza ila unajua usidharau nguvu ya kuleta pamoja jamii yako kufanya hili alisistiza kwa familia zinazowalea watoto wanaozungumza lugha mbili profe hayek ameshauri kuwa na matarajio ya kweli kwa watoto hawa akisema kwamba je unasilizungumza lugha kwa is... ufanisi kuweza kuwa mzungumzaji wa lugha hiyo bila shaka jibu ni la tumestahili elewa watoto australia bila shaka lugha wanayozungumza kwa ufanisi ni kiingereza ni kawaida y daima itakuwa ni kiingereza wanafanya elimu yao yote kwa kiingereza dunia nzima inayo zingira, inazungumza kiingereza na hata kama ujawa na fursa kuendeleza lugha yako na kuichangia na watoto wako kuna watu karibu yako ambao wanawezasaidia kwa hiyo bibi na babu wana sehemu muhimu kusaidia kudumisha na kuhifadhi lugha na tamaduni na kuambatanisha elimu ya lugha ya mtoto pamoja na uhalisia wa maisha yake ni muhimu kuepuka lugha na tamaduni kuzingatiwa kuwa ni mzigo kulingana na bwana Weng. kila mtoto huzaliwa akiwa huru kuhusu tamaduni na kuungwa a mara nyingi kinachofanyika ni kuwa hawasalii bila kuchagua upande huwa wanahisia hasi kulihusu na hicho ni kitu ambacho hatutaki kwa hiyo nadhani daraja hilo kati ya shule na familia ni kwamba tunaweza kuza mtazamo chanya kuna kitu muhimu ambacho wazazi na walimu wanastahili tambua kama mtoto wako ana australia lugha anayojifunza inastahili ambatana na madhumuni ya hali halisi ya australia nadhani ufanisi ambao watapata ni ambao anaweza jieleza pamoja na uhalisia wa australia wanamwoishi na mtu natumai kwamba kupitia taarifa hii umepata uelewa kuhusu changamoto za kufunza lugha ya pili watoto wanaokuia hapa nchini ustrlia pamoja na jitihada ambazo zipo na misaada inayotolewa na mamlaka kadhaa kuakesha kwamba wale ambao wangependa kuwafunza wtoto lugha za kiasili wanafanya hivyo na wale ambao wanahitaji msaada wa ziada kwa mbinu za kufanya hivyo basi pia nao wanakuwa na sehemu ambako wanaweza kapata faraja y kupitia msaada unaotolewa kwa makala haya na mengine mengi zaidi kama haya mbayo kabla oapata yote kwenye tovuti yetu wanaonekiwa ni sbscau mkwa juu swahili makala aliandaliwa na waandishi wetu zoi tomaido na gode migerano hii ni idhaa kiswahili ya sbs penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook