unaskiliza ida ya kswahl yakaribuni tena katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ukuwa na migode migerana tukaleta makala haya kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaoni ambayo bado ni ssu mkwajuuswahili na vilevile vile kama unahitaji makala pia tembeleeni ukurasa wetu wa aaebc Facebook, mkwajuu ya swahili ambao weza kutuachia ujumbe pamoja na kushiriki katika mijadala mingine ambayo inaendelea pale lakini kwa sasa tugeuzie macho zima la kumbukumbu kumbu la historia ambayo australia wengi hawajui na hata wageni wengi hawana taarifa kuhusu historia hiyo kumbukumbu kumbu ya tukio hilotukianzia pale kwa mradhi ikiwa ni miaka themanini iliyopita februari kuminatisa mwaka elfu moja japan ilifanya mashambulizi ya kushtukiza dhidi ya australia ndege za kivita za japan zilishambulia mji wa darwin kwa mabomu hapo jana taifa lilikumbuka siku ambayo vita vilitembelea fukwe za australia ilikuwa moja ya shambulizi kubwa kuwahifanyikwa hapa nchini australia ya kigeni katika ardhi ya australia na tendo la kuigiza shambulizi hilo lilifanywa na jeshi mjini darwin kama sehemu ya kumbukumbu kumbu ya miaka h tangu japan ilipofanya mashambulizi ya kushtukiza ya anga katika mji huo mkuu wa wilaya ya kaskazini kumbukumbu kumbu ya tukio hilo baya bado imewekwa katika fikra za waanga wachache wanaosalia brian brains alikuwa rubani wa ndege za kivita katika jeshi la wanahewa wa australia amesema ilikuwa ni siku ambayo hata wahisahau kwa sasa ana miaka mia na moj na anakumbuka mabomu yakinyesha kutoka angani kama fataki anasema hawakuruka kutoka au moja kwa moja hadi darwin walizunguka kisha wakaja kutokea eneo la kusini kwa hiyo hakuna aliyekuwa na wasiwasi kuwahusu kwa sababu walikuwa na uhakika ni ndege za kivita za marekani bado naweza ona sura za rubani naweza ona jua liking'aa kwenye hayo mabomu yaliyokuwa yakija chini na moja kwa moja hapo juu mabomu yote yalikuwa yakinilenga februari 1994b ilianza kama siku yoyote nyingine ila siku hiyo ilibadilika haraka mida ya saa nne asubuhi bomu la kwanza lilipoharibu meli za kwanza katika bandari ya darwin viongozi wa kisiasa wa australia walijumuika na wahanga pamoja na wajukuu wa kuwakumbuka waliopoteza maisha yao kutoa heshima zao kwa kuweka shada za maua katika eneo la kumbukumbu kumbu mjini darwin kulikuwa hisia nyingi waziri mkuu scott morrison mkuualipohutubia waliojumuika kwa tukio hilo the was met with many anasema mashambulio yalijibiwa kwa matendo mengi ya ushujaa ujasiri na huruma Wali, walengaji wa hewani walijitolea marubani waliingia katika mapambano licha ya kulemewa na wapinzani wao bunduki zao zikiwaka hadi mwisho na raia wakiingiza boti ndogo ndani ya maji ambayo yalikuwa yamejaa moto kuwatafuta wahanga kiongozi wa upinzani kwa upande wa antony albanis naye alichukua muda kukumbuka tukio hilo inasema kufikia wakati vingora vilianza kulia mabomu shores, tayari yalikuwa yanaanguka hivyo ndivyo vita vilivyowasili katika fukwe zetu miaka 80 iliyopita ndege na 8 za kivita za japan zilifanya shambulizi la kwanza na kuwaua takriban watu 235 pamoja na kuwajeruhi zaidi ya watu 4 mashambulizi hayo yaliharibu ndege30 ya pamoja na kuzamisha meli 8 bandarini miongoni mwa meli zilizozama ni pamoja na meli ya ambamo wamarekani 88 walifariki shambulizi hilo lilikuwa la kwanza katika mashambulizi mengine s4 mjini rw na, na yaliisha zaidi ya mwaka mmoja baadaye ikiwemo ni mwezi novemba waa1k4 hadithi ya bwanawisp ni moja ambayo wanahistoria wanajaribu kuhifadhi wakati maelezo kutoka watu walioshuhudia shambulizi hizo yanaanza kupotea drnora crump ni mkurugenzi wa sehemu ya makumbusho ya jeshi mjini darwin alipozungumzia suala hilo alisema kwamba anasema hatuwezi mudu kukumbukumbu ya kijamii kufifia kabisa tukifanya hivyo hatari ni kwamba historia inaweza jirudia kwa australia huja hapa na hawajui chochote kuhusu jinsi darwin ilivyoshambuliwa kwa mabomu tuna wageni wa kimataifa ambao wanaulewa mdogo zaidi kuhusu tukio hilo kwa wamiliki wa jadi wa darwin watu wa jamii ya larakia tukio hilo lilikuwa na maana ya umakombolezea nchi katika siku zake za richard e aliona makovu ya vita kote mjini darwin mara kwa mara alikuwa akipata mabaki ya mabomu na risasi tupu zilizokuwa zimefichwa fukweni fukwenianasema tulivuja damu pamoja tulifariki pamoja tulipigana pamoja ila tulifanya hivyo kwa umoja na ndio sababu ni muhimu kuchukua swala hili katika upatanisho leo shambulizi dhidi ya dawn ni sehemu ya hadithi ni sehemu ya historia na kwa hiyo ni sehemu ya dna yetu na ni sehemu inayokera ya dna yetu kuna wito kwa februari 19 ifanywe kuwa siku kuu ya kitaifa kwa upande wake kiongozi wa wilaya ya kaskazini bwana mic ghana amesema kwamba siku hiyo ni kumbusho ya uchungu wa vita na event that we hold here every year tukio hili tunaloadhimisha hapa kila mwaka si utambuzi tu yaliyofanyika februari 19 dawa inayosimama kama kumbusho la gharama mbaya ya vita wakati wowote inapokumbukwa alisistiza michael gana na kuhifadhi kumbukumbu ya tukio hili baya kwa vizazi vijavyo tunatuma kwamba taarifa hii mekupalewa kuhusu yaliyojiri mnamo mwaka huo wa e19ea 42 wakati australia iliposhambuliwa na japan na mengi zaidi kuhusu taarifa hii unawezokapata kwenye tovuti yetu anaoanikiwa ni sbscoau mkwa juu swahili makala yaliandaliwa na waandishi wetu anita bole na gode migerano hii ni idhaa kiswahili ya sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata