unasikiliza ida ya kiswahili ya kiswahiyauendelea kusikia idaa kiswahili ya yas ukiwa na migode migherana tukuletea makala haya kutoka studio zetu za sbs na kwa sasa tuingie moja kwa moja katika studio zetu za nairobi ambako mwandishi wetu jasen nyekundi anatusubiri na taarifa hizi zinazohusiana na nayolijeni wiki hii kutoka bara la afrika umoja wa afrika unaziomba nchi wanachama kufanya uchaguzi huru na wa haki unaofadhiliwa na rasilimali za ndani kwa kuwa ndio kama chombo cha muda mrefu cha kuzima migogoro katika bara hili mwishone mawiki iliyopita wakuu wa nchi na serikali wa umoja wa afrika walikutana adis ababa kwa mkutano wa kwanza wa kilele tangu mwaka elfubliaishiii walikutana chini ya kauli mbiu ya kujenga ustahimilivu katika lishe na usalama wa chakula katika bara la afrika baraza la amani na usalama la umoja wa afrika ambalo linajumuisha nchi kumi na tano wanachama linasema baadhi ya mapinduzi yanaweza kuepukwa ikiwa uchaguzi utaendeshwa kwa mujibu wa sheria na kutegemea rasilimali za nchi wakati huo huo umoja wa afrika ulilaani wimbi la mapinduzi ya hivi majuzi ambalo limeshuhudia idadi kubwa ya nchi wanachama kusimamishwa kutoka umoja huo burkina faso chad guini sudan na mali zimekumbwa na mapinduzi ya kijeshi na hali ingeweza kuwa ya kutisha zaidi kwa sababu majaribio yaliyofeli ya mapinduzi yameripotiwa katika jamhuri ya afrika ya kati na pia nchini gini bisau lakini kulingana na mtaalamu wa maswala usalama oi musamali mara nyingi tatizo huanzia kwa viongozi waliochaguliwa kidemokrasia afrika vita ambavyo vinapiganwa ni vita ambavyo wananchi ama viongozi wanapigania rasilimali na vikundi ambavyo vinajitokeza hivi sasa tunasema kuna ile hali ya ambayo inafanyiwa wananchi na ndio maanake unaona y kwamba kukiwa kuna mapinduzi ya kijeshi wananchi wanatoka barabarani kusherekea kwamba wao wanaona hawa wanajeshi ni afadhali kuliko wale viongozi waliopo maanake wengi wawa viongozi wa afrika ni wale wanafanya biashara na rasilimali za taifa wanajiunga na makampuni makubwa makubwa kutoka magharibi kuweza kupora mali, Afri, mali ya utajiri wa afrika rasilimali za afrika kujifaidisha wao binafsi na mapinduzi ambayo tunayshuhudia si ya kijeshi peke yake bali kuna mapinduzi mengine ambayo tunashuhudia ya kirahia na mataifa ambayo tayari yalikuwa yanasema wao ndio mababe wa demokrasia wananyamaza kimi wakiona hali iliyoko katika bara la afrika wakisema hiyo ndi demokrasia manake mapinduzi ya kijeshi yapo kisha tuna mapinduzi ya kirahia ambapo viongozi wanaenda na kubadilisha katiba na kujiongezea mihula ya kuweza kutawala tuangazie mapinduzi ambayo yalikuwa geni hivi karibuni manake yule kiongozi ambaye alikuwa alikuwako pale alikuwa tayari amebadilisha katiba na kujipa miaka mingine mbele hali kadhalika taifa kama vile uganda tuangazie taifa kama vile rwanda hayo yyote ni mapinduzi ya kiraia mahakama ya juu ya umoja wa mataifa imeamuru uganda kuilipa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo fidia ya dola milioni mia tatu kuhusiana na vita mbaya miongo miwili iliyopita katika mkoa wa ituri hukumu hiyo ya mahakama ya kimataifa ya haki icj hivyo imekuja kama pigwa kwa kongo ambayo ilitaka kulipwa kiasi kikubwa zaidi cha dola bilioni kumimoj kama fidia ya vita hivyo vilivyodumu kuanzia mwaka 9 na hadi mbili na tatu. kesi hiyo iliyodumu kwa muda mrefu zaidi katika mahakama ya umoja wa mataifa icj inayotatua mizozo baina ya mataifa yenye ya makao yake mjini the heigu imemalizika kwa jaji kuiamuru uganda kulipwa fidia kwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo kutokana na ghasia na madhara iliyoyapata lakini haikufikia madai yadrc ya dola bilioni kminamoj kiwango hicho ambacho uganda imeamuriwa kulipa kitalipwa kwa awamu za dola milioni s5 kwa kipindi cha miaka mitano uganda imesema kwamba hata hivyo kuwa hukumu hiyo sio ya haki na ni makosa wakati majaji wamethibitisha kwamba jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ilidhulumiwa katika vita vya mkoa wa ituri miongo miwili iliyopita walioweka wazi pia kwamba mataifa hayo jirani yangeweza kufikia mwafaka kuhusu athari za vita hivyo mkuu wa jeshi la sudan jenerali abdal fatah burhan amepongeza ushirikiano wa hivi karibuni na israeli na kusema kuwa wana habari za kiteljensia kati ya mataifa hayo mawili kumesaidia kukamatwa kwa washukiwa wa wanamgambo katika taifa hilo burhan amesema hatua hiyo imesaidia sudan kusambaratisha makundi ya wanamgambo ambao huenda wangehujumu usalama wa taifa hilo na eneo hilo akizungumza wakati wa mahojiano na shirika la habari la serikali burhan amesema ni halali kwa maafisa usalama wa sudan na mashirika ya kijasusi kushirikiana na israel buruhan amesisitiza kuwa uhusiano wa taifa hilo na israeli sio wa wakisiasa na kusema hakuna afisa yeyote mkuu wa serikali aliyefanya ziara nchini israeli hata hivyo hakutoa maelezo zaidi israeli haikutoa tamko la mara moja kuhusiana na hilo marekani imekubali kutoa msaada wa dola milioni mia nne kwa burundi hayo yamejiri chini ya miezi mitatu baada ya washington kuondoa vikwazo vilivyowekewa nchi hiyo kufuatia ghasia mbaya za kisiasa na shutuma za ukiukaji wa haki za binadam waziri wa mambo ya nji wa burundi albert shingiro alisema kupitia ujumbe wa twitter kwamba mpango huo unalenga kuunga mkono serikali ya rais evert daishimie kwa maendeleo endelevu shingiro alisema fedha hizo zitatumika katika kuimarisha sekta za kilimo afya elimu utawala bora mazingira na sekta binafsi ubalozi wa marekani nchini burundi ulithibitisha kwamba kwa makubaliano ya miaka mitano ya kuimarisha hali ya afya misaada ya kibinadam kuimarisha uchumi na haki za warundi wote yametiwa saini hata hivyo kupitia ukurasa wake wa twitt ubalozi huo haukutaja kiasi cha fedha kinachohusika serikali ya marekani mwezi novemba ilitangaza hatua ya kuondoa vikwazo vilivyowekwa kwa burundi miaka st kabla ikisifu uchaguzi kupungua kwa ghasia na mageuzi ya rais ndaishemie mwandishiwetu jesen nyakundi na taarifa hizo kutoka jijini nairobi katika studio zetu paliza nairobi kitueleza yale aliojeri wiki hii katika taarifa hizo zilizogunga vicho vya habari afrika mashariki na magharibi ya afrika mingi zaidi kuusiali ambao mesikia bila shaka zakapata kwenye tovuti yetu anaoni ambao ni sbscu mkoa juu swahili waendelee kusiki aidha kiswahili yass je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye kwenyeapple google spotify au popote pale unapozipata