unasikiliza idsw a uendelea kusikia idhaa a kiswahili ya ss kutoka studio zetu za sbs na mtandaonimbao na ni sbsu mkwaju swahili kwa satulaki moja kwa moja hadi katika studio zetu za nairobi ambako mwandishi wetu jasen yakundi atsubiri na makala yaliyojiri wiki hii katika tathmini ya wiki kutoka afrika wa nchi za cf wanaendelea na kikao cha siku mbili katika makao makuu ya umoja wa afrika mjini adisababa kujadili masuala mbalimbali wakati huu bara hili likishuhudia mapinduzi ya kijeshi katika nchi za afrika magharibi na linapoendelea kukabiliana na janga la covid mkutano huu unaowaleta viongozi kutoka nchi hamsini na tano unafanyika katika nchi ya ethiopia ambayo kwa miezi kumi na tano mapigano yamekuwa yakishuhudiwa kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wa tigrei kaskazini mwa nchi hiyo usababisha maelfu ya watu kupoteza maisha na mamilioni kusalia bila mahitaji muhimu kama chakula suala ambalo vingozao wanatarajiwa kulitolea wa nchi na serikali nao pia wanatarajiwa kutoa suluhu ya mizozo ya kisiasa katika mataifa ya afrika hasa baada ya kutokea mapinduzi sita ya kijeshi katika nchi za afrika magharibi kwa kipindi cha miezi kumi nananebuinfaso ikiwa taifa la hivi karibuni lakini pia jaribio la mapinduzi wiki hii nchini matukio ambayo yanaendelea kuzua wasiwasi wasi. mwenendo wa maambukizi ya yacovi katika bara la afrika ambalo watu wengi hawajapokea chanjo pia unajadiliwa katika kikao hicho kinachofikia tamati yake leo jumapili hivi majuzi rais wa uganda yueli museveni alizitaka nchi za afrika kwa vyovyote vile kupigania mageuzi ya baraza la umoja mataifa hadi bara la afrika lipewe angalau vitu viwili vya wanachama wa kudumu alipokuwa akihutubia mawaziri wa mambo ya nje kutoka bara zima rais wa uganda ueli museveni alisema afrika kama maeneo mengine yanayoendelea duniani hayatafuti upendeleo bali uwakilishi wa kutosha kwenye umoja wa mataifa kwa kupata wanachama wa kudumu kwa sasa baraza la usalama la umoja wa mataifa lina wanachama watano wa kudumu walio na kura ya turufu wakiwemo marekani uingereza china urusi na ufaransa lakini bara la afrika limefikia wakati wa kuwa na mwanachama wa kudumu kwenye umoja wa mataifa hamani manyora ni mchambuzi wa siasa na mwathiri katika chuo kikuu cha nairobi sisi wenyewe hata mambo yetu madogo hatuyawezi sasa tutajiingiza katika masuala ya kitaifa na haya yetu madogo kama demokrasia mataifa ya kiafrika yanakuwa na tabia mbaya kupendua pendua serikali unyenyezaji wa watu na haki za binadamu kukiuka maadili ya kidemokrasia na mengine maskini unaotokana na ufisadi na uporaji wa rasmi naweza dola kama umoja kwa mfano wa afrika hawezi kushughulikia mambo madogo kama hyo watapandishwa ngazi gani kuingia katika umoja mataifa umojawataifa hawajaonyesha kwamba wanatosha ama kwa kuna sababu ya kuwaweka waafrika katika eh, ile ile ngazi ya katika wanachama wa kudumu katika umoja wa mataifa yao madogo mambo madogo yanawashida sasa watashughulikia mambo mengine namna gani pia unajua kuna kuwa na kura ya turufu <laughs> kuna umuhimu sana sasa <laughs> kama watu wajakuamini wewe umetosha kushiriki na kuwa na ile kura ile katika mfuko wako itachukua muda manake mambo yenyu madogo afrika mmeyashindwa sasa autapewa namna gani kura ya turufu nadhani itachukua muda waafrika hata kuchangia katika eh, african katikahii umojawao aafrika hata mchango wa pesa kidogo hawawezi kabuga mfanyabiashara wa rwanda aliyekamatwa nchini ufaransa mnamo mwaka akihusishwa na mauaji ya kimbari ya mwa99 amepelekwa katika mahakama ya kimataifa kuhusu ualifu wa kivita icc huko uo badala ya mahakama maalum kuhusu mauaji hayo iliyopo arusha tanzania ili kufunguliwa mashtaka kwa sababu ya kudhoofika kwa hali yake ya kiafya kabuga mwenye umri wa miaka8 amekuwa mafichoni kwa zaidi ya miongo miwili na ni mtu aliyesakwa zaidi ulimwenguni anatuhumiwa kwa kuchochea mauwaji ya watutsi la kinane pamoja na wahutu wenye msimamo ya wastani miaka hiyo kabua alikuwa akizingatiwa kuwa mtu tajiri zaidi nchini rwanda na anadaiwa aliyetumia utajiri wake kuanzisha vyombo vya habari vilivyokuwa vikisambaza taarifa za chuki zilizokuwa zikiwachochea wahutu kuwaua wenzao wa kabila la tutsi kwa kutumia maneno ya propaganda na kuwaita mende ili kuwatoa utu wao alikamatwa karibu na mji wa paris mnamo mei kumi na sita kufuatia kwa kukamato kwake mawakili wake walitaka kesi yake isikilizwe nchini ufaransa lakini mahakama ya juu nchini humo imeamurisha kesi hiyo ihamishwe kwenye mahakama ya icc na kwenye michezo wenyeji wa michoano ya kombe la mataifa ya afrika cameron wamemaliza michuano hiyo wakiibuka washindi watatu baada ya kuitandika burkinafaso kwa mikoa juu ya penalti yamabao tano kwa tatu maasimu hawo walimaliza kwa sare ya mabao tatu na bukinafaso baada ya kameroni kutoka nyuma ya bukina faso na kurudisha mabao yote matatu misri ambao ni mabingwa mara saba wa taji hilo la afrika watamenyana leo na senegal katika fainali mwandishi wetu jason nyakuni na taarifa hiyo kutoka mjini nairobi katika studio zetu pale akimulika alojiri wiki hii barani afrika na mingi zaidi kuusoli ambayo ametutangazia uweza kuyapata kwenye tuvuti yetu na numbani sbscu mkwaju swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata