unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsco au mkwaju swahili askiza idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migodi na nahi hapani taarifa ya kamili ya habari tukianzia jimbo ni magharibi a australia ambako mioto kadhaa inateshea miji ya jimbo la magharibi australia hali ambayo imefanya wataalam wa kuzima moto kutoka majimbo mengine wakubali wito wa kutoa msaada moto vichaka waendelea kuwa tisho kwa miji midogo ama mji mdogo wa reli wa haster ambao uko katika eneo la kusini magharibi ya jimbo la magharibi australia wakati mieto mingine inaendelea kutoa changamoto katika pwani ya kusini ya mji wa denmark na Bruce rockshire mashariki mwa mji wa perth waziri wa huduma za dharura wa jimbo hilo Stephen dawson amesema nyumba na biashara zimepotezwa usiku wa kuamkia katika maeneo ya Bridgeton na denmark We to battle two major in ana endelea kukabiliana na mioto mbili ya vichaka katika maeneo ya bridgetown na denmark mali na biashara zimepotezwa kupitia moto huo wazima moto mia mbl na kumi kulipwa pamoja na wazima moto wa kujitolea wamefanya kazi usiku mkutwa katika mazingira magumu sana kudhibiti mioto hiyo muhimu zaidi kusika kuamkia juhudi kubwa ya kukabili moto huo imesababisha maendeleo muhimu kufanywa hata hivyo bado hali hajawa shwari kwa tukio hilo onyo la dharura limewekwa kwa maeneo ya Bil- bilbarn baben na coregan pamoja na viunga vyao takriban kilomita mia mbili mashariki mwa mji wa peth ambako wakaji wameonywa kuwa wamechelewa kuondoka katika maeneo hayo kama walikuwa bado hawajaondoka moto unen- unaoendelea kuwaka karibu ya eneo la rockshire ulikuwa unaelekea kusini magharibi kwa kasi mida ya saa nane unusu mchana wa leo jumapili bila kudhibitiwa pamoja na kutabiriwa na katika taarifa za kisiasa nchini waziri wa shirikisho wa afya na huduma ya wazee greghut ametetea sifa za waziri mkuu hii hii ni baada ya ujumbe mfupi wa simu uliovuja kutoka kwa naibu waziri mkuu joyce uliosema kwamba waziri mkuu scott morrison ni kigeugeu na ni mwongo bwana oc ameomba msamaha kwa ujumbe wake ulitumwa machi mwaka jana na aliomba kujiuzulu ila Bona morrison hakukubali ombi hilo bwanahn amesema ujumbe huo uliovuja hautayumbisha bunge litakapoanza vikao tena jut8 februari ameongezea pia kuwa hajawahi kumkosoa waziri mkuu katika mazungumzo yake na mtu yeyote na anaimani kubwa naye anasema huyu ni mtu ambaye ni rafiki yangu wa karibu mtu ambaye ninaimani naye na mtu ambaye nahudumu naye ndani ya baraza la mawaziri na nina fahari kuhudumu kando yake na kufanya kazi kwa msaada wa waziri mkuu ni mmoja wa watu wazuri ambao nimewahi pata fursa ya kukutana na kufanya kazi nao waziri wa afya hapo akimwagia sifa waziri mkuu na katika taarifa zingine za kitaifa ni kwamba australia bado haijawa tayari kufungua mipaka yake ya kimataifa hiyo ni kwa mjibu wa taarifa ya andrews ambaye ndio waziri wa maswala ya nyumbani akisema pamoja na matukio mengine ama vifo vingine 43 vya uviko 19 vilivyorekodiwa hii leo nchini australia akizungumza katika makala ya insiders ya shirika la habari la abc leo jumapili nnasema kwamba australia itafungua mipaka yake punde itakapokuwa salama kufanywa hivyo hivyoamesema tumekuwa tukizungumza na wataalamu wa uh, afya uh, natt tuko tayari kufungua mipaka haraka iwezekanavyo tunaendelea kufanya kila kitu kuakisha kwamba hali iko sawa na bila shaka tunaendelea kupitia katika mchakato akisha kwamba tunatoa mchakato ambao unaweza kuruhusu familia Kufunguli. kufunguliwa mipaka na ziweze kurudi tena tulifungua tayari njia za kutoka sehemu zinazojumuishwa kama singapore japan na korea kusini vile vile pia tumefungua mipango pamoja na mipaka kwa masuala ya biashara na uchumi vile vile na tumefungua pia milango ama mipaka kwa wanafunzi wa kimataifa mwingine aamwngineabao itafuata ni kwa watalii kuwezakufgarejesha nchini harakaezekanavyo na, na tfanya hivyo punde tutakapoweza kufanya hivyo kwa upande wake waziri mkuu amesema kwamba bunge litajadili uwezekano wa kufunguliwa kwa mipaka ya kimataifa kwa watalii pamoja na wageni wa kimataifa bunge hilo litakapoanza kikao tena kuanzia jumanne ta 8 februari huyapo bwanamorrison na maelezo zaidianasema tunazingatia kufunguliwa mipaka ya kimataifa zaidi kwa wageni wa kimataifa wakati majimbo yanaendelea kuingia katika sehemu za kilele pamoja na kuweza kufungua pamoja na kufana na maswala mengine tunachunguza jinsi na mbinu za kuweza kufanya hivyo kupitia ushauri ambao tunapata kutoka kwa maafisa wetu wa afya pamoja na, na machunguzi mengine ambayo tunafanya kuaisha kwamba kila kitu kinakuwa sawa na maamuzi mengine ambayo yataweza kuathiri hospitali zetu pamoja na maamuzi mengine ya kimsingi tunasli kufanya na katika hatua zingine tulizofanya za kuweza kufungua mipaka ilienda vizuri kabisa alisema waziri mkuu bwana morrison na katika jimbo la familia zitaweza kuanza kupata burudani kupitia vocha za dola mia mbili hamsini kupitia msaada wa serikali ya ambayo ametoa vocha hizo kwa wazazi ambao ni mradi ambao unaanza kutumika kuanzia kesho jumatatu tarehe 7 februari hapa ni kiongozi wa jimbo lasdi pert akiweka wazi jinsi mpango huo na tangazo hilo litafanyika so it's $250 for anasema ni dola mia mbili hamsini kwa wazazi vocha hizo zitatolewa kuanzia kesho na ztaza kutumika kuanzia kesho na tawasaidia wazazi kote jimboni wanaotaka kupata pumziko kidogo na tunatak kukisha kwa kwamba kwa kwa kwa wanakuwa na sehemu ambayo wnaza inasajiliwa ili waweze kupata fursa hiyo na huduma hiyo kupitia shirika la New South Wales. familia zinazofuzu zitapokea dola hamsini ya mavocha hamsini dola ambayo inaweza ikatolewa nanaweza kakombolewa katika huduma yote ya South Wales pamoja nabiashara ambazo zina hizo kadi pamoja na zinafanya kazi kupitia huduma hiyoameongezea kwamba mradi huo ni ushindi mkubwa kwa familia nyingi ambazo zimekuwa na changamoto kadhaa na itasaidia kuweza kupunguza gharama za maisha kwa wazazi ambao wana shughuli na juhudi nyingi na taarifa za kusikitishani kuhusiana na mvulana mwenye umri wa miaka mitano alianguka kwenye kisima kirefu kwa siku nne na ambaye kwa bahatimbaya amefariki licha juhudi za kumwokoa taarifa ya ufalme wa moroko ilitangaza kifo mara baada ya, ya mvulana huyo kuondolewa kwenye, kwenye shimo hilo juhudi za kumwokoa mvulana huyo anayeitwa rayan zilifuatiliwa kote nchini huku mamia ya watu wakikusanyika kwenye shimo na maelfu zaidi wakifuatilia shughuli ya ukoaji kupitia mtandao mvulana huyo ilitumbukia katika kisima cha urefu wa mita thlathibili ama futi mia na nne licha ya kwamba shimo hilo lilikuwa jembamba uakoaji ulitatizwa na hofu ya kuporomoka kwa ardhi juu ya shimo hilo hatimaye uwakoaji walimleta nje a mvulana juma jioni hakuna taarifa iliyotolewa kuhusu hali yake wakati huo na uokoaji huo ulishangiliwa na umati wa watu lakini vilevile simanzi ikatanda baada ya tangazo kwamba kijana huyo ameaga dunia mola apumzisha umowe wake mali pema peponi na kikao cha viongozi wa umoja wa afrika kimeanza jumamosi mjini adis ababa ethiopia na kauli mbiu ya, ya, ya mwaka huu ni kuimarisha uwepo wa lishe na usalama wa chakula katika bara la afrika wamekutana ili kuimarisha mifumo ya uzalishaji chakula mifumo ya afya na ustawi wa jamii kwa ajili ya kuchochea maendeleo ya kibinadamu kijamii na kiuchumi viongozi kutoka kote barani humo walikusanyika kujadili masuala yanayo liathiri bara hilo hasa janga la korona na ukosefu wa usalama na kikao hicho basi wakati akiwahutubia viongozi wa bara hilo musa faki mhamad mwenyekiti wa mmoja wa afrika alisema afrika ni miongoni mwa mabara yaliyopigwa vibaya na uvik19 pia alielezea wasiwasi wake kuhusu ukosefu wa upatikanaji wa chanjo kwa waafrika wengi na aliwaomba viongozi wa kiafrika kukisaidia kituo cha afrika cha kudhibiti magonjwa waendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili yasukiwa na migodo migerano kwasa tuelekee moja kwa moja katika taarifa za michezo tukianzia katika cricket ambako alikuwa mchezaji wa soka wa zamani ai ambaye kwa sasa ni mchezaji wa kimataifa wa australia wa mchezo wa cricket ameweza kusaidia timu yake ya wanawake kuweza kupata ushindi dhidi ya timu ya uingereza ya wanawake katika katikamchezaji huyo ambaye kwa sasa anaumria miaka1 aliweza kutumia gongo la kupiga mpira na kuweza kuweka mikimbio mingi ambapo alikuwa na mipira 9 ilizosaidia kupata ushindi wake katika mechi hiyo dhidi ya upinzaniwawajadi uingereza na katika taarifa zingine za michezo ya olimpiki olmpik ambaye hua anafanya michezo kuteeleza kwa barafu skod amepata ushindi wake wa kwanza na kupatia ustrlia medali yake ya kwanza katika michwano ya olimpiki ya majira ya baridi ya mwb mjini beiin ambako mechi hiyo nneaa michwano hiyo inaendelea na rafiki yake wa karibu zoi sadowski sinot amekuwa mtu kutoka New zealand wa kwanza kuweza kuingia pale katika meza ya washindi katika michezo hiyo kama kawaida hakuna waafrika wanaoshiriki katika michezo hiyo ya majira ya baridi katika taarifa za soka nchini katika kombe la a ilikuwa ni zamu ya kwa mradhiilikuwa ni zamu ya kukichapa dhidi ya jana usiku katika uwanja wa waambako timu ama wenyeji wenyejiwalipata ushindi wa magoli mawili kwa moja licha ya ma kutikisa wavu katika dakika za mwisho mwisho hawakuwa na muda wa kutosha kuweza kusawazisha na kulazimisha matuta katika mechi hiyo na katika mechi za kombe la afrikakatika mechi ya kuamua mshindi wa tatu katika kombe la afrika wenyeji amern wamepata ushindi wa matuta ya penati zikiwa ni tano kwa tatu dhidi ya vijana wa bokinafao ambao wameka mejituma kwa kweli lakini bahatimbaya akuweza kufua dafu na wenyeji basi kujaa kulia nafasi ya tatu kuonyesha kwamba alfajiri ya hapa australia itakuwa ni zamu ya senegal kujaribu kupata ushindi wake wa kwanza kabisa katika kombe la afrika wakati misri wanajitafutia ushindi wa mara ya saba kama si mara ya nane katika ma- mashindano hayo ambao misri bila shaka wamekuwa ni wamiliki wa kombe hilo ambao bila shaka itakuwa ni zamu kati ya saman kuchapa dhidi ya mosala wote wawili wakiwa na wa liverpool wengi wakiuliza je katika kambi ya ivpool kumekuwa na mgawanyiko kwa upande watakaoshabikia ni senegal na walao watakaoshabikia misri jibu hilo basi tutaza kulijua katika uchambuzi wa michezo ambao utakuja muda usio mrefu ukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa tuanzie mjini ad ambapo kwa sasa nyew joto ni 276 amra ziko ni 122 12. 21 12. wakati Darwin, kwa sasa ni 271 tukilekea kule157 ni 24 wakati mjini u ni 29 na mjini d kwa sasa njooni 18 7kufikia hapo hatuna la ziada isipokuwa kuwatakia usikivu mwema kwa makala mengine mana kujia kutoka studio zetu za sps radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify aupopote pale unopozipata