unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, idha kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sscu mkwaju swahili karibu katika makala a idha ya kiswahili ya sbs huko na migodi migeranatukuleta makala ya moja kwa moja kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaoni ambayo sbscoau mkwajuu swahili kwa sasa tulika moja kwa moja katika swalazima la kodi kodi za nyumba hususan kwa wale ambao wanapanga nyumba ama wale ambao wana mipango ya kuingia katika kulipa ulipaji wa kodi hali koje na ni nini ambayo inaendelea kwa kero katika wale wanaofanya swala hilo utafiti mpya unaofanywa na chuo cha a unatoa ufahamu wa kwanza halisi kwa nane na kodi nyumba australia kwa nini wana kodi nyumba na mazingira gani nyumba wanazokodi zimo kuna matumaini kuwa data ya mazingira ya nyumba ya kukodi za australia inaweza saidia katika juhudi za kuboresha mazingira ya wanaokodi ndoto kubwa ya australia daima ni imekuwa kumiliki nyumba yako ila gharama za nyumba zinazoendelea kuongezeka mishahara ambayo haiongezeki na mageuzi kwa hali ya maisha si hali halisi kwa watu wengi tena One of those nyumba za kukodi si sehemu ambazo mtu anaishi tena kwa muda mfupi kisha ahamie kwenye umiliki wa nyumba kwa hiyo kuna watu wengi zaidi wanaokodi australia kuliko watu wanaomiliki nyumba na hali hiyo imetabiriwa kuongezeka katika miaka michache ijayo hiyo ilikuwa ni nisouth ya profes emma beker ambaye ni mkurugenzi wa kituo cha utafiti wa nyumba australia katika chuo cha Adelaide amesongezia kusema kwamba utafiti wa kutoa deta ya kwanza na pana zaidi kuhusu uhalisia wa watu wanaokodi nyumba australia timu yake ilikusanya majibu ya uchunguzi takriban elfu ka kutoka wapangaji wa, wa umma na binafsi kujua nani anayekodi nyumba kwa nini anakodi na nyumba wanazokodi zimo katika mazingira gani bibeka na maelezo zaidi anasema tulichopata ni aina nyingi ya mapato kwa hiyo si watu tu wanaoishi katika nyumba za kupanga kwa sababu hawana uchaguzi mwingine ni watu wengi wanaopanga kwa sababu wanataka kwa sababu wanataka ishi karibu ya shule za watoto wao wanataka ishi katika sehemu nzuri zaidi wanawezataka hama kwa sababu ya kazi pia kuna kitengo cha waustralia wanaoishi katika nyumba za kukodi wakisubiri kuokoa hela za kununua nyumba na kuna watu wengi sana ambao wanakodi kwa sababu hawezi mhudu gharama ya kununua nyumba profesa beka amesema wakati alikuwa akitarajia utofauti za kimamlaka matatizo mengi yaliyoripotiwa na mapangaji yalikuwa kote nchini australia profes becka tena you know, was an issue in every state and anasema uwezo wa kodi ulikuwa tatizo katika kila jimbo na wilaya kuna matatizo makubwa ya kumudu kodi mjini melbourne na sydney ila unapofikiria majimbo kama tasmani na kusini australia mapato kawaida huwa ni madogo kilichowapa wasiwasi zaidi ya watafiti ilikuwa mazingira ya baadhi ya nyumba profes bekatena really to... anasema kati ya asilimu ya ishirini na 2ht5 mm-hmm. mm-hmm. ya nyumba za kupanga zilikuwa ngumu sana kupasha wakati wa majira ya baridi na unajua zaidi ya robo ya nyumba za kukodi zilikuwa na matatizo ya ukungu leo patteson ross ni mkurugenzi mkuu wa chama cha wapangaji cha new south chans alipozungumzia mada hii alisema kwamba malalamishi matatu makubwa ambayo huwa tunapokea kutoka kwa wapangaji binafsi ni kufukuzwa nyumbani ukarabati na wakati wenye nyumba anatishia hela za dhamana au anadai hela hizo hiyo ni takriban asilimia 60 hadi70 ya kazi yetu wameongezea kuwa sheria za kodi za australia pamoja na uhaba wa upatikanaji wa nyumba za bei nafuu za kukodi ina maana kuna ukosefu mkubwa wa usawa wa mamlaka kati ya upangaji na wamiliki wa nyumba bwana ros tenanasema kimsingi nahusu jinsi ni rahisi kumfukuza mpangaji na katika kila jimbo na wilaya mmiliki wa nyumba anaweza mfukuza mpangaji bila sababu yoyote jimboni victoria hiyo inaweza kuwa mwanzo wa mwisho wa mkataba wa kwanza wa wakukodi na tasmania pia ina kikomo cha muda wa kupanga na queensland inawasilisha mpango huo ila unaweza kfukuzwa bila kupewa sababu yoyote nzuri na hiyo ndiyo sababu halisi ambayo wanaweza kwepa vipengele kadhaa vya makubaliano kama ukarabati kwa sababu huwa wana mamlaka ya kusema sitaki kuhudumiana ombi lako la ukarabati na nitatafuta mtu mwingine ambaye atakubali nyumba ilivyo hicho ni kitu ambacho laura velef falikalikabili katika miaka 1a ya kuwa mpangaji baada ya kushindwa kumuudu gharama ya kununua nyumba mjini melbourne aliishi katika nyumba kadhaa za kukodi katika maeneo ya kati kaskazini mjini humo mara nyingi akilazimishwa kuhama kwa sababu mmiliki wa nyumba yake alitakauza nyumba hiyo ama alikuwa ameongeza bei ya kodi ila alikabiliwa na wakati mgumu zaidi wakati yeye na mchumba wake ulipokodi nyumba kutoka kwa mtu aliyejua bf na maelezo zaidi anasema alikuwa kishi new york kwa hiyo hatu kupitia kwa wakala wa nyumba alisema tu nichungieni nyumba sitaongeza bei ya kodi sina tatizo mkiishi hapo nyumba hiyo haikuwa na vifaa vya kupasha joto au kupoza wakati wa joto hadi laura na mchumba wake walipokubali kulipia nusu ya gharama ya vifaa hivyo amesema mpangilio huo ulitumika vizuri kwa miaka mitano blf tena katika wakati huo wa alisema ishini hapo kwa muda mnaotaka ila alimpigia mchumba wangu akamwambia anataka uza nyumba hiyo na hakutaka iuza kwa misingi kuwa tuendelee kuwa wapangaji hua ulikuwa wakati nilikuwa na ujauzito wa miezi minane na mpenzi wangu greg alikuwa anakaribia enda ng'ambo kwa muda wa wiki sita mwenye nyumba yao aliwapa tu siku, siku thelathi0i kuhamat anasema nilifanya utafiti kama anaweza fanya hivyo kumfukuza mwanamke mjamzito nyumbani yeah, na hapakuwa na ulinzi wowote kwetu hata kidogo uzoefu huo ulikuwa sababu kubwa ya mwatisha kwa laura na mchumba wake kwa kuwa hela za kutosha kuilipia amana ya kununua nyumba katika kanda ya victoria bivelf na maelezo zaidi nasemailikuwa nazungumza na mtu juzi na alisema oh, ndio unaweza fanya mageuzi haya yote kwa hili si hivyo tu ni kuwa na amani akili kuwa sitahamishwa na mtu huyo ambaye hanijali au watoto wangu na mpenzi wangu na siwezi fikiria kuwa watu wengi huwa huwa hivyo ndivyo hali yao ilivyo kila wakati liyopat amesema ni wazi hicho ni kigezo cha chini a anayeweza kukodisha nyumba na mazingira inayokodishwa yainuliwe kote nchini anasema kuna baadhi ya vitu muhimu kuhusu upangaji tunavyojua vinahitajika kwa mfano wa upangaji unaotumika vizuri kwa watu katika hatua zao zote za maisha na vitu hivyo ni kuwa na sehemu ambayo ni fanisi kwa nishati ambako unaweza pasha joto na kupoza bila kutumia hela nyingi ambako pamefunikwa vizuri kuna hewa safi nzuri inayoingia na kutoka hivi ni vitu vyote ambavyo vina athari kwa gharama na maisha nyumbani ila pia gharama halisi ya afya gharama halisi ya uwezo wako wa kujumuika na jamii pana kuweza kutoka na kwenda kazini na vitu vyote ambavyo tunavyotarajia katika jamii yetu ila ameongezea kuwa itahitaji majeuzi makubwa kwa jinsi sera za makazi zinafanyiwa nchini australia amesema really uh, uh, kwa sasa jinsi serikali inavyotazama sheria za sekta ya upangaji kimsingi ni kifaa cha fedha na uwekezaji ni sehemu ambako watu wanaweka hela zao na serikali hufanya kazi kwa bidii kuzilinda ama na kulinda uwekezaji huo na kuhakikisha ina marejesho chanya ni utoaji wa makazi ambayo watu wanaweza mudu ambayo ni salama na ni sehemu nzuri kwa mtu kuishi ni wazo lao la pili tunahitaji badili hali hiyo kabisa kwa upande wakiprofesa ema abeka ana matumaini kuwa australia iko tayari kwenye mwelekeo wa kufanya mageuzi na anatumai pia kuwa deta ya makazi ya kukodi australia itatoa thibitisho muhimu kwa ajili ya kuboresha sera kutoa msaada kwa jamii na matumizi kwa miundombinu kuelekea kufanya maboresho Led the way in terms of their in the anasema victoria inaongoza njia kwa upande wa vigezo vyao vya chini katika sekta ya upangaji ila duniani kote nchi zinafikiria sehemu ambako zinastahili toa kiwango cha chini cha ubora wa maisha ya watu katika sekta ya upangaji na katika soko pana la makazi kwa hiyo nadhani tuko karibu ya mageuzi makubwa kwa jinsi tunafikiria kuhusu upangaji australia na kunastahili kuwa maboresho yanayokuja kwa upande wa mazingira na ubora natumai kwamba taarifa hii imeweza kumulika baadhi ya kero zako kama wenye mpangaji na huenda ukawa pengine umepitia baadhi ya kero kama hizo ambazo umesikia hamu na kama zipo zingine ambazo hazijazungumziwa na ungependa kuchangia nasi basi tuwasilia tuwa nasi kwenye ukurasa wetuwa Facebook, mkoajuswahili pamoja na ka barawapepeswahilis kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu pamoja na vipindi vingine ambavyo tumepeperusha tembele tofauti yetu anaoneambaoni sbscau mkwa juu swahili makala laendeliwa na wandishi ya myhl nagode migeranowaendele kuisikiza idhaa ykiswahili yabsshirktomonfatiliaidha ya, ya kiswahilyaweye