unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs makala pia aaweza kukapata kwenye tovuti yetu sbscumkwa juu swahili kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika studio zetu za nairobi ambapo mwandishi wetu jasen nyakundi anatusubiri na taarifa hii afrika mashariki inaendelea kuwa chimbuko la wakimbizi wengi wa afrika huku eneo hili likizalisha zaidi ya watu milioni ta waliokimbia makazi yao mwaka 220 kulingana na ripoti mpya ya shirika la kimataifa la uhamiaji ongezeko la mashambulizi ya kigaidi katika maeneo ya kusini na mashariki mwa afrika imesalia kuwa kichocheo kikubwa cha watu kuyahama makazi yao kulingana na ripoti hiyo ugaidi migogoro ya silaha na matokeo ya hali mbaya ya hewa kama vile mafuriko vimbunga ukame dhoruba na milipuko ya nzige imeharibu maisha katika eneo la pembe ya afrika na eneo la maziwa makuu kusababisha watu wengi kujahama makazi yao hali hiyo imechangiwa zaidi na janga la covid ambalo limeathiri mamilioni ya wahamiaji katika mashariki na kusini mwa afrika dr hassan hanenji ambaye ni mkurugenzi kwenye taasisi ya utafiti kuhusu mizozo ya Hon institute anasema nchi za afrika zinakubwa na ongezeko la wakimbizi kutokana na kwamba hazipati msaada wa kutosha kuzisaidia kutatua changamoto zao uh, migogoro kwa kweli katika kanda hii ya afrika mashariki yenye uh, inatokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe na saa zingine hali tu yasitofahamu katika nchi zimechangia pakubwa na takriban wakimbizi milioni tatu uh, wameweza kuathirika na migogoro ambayo inaendelea katika kanda hii ya afrika mashariki chanzo kubwa la wakimbizi katika kanda hii ya afrika mashariki ni in nchi ya sudan kusini ambayo imechangia takriban wakimbizi milioni mbili Uh, somalia ambayo ni mbili ya, ya pili ambayo pia imechangia pakubwa uh, kwa mfano kuna wakimbizi takriban nusu milioni wa somalia ambao k- wanaishi nje ya kenya lakini hi siku za hivi majuzi pia tumeona wwakimbizi kutoka jimbo la Tigre, ethiopia wakitafuta hifadhi katika nje jirani uh, takriban lakimoja lakimoja unusu iwapo migogoro itazidi uh, kutakuwa na kudhoofika a usalama lakini pia janga la kibinadamu ambalo sasa tushaanza kuliona huko uh, ethiopia na pengineko na pia kutakuwa kuna uongezeko wa uh, uhalifu na pia ugaidi uh, kwa sababu wajua v- visa vya, vya, vya uhalifu na ugaidi wapenda sana kama kuna migogoro kati ya nchi ama ndani ya nchi na sasa ituwahofia kunaweza kuwa na janga kubwa la kibinadamu na pia kuhofika hali ya usalama umoja wa mataifa unasema katika tathmini yake kwamba takriban asilimia 40 ya watu katika eneo la kaskazini la tigrei nchini ethiopia wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa chakula tathmini hiyo iliyochapishwa na shirika la mpango wa chakula duniani wp inakuja wakati makundi ya kutoa misaada yakilazimika kupunguza shughuli zao kutokana na uhaba wa mafuta ambao umesababisha misaada y kusambazwa na watu wakibeba vichwani takwimu hizo zilijumuishwa katika kile wfp imeeleza kama tathmini ya kwanza yenye uhakika ya usalama wa chakula kufanyika tangu ripoti ya umoja wa mataifa miezi sita iliyopita iliyokadiria kuwa huenda maelfu ya watu katika eneo la tg wakakungwa na hali ya njaa kulingana na tathmini hiyo watu milioni 4 katika eneo la tg ambayo ni sawa na asilimiahetau ya watu wanaokabiliwa na tishio la uaba wa chakula huko watu milioni moja kati yao wakiwa kwenye hatari zaidi pa imeonya kuhusu ongezeko la njaa kwenye maeneo jirani ya muharanafar ambayo yameathirika pakubwa na mapigano makali katika miezi ya hivi karibuni idara za usalama nchini kenya zinafuatilia kwa karibu masuala ya usalama baada ya balozi za ulaya kutoa tahadhari kuhusu uwezekano wa shambulizi la kigaidi katika miji mikubwa nchini kenya balozi za ufaransa ujerumani na uholanzi zimewatahadharisha raia wake dhidi ya uwezekano wa shambulizi la kigaidi katika mji mkuu nairobi kwenye tahadhari hiyo mataifa hayo yamewashauri raia wao kuepuka maeneo ya starehe na kwenye mikusanyiko ya watu uingereza nayo imewaonya raiya wake kuepuka safari zilizo za lazima na kutusafiri katika baadhi ya maeneo kama vile huko jimbo la gharisa maeneo yote ya mpaka ya wa wakenya na somalia maeneo mengine yaliyotajwa ni pamoja na mandera tanariva na mpeketoni msemaji wa polisi bruno ioso katika taarifa yake amewahakikishia wakenya kuwa vikosi mbalimbali vya usalama vyimarishe doria kukabiliana na tukio lolote lolotidara ya polisi imewasii wakenya kuwa uangalifu ili kutambua ili kutambua tishio lolote na, na gasi zilizoanza tena katika mkoa wa dafur nchini sudan zimesababisha vifo na kukoseshwa makazi kwa zaidi ya watu la wiki iliyopita kwa mujibu wa wa mataifa taarifa ya un imesema mzozo binafsi baina ya wanaume wawili kutoka kabila la masalit na wahamaji wa kiarabu wamesababisha gasi karibu na mji wa el geneina kundi la nomad udilaliliokuwa na silaha lilivamia soko la ndani na kuchama moto sehemu ya kijijini na kuua watu tisa wakiwemo watoto wawili mapigano pia yamesababisha watu al kukimbilia katika mpaka wa chad zaidi ya watu milioni bili bado wanaishi katika kambi kutokana na matokeo ya mzozo wa dafur katika miaka ya alb ameshuhudia ghasia mpya huko dafr kukiwa na mashambulizi ya mara kwa mara katika vijiji yanayofanywa na wanamgambo mwandishi wetu jasen nyekundi na taarifa hizo kutoka studio zetu za nairobi kenya mengi zaidi kuhusu taarifa hiyo wazipata kwenye tovuti yetu anaon ambao ni sbsau mkoa swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook