ifuatayo ni taarifa ya habari kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sbs na tunaanza na habari za kitaifa jimbo la new sout okay. limeripoti vifo vipya 52 vya covid19 siku ya jumapili huku victoria kemetangaza vifo 20 huko queenland ikirekodi idadi ya tatu ya vifo katika kipindi cha hivi karibuni kwa kuripoti vifo 13 australia kusini iliripoti vifo viwili wakati tasmani iliripoti kimoja hakukuwa na vifo vilivyorekodiwa katika jimbo la australia magharibi jimbo kuu la australia na upande wa jimbo la kaskazini e katika jimbo hili la kulikuwa na kesi 13524 zilizoripotiwa wakati ikiwa ni idadi ya watu katika hospitali ikiendelea kupungua hadi watu 263 likiwa ni upunguzo au shuko kutoka 2693 siku ya jumamosi nalile la idadi ya 2 siku ya jumaa idadi ya watu walioko icu yani katika chumba cha watu maututi eh, katika jimbo hili ilikuwa ni2 ikiwa ni kutoka idadi ya watu 6 siku iliyopita hospitali huko victoria leo jumapili ilikuwa na wagonjwa 89 ikiwa ni kushuka kutoka 9 kwa siku iliyopita na98 uh, siku ya ijumaa na katika habari ingine ya kitaifa tunaambiwa kwamba barnabi joyce ametetea uamuzi wa serikali ya morrison wa kutotoa msaada wa kifedha kuelekea mpango wa usaidizi wa kibiashara wa covid-19 unaoletwa e, hapa jimbo la nsws well. naibu waziri mkuu alisema serikali imeweka mabilioni ya dola kwa njia ya jobs, job sicar na kichocheo tasan, cha tasnia ya ndege makubaliano ya vipimo vya haraka vya antigen na hatua zingine wakati wa janga hili alikaliliwa akisema inaendelea na kuendelea bwana jois aliambia kipindi cha sandy agenda cha sky news leo jumapili alisema alikaliliwa akisema kwa hivyo sizani kama ni kubana senti huwezi kuendelea kuweka vitu kwenye kadi ya mkopo tena na tena alisema pesa nyingi zaidi zinazolipwa katika kushughulikia mlipuko wa omicron na programu zingine za covid 19 inamaanisha kulikuwa na pesa kidogo kwa ndis ulinzi elimu na afya waziri mkuu wa new nsouthw dii peros alisema kifurushi cha msaada cha dola bilioni mj kinajumuisha msaada kwa biashara ndogondogo ikiwa zimekuwa na upungufu wa asilimia 40 katika kipindi cha kiangazi aliekaliliwa akisema ni nini kimekuwa kanuni yetu ya mwongozo wa miaka miwili wakati wa janga hili refu e, kumekuwa kwamba tunatanguliza maslahi ya biashara zetu na wafanyakazi wetu katika wakati e, kabla ya aliyoambia waandishi wa habari hapa sn anaendelea kusema tumeweza kufanya hivyo katika jimbo letu kwa sababu ya usimamizi wetu mzuri wa kifedha kwa miaka kumi mwekazina mai alisema kifurushi hicho kitahakikisha uchumi wetu ni thabiti na biashara zetu zinaungwa mkono lakini akiongeza kuwa amesikitishwa sana kwamba serikali ya shirikisho haikuchangia alikaliliwa akisema alitarajia kutoa tangazo hilo kando ya wa waziri mkuu na mweka mwekaazina frenberg lakini hawakupatikana hii sio biashara za new south Wales, ni biashara za australia biashara za australia ambazo zinalipa ushuru kwa serikali ya jumuiya ya madora biashara za australia ambazo zinafanya kazi ngumu sana wakati huu kwa hivyo kile tunachotaka kuona badala ya serikali ya jumuia ya madola kujiondoa tunataka kuona serikali ya jumuia madola ya madola ikiingilia kati e, kama serikali ya ilivyofanya kusaidia biashara ndogondogo na kufanya hivyo kusaidia uchumi wetu wa kitaifa alikaliliwa hivyo na taarifa nyingine ni kuhusiana wanafunzi wanaorudi shule wengi wameonyesha wasiwasi wao hasa mwanafunzi bela greco ana wasiwasi kuhusu kwanza mwaka wa kumi na mbili hukuv ikiendelea kuenea kote australia mtoto huyu mwenye umri wa miaka 17ba hana wasiwasi kuhusu kuambukizwa virusi hivyo anajari zaidi kukosa hatua muhimu za kiumri ikiwa ugonjwa utaendelea na shule, na shule huku masomo yakirudi mtandaoni mwanafunzi huyo wa chuo cha avira cha melbourne alikosa mwaka wake wa knmja rasmi mnamo mwaka 221 E, kwa sababu ya janga hili na tayari anaweka matarajio ya chini kwa shughuli za shule za mwaka wa kumi na mbili uliopangwa mapema februari bela hajapanga mavazi mtunza nywele au limo mambo ambayo wasichana wanaubalei wangekuwa wakipanga kwa miezi kadhaa yeye anakaliliwa akisema anatarajia kupunguza matarajio yake ikiwa haitotokea licha hili bela ana nia ya kuanza mwaka wa shule kwa kishindo kwa kawaida ana wasiwasi kwamba kutakuwa na uhakika kunaweza kuathiri matokeo yake lakini anasema shule yake ina mbinu thabiti za usaidizi ikiwa wangeamia kusoma mitandaoni huyo ni mmoja ya wanafunzi anawakilisha wasiwasi mwingi kwa wanafunzi wanaorudi mashuleni kwa sasa wakati janga la omicron likiendelea na kwa taarifa hiyo basi tuelekee katika habari za kimataifa katika habari za kimataifa tunaambiwa kwamba kuna tahadhari ya ugaidi huko nchini kenya imetolewa na balozi mbalimbali idara za usalama nchini kenya zinafuatilia kwa karibu masuala ya usalama baada ya balozi za ulaya kutoa tahadhari kuhusu uwezekano wa shambulizi la kigaidi e katika mji mkubwa humo nchini humo balozi za ufaransa ujerumani na uhoranzi zimewatahadharisha raia wake dhidi ya uwezekano wa shambulizi la kigaidi katika mji mkuu wa nairobi kwenye tahadhari hiyo mataifa hayo yamewashauri raia wao kuepuka maeneo ya starei na kwenye mikusanyiko ya watu uingereza nayo imewaonya raia wake kuepuka safari zilizo laza lazima na, kusofi, na kutokusafiri katika baadhi ya maeneo kama vile huko jimbo la galisa na maeneo yote ya mpaka wa kenya na somalia maeneo mengine yaliyotajwa ni pamoja na mandela tana rive na mpeketoni msemaji wa polisi bruno sioso katika taarifa yake amewahakikishia wakenya kuwa vikosi mbalimbali vya usalama vimeimarisha doria kukabiliana na tukio hilo idara hiyo ya polisi imewasii wakenya kwa uangalifu ili kutambua eh, tishio lorote rais uhuru kenyatta amekutana na makamanda wa vitengo mbalimbali vya polisi nchini humo eh, pamoja na makamishna wa kaunti hiyo wiki iliyopita kuanza, kuanza kujadili hali ya usalama msemaji wa ikuru ya raisi canzedena katika taarifa yake kwa vyombo vya habari amesema kuwa mkutano huo ulilenga kuangazia hali ya usalama wa taifa mapema wiki iliyopita waziri wa usalama wa ndani fredi matiang alikutana na wakuu hawa ambapo suala la mashambulizi ya al-shababu katika eneo hilo la lamu yalijadiliwa kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa na voa iliendelea kusema matiang alisema ingawa kumekuwa na mafanikio katika kukabiliana na makundi ya kigaidi juhudi zaidi zinahitajika kupambana na kundi hilo ikiwemo kuimarisha doria jumatano wiki iliyopita maafisa watano akiwemo hakimu wa mahakama ya kuhamahama katika jimbo la lam paolo rotichwa walishambuliwa kwa bunduki na washukiwa sita wa kundi la al shababu kufikia sasa takriban watu 15 wamepoteza maisha baada ya mashambulizi ya alshababu mwaka huu wa 222 wakati washukiwa k wakizuiliwa na polisi kuhusiana na mauhaji hayo hata hivyo wana mgambo hao wanaendelea kushambulia maeneo mbalimbali licha uwepo mkubwa wa maafisa wa usalama shule kadhaa hazijafunguliwa wanafunzi wakihofia usalama wao huku jimbo hilo likiwa chini ya marufuku ya kutotoka nje usiku na taarifa nyingine kutoka uko nchini tanzania hasa katika visiwa vya zanzibar tunaambiwa juma duni haji maarufu kama babu duni ameteuliwa kuwa mwenyekiti mpya wa e, chama cha act wazalendo na taarifa zaidi kuhusiana na kumjua zaidi juma haji duni tutawaletea basi baada ya mazungumzo katika mazungumzo baada ya taarifa ya habari huyu ni mtu aliyejipatia umaarufu hasa kupitia chama cha wananchi kaf na alikuwa pia naibu katibu mkuu zanzibar mkurugenzi wa uchumi na fedha taifa na makamu mwenyekiti na mjumbe wa baraza kuu la uongozi la taifa hii ikiwa wakati huo wa uongozi wa shekh sharif hamadi huko wakiwa na uko katika chama cha kafu na kwa bahati mbaya maalimsfsharif ahmadi hayuko tena na roho ya marehemu iwekwe mahali pema pepone na tutaendelea basi kuhapa taarifa hiyo ya juma haji duni baada ya mazungumzo hapo baada ya taarifa habari na kwa taarifa hiyo basi ya kimataifa tuelekee katika dimba la michezo katika dimba la michezo tunaanza na hapa australia ambapo basi e, mcheza tenes maarufu e, ashiribari atawazwa kuwa bingwa kwa upande wa wanawake katika michuano ya australia. open au michuano ya wazi ya australia baada ya kumpiga marekani e, colin kwa sita Sita tatu, saba, sita. daniel da alionekana kuhimili vishindo katika hatua ya pili lakini haikuwa kwake atua ya kwanza ilikuwa dhaifu kwake baada mechi ikiendelea kati ya raaa e, na m ambapo mechi hiyo basi kati ya dani e, na rafnada tutawaletea katika mitandao yetu kujua matokeo zaidi yalikuwaje na tukiachana na huko basi tunaelekea huko nchini camern katika michuano ya kombe la afrika yan afcon kabla ya mechi ya mchujo eh, kati ya camern na gambia katika michuano inayoendelea ya kombe la soka la mataifa ya afrika huko eh, duala mji wa kibiashara na jiji liloko huko pwani E, siku ya jana ya jumamosi inasemekana kwamba maafisa polisi waliongezwa zaidi yani zaidi ya ya ya ya maafisa waliongezwa ili kuleta e, usalama kwa mashabiki e, taifa la afrika ya kati kwamba kuna mkusanyiko watu wa na 38 ya na kujeruhi katika mji mkuu wa polisi wamekuwa wakifanya jitihada e, idadi kubwa wenyeji wa michano hiyo E, waliingia dimbani kuchwana na gambia na matokeo ni kwamba cameron e, walijipatia mabao mawili kwa bila e, katika mchuano ambao unaonyesha ulikuwa ni mchuano wa nguvu sana na hadi mwisho basi cameroni imesonga katika hatua ya nusu fainali na kumtoa gambia huku nako basi burkina faso wakiwa watu wachezaji kumi waliweza kuwatoa warabu kaskazini tunisia kwa bao moja kwa bila mchwano huo ulikuwa ni wa kuvuta ni kuvute hasa baada ya mchezaji eh, wa bukina buinafaso kutorewa wakakadi nyekundu eh, anajulikana kama dango kwatara kwa katika dakika 2 hivo kupelekea buinafas kujaribu kuzuia mashambulizi ya tunisia waliokuwa wakielekeza langoni ni mchuano uliokuwa mkali na wakuvutia lakini ni dango huyo kwa tara aliweza kuipatia eh, bukina faso goli la kushinda michuano hiyo inaendelea leo hii au katika majira ya asubuhi kwa upande wa australia ambapo basi egypti na moroco mechi ambayo inatarajiwa kuwa ya ni kuvutia kwa upande wa up australia itaonekana majira ya saa 8 usiku wakati senegal ataingia dimbani kuchuana na iquatorio guine wakati wa alfajiri e, saa kumin mbi alfajiri na kwa taarifa hiyo basi tukamilishe taarifa yetu ya habari kwa kusikiliza utabiri wa hali ya hewa pasini kulikuwa na nyuwsi joto ishirini na kali na ndio sehemu australia pekee ilikuwa kule melb pia nys joto ya pili kufuatia kwa joto kali zajuu bny joto thelathini wakati kuleuuaajua kalissm yaptoa oto ishirininasita a ambayo huwa inakuwa na juu ya kali lakini leo ilikuwa chini kwa nys joto 35 kwa taarifa hiyo basi tunakamilisha taarifa ya habari kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sbs usiende mbali kwani tumekuandalia makala kemkem na vile taarifa kutoka uko afrika kuhusiana na naojili huko afrika mashariki na kati jina langu naitwa frnk mtao usiende mbali