unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbscomau mkwaju swahili wasikiliza idha kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerana fundi tumitambo ni bwana jonathan takikuwa naye kwanza hivi sasa hadi tamati ya makala ya leo kuna wito mpya kwa kutambuliwa ndani ya katiba kwa australia wa kwanza kama daraja kwa mjadala kuhusu maana ya sikukuu ya australia kabla ya sherehe za t6 januari tarehe hiyo yenye utata huadhimishwa siku ambayo captain arthur philip alitangaza umiliki wa ardhi ya australia kwa uingereza mnamo mwaka 7a 88 baadhi ya wanaharakati wamezungumzia siku hiyo kama siku ya uvamizi wakitambua kama mwanzo wa ukoloni wa aborigina na anavisiwa wa tore tat na maandamano hushuhudiwa katika baadhi ya miji mikuu nchini australia ben morton ni waziri anayemsaidia waziri mkuu wa baraza la mawaziri ameeleza shirika la habari la asbs kwamba tarehe 26 januari inastahili adhimishwa ipaswavyo na ni fursa ya kuwa tathmini wa australia wa kwanza tamaduni yao na ardhi Uh, uh, anasema uh, an kuna sahili kuwa kutathmini athari za wakaaji kutoka ulaya kwa waustralia wa asli katika kuu ya australia na hiyo ni sehemu muhimu ya kipengele cha kutafakari katika sikukuu ya australia ila ni hadithi pia ya waustralia wapya na katika siku kuu ya australia mwaka huu idadi ya watu16 kutoka zaidi ya nchi a 30 watachukua hatua wa zao za mwisho za kuwa raia wa ustralia na watakuwa waustralia kama sisi sote na hiyo ni sababu nzuri ya kusherehekea alisistiza bwana morton tukisalia katika masuala ya waaustralia wa asili kuna ongezeko la wito kwa walimu kuchunguza tena jinsi afzwanafunza historia ya waustralia wa kwanza katika madarasa ya australia watafiti katika chuo cha monash wametengeneza wa mbinu inayohusu sanaa na uigizaji kuwasaidia wanafunzi kuwa na hali imara ya utambulisho wa kitaifa daniel haraski ni mtafiti mkuu wa utafiti kwa jina la its got to be a tsa amesema utafiti huo unawahamasisha wanafunzi na walimu kusherekea na kupewa changamoto na historia ya australia anasema okay, ni muhimu kuegamia usumbufu huo ufanyie kazi na kusema sawa hivi ni vitu ambavyo si vizuri kuhusu kuwa mwaustralia kwa sababu kuna vitu na kuna vitu vizuri na sehemu yake ni kuwa wa kweli kuhusu sisi ni nani na kuwa na fahari kwa tamaduni zetu nzuri tamaduni za kale na tamaduni za kisasa ambazo ziko nchini tukielekea moja kwa moja hadi jimbo ni viktoria ambako jimbo hilo limezindua kampeni kuwasaidia watu ambao wako nyumbani na dalili ndogo za uviko 1t sehemu ya kampeni hiyo itawakumbusha watu kuwa simu ama kupiga simu kwa nambari sufurisuisufri ni kwa sababu tu za hali ya dharura na si kwa dalili ndogo za uviko kt kampeni hiyo imejiri wakati viktoria imeripoti idadi ya vifo ishirina tisa vya ziada vya uviko maambukizi 14836 mapya na watu 157 wanatibiwa hospitalini wakati watu 19 wanahudumiwa katika kitengo cha wagonjwa matuti hospitalini waziri wa afya wa jimbo hilo martin mart amesema kwamba anatarajia kampeni hiyo itainua shinikizo kwa huduma za dharura na hospitali the People... amesema mradi huu unaitwa kampeni ya pata msaada sahihi kwa uponaji wako na utawasaidia watu wanaohisi dalili ndogo kwa kuwapa msaada na elimu wanayohitaji kwa hatua kama jinsi ya kupumzika jinsi ya kuhakikisha una maji ya kutosha na jinsi ya kukabiliana na afueni ya maumivu ili waweze jiamini kwa kudhibiti uponaji wao nyumbani alisistiza bwana foli tukilehia moja mmoja katika taarifa za kimataifa tuanzie katika taarifa za neto ambapo jumuia ya kujihami hami ya neto imesema kwamba inawaweka tayari wanajeshi wa ziada na kupeleka meli zaidi pamoja na ndege za kivita katika ukanda wa ulaya mashariki hatua hiyo imekuja wakati ireland ikitahadharisha kwamba kuleta mpya amaleta mpya za kijeshi za urusi nje ya pwani yake hazikubaliki kutokana na mivutano iliyopo kuhusu swala la madai kwamba rais vladimir putin analenga kuishambulia ukraine katibu mkuu wa nato yenstnbrg amesema jumuiya hiyo inachukua hatua zote zinazostahili kulinda na kuwatetea washirika wake wote jumuiya hiyo imesema pia kwamba inaimarisha uwepo wa jeshi lake katika eneo la bahari la baltic kati denmark ikipeleka ndege za kivita nchini lithuania na uhispania nayo ikitangaza pia itapeleka meli za kivita na pengine ndege za kivita nchini bulgaria aidha ufaransa imesema kwamba inajiandaa kupeleka wanajeshi nchini bulgaria kujibu tisho hilo na wanajeshi katika taifa la afrika magharibi la burkina faso wanasema kwamba wamemwondoa madarakani rais roshmak cristian kabore na kundi la wanajeshi sasa linadhibiti nchi hiyo zaidi ya darzeni ya wanajeshi walioasi walijitokeza kwenye televisheni ya taifa jumatatu kutangaza na wamesema mapinduzi hayo yamefanyika bila ghasia kapteni sidsore kaber wadrago alisema kwamba viongozi wapya wa kijeshi wataandaa tarehe itakayokubalika na kila mtu ya kufanyika uchaguzi mpya hatua hii inafuata taarifa za kuwepo mapigano makali karibu na kasri ya rais katika mji mkuu wa wagadugu hivi sasa haiko bayana mahali aliko kabore ripoti za awali jumatatu zilisema kwamba anashikiliwa na wanajeshi walioasi pamoja na viongozi wengine katika serikali yake tangazo liliosainiwa na luteni kanali paul henry sandago damiba limesema kwamba jumatatu kuwa wale walioshikiliwa wako katika sehemu salama na taarifa hiyo imemlaumu kabore kwa kushindwa kulinganisha taifa na kusema hakuwa na weledi na kukabiliana na changamoto zinazolikabili taifa hilo tukilekea moja kwa moja hadi nchini kenya ambako muungano wa kisiasa wa kenya Alliance. nchini kenya uliowaleta pamoja wanasiasa wa muda mrefu ambao kwa mongo mmoja sasa wamekuwa katika upinzani nchini humo kalonzo musioka musalemudavadi moses wetangula na gideon moi uko tayari katika hatari ya kusambaratika baada ya msalemudavadi kutangaza ushirikiano na makamu wa rais wa nchi hiyo dktari william samuel arapruto musala mdavadi makamu wa rais wa zamani anaandamwa na madai ya usaliti kutoka kwa vinara wenzake kukaribisha usuhuba wa kisiasa wa william ruto ambaye wamekuwa wakimshambulia kwa maneno katika siku za hivikaribuni muungano huo ulikuwa amependekeza mudavadi kuwa mgombea mwenza wa kalonza w musioka katika kura ya urais wa mwaka huu mbili. kitendo cha mtaadi nawetangu lake inaonekana ni njama ya siri kuidhinisha ushirikiano wa kisiasa na naibu na rais wa kenyawilliam ruto ambaye pia ametangaza azma yake ya kugombea urais agosti 9 mwaka huu 222 na kimeibua madai ya ulaghai na usaliti ndani ya muungano wa One kenya alliance uliokuwa vinara wenza wa mdavadiamsik waipa Demokratik, pamoja dtpamoja na nagimoi wa kano na siril jirongo wameripotiwa kukadhabishwa na hatua ya kiongozi huyo wa Amani national amaniares kufikia makubaliano kushirikiana na kisiasa na ruto bila mashauriano katika muungano huo licha ya kuwepo mazungumzo ya kina kutangaza ugombea wake katika kura ya urais na kilichoshughudiwa ni kwamba alipokuwa anaenda kufanya tangazo hilo na kuwasili na naibu rais basi vinara wenza na walinyenyuka kutoka viti vyao na kuelekea mlangoni ambako walikuwa wanaonekana kwamba sura zimekunjwa kwa hasira endelea kusikia idha kiswahili SBS, ya sps na hapa basi ni taarifa ya michezo kwa haraka haraka tukitazama kile ambacho kimejiri hususan katika upande wa mchezo wa tenis wa michezo ya wazi ya tenis ya australia ambapo wanawake mchezaji nambari mbili duniani arina sabalenka amebanduliwa katika michezo hiyo na mchezaji wa estonia kea kanepi mchezaji huyo wa bulgaria blgaria aomraibel alipata kichapo hicho katika robo finali ya mchezo huo baada ya kupata kichapo kiwa hivihehuyofuitazamaklichojiri katika, katika, katika mechi kati ya mkenya angela keyanambaye bilashaka takuaskia mahojatuliofanya naye o kabla ya mechi hiyo baada yye katika makala haya amepata ushindi mnono sana dhidi ya maustralia zara lak katika seti zikiwa ni tatu seti ya kwanza iliingia katika seti mechi za kuamua michezo ya kuamua mechio akimaliza na ushindi wa saba sta katika seti ya pili zera alipata ushindi wa saba ta lakini seti ya sita ilikuwa ni mteremko kabisa kwa bangela ambaye alipata ushindi wa alama sta kwa moja tukitazama taarifa zingine ambazo zimejiri kwa sasa kwa upande wa soka ya wanawake katika kombe la klabu ya yashirikisho ma- la asia ni kuhusiana na timu ya matilda waliokichapa dhidi ya yaliin katika dimba kule india na mchsali mlsha uh, magoli akiwa ni mane kwa sufuri m kendelea na ushindi wake pamoja kufunga magoli yake yakenakuweza kujionyesha umahiri wake wengine wafungaji walikuwa ni emil v egmand na mary fala waliongezea katika kutikisa wavu wa ufilipino wakiofunzwa na alikuwa mwalimu wa zamani wa matildas alan alanstc ambaye anaendelea kutafuta nafasi ya kunusuru timu yake kushuka katika makundi ya michwano hayo na kule barani afrika maafisa wa cameroon wamesema kwamba takriban watu sit wamekufa baada ya mkanyagano nje uwanja mmoja wa mpira kuna kufanyika michwano ya kombe la afrika amaarufuafgn um, kwa mjibu wa shirika la habari la Associated press ama ap gavana wa jimbo la katikati mwa cameron na serbia wameongeza kusema kwamba idadi hiyo huenda ikaongezeka mkanyagano huo unaosemekana kutokea baada ya watu kusongamana wakijaribu kuingia kwenye uwanja wa mpira wa olembe mjini yaunde ili kutazama mechi kati ya cameron na comoro maafisa wa afya kutoka hospitali iliyo karibu na uwanja huo ya masasi umesema kwamba walipokea takriban watu 4 waliojeruhiwa kwenye mkasa huo maafisa amesema kwamba takriban watu walikuwa wakijaribu kuingia kwenye uwanja huo wenye uwezo wa kubeba ama kupokea watu wakati ukiruhusiwa kuwa na asilimia theman pekee ya watu kwa wakati mmoja kutokana na kanuni za kujiepusha na maambukizi ya korona katika mechi hiyo pia vijana wa komoro walijikakamua licha ya kucheza mechi yote bila kuwa na mlinda lango rasmi kwa sababu wote watatu walikuwa katika kambi wawili wakapata virusi vya korona na mmoja akapata jeraha kumeanisha kwamba mmoja walinzi akalazimishwa kuingia golini ambapo walifanya alivyoweza lakini uzito wa mziki kutoka cameron ulikuwa ni mkubwa sana kwake wenyeji wakapata ushindi wa magoli mawili kwa moja licha pia ya wageni wao kuwa wamepoteza mchezaji katika dakiya saba mechi kusalia 2m kwa upande wa cameron namtutazama hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini sn kwa sasa nyewzi joto ni 24 wakati melb273melb zikiwa nizo 273 brban 267 wakati peth kwa sasa ni 289 Adel kwa sasa pale 275 brt ni 168 camra 2601 wakati darwin nzto pale ni t3elathi0 kufikiapo la ziada katika taarifa za habari tulioandalia temleini tofuti yetu sbsmkw jiswahili kwa makala haya na mengine mengi zaidi tulioandalia kutoka studio zetu za sbs shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook