unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, lipo, sihiini, idha kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia mkwaju swahili jambo tena popote olipo na kama unajunga nasi hii ni idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa na migode a migerano tukaletia makala haya moja kwa moja kutoka studio za sbs radio pamoja na mtandaoni anani mbayo ni mba sbscu mkwaju kwa sasa tufanye tathmini yaliojiri wiki hii katika siasa hapa nchini pamoja na hatua za kudhibiti usambaji wa uviko 19 ni kipi ambacho serikali yashirikishwa kwa ushirikiano na serikali za majimbo wanafanya kuakisha kwamba wewe pamoja na familia yako mko salama wiki hii mpango wa kurejea salama shuleni kwa wanafunzi na waalimu pamoja na pendekezo la uendesha magari ya kazi wa changa ndani ya viwanda ilikuwa mmoja a malengo makuu ya baraza la mawaziri wa kitaifa wakati australia imetimiza takwimu zingine za kesi za uviko hii hapa tathmini kuhusu uviko19 kote nchini australia australia imepita takwimu isiyofurahiwa katika janga la uviko 19 taifa likiwa limerekodi zaidi ya kesi milioni mbili za coronavirus tangu janga lilipoanza ila wakati ilichukua australia miaka mbili kufikia kesi yake ya kwanza ya kesi milioni moja za uviko imechukua muda wa wiki mbili tu zilizopita kufikisha kesi milioni mbili takwimu hiyo ilifikiwa alhamisi wakati idadi ya kesi za kila siku ilipopokewa jimbo la tasmania iliripoti kesi mpya 927 za uviko jimbo la kusini australia ilirekodi vifo 11 pamoja na kesi mpya 3777 na katika wilaya ya act kulikuwa maambukizi mapya 892 hali inayomaanisha kuwa katika mji mkuu wa taifa kesi zimepungua karibu mara mbili kulingana na siku iliyopita wilaya hiyo ikisalia na chini ya kesi 1 kwa mara ya kwanza katika zaidi ya muda wa wiki moja nako jumboni queensland naibu kiongozi wa jimbo hilo stephen miles amesema kwamba jimbo hilo lilirekodi vifo tisa na zaidi ya kesi mpya 16 leo quenland queensland ripoti kesi mpya 682 za uviko19 idadi hiyo inajumuisha matokeo chanya 5572 ya vipimo vya rapid antigen vyaambayo yameripotiwa na watu binafsi kwa idara ya afya ya queensland jimbo la victoria liliripoti vifo 15 pamoja na maambukizi mapya 2196 na kwa kaskazini mwa victoria naibu afisa mkuu wa afya wa new south wansotwa jeremy mccalty amesema uviko 19 umesababisha vifo vya watu 25 jumboni humo siku ya jumatano ambao wamejumuisha katika takwimu za siku hiyo pamoja na matokeo ya awali ya vipimo vya vyarapid aninkulikuwa matokeo chanya 3825 ya vipimo tuliyoharifiwa kuhusu kufikia saa mbili za usiku wa jumatano jumatanob hii inajumuisha matokeo chanya vipimo vya pcr 10, 7, 647 na matokeo chanya 1378 vipimo vya rapid antigen kuna idadi ya matokeo chanya ya vipimo vyaanen 11 na 34 kutoka siku saba zilizopita alisema bwana mcanlti idadi ya watu ambao wamelazwa hospitalini jumbani humo imepungua kwa mara ya kwanza katika muda wa wiki tano na kuna watu 82 wachache hospitalini kuliko takwimu za jumanne takwimu za kupungua kwa watu wanaolazwa kila siku hospitalini zilipungua kwa mara ya mwisho t3 disemba sb kabla serikali ya jimbo hilo kuondoa vizuizi vingi ila hata wakati idadi ya watu wanaolazwa hospitalini inaongezeka na kupungua kunaendelea kuwa wasiwasi kuwa wafanyakazi wa afya kote nchini wamechoka na wako katika hali mbaya sana wauguzi walijumuika nje ya hospitali ya yaest mjinisd juma jumatano wakisema wanafanya kazi katika mazingira yasiyofaa na katika viwango vya hatari vya ukosefu wa wafanyakazi wa kutosha akijibu kijibu kilio cha waaguzi hao ukiongozi wa part alisema mfumo unaendelea kutekeleza wajibu wake na tumeahirisha upasuaji usio wa haraka tunachunguza kwa makini pamoja na mfumo binafsi wa afya kama tulivyofanya wakati wa mlipuko delta na nal jimboni mwetu na kupitia ufuatiliaji south kuhusiana na wanaolazwa hospitalini na katika mau kwa sasa tunaendelea kufanya vizuri kuliko ilivyotarajiwa katika taarifa nzuri iliyotolewa idadi ya wafanyakazi wa afya waliokuwa wanajitenga imepungua kidogo kutoka takwimu za wiki jana jron winmar ndiye kamanda wa majibu ya uviko19jimboni victoria amesema ni wazi kuna hali ya kuboreka kwa takwimu na kwa sasa tuna idadi ya wafanyakazi wa afya 39 ambao hawawezi fanya kazi kwa sababu wameambukizwa uviko au wanahudumia watu wengine wenye uviko wanakoishi ila idadi hiyo kwa bahati nzuri imeanza kupungua jana tulikuwa na idadi ya watu 45 na misamaha ya karantini pamoja na mipangilio tulioweka katika huduma zetu za afya na viwanda vyetu vinaanza kutoa afueni kwa nguvu kazi muhimu na kuhakikisha kuwa watu ambao wanawezarejea kazini na kubaki kazini wanawezafanya hivyo sheria kuhusu nane anastahili hijitenga na kwa muda gani ilikuwa mada iliyojadiliwa katika mkutano wa baraza la mawaziri wa kitaifa waziri mkuu scott morrison amesema kwamba baraza la mawaziri limeafiki sheria za watu wa karibu wa aliyeambukizwa zitasalia na muda wa kujitenga utatumiwa kufuatilia kesi chanya kwa muda wa siku saba wazo lake la kuwaruhusu watoto wasaidie kuziba mapengo ya uhaba wa nguvu kazi kwa sababu ya uviko katika sekta ya usafiri ambako kwao sasa umri wa chini wa kupewa leseni ni miaka 18 lilikataliwa na viongozi wenza bwana morison na maelezo zaidi nilichukua mapendekezo ya sekta kutoka ushauriano tuliyofanya na sekta ya usafiri kwa majadiliano ndani ya baraza la mawaziri tulikubaliana kutoendelea na suala la madereva wa magari ya kupakia and bidhaa ndani ya viwanda kama swala lililopendekezwa na sektatulikuwa na mjadala mzuri leo na hilo si swala ambalo tunaamini kwa ujumla kuwa tunaweza fuatilia kwa sasa wakati huo huo malengo yanaendelea kuwekwa kwa viwango vya chanjo haswa wakati ambapo tarehe za kurejea shuleni zinaendelea kukaribia majimbo ya queensland na kusini australia yamesema tayari yatachelewesha kufunguliwa kwa shule hadi wakati kutakuwa viwango vya juu vya chanjo majimbo mengine nchini yameonyesha nia ya kufungua shule kama ilivyoratibiwa katika siku ya kwanza ya mwaka wa shule hali hiyo imezua wasiwasi katika baadhi ya majimbo yenye watu wengi ikizingatiwa kuwa jimbo la new south wales lenyewe watoto wanne kati ya watano wenye umri wa shule ya msingi bado hawajapata dozi yao ya kwanza ya chanjo idadi ya chanjo zinaendelea kuongezeka na kiongozi wa jimbo la victoria daniel and andrews kwa mara nyingine amesisitiza umuhimu wa chanjo akisema kwamba really nataka kuwa wazi one. na kila mtu hii haihusu dozi mbili za chanjo pamoja na nyingine the ziada ziadadozi tatu kwa ajili ya kukingwa dhidi ya ugonjwa mbaya pamoja na kupunguza uwezekano wa ku pata virusi au kumwambukiza mtu mwingine virusi hivyo malengo kwa matumizi ya vipimo vya rapid antigen badala ya pcr nayo yanaendelea kumulikwa ila wakati panaendelea kuwa uhaba wa vipimo vya rapid antigen kumekuwa madai yanayoendelea kusambaa kuwa vipimo vilivyoagizwa na makampuni binafsi vimechukuliwa na serikali ya shirikisho msemaji wa masuala ya afya katika chama cha labo mark butler ameshtumu serikali ya morrison katika mtandao wa twitter kwa kuchukua zaidi ya vifaa vya vipimo vya vyaae h4 kutoka queensland rail hata hivyo waziri wa afya greg hunt amekana ripoti hizo akisema kwamba kama kampuni zozote zinawaeleza wateja wao kuwa serikali ilichukua vipimo vyao wanadanganya no, um, la hatujafanya hilo hatufanyi hivyo na nimeomba idara yangu ifikishe kesi zozote kama hizo kwa acc kimsingi ni uongo inapotosha na si kweli alisistiza bwa hunt wakati huo huo jimbo la queensland limechukua swala hili mikononi mwake naibu kiongozi wa jimbo hilo miles amesema queensland inataka tatua masuala ya uhaba kwa kusaidia makampuni ya australia kuzalisha vifaa vya vipimo wenyewekwa semu kubwa ya miaka bili iliyopita tumetegemea vipimo vya pcr ila sasa sasatunaweza kutegemea vipimo vya rapid antigen ni muhimu tupate vipimo vingi vya rapid antigen nchini australia na kama tunaweza vitengeezao wenyewe hapa tutaepuka masuala ya ushindani na kuagizwa kwa vipimo ambavyo uh, inahitajika sana uh, kote duniani majimbo yanasubiri vipimo vya rapid antigen zilizoagizwa ziwasili kunayamjadala kuhusu wanafunzi na walimu kupimwa mara kwa mara shule zitakapofunguliwa tena waziri wa shirikisho wa afya greg h amesema kwamba kurejea salama shuleni mwisho wa januari kunawezekana ila ni wajibu wa majimbo kuwa na rasilimali za vipimo huo ni mjadala unaoongozwa na serikali za majimbo kupitia baraza la mawaziri wa kitaifa kwa ushirikiano na idara ya waziri mkuu na baraza la mawaziri ni ushauri wa matibabu tutashirikiana na serikali za majimbo kutoa hali ya kujiamini kwa wazazi na wanafunzi itakuwa jukumu la serikali za majimbo kutoa rasilimali hizo alisisitiza waziri Hunt. licha ya wiki za uvumi kuwa viongozi watafikiana mbinu za uratibu mrsoalithibitisha baada ya mkutano wa baraza la mawaziri wa kitaifa kuwa mipango ya kurejea shuleni salama itatangazwa na kila jimbo kivyake inatarajiwa kuwa kila jimbo litachukua mwelekeo wake binafsi kwa swala hili kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na ratiba a matangazo yetu tembeleya tofuti yetu anao nymbani sbscoau mkwaa juu swahili makaleo aliandaliwa na uaandishi wetu debora groke na gode migerano hii ni idhaa kiswahili ya SBS. penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook