katika habari za kimataifa ni siku mbaya zaidi ya janga hili australia ikirekodi vifo 74 vya covid-19 na kery chant waziri wa afya huyu aonya idadi ya vifo vya covid-19 jimbo la hili la newswares itaongezeka na huko jimbo la viktoria la tangaza dharura inayojulikana kama cod brown huku wimbi la covid-19 likichukua mkondo wake katika habari za kimataifa nchini tanzania baba atiwa mbaloni kwa kuwabaka binti zake watatu na uganda yakabiliwa na uhaba wa mafuta ya petroli na ziwa naivasha hatarini kunyauka kutokana na mabadiliko ya tabia nchi na katika habari za michezo nyota wa aseno abumayang arudishwa nyumbani kutokana na maradhi na, na nchini tanzania simba yalambishwa mchele wa uyole mbea hayo yote tayari basi kusikiliza taarifa ya habari hii ni taarifa ya habari kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sbs msomaji ni frankimtow na tunaanza na habari za kitaifa rekodi ya vifo 74 vimeripotiwa kutokana na covid-19 kote jimbo la new south nsoutwares victoria queensland na idadi kubwa zaidi ya kila siku ya janga hili hapa nchini australia jimbo la new newsss liliripoti rekodi ya kila siku ya vifo 36 victoria 22 na huko queensland watu 16 wamefariki kutokana na covid-19 idadi kubwa ya vifo iliyotangazwa hapo awali wakati wa janga hilo ilikuwa ni mnamo septemba mwaka 220 wakati viktoria liliporipoti vifo 59 kwa siku moja lakini hii ilijumuisha watu ams katika utunzaji wa wazee ambao walifariki mnamo julai na agosti matangazo hayo ya hivi punde yanamaanisha kuwa vifo 357 vimeripotiwa nchini humu kwa muda wa siku saba zilizopita hii ni karibia asilimia 1ta ya jumla ya vifo nchini australia kutokana na covid 19 wakati wa janga hili new nsu iripoti kesi mpya 29 mnamo leo jumanne nyingi zilirekodiwa kupitia upimaji wa pcr yan wa maabara wakati watu 280 wako hospitalini ambapo 29 icu wakati huo huo victoria ilirekodi kesi mpya ih leo hii jumanne na watu 2 wamelazwa mahospitalini maambukizi mapya yanathibitishwa na idara ya afya ni pamoja na F10, 1747 kutoka kwa vipimo vya haraka vya antigen na 843 kutoka kwa vipimo vya pcr queensland imerekodi kesi mpya 1592 na serikali ikisonga kuzuia wageni wa idara ya dharura wakati mlipuko katika janga hilo ukiongezeka kesi hiyo mpya za virusi ziliibuka baada ya vipimo 3256 kote qeenlad E, katika masaa ishirini na nne hadi e, saa 6 na nusu au saa kmna bi na nusu asubuhi ya leo siku ya jumanne kuna wagonjwa mia 8an19 wanaotibiwa covid 19 hospitalini na wengine hamsini katika uangalizi mkubwa na watu kumi na nane wakitumia mashine ya kusaidia kupumua idadi ya vifo vyacd19 katika jimbo hili huenda ikaongezeka yani jimbo la new South Wales katika siku zijazo e, kutokana na kuenea kwa virusi hivyo katika jamii afisa mkuu wa afya wa jimbo hili alionya new South Wales ili rekodi vifo 6 vinavyohusiana na virusi na imeona kuongezeka kwa, kwa idadi ya watu wanaotibia hospitalini na katika uangalizi mkubwa kando na hilo takwimu kutoka queensland zinaonyesha mtu ambaye hajachanjwa na uwezekano mara ishiri na nne zaidi eh, kuishia icu ikilinganishwa na wale ambao wamepata dozi tatu afisa mkuu wa matibabu wa jimbo alisema afisa mkuu wa afya wa nwuw dr kery chant akizungumza na waandishi wa habari ah, hapa jana sini siku ya jumatatu alisema kwa kuzingatia uenezi mpana wa jamii wa covid Are exhausted. Why are we so full? Why are the hospitals so full and why are we so stretched if Omicron is supposed to cause less severe disease? Well, there's four key things I'd like to mention to you. One is that there are still people who are incompletely vaccinated. So, uh, those people are some of whom have not had any vaccinations at all. We think about eight million people in the state. Even if there's one un- percent unvaccinated, that's uh, eighty thousand people who are still at significant risk of catching COVID and developing severe disease. Many of these are our community's most vulnerable. There are some people whose immunity has waned over the last two years, and this is a particularly important point about getting boosters. aliendelea kusema kuwa lakini ujumbe muhimu ni kwamba nyongeza hizo zitaboresha ulinzi yaani nyongeza za kupiga chanjo yani buste ni mmoja tu kati ya watu h waliofariki ndiye aliyekuwa amechanjwa drchat pia aliripoti kwamba asilimia 95 ya sampuli zilichukuliwa katika siku mbili ilizopita kutoka kwa maabara ya kibinafsi yapatholoia zilikuwa zina virusi vipya vya mcron anasema kwamba tunajua kwamba mlipuko mlipukoamn e, kuwa na nyongeza hiyo ya kinga ya chanjo ni muhimu ili kuongeza kiwango chako cha ulinzi alisema na aliendelea liendelekukaliwa kuatunajua e, kwamba, tunajua kwamba pamoja na milipuko yote miwili ingawa mlipuko wa mlipukowarn ni mdogo zaidi kwa ujumla It's people who help to feed patients, to wash patients, to clean the wards, and to get food to the patients. And we have, uh, and those who are left standing are carrying a much higher burden. Um, and in responding to the unprecedented demands, the thousands of patients presenting to our hospitals every day. ni waziri wa afya huyo jimbo la new nesres klchan na huko victoria jimbo hilo limetangaza dharura katika hospitali zote za melbourne kwani wimbi la omicron limeathiri huduma za afya kinachojulikana kama Code brown itaanza kutumika jumatatu, jumatano e, saa 6 mchana na nainalenga kupunguza shinikizo kwa mfumo unaoletwa na kuongezeka kwa uandikishaji na uhaba wa wafanyakazi e, kawaida hutambulishwa kufuatia dharura ya nje kama vile ajali za usafiri kumwagika kwa kemikali na dharura za asili agizo hilo ambalo pia litatumika kwa hospitali sita za mkoa linamaanisha kuwa baadhi ya wafanyakazi wa hospitali wanaweza kurudishwa kutoka likizo na huduma isiyo ya lazima inaweza kuairishwa naibu waziri mkuu a alisema tumefikia hatua kama katika mfumo wetu wa afya ambao unakabiliwa na uhaba mkubwa wa wafanyakazi tuna wafanyakazi zaidi ya elfu wa afya ambao hawapatikani hivi sasa pamoja na idadi kubwa ya wagonjwa walio nacovd 19 ambao wanahitaji kulazwa hospitalini alikaliliwa akisema mfumo wetu wa hospitali uko chini ya shinikizo kubwa hayo yote yanatokana pamoja na hitaji la kutibu wagonjwa wenye mahitaji ya dharura tamko hilo ambalo linahusu hospitali za barwo balalat bendigo shepaton albary na retrob linatarajiwa kudumu kutoka wiki nne hadi sita na litapunguza shinikizo kwenye mfumo e, kabla ya kilele kinachotarajiwa cha kesi hizi za covid 19 mahospitalini ni mara ya kwanza kwa mfumo wa afya wa victoria kuwa na mfumo mzima wa rangi ya yakawaia yani cold brown kwa kawaida huwekwa kwa ajili ya dharura za muda mfupi kama vile mioto ya msituni almaarufu kama nyeusi mosi yani black saturday na tukio la hatari la pumu ya radi ya mwaka elfu mbili na kumi na sita jimbo hilo lina watu elfu m mhbl hospitalini na virusi mia moja wa virusi na mia moja ishirinna saba kati yao wakiwa katika uangalizi mkubwa na artat wakipumua eh, kutumia usaidizi wa mashine na kwa taarifa hiyo basi tuelekee katika habari za kimataifa katika habari za kimataifa baba mmoja huko nchini tanzania ametiwa mbaloni e, kuhusiana na kuwabaka binti zake watatu mwanaume mmoja mwenye umri wa miaka 57 mkoani manyara kaskazini mwa tanzania anashikiliwa na jeshi la polisi nchini humo tuhuma za kuwabaka w watoto wake watatu wa kike alamisi ya juma lililopita akitoa taarifa jijini dodoma mapema hapo jana mkuu wa mawasiliano katika wizara ya maendeleo ya jamii pudrensi constantin amesema kuwa baba huyo anadaiwa kuwafanyia tendo hilo la kikatili mabinti zake hao wenye umri wa miaka 157 na 18n konstantini alisema kuwa wizara imesikitishwa na taarifa za tukio hilo na inapenda kutoa taarifa kuwa tayari mtumiwa yupo mikononi mwa polisi kwa taratibu za kisheria aidha amesema kuwa watoto wameshapatiwa huduma za kiafya na wanaendelea kupatiwa huduma za msaada wa kisaikolojia na kijamii mkuu huyo alisema kuwa hivi karibuni kwenye jamii kumekuwa na ongezeko la vitendo vya ukatili kwenye makundi yote ya jamii ikiwemo watoto hivyo alisema kuwa wizara inawaomba wananchi kuungana kupinga ukatili wa makundi yote kwa ujumla wake na kutoa taarifa mapema kwenye vyombo vya serikali na vyombo vya kijamii vinavyoweza kutoa msaada wa haraka pale tukio linapotokea na huko nchini uganda tunaambiwa kuwa uganda inakabiliwa na uhaba mkubwa wa mafuta ya petroli e kutokana na msongamano mkubwa wa magari ya kusafirisha bidhaa hiyo kwenye mipaka busi ya busia na marabaa mashariki mwa nchi hiyo msururu wa magari ya kubeba mafuta hadi kilomita sabin unaoripotiwa kwenye mipaka hiyo madereva wa magari ya kusafirisha mafuta wamekuwa wakilalamika hatua ya serikali ya uganda kwamba ni lazima wafanyiwe vipimo vya korona hata kama wana vyeti vinavyoonyesha kwamba hawajaambukizwa virusi hivyo amri hiyo ambayo ilitolewa mwezi uliopita iliondolewa baadaye lakini tayari msongamano wa magari hayo mipakani ulikuwa tayari mkubwa uganda huagiza mafuta ya petroli na bidhaa nyinginezo E, karibu lita milioni 65 za petroli hutumika uganda kila siku bei ya mafuta imekuwa ikiongezeka tangu mwaka uliopita na kufikia kiwango cha juu zaidi wiki iliyopita lita ya petroli inauzwa shilingi 52 za uganda sawa na dola dol hapo jijini kampala wizara ya nishati imetoa amri kwa vituo vyote vya kuuza mafuta kuuza lita ya mafuta kwa bei ya shilingi 5 t na katika sehemu nyingine za nchi lita mojaya petroli inauzwa shilingi elfu kumi na baadhi ya sehemu zinaripoti uhaba mkubwa wa bidhaa hizo na huko nchini kenya tunaambiwa kwamba ziwa naivasha ziwaivtarini kunyeuka kutokana na mabadiliko ya tabia nchi athari za mabadiliko ya tabia nchi huko nchini kenya ni za wazi kutokana na, na mgeuko wa hali ya anga unaoendelea e, kushuhudiwa kwanzia zaidi ya kaunti ishirinanne zinakodolewa macho na hatari ya ukame na njaa na mafuriko mlipuko wa wadudu na magonjwa kukauka na kujaa kwa mito na maziwa athari hizo zikiwa chache tu kuziorodhesha wakulima na wafugaji wa maeneo yaliyoathirika kwa kiwango kikuu wanakili hali si hali tena mabadiliko ya tabia nchi yani climate change yamechangiwa kwa kiasi kikubwa na kero ya ukataji wa miti na uharibifu wa misitu kiolera na tabia za watu hasa wasiojali maisha ya siku za usoni wanaongozwa na tamaa za ubinafsi ukilitimba na matumbo yao mabadiliko ya tabia nchi yamegeuka kuwa kero ya bara la afrika lililoathirika kwa kiwango cha juu mnamo mwaka 221 novemba kongamano la kimataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi cop lilofanyika lililofanyika hukos uingereza ambapo viongozi wa mataifa mbalimbali ulimwenguni kenya ikiwemo waliahidi kupiga jeki mikakati kukabiri athari hizo hata ingawa menendo ya wa kulima inatajwa haijahusika vile katika hali inayoshuhudiwa wanahimizwa kuwa katika mstari wa mbele kunusuru mazingira wanategemea kujiendeleza kimaisha na zaidi yayote kuzalisha chakula na kwa taarifa hiyo kutoka huko nchini kenya tunakamilisha taarifa habari za kimataifa twende basi katika kusikia dulu la michezo tumekuandalia nene katika dulu la michezo tunaanza na ukoo afcon ambako basi kiungo a, mshambuliaji mshambuliaji wa arsenal per ameri abu mayang ameruhusiwa kuondoka katika kikosi cha gaboni katika michuano hiyo ya afrika huko nchini kameruni kutokana na maradhi ya covid hivyo ameambiwa akaugue nyumbani kwanza kwa sababu michuano hiyo kwa upande wa timu yake imebakiza mechi moja tu kiungo mwingine mario lemina kutoka timu ya nice ya ufaransa pia ameruhusiwa kuondoka katika kikosi hiko akiwa hajacheza mechi hata moja e, katika kikosi hicho cha gabon hivyo basi e, ameruhusiwa naye kurudi e, kuondoka katika michuano hiyo gabon e, iliweza kucheza na komoro na ghana katika michwano hiyo na katika michwano hiyo hapo jana matokeo ni kwamba burkina faso alitoa moja moja na ethiopia huku cep vede ikienda sururu na wenyeji camern e, leo malawi atashuhudiwa akiingia dimbani kwa kabili kinamane hawa senegal wakati zimbabwe wakiwa wanachuana na gine na kule na gaboni ambapo melk abu mayang na mfi mario remina wameondoka watawakaribisha komoro na uko ligi ya uingereza liverpool wameshuhudiwa basi wakiwakimbiza vilivo uh, brentford na kuwachapa mabao matatu eh, kwa mawili The question was who was going to get on the end of it? And the answer was Fabinho. And it goes towards Oxley Chamberlain. He galloped into position and made no mistake with a header. goli la tatu lilipigwa na minomino katika dakika ya sabisaba hivyo kuwafanya livpool kwenda kifua mbele eh, kwa mabao matatu kwa bila lakini mchuano mwingine kutoka huko nchini tanzania ligi imekuwa ya moto sana baada ya simba eh, kuchabangwa na wenyeji mbea city eh, huko mjini mbea na ilikuwa ni goli zuri hasa waliopigwa eh, wana simba baada ya paul nonga kuzifumania nyavu za simba nonga baba paroko babaaroolue amesimama anawambia hapa ni nyumbani hapa hapatoki mtu lakini simba kama ilivyokuwa bahati yao waliweza kupata penati katika dakika ya 45 chris mugalu mchezaji mshambuliaji mrefu wa simba sports simbal alipata nafasi ya kuweka mpira huo e, ili kuweza kuipeleka simba kusawazisha goli hilo katika dakika ya 456 hivi lakini mkwaji wake basi ambao ulipigwa vizuri uliweza kugonga mwamba Ugyalu, ugalu inagonga mwamenaja uwanjani kwa boko na kazuri anaunyaka golkipe doaasmuisi ni simunishi, simunishi godkipe wa mbeya city aliyeonyesha ubunifu wa hali ya juu baada ya mpira eh, kugonga mwamba huo e, mpira wa penat uliopigwa na chris mugaru kwa hivyo basi bado simba anaendelea kuisakanya e, au kusakanya kuweza kumtafuta yanga na habdi sasa amezidiwa kwa pointi a na klabu ya soka ya yanga ambayo inaongoza ligi hiyo na mbea amesogea katika zile tunasemato3o eh, katika ligi hiyo kuu ya tanzania na matoke ingine basi tutaendelea kualetea kupitia mitandao yetu ya facebook na vilevile mtandao tovuti yetu ya sbs kiswahili tunakamilisha taarifa habari kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sbs usiende mbali basi kwani tumekuandalia makala kemkem jina langu naitwa franki mtao