E, katika habari za kitaifa fukwe za new south wales na quensland za fungwa kuofia tsunami na australia inaripoti vifo vipya 4 vya covid-19 na katika habari za kimataifa odinga aanza rasmi kampeni yake katika mji wa rais kenyatta na tsunami yaikumba tonga baada ya mlipuko mkubwa wa volcano na katika habari za michezo serikali ya morrison inashutumiwa kumtumia novak yokovich e kuvuruga masuala ya covid-19 na man united yavutwa shati tena huku mchezo kati ya arsenal na tottenham ukiairishwa hayo yote, sikiliza taarifa ya habari ifuatayo ifuatayo ni taarifa ya habari kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sbs msomaji ni fankmto na tunaanza na habari za kitaifa fukwe zimefungwa hapa new south Wales na queensland baada ya mlipuko wa volcano e, ya chini ya maji kwenye pwani ya tonga e, kusababisha maonyo ya sunami na baharini kote paific volano ya hanga tongahan hpai ililipuka jumamosi alasili na mawimbi ya tsunami yameonekana kama matokeo yake kufikia saa 6 na nusu leo hii siku ya jumapili maonyo ya tsunami yalisalia kwa jimbo la new south nsouthwe na visiwa vya vyalord hall na norfolk maonyo ya hapo awali katika tasmania victoria na queensland yalikuwa yameairishwa arhe alisema jumapili asubuhi fukwe katika jimbo hili zilikuwa zimefungwa na watu wanapaswa kufuata maagizo kutoka kwa viongozi e, waziri huyu wa wan alikaliliwa akisema fukwe zimefungwa tafadhali usiogelee aliendelea sheria hizi zimewekwa ili kukulinda na kukuweka salama tafadhali fuata maagizo hayo kwani ofisi ya hali ya hewa inatoa taarifa zaidi kwa serikali katika muda wa siku Assess, ilisema mvuvi wa kwenye miamba alilazimika kuokolewa leo asubuhi fukwe za kusini mashariki mwa queensland pia zimefungwa kwa siku moja licha ya onyo la bahari kuondolewa kwa jimbo hilo mapema leo jumapili asubuhi walikaliliwa wakisema masharti siyo ya kawaida na siyo thabiti life saving ambayo ni queensland ilisema kupitia mtandao wake wa twitter waliendelea kusema huduma za slsq zinaimiza wananchi kwa ujumla kutoingia majini na australia imeripoti vifo 40 vya covid 19 huku mlipuko wa omicron ukiendelea kwa juu jumla ya kesi 8611 mpya za covid 19 zimeripotiwa kufikia leo jumapili kote nchini wakati waziri mkuu wa victoria daniel andrew alitangaza jumapili kwamba serikali ilikuwa imepokea e, kundi kubwa la kwanza la vipimo vya haraka vya antijeni ambavyo vilikuwa ni milioni tatu uhaba mkubwa wa vipimo hivyo yaani rat e, katika maeneo mengi ya nchi unaendelea kuwa wasiwasi wasi mkubwa wafamasia maduka makubwa na wauzaji rejareja wanaishiwa na vifaa au wanapungukiwa na vifaa huku ripoti za jumamosi zikisema watu wanaotamani kupata hivyo vipimo hivyo vya haraka harakayn yani rat wanalipa hadi dola 0 e kwa kipimo kimoja kupitia kupitiapogramu ya aitas tume ya ushindani na watumiaji ya australia inachunguza zaidi ya ripoti m za upandaji bei unaohusiana na rat serikali ya shirikisho imetoa agizo la vipimo milioni 7 ambavyo ilisema wiki hii vingewasili yaani hivi karibuni na jimbo hili ya ns lina ripoti vifo ishiri wasiwasi juu ya viwango vya chanjo kaskazini mwa jimbo hilo unaongezeka jimbo hili lili rekodi vifo hivyo 20 vya covid 19 huku kesi mpya zikifikia 46a60 kati ya idadi hizi za hivi karibuni ya maambukizo 1362 yaligunduliwa kupitia vipimo vya haraka vya antigen rat, au aurat na 2 kupitia upimaji wa maabara wa pcr kati ya nambari chanya ya vipimo vya haraka yaani vilivyoonekana na virusi ni 112 zilikuwa za wiki iliyopita hivi sasa kuna wagonjwa 2650 hospitalini kote jimboni kutoka 2576 idadi ya siku ya jumamosi na idadi ya wagonjwa e, wa icu au walio katika chumba cha watu maututi ni 191 e, katika kina cha mlipuko wa deta septemba iliyopita kulikuwa na watu 274 na covid wakiwa icu na waziri mkuu new wad peroh alisema asilimia 50 ya watu walio icu katika jimbo hili hawajachanjwa alikaliliwa akisema kwa hivyo ushahidi ukweli uko wazi sana chanjo husaidia kukulinda wewe na familia yako na marafiki zako na jamii nzima aliwaambia waandishi wa habari hapa sini siku ya jumapili baadhi ya asilimia 98 ya watu wazima wote wanastaiki katika jimbo la nysre sasa wamepewa dozi mara mbili huko asilimia 254 pia wamepata nyongeza kati ya watoto wenye umri wa miaka mitano hadi 11 asilimia 115 sasa wana chanjo moja na waziri wa afya brad hazard alionyesha wasiwasi wake kuhusu sehemu za kaskazini mwa ambapo kiwango cha chanjo ni cha chini alisema nitasema hivi kwa wasioamini amkeni wenyewe ulimwengu unatuambia kwamba virusi hivi vitaendelea kutuua na kuendelea kutuweka hospitalini isipokuwa tupate chanjo serikali ya jimbo eh, siku ya jumamosi ilitangaza kuwa inaongeza afueni ya mafao ya ukodishaji au upangishaji majengo kwa biashara ndogo ndogo huku kukiwa na mlipuko ya omikron ikiendelea kupamba moto na kwa taarifa hiyo basi tunakamilisha taarifa habari za kitaifa kama tayari basi kujua habari za kimataifa katika habari za kimataifa tunaambiwa huko nchini kenya waziri mkuu wa zamani wa kenya raila odinga ameanza kampeni yake januari 15 kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa agosti 9 e, alipoanza kampeni hiyo mjini thika nyumbani kwa rais uhuru kenyatta hatua hiyo huchagua uh, mji kuchagua mji wa rais uhuru kenyatta kwa kuanza kampeni ni ishara huku rais akiwa anataka kuwavuta wafuasi wake waunge mkono muungano wa azimio la umoja wa odinga eh, kufuatia makubaliano yao aliyowafikia machi elfu eh, na kuminanane rais kenyatta ameonyesha kuunga mkono ugombea wa waziri mkuu wa zamani e, katika mikutano ya ardha ra kaadha na baadhi ya washirika wa rais wametajwa hivi karibuni e, katika timu ya kampeni ya odinga siku ya alamisi alikuwa mwenyeji wa wanachama rafiki wa bunge la taifa na baraza la seneti e, katika chakula cha mchana kuwashukuru kwa kupitisha marekebisho ya sheria za vyama vya siasa inayotokana kuondoa vikwazo vya sheria dhidi ya ushiriki wa muungano wa azimio katika uchaguzi wa mwaka huu pia alitumia hafla hiyo kuwashawishi maseneta kupitisha marekebisho ya mswada wa vyama vya siasa kabla ya kupitishwa kuwa sheria kupitisha kwa mswada huo katika bunge la taifa eh, kulicheleweshwa na mjadala wa wbunge wenye mafungamano na chama kinachojitenga cha makamu wa rais william ruto cha united democratic aliance yan uda wanaona huo ni sehemu ya mpango wa rais kenyatta eh, kusimamia kupatikana mrithi wake hii ni kwa mujibu wa voa na tunaambiwa kuwa hukotonga sunami yaikumba eh, kisiwa hicho baada ya mlipuko mkubwa wa volcano mawimbi ya tsunami yaliyosababishwa na mlipuko mkubwa wa volcano ya chini ya maji yameikumba nchi ya pasifiki ya tonga picha za mitandao ya kijamii zilionyesha maji yakipita kwa kasi eneo la kanisani na nyumba kadhaa na walioshuhudia walisema majivu yalikuwa yakianguka kwenye mji mkuu wa nrofa tahadhari ya tsunami ilitolewa iliwafanya wakazi kukimbia maeneo ya minuko mlipuko wa volkano wa hangatongahanpai ulisikika pasifik ya kusini ikiripotiwa hadi huko new zealand na hapa australia mji mkuu wa tonga uko kilomita 65 kaskazini ya eneo liliyokuwa na mlipuko wa volcano kwenye kisiwa kikuu cha tongata nchini humo mkazi mmoja Mary taufa alisema mlipuko huo ulitokea wakati familia yake ilikuwa ikijandaa kwa chakula cha jioni na mdogo wake alidhani ni mabomu tu yalikuwa yanalipuka karibu e, kituo cha kwanza, kituo, kitu cha kwanza kwanza alikaliliwa akisema kitu kilichomjia akilini ni kujificha chini ya meza alimchukua dada yake mdogo na wazazi wake na watu wengine nyumbani kufanya hivyo wwenyfalikaliliwa katika taarifa iliyochapishwa na mtandao wa new zealand yunaojilikana yani kama bitauf alisema alishtukia maji yalikuwa yakiingia nyumbani kwao aliendelea kusema ungesikia mayowe kila mahali watu wakipiga kelele huku wakikimbilia usalama ili mradi mtu afike mahali pa juu mabomba ya gesi moshi na majivu yanaaminika kutoka kwenye volkano yalifikia kilomita ih angani huku huduma za jiolojia za tonga zikikili wepo kwa mtafaruku huo wenyeji walisema mlipuko huo ulisikika kama ngurumo ya radi ikifuatiwa na anga giza huku mawingu ya volkano yakianza kuonyesha majivu na kokoto ndogo maeneo mengi yatonga yanakabiliwa na uhaba wa umeme huku huduma za simu na net zikikatizwa kumaanisha mawasiliano yalikatizwa lakini video kwenye mitandao ya kijamii zilionyesha msongamano mkubwa wa magari Uku watu wakijaribu kukimbia maeneo, maeneo ya juu kwa magari uau taifa lingine la kisio cha pacific pia lilitoa onyo kama hilo profe mtaalamu wa wavano katika chuo kikuu cha chaland alisema mlipuko huo ulikuwa moja ya milipuko mikubwa zaidi nchini tonga katika kipindi cha miaka 3 iliyopita na tumaliza basi taarifa hizi za habari za kimataifa kuelekea huko nchini tanzania ambako tunaambiwa wanachama wamerudisha fomu za kuomba kuteuliwa kukiwakilisha chama cha mapinduzi ccm kugombea nafasi ya spika wa bunge la tanzania akitoa taarifa baada ya kufungwa mchakato wa kuchukua na kurejesha fomu hiyo e, siku ya jumamosi hapo jana msaidizi mkuu idara ya ccm taifa solomon itunda amesema wanachama takriban walichukua fom nawaliorejesha uku mmoja akishindwa kurejesha mpaka muda ulio wekwa kuisha amesema idadi hiyo ni baada ya wanachama watano walijotekeza siku ya jumamosi ambapo alichukua fomu katika ofisi za chama hicho dar dsslam wakiwa nne huku mmoja akichukua kupitia dodoma alikalilio akisema leo ni siku yetu ya mwisho ya kutoa na kupokea fomu za wanachama wetu walioomba kutoliwa kugombea nafasi ya spika jumla tuna wanachama chama sbm waliochukua mpaka tunahitimisha hiyo leo aliendelea akisema katika wanachama hao wanaume wako s lakini wanawake wapo kmoj tu amewataja waliojitokeza kuchukua fomu dodoma siku hiyo ya jumamosi nisamel mageromagero huku dsslam walijitokeza ni wanachama wanne ambao ni rashid ismail alex mwita rx pamoja na gregory nyarohara uchukuaji na urejeshaji fomu hiyo ulianza siku ya jumatatu tarehe kumi mwaka huu na kuhitimishwa hiyo jumaa mosi tarehe 15 na baada ya hapo hatua zingine zitafuata za kumpata mwanachama mmoja wakiwakilisha chama hicho akitangaza ratiba ya chama hicho ya kumpata mgombea w nafasi hiyo jumapili januari 9 katika ofisi kuu za ccm kisiwani zanzibar katibu itikadi na uenezi wa ccm shakar hamdu alisema mchakato huo utahitimishwa januari na shaka alisema januari 17 sekretariat ya halmashauri kuu ya taifa itakutana kwa ajili ya kujadili wagombea na kuishauri kamati kuu ya halmashauri kuu ya taifa juu ya wagombea walijitokeza januari 18 hadi 19 kutakuwa na kazi ya kuchuja na kufanya uteuzi wa mwisho ambapo kamati kuu ya halmashauri kuu itafanya kazi hiyo alisema kuanzia januari 21 hadi 30 wabunge wa ccm watapiga kula kumpata mtu atakayekwenda kusimama bungeni kwa ajili ya kuomba kuchaguliwa kuwa spika wa tanzania na kwa taarifa hiyo basi tunakamilisha taarifa habari za kimataifa kaa basi kujua e, yaliyojiri katika dimba la michezo katika dimba la michezo tunaanza na taarifa kutoka hapa nchini australia kuhusiana e, na huyu mwanamchezo wa tenis e, almaarufu kama novak yokovich e, kumekuwa na hisia ndogo e, hapa ni baada ya kwamba viza ya novak yokovich ilifutwa kwa mara ya pili siku chache tu kabla ya michuano ya australiaen waziri wa uhamiaji alex hok alitangaza ijumaa jioni kwamba ametumia mamlaka yake ya uwaziri kufuta kibinafsi visa ya yokovich kwa msingi wa afya na utaratibu mzuri waziri mkuu scott molson alijibu katika taarifa muda mfupi baadaye akisema nimepokea uamuzi wa waziri mkuu wa uhamiaji kuhusiana na visa ya yokovich na nimeelewa kuwa kufuatia kutafakari kwa kina hatua imechukuliwa na waziri kufuta visa ya bwana yokovich iliyohifadhiwa kwa msingi ya afya na utaratibu mzuri kwa msingi kwamba ilikuwa ni kwa manufaa ya umma kufanya hivyo janga hili limekuwa gumu sana kwa kila mwaustralia lakini tumeshikamana na kuokoa maisha na iz aliendelea kusema hivyo waziri mkuu scott morrison lakini waziri mkuu wa zamani wa chama cha kevin chaleba alishutumu serikali kwa kutumia yoovic kuvuruga mlipuko wacovid 19 nchini australia alikaliliwa akisema ni mshangao ulioji serikali ya morrison iligaili visa ya yovich e kushinda mzunguko wa vyombo vya habari wikendi ikituonyesha sote jinsi kifua chake kilivyo na kwa nini kwanza walitoa wa visa aliandika kupitia mtandao wa twitter akikebei jukumu e, hilo la kufuta kwa mara ya pili E viza hiyo ya mcheza tennes namba moja duniani lakini aliendelea akikaliliwa kizuizi kikubwa cha kisiasa ni kutoka katika uhaba wa kitaifa wa nyongeza na vipimo vya haraka vya antien yani rat kiongozi wa sasa wa waleba anton albans alisema sakata hilo limekuwa aibu kubwa kwa australia alikaliliwa akisema sheria ziko wazi kwamba unahitaji kuchanjwa mara mbili ili kuingia australia na bado hatuna maelezo ya jinsi ya serikali ya australia chini ya scott morrison ilitoa visa hapo awali aliwaambia waandishi wa bari ya siku ya jumamosi na tukiachana na taarifa hiyo basi tuelekee katika mtanange wa ligi kuu ya uingereza um, manchester mances imevutwa shati na aston villa ambao walikuwa nyumbani katika e, mtanange uliopigwa katika uwanja wa villa park ilikuwa ni manchester united walijipatia mabao mawili kupitia kwa bruno fernandes dakika y sita na dakika ya stina saba lakini rams katika dakika sabina saba alipiga goli la kwanza kwa aston villa na dakika ya t 8 moja, mchezaji mahiri aliyesajiliwa hivi karibuni conti aliipatia eh, aston villa goli la e, na basi, shati huko, e, United, bado katika nafasi ya kumi yani na ya tatu matokeo yake utakatika e, mechi tano zilizopita ameshinda, ameshinda mbili amefanya draw mbili na amefungwa moja msimamo huu wa ligi unaendelea kumwonyesha macity akiendelea kushika au kukaa kileleni mwa ligi hiyo e, baada ya kuwa ana pointi hamsina um, sita au alama hamsina um, sita huku chelsea akiwa wamefatia kwa pointi arobai na liverpool nafasi ya tatu tukumbuke na mane wako afrika katika michuano ya afcon inayoendelea ni mtanange ambao e, unaendelea kufanya vizuri katika e, uaendaufana barani afrika kuhusiana na hayo anaendelea huko na vilevile kuelishwa kwa mechi hizi za ligi ya uingereza tutazipata baadaye katika kipindi chetu tutakapozungumza na mchambuzi wa mmaswaa ya michezo tunakamilisha taarifa habari kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sbs lakini usiende mbali kwani tumekuandalia makala kemkem jina langu ni franki mtaoidhaa ya kiswahili ya, ya, ya sbs washirikisha wengine habari zetu kwenye facebook