watu 24 wamefariki kutokana na covid-19 hapa jimboni nwsouthws na uko viktoria kesi za virusi hivyo zaendelea kuwa juu na maafa yana ngoja kutokea wafungwa sita wa vilaudi wamepatikana na virusi vya covid-19 na katika habari za kimataifa viongozi wa somalia wakubaliana kufanya uchaguzi na joe jobe afanya mazungumzo na waziri mkuu wa ethiopia na katika habari za michezo mwenyeji camern anza vyema afon na mcheza tenis maarufu novak yokovich ashinda kuachiliwa kutoka kizuizini lakini bado tishio la kufungiwa kwa miaka mitatu kuingia australia la mwandama na hayo yote basi ungana nami katika taarifa ya habari ifuatayo ifuatayo ni taarifa ya habari kutoka aidhaa ya kiswahili ya sbs msomaji ni frank mtowna tunaanza na habari za kitaifa victoria imerekodi kesi mpya 37994 za covid-19 na vifo 13 kwani virusi hivyo vinaendelea kuathiri huduma za umma e, pamoja na magari ya wagonjwa maambukizi mapya y jimboni humo ni pamoja na 1853 kutoka kwa vipimo vya haraka vya antijen na 19491 kutoka kwa vipimo vya pcr idara ya afya ilisema leo jumanne kuna wagonjwa 861 hospitalini 43 zaidi ya siku iliyopita ikiwa ni pamoja na 117 katika chumba cha watu maotuti yn yani icu na 27 wanapumulia hewa ya osijen takwimu za hivi punde zinakuja huku wahudumu wa afya wa victoria wakionya kuwa kutakuwa na ucheleweshaji wa ambulance kuwafikia watu kwa mara ya pili katika wiki hii victoria an yani av ilisema ilikuwa inakabiliwa na mahitaji makubwa sana ya ambulance e katika jiji la lab kuna uwezekano kutakuwa na ucheleweshwaji kwa ambulance kukufikia ilisema katika taarifa yake kipaumbele chetu ni kutoa huduma kwa wakazi wa victoria ambao wanahitaji msaada wa kuokoa maisha EV ilisema hivyo iliwataka wavictoria kutumia nambari 3 pekee kwa dharura na kuwasiliana na nesi kwenye simu au kumtembelea daktari wa eneo lao ikiwa ni ugonjwa na sio dharura wakati haya yanaendelea jimboni huko victoria hapa jimboni new new south, e, south inachunguza mabadiliko makubwa ya vipimo vya haraka kwa antijeni huku kesi zikiendelea kuwa juu jimbo hili limeripoti kesi mpya 25870 za covid-19 na vifo 11 huku serikali ya jimbo hili ikifikiria kuwalazimisha wakazi kuripoti matokeo chanya ya vipimo vya haraka vya majumbani kesi hizo mpya ziliripotiwa jumanne ziligunduliwa kutoka kwa vipimo zaidi ya 71 vya maabara ya pcr lakini afisa mkuu wa afya wa jimbo la new south wales wa kel ca ameonya kwamba nambari hizo uh, ni za kawaida tu yani kesi hizo ni za kawaida tu za awali kwa sababu matokeo chanya ya uchunguzi wa haraka wa antijen bado hayajajumuishwa rasmi jimbo litaamia wiki hii katika mfumo wa kuripoti mara mbili maambukizo ambayo ni pamoja na matokeo chanya ya kujipima mwenyewe kwa haraka yani rat yaliyolipitiwa kupitia programu ya service new south servicsoutw na matokeo ya kawaida ya pcr watu sita wamepimwa rumande na kukutwa na covid-19 katika kituo cha uhamiaji cha virawrd cha sydney huku mawakili wa wakimbizi wakiwa na hasira kwamba kituo hicho hakijajiandaa vyema kwa mlipuko wafanyakazi na wafungwa wote katika kituo hicho kwa sasa wanapimwa virusi vya korona huku mamlaka ikitarajia idadi ya kesi kuongezeka msemaji wa muungano wa wakimbizi ian rento ameelezea hali ya sasa viraudi kama janga linalosubiri kutokea amesema baadhi ya wafungwa walio katika hatari ya kiafya wanasalia katika mazingira ya tarishi licha ya wito kutoka kwa tume ya haki za kibinadamu ya australia ahrc kuwaachilia pia alizungumzia kuhusu kuferi katika itifaki za usalama za kituo hicho ambazo waweka wafungwa katika hatari mamia walinzi na wafanyakazi wengine huingia na kuingiliana na wafungwa katika vituo vya kizuizi kila siku na kahabari hiyo inakamilisha habari za kitaifa e ka basi kusikiliza habari za kimataifa katika habari za kimataifa tunaanzia huko somalia ambapo tunaambiwa viongozi wa somalia wametangaza wamefikia makubaliano ya kukamilisha uchaguzi wa bunge ifikapo februari 25 makubaliano hayo yamefikiwa baada ya uchaguzi kucheleweshwa mara kadhaa hatua iliyotishia udhibiti wa nchi hiyo iliyo na matatizo makubwa na joe biden rais wa marekani huyu siku ya jumatatu amezungumza kwa njia ya simu na waziri mkuu wa ethiopia abi ahmed wakati akielezea wasiwasi wake kutokana na ghasa zinazoendelea nchini humo kiongozi huyo pia amelalamikia shambulizi la anga la hivi karibuni liiloua watu kadhaa kwenye kambi ya watu waliokoseshwa makazi jimboni tigri ikulu ya marekani imesema kwamba viongozi hao wawili walizungumzia mikakati kuelekea kusitishwa kwa mapigano ambayo kwa kipindi cha takribani miezi 14 yameua maelfu ya watu huku mamilioni wakilazimika kutoroka makwao na baada ya taarifa hiyo basi tuelekei katika dimba la michezo katika dimba la michezo tunaona huko afcon ambako basi mambo yamekuwa mambo lakini kabla hapo tunaambiwa kwamba hapa ligi ya a league melbo city ilitoka suruhu ya tatu kwa tatu na western westsydney wonders e, katika mtanange uliokuwa wavuta ni kuvute mpaka sasa ligi hiyo kiongozi melborn victory akifuatiwa na makatha western united na wa mwisho ni brisban Low. lakini katika e, matokeo ya kombe la huko e, tunasema africa afcon e, wenyeji cameroon walianza vyema baada ya kuichabanga burkina faso kwa mabao mawili kwa moja ethiopia akiwa pungufu alipigwa na cp vede goli moja kwa bila senegal kwa kumtumia sediomane walishinda zimbabwe kwa moja kwa bila wakati gine ikiichapa malawi moja kwa bila na moroco e, kuichapa ghana E bao moja e kwa bila tukamilishe taarifa hii habari kwa kusikiliza utabiri wa hali ya hewa katika utabiri wa hali ya hewa pasini kulikuwa na news joto 25 brisba 29 melbo 24 peth na add jotokali 32 kwa 39 wakati hobart nyws joto 18 na kembra nys joto 22 darwin nys joto 33 na kwa taarifa hiyo basi tunakamilisha taarifa habari e, kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sbs usiende mbali kwani tumekuandalia makala kemkem jina langu ni franki mtao