sbs a world of difference yor with sbs swahili on mobile online and on radio unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye simu ya mkononi mtandaoni na kwenye radio nakukaribisha tena msikilizaji wetu katika rugha ya kiswahili kwa matangazo yatakuwa kwa lisa lezima mitamboni inaitwa frenki mtao utakuwa nami nikikuletea dondoo zilizofanyika afrika e, duniani kote na vilevile vile kujua yaliyohitaji faham hasa e, katika kuishi kwako nchini australia na vitongoji vyake lakini kwanza kabla hatujapata yote yaliyojili hasa hususani huko nchini tanzania ambako basi baraza la mawaziri jipya latangazwa lakini kabla yayote hayo hebu tupate kujua taarifa ya habari inasemaje na uhapa ni muktasari wake idadi ya waliolazwa mahospitalini kwa covid yaongezeka huku victoria ikirekodi kesi mpya zaidi ya 44 na australia yahimizwa kuchukua hatua juu ya matatizo ya afya ya akili huku ikitabiliwa shida hiyo kuongezeka maradufu na katika habari za kimataifa E, rais samia afanya mabadiliko ya baraza la mawaziri tanzania na makumi wa uawa katika shambulio la anga katika kambi huko tigri ethiopia na katika michezo novak yokovich alikuwa nacovid-19 kabla ya kuasili australia hizo ni kwa mujibu wa karatasi za koti zinavyoonyeshwa e, kwa habari kamili tegaskio taarifa ya habari ifuatayo fuatayo ni taarifa ya habari kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sbs msomaji ni frankimtow na tunaanza na habari za kitaifa jimbo la new south limerekodi kesi mpya 3 na 62 za covid-19 huku ukiwa na vifo 16 kutoka kwa virusi hivyo na kuifanya kuwa siku mbaya zaidi ya janga hilo hadi sasa wakati huo huo victoria imeripoti kesi mpya 4415 na, na vifo vingine vinne leo siku ya jumapili katika jimbo la new south nsw kuna watu 1927 wamelazwa hospitalini kwa virusi e, kutoka idadi ya watu1795 ikiwa ni idadi ya siku ya jumamosi kuna watu 11 katika vyumba vya watu maotuti maututi yani icu E, kutoka idadi ya watu 145 siku iliyopita huko victoria watu 752 wamelazwa hospitalini kwa covid 19 na 14 wako icu na 23 wanapumulia mashine ya oksijen idadi hiyo pia imeongezeka kutoka kwa takwimu za jumamosi ambapo zilionyesha hospitalini walikuwa watu 644 e, watu moja, sita, walikuwa icu 24 walikuwa wakitumia msaada wa hewa kupumua jimbo la linatarajiwa kuanza kuripoti vipimo vya haraka rat e, kuanzia wiki hii kwa nia ya kuharakisha mfumo wake wa vipimo n ilisajili matokeo ya vipimo98984 siku ya jumamosi ikiwa ni chini ya takribani laki1 na 17 yaliyochakatwa siku a hijumaa mahali pengine uko australia tasmania ukoa ilirekdi ksi mpyasku eomapmaoswtusts amatokeoayo inaonyeshawtend can nsmamosi kwa siku ya jumamosi e, watu tisina, na watu matokeo hayo inaonyesha bado wanaendelea kuchanja, ikiwa, watu F, F, nane, wa kuchanja siku ya ikiwa ni idadi ya takriban kutoka laki moja na kuminasaba. na habari zingine hapa australia tunaambiwa kuwa visa vya ugonjwa wa shida ya akiri vinatarajiwa kuongezeka katika kila nchi ingawa ukuaji mkubwa zaidi unatarajiwa e, katika afrika kaskazini na mashariki ya kati na ongezeko dogo zaidi linatabiriwa kuwaasia pacific na ulaya magharibi mawakili nchini australia wanatoa wito wa kuongezeka kwa programu zinazoshughulikia mambo ya hatari ya mtindo wa maisha na usaidizi mkubwa wa utafiti wa matibabu shida hii ya akili ni sababu ya pili kuu ya vifo vya australia eh, kulingana na ofisi ya takwimu australia hali hii inahusisha kuzorota eh, kwa utendaji kazi wa kiakili zaidi ya athari za kawaida za uzee na sasa ina makadirio ya gharama ya kijamii ya kimataifa ifikayo eh, zaidi ya yadt utafiti uliochapishwa katika jarida la Lancet public Health, eh, kwa mara ya kwanza unatumia makadirio ya kina ya ngazi ya chini ili kutabiri kuenea kwa ugonjwa wa shida ya akili kwa wale wenye umri wa miaka 4 na zaidi katika mataifa 9a pia unachunguza madhara yanaweza kusababishwa na mielekeo ya kukaribiana na sababu zinazojuikana za hatari ya shida ya akili mwandishi mkuu wa utafiti emma Nichols kutoka chuo kikuu cha washington alionya kwamba kufikia mwaka eu2a idadi ya watu wazima wenye shida ya akili inatarajiwa kuongezeka mara tatu hadi kufikia milionia tatu alikaliliwa akisema kuwa tunatarajia ugonjwa wa shida ya akili idadi ya watu wenye shida ya akili kuongezeka katika kila nchi ulimwenguni bila kujali ukanda wa ulimwengu kwa hivyo huu ni ugonjwa hmuhimu kuzingatia katika mipango ya siku zijazo bila kujali uko wapi alisema e, mtafiti huyo emma i kuhusiana na ugonjwa huo wa shida ya akili au almaarufu kama dementia na baada ya taarifa hiyo basi tuelekee katika habari za kimataifa katika habari za kimataifa watu hamsi na 6 wameuawa na wengine makumi kadhaa zaidi kujeruiwa e katika shambulio la ndege kwenye kambi ya wakimbizi wa ndani kaskazini mwa ethiopia alisema mhudumu wa misaada picha zilizotumwa kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha watu wakipokea matibabu baada ya shambulizi kwenye shule moja iliyopo katika mji wa e katika jimbo la ethiopia la tigi hakuna ripoti huru zinazothibitisha shambulio hilo vikosi vya serikali ya ethiopia vimekuwa vikipigana na waasi e katika jimbo la tigri katika vita vya zaidi ya mwaka mmoja ambao vimeua maelfu ya watu taarifa ya mashambulio ya hivi karibuni inajiri huku serikali ya ethiopia ikisema kuwa itawaachilia huru viongozi maarufu kadhaa wa upinzani kama sehemu ya sherehe ya taifa ya krismas ya dini ya orthodox akizungumza siku ya jumaa waziri mkuu abib ahmed alisema kuwa hatua hiyo inalenga kufikia maridhiano na kuboresha umoja wa taifa viongozi wa waasi wa Tigran people front tplf e, watakuwa miongoni mwa wale watakaopewa msamaha huo vikosi vya serikali vimekuwa vikipambana na waasi kwa zaidi ya mwaka katika vita ambavyo vimegharibu maelfu ya maisha msamaha wa kushtukiza umekuja huku kukiwa na hali ya wasiwasi wasi kutokana na mzozo wa miezi 15 ambapo hivi karibuni vikosi vya serikali vilishuhudiwa vikichukua mji kadhaa iliyodhibitiwa na waasi na tukielekea huko nchini tanzania tunaarifiwa kuwa rais wa tanzania samia suluhu hassan amefanya mabadiliko ya baraza la mawaziri e, na kubuni wizara mpya akitangaza mabadiliko hayo katibu mkuu kiongozi balozi huseni katanga amesema rais amefanya mabadiliko ya muundo katika wizara tatu rais samia ameunganisha wizara tatu iliyokuwa wizara ya uwekezaji iliyokuwa chini ya ofisi ya waziri mkuu na pia ameunganisha wizara ya biashara moja ambayo itaitwa uwekezaji viwanda na biashara alisema balozi huseni katanga aidh kama alivyoahidi rais samia ameunda wizara ya maendeleo ya jamii jinsia y wanawake na makundi maalum kilichotokeza zaidi katika mabadiliko ya baraza la mawaziri yaliofanywa na rais samia ni kuundwa kwa wizara mpya ambayo ni wizara ya maendeleo ya jamii jinsiya wanawake na makundi maalum wizara hii itaongozwa na waziri doroth gwajima ambaye alikuwa waziri wa afya wizara ya afya sasa itaongozwa na ole morel kulingana na mabadiliko hayo wizara ya katiba na sheria imepata waziri mpya georgi simba chawene ambaye amechukua wadhifa wa profesa paramagamba kabodi wizara ya habari na teknolojia ya habari pia itaongozwa na waziri mpya aliyekuwa waziri wa zamani nape moses nawie kulingana na balozi katanga rais samia amefanya mabadiliko pia katika nafasi ya makatibu wakuu na manaibu katibu wakuu kulingana na balozi katanga rais samia amemteua bwana hamad yusuf masauni e kuwa waziri wa mambo ya ndani ya nchi na bwana masauni alikuwa naibu waziri wizara ya fedha amemteua pia dr pindi chana kuwa waziri katika ofisi ya waziri mkuu atakayeshughulikia masuara ya sera bunge na uratibu wengine ni dr angelina mabula aliyekuwa naibu waziri wa wizara ya ardhi ambaye amemteua kuwa waziri wa ardhi nyumba na maendeleo ya kazi mabadiliko hayo yaliyofanywa ya, ya baraza la mawaziri nchini tanzania yameona mawaziri wa nne wakiachwa pembeni na tis wakibadilishwa wizara zao na kwa taarifa hiyo basi tunakamilisha taarifa hiyo na kwa sasa basi tuelekee katika dimba la michezo katika dimba la michezo tunaanza australia kwenye ligi almaarufu inayojulikana kama agi michuano ya ligi ya soka kwa wanaume ya australia imeendelea tena jana ambapo mtanange mkali ulikuwa ni kati ya yaebct na Adelaide united ambapo mchezo huo ulimalizika kwa mabao moja kwa moja lakini matokeo hayo yana manufaa zaidi kwa adelaid waliomaliza mchezo huo wakiwapungufu baada ya mchezaji wao isaia kutolewa na a nyekundu leo hii mtanange mwingine uliendelea ambapo Melbourne city waliwakaribisha vijana wa magharibi western ambapo matokeo ya mechi hiyo na dondoo zingine za ligi hiyo tutawaletea baadaye kupitia mtandao wetu wa facebook tukielekea nchini tanzania huko e katika michuano mapinduzi cup, ya mapinduzi mapinduzia yanaoendelea mjini zanzibar zanziba ambao ambayo iliwachapa yoso mabao matano kwa moja hivyo kuingia katika nusu fainali za michuano hiyo kwa kishindo nusu fainali hizo zinatarajiwa kupigwa hapo kesho siku ya jumatatu ambapo klabu ya soka ya dar african itachuana na azam huku namungo itavaana na simba sports club wakati huo huo ligi ya wanawake ya soka ya tanzania imeshuhudia mchezo wa upande mmoja hapo jana ambapo mabinti wa simba waliwachapa wale wa, wali wa yanga kwa mabao manne kwa moja katika mchezo ulioshuhudiwa timu ya yanga ikiwa dhaifu katika kila idara hadi sasa katika ligi hiyo simba anaongoza akifatiwa na Fontaine gates na, na katika nafasi ya pili na nafasi ya tatu ikishikiliwa na alan huku yanga princes ikijivuta mdogo mdogo katika nafasi ya nne na tukirejea katika patashika hapa australia kuhusiana na tenis ni kuhusiana na mchezaji wa sebia huyu novak yokovich e, inasemekana kwamba novak yokovich alipatikana na covid kuminatis mnamo desemba kumi ikiwa ni chini ya mwezi mmoja tu kabla ya kusafiri kuja melbour e, kwenye michuano ya tenis maarufu kama usae hizo ni kwa mujibu ya hati za koti zilizokuwa zinaonyesha huku nambari moja huyo duniani akiendelea kuzuiliwa na wahamiaji siku ya juma mosi mahakama ya shirikisho ilitoa faili hilo mtandaoni linaloelezea maelezo yapata shika yake kisheria kubakia australia walikaliliwa wakisema hati hizo zilikaliliwa zikisema kuwa bwana yokovich alikuwa amepokea mnamo tarehe 3 desemba mwaka e barua kutoka kwa afisa mkuu wa tiba ya australia iliyo rekodi kwamba alikuwa amepewa msamaha wa kimatibabu tokupiga chanjo ya covid kwa msingi kwamba alikuwa amepona covid hivi majuzi tarehe ya kipimo cha kwanza cha covid pcr kilirekodiwa tarehe 16 desemba mwaa 221 katakatasi hizo ziliendelea kueleza kuwa yokovich hakuwa na homa ya hivi majuzi au dalili za kupumua za covid 19 wiki mbili baada ya utambuzi wake mmoja ya hati ilielezea mahojiano kati ya yokovich na maafisa usalama wa mpakani australia nakala ya sehemu hiyo ya mahojiano hayo ilijumuisha umesema hujachanjwa dhidi ya covid 19 msebia huyo mwenye umri wa miaka 34 alipotua Melbourne siku ya jumatano jioni alizuiliwa na kuojiwa kabla ya kufutiliwa mbali kwa viza yake na nyota huyo wa tenis kupelekwa kizuizini kwa kizu wahamiaji wa kesi ya yokovich itarejeshwa mahakamani siku ya jumatatu wakati mawakili watakapojaribu kubatilisha agizo la serikali kuu ya shirikisho linalomtaka kufukuzwa nchini nyota huyo siku ya ijumaa wizara ya mambo ya nje ya serbia ilikashifu uamuzi wa, wa australia wa kufuta viza yokovich ikisema kuwa nyota huyo alikuwa mwathirika wa michezo wa kisiasa na kwa taarifa hiyo basi tukamilishe taarifa hii ya habari e, kwa kusikiliza utabiri wa hali ya hewa katika utabiri wa hali ya hewa hapa sydney kulikuwa na wingu lilotawala karibu siku nzima na nywzi joto ilikuwa ni ishirini na mbili wakati kule melbour kulikuwa na nywsi joto kumi na tisa na kule briba ny joto ishirini na tisa peth nyw joto ishirini wakati adelaide kulitawaliwa na jua nyws joto ishirinina nane brnywzi joto 19 kulitawaliwa na manyunywu ya hapa na pale wakati kembra kulitawaliwa na mawingu nyezi joto 23 lakini kule darwin kulikuwa na joto kale nywzi joto 3a0 uh, kunatarajiwa kuwa na manyunyu eh, hapo baadaye na kwa taarifa hiyo basi tunakamilisha taarifa habari kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sbs naitwa franki mta endelea kuwa nasi