katika habari zilizotufikia punde ya skofu mkuu dsmon tutu afariki akiwa na umri wa miaka 90 na katika habari za kitaifa zaidi ya watu 4 walio na covid-19 waliambiwa kimakosa kuwa wamepimwa hawana na huduma za upimaji wa covid-19 pcr vyaelemewa waziri mkuu aonya huku jimbo la nsothw likirekodi maambukizo mapya 6394 na katika habari za kimataifa tuna sheheni habari ya kuondokewa mkuu Desmond tutu lakini habari nyingine kutoka uko sudani zinasema maelfu andamana kupinga mapinduzi na katika habari za michezo kindumbwendumbwe leo hii katika ligi kuu ya uingereza wakati ligi ya hapa yani ag yaendelea kuasha moto hayayote ungana nami katika taarifa ya habari ifuatayo hii ni taarifa a habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sbs msomaji ni frank mtowna tunaanza na habari za kitaifa lakini kwanza tusikilize taarifa hii ambayo tumeipokea jioni hii kutoka ukoa wa afrika ya kusini askofu mkuu dem tutu mshindi wa tuzo ya amani ya nobo na mkongo wa mapambano ya afrika kusini dhidi ya utawala wa wazungu wachache amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 90 ofisi ya rais wa nchi hiyo ilisema bwana tutu alipatikana na saratani ya tezi dume mwishoni mwa miaka ya 9 na katika miaka ya hivi majuzi alilazwa hospitalini mara kadhaa kutibu magonjwa yanaohusiana na matibabu yake ya saratani hatimaye akiona umri wa miaka 9 alifariki kwa amani katika kituo cha utunzaji cha oasis huko cape town asubuhi ya leo dr ramafera mafere kaimu mwenyekiti wa skofu mkuu desmn tutip trust na mratibu wa ofisi ya asikofu mkuu huyo ilisema katika taarifa kwa niaba ya familia ya tutu hakutoa maelezo juu ya sababu ya kifo chake mnamo mwaka 1984 bwana tutu alishinda tuzo ya amani ya nobo kwa upinzani wake usio na vurugu dhidi ya ubaguzi wa rangi mwongo mmoja baadaye alishuhudia mwisho wa utawala huo na akawa mwenyekiti wa tume ya ukweli na maridhiano iliyoundwa ili kuibua ukatili uliofanywa katika siku za giza rais suril ramafosa alikaliliwa akisema kufariki kwa askofu mkuu emiratus dasmon tutu ni sura nyingine ya msiba katika kuaga taifa letu ya kizazi cha watu mashuhuri wa afrika kusini ambao wametuachia urithi wa afrika kusini uliokombolewa hiyo ilikuwa ni kauli ya simanzi ya rais huyo wa afrika kusini surel ramafosa inaelezwa kuwa askofu huyo aliteuliwa kuwa padri mwak1960 na kuhudumu kama askofu wa alesoto kuanzia mak1976 na hadi 78 akiwa askofu msaidizi wa johannesburg na mkuu wa parokia ya soweto alikuwa askofu wa johannesburg ma1985 na akateuliwa kuwa askofu mkuu wa kwanza mweusi wa cape town alitumia nafasi yake ya hadhi ya juu kuzungumzia ukandamizaji dhidi ya watu weusi nchini mwake siku zote akisema ya ni ya yake ni ya kidini na si ya kisiasa na katika taarifa za hapa eh, australia zaidi ya watu 4 waliambiwa kimakosa kuwa wamepima virusi vya covid-19 na hawana ili hali walikuwa na virusi hivyo hospitali ya sydney ilisema E taarifa kutoka hospitali ya st vincent ilisema shirika la sydney path iliifahamu suala hilo jumapili asubuhi leo hii na mara moja ilianza mchakato wa kuwasiliana na watu walioathirika profesa anthony dolds mkurugenzi wa matibabu wa sydney path alikaliliwa akiwaambia waandishi wa habari kuwa kwa sababu ya idadi kubwa ya vipimo ambavyo tumekuwa tukipambana navyo hapa shirika la sydney path jana usiku tulituma ujumbe usio sahihi kwa wagonjwa 4 ambao walikuwa wamechukuliwa sampuli zao kwenye vituo vyetu kwanzia ya tarehe 22 disemba, hadi desemba hadi disemba 2 akishauri kwamba walikuwa wamepima virusi vya korona na hawana virusi hivyo alikaliliwa akiendelea kusema kuwa watu hawa walikuwa kwa kweli wamepima na kukutwa na virusi vya covid mara tu tulipofahamu suala hili asubuhi ya, ya leo path ilianza mara moja mchakato wa kuwasiliana na watu hao wa ujumbe usiyo sahihi ulitumwa jioni ya siku ya krismas na hospitali imeomba msamaha kwa wale wote walioathiriwa katika taarifa iliyoongeza kuwa kikosi cha kushughulikia dharura sasa kinachunguza sababu ya kosa hili ambalo linaaminika kuwa ni la kibinadamu jimbo la new nsouth wrs ilimirekodi rekodi nyingine ya kitaifa ya maambukizo ya kila siku ya covid-19 huku waziri mkuu dominic perochet akiwataka watu kuwa wavumilivu kwa kuzingatia uangalifu uh, hitaji lao la kipimo cha pcr kama kitendo cha kusubiri kwa muda mrefu new south wales iliripoti kesi 6394 mpya za covid-19 na bila vifo vilivyoripotiwa jumapili ya leo wakati wanunuzi waliingia mitaani kwa mauzo ya siku maarufu ya boxing day kote australia jimbo liliondoa rekodi ya awali ya kesi za kila siku za maambukizo ambayo ilikuwa ni 6288 ambayo ilirekodiwa siku ya juma mosi watu 458 wako hospitalini ambayo ni zaidi ya wagonjwa70 kutoka 388 walioripotiwa siku iliyopita hakuja kuwa na mabadiliko ya idadi ya wagonjwa katika chumba cha watu maututi yani icu tangu siku ya jumamosi ambapo wagonjwa 52 wako katika uangalizi maalum na kwa taarifa hiyo tunakamisha taarifa ya habari ya kitaifa tuelekee katika habari za kimataifa makumi ya maelfu ya waandamanaji wameandamana miezi miwili baada ya mapinduzi ya kijeshi nchini sudani wakitaka wanajeshi kurejea kambini na kutoa wito wa mpito kwa utawala wa kiraia kupeperusha bendera kupiga ngoma kucheza na kuimba umati wa watu uliandamana katika mitaa ya kartum licha ya kukatika kwa mawasiliano na uwepo mkubwa wa vikosi vya usalama ambavyo baadaye vilifyatua mabomu ya machozi kuwatawanya mwandishi wa shirika la habari la fp aliona watu waliojoliwa wakiondolewa na waandamanaji e kamati ya madaktari ambayo ni sehemu ya vuguvugu la kuunga mkono demokrasia iliripoti kwamba vikosi vya usalama vilifatuwa mabomu ya machozi katika hospitali na kuwashambulia madaktari pamoja na waliojeruhiwa maafisa hapo awali walikuwa wamezuia madaraja yanayounganisha mji mkuu na vitongoji eh, kukata laini za simu na kuzuia kuzuiaufikiaji wa mitandao kabla ya maandamano yaliyopangwa takriban watu wa 48 wamefariki katika msako mkali wakati wa wiki za maandamano eh, kulingana na kamati hiyo na gavana wa jimbo la khartum ameonya kwamba vikosi vya usalama vitashughulikia wale wanaovunja sheria na kusababisha machafuko na kwa taarifa hiyo basi tuelekee katika dimba la michezo lakini tukumbuke katika taarifa nyingine ya kimataifa ni kuhusiana na kifo cha mkuu skofu tutu aliyefariki akiwa na miaka 9 leo hii na tutaendelea kuwapa dondoo kupitia mtandao wetu tuelekee basi katika dimba la michezo katika bari za michezo tunaanza na ligi kuu ya hapa ligi kuu ya soka ya wanaume ya hapa ambapo maarufu kama A-League, ambapo melbo victory walikuwa wakiongoza mabao mawili dhidi ya western united wakati makatha walikuwa wameambulia kichapo cha mabao mawili kwa bila kutoka kwa Sydney fc lakini michezo, michezo hiyo ilikuwa ikiendelea na tutawapa dondo kupitia mtandao wetu wa website hapo kesho central cost marina E, watachuana na wellington welinx na kama matokeo ya leo yakiendelea hivyo kwa Melbourne, Melbourne victory kushinda basi itaendelea kujikita katika rigi hiyo ikiwa na alama kumi na wakati macatha kama wataendelea na kichapo hicho basi wataendelea kushika nafasi ya pili wakati we united wakishika nafasi ya tatu cnst malina ambaye kesho anamkaribisha wellington atakuwa nafasi ya nne na nafasi ya tano itashikiliwa na melbou city na nafc ambaye alikuwa mkiani kwa ushindiwa leo basi atajisogeza katika nafasi ya st na katika ligi kuu ya uingereza ambayo inasubiriwa kwa hamu na kuangaliwa na watazamaji wengi duniani leo hii siku ya boxing day itakuwa ni maalum kwa michezo mingi kadha wa kadha hususan mchezo utakaokuwa anasubiriwa kwa hamu ni kati ya tottenham hospe na cristopalis wakati west ham watawakaribisha southamton na katika mchezo mwingine washikabunduke arsenal watakuwa wamekaribishwa na norwich city na mchezo mwingine ni kati ya man city na leicester city uliotarajiwa kuwa wa kukata na shoka na po alfajili wakati wa mida ya australia saa kumi na nusu aston ville watawakaribisha chelsea je swali ni je aston ville ataimiri vishindo vya chelsea walivyovionyesha hadi hivi sasa na brighton atawakaribisha brendford katika mchezo ambao pia unatarajiwa kuwa mgumu utakaochezwa majira ya saa moja hapa e, australia wakati newcastle siku ya jumanne atawakaribisha man united katika mzunguko wa ligi huo hadi hivi sasa mancity anaongoza akifuatiwa na liverpool chl arsenal na namba tano ni westham na namba s ni man united na tukamilishe basi taarifa hii ya habari e, kwa kusikiliza utabiri wa hali ya hewa hapa sini kulikuwa na nyz joto 2sh0 wakati mlb ny joto 15 bsba 2 th kulikuwa na jua kali nyz joto 40 kwani hapo jana pia ilifika ny joto 41 naid na ny joto 17 brn joto 1 na mran joto 14 wakati kule darwin kulikuwa na ny joto 27 darwin inategemewa kuwa na manyunyw ya hapa na pale wakati wa usiku lakini joto lake limepungua hivyo kwa australia kwa siku ya leo peth iliongoza kuwa na joto ukali na kwa taarifa hiyo tabiri wa hali ya hewa tunakamisha taarifa hii habari kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sbs jina langu unaitwa frenki mtao na nakusi usiende mbali basi endelea kuwa nasi