unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitiau mkwaju swahili namwendelea kuisikiiza idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa na migode migirano katika studio zetu za sbs johni hi leo makala haya pia tunaweza kwa uyapata kwenye tovuti yetu na ukurasa wetu wa acebooacebokcom mkwaju sbs swahili kwa sasa tuelekee katika swala zima la ubaguzi pamoja na masuala ya unyenyesaji kazini je ni yapi ambayo unasali kujua ni kitu kipi ambacho nasli kujua kwa namna ya kujikinga dhidi ya ubaguzi pamoja na unenyesaji ukiwa katika sehemu za kazi namna gani unaweza ukajitetea na ni vipi unaweza ukawfanya kuasha kwamba tukio hilo likufik wala likufikia ni hatua gani unasali kuchukua kuasha kwamba linaisha pale pale linapoanzia kila miaka mbili shirika la diversity council of australia huchapisha vilezo vya ujumuishaji ujumu kazini ambayo ni utafiti unaomulika maswala ya ujumuishaji unyenyesaji na ubaguzi katika nguvu kazi kote nchini australia kilezo kingine kitachapishwa disemba mwaka huu ila ubaguzi katika sekta na sehemu ya kazi ni nini haswa ubaguzi usio halali mahali pa kazi hutokea wakati mwajiri anachukua hatua dhidi ya mfanyakazi kwa sababu ya sifa fulani za mtu kama rangi yake umri jinsia uja uzito au dini hatua hiyo inaweza wajumuisha wafanyakazi wafanya wa kudumu wafanyakazi wa muda mfupi wafanyakazi ambao wanafanyiwa majaribio wanaopokea mafunzo kazini pamoja na wafanyakazi ambao wana mikataba ya muda fulani Patrick turner ni mwanasheria na ni kiongozi katika kampuni ya wanasheria brisbane yeye ni mtaalam katika kitengo cha sheria ya uajiri na viwanda katika kampuni ya wanasheria ya morris blackburn lawyers amesema hatua mbaya ni sehemu ya kisheria unaweza maanisha hatua kama kumfuta mtu kazi kumuumiza katika eneo lake la kazi kubadilisha msimamo wao kwa ubaguzi wao ambayo ni kinyume cha sheria hatua hiyo ikichukuliwa kwa sababu zozote bwana bwana patrick na maelezo zaidianasema kwa mfano kupunguza mshahara wa mtu kumshusha cheo mtu au kumpa onyo hivyo vitu vyote vinaweza muumiza mtu katika sehemu yake ya kazi au perception. kubadilisha msimamo wao kwa ubaguzi wao inajumuisha pia ubaguzi kati ya wafanyakazi hatua wa mbaya zinaweza jumuisha pia vitisho vya kuchukua hatua mbaya megan pap ni mwanasheria mkuu katika kampuni wanasheria lawyers yenye makao yake makuu mjini sydney amesema kuna sheria za kitaifa majimbo na wilaya nchini australia kwa ajili ya kuwalinda watu dhidi ya ubaguzi na unyanyasajianasema ubaguzi usio halali mahali pa kazi ni wakati mtu anamhudumiwa mfanyakazi kwa upendeleo mdogo kuliko wafanyakazi wengine kwa sababu wana aina fulani ya sifa kama jinsia rangi yao ulemavu au umri bipapa amesema pia kwamba mazingira ya kila mtu yanastahili zingatiwa kesi kwa nyengine kuamua kama ubaguzi huo ni wa kisheria au kinyume ya sheria anasema mfano wa ubaguzi ni hali ambapo mtu anahitaji mfanyakazi atie sharti au kufuata mwongozo ambao hawawezi tii kwa sababu ya rangi yao umri jinsia au lemavu na shati hilo au mwongozo huo linaweza kuwa na athari kwa mfanyakazi huyo inaweza kuwa ni mtu ambaye ana watoto wanaomtegemea kwa hiyo wanahitaji chukua watoto hao kutoka shuleni au katika huduma ya malezi ya watoto kwa hiyo wanachohitaji fanya ni kuwa na marekebisho fulani yanayofaa yanayofanywa kwa ajili ya kumruhusu mtu huyo aweze enda kuwachukua watoto wake kutoka shuleni au hudumaya malezi ya watoto bipapa natoa mfano kuhusu jinsi waajiri wanaweza kuwa wanabaguamasi masharti au maelekezo ambayo mwajiri anaweza wekea mfanyakazi ni kwamba wanaweza hitaji mfanyakazi huyo afanye kazi kwa masaa yao yote kwa hiyo badala yao kumaliza kazi saa nane unusu mchana ili waweze wachukua watoto wao saa tis mwajiri anaweza taka mfanyakazi huyo afanye kazi hadi saa kumina moja jioni au wanaweza taka wafanye kazi kwa masaa ya ziada ila waajiriwa wanastahili hakikisha kuwa wana waarifu waajiri wao kuhusu mazingira yao kuhakikisha kuwa waajiri wao wanaelewa hali zao ili waweze fanya marekebisho yanayofaa panapo stahili kwa mujibu wa ripoti ya mwaka wa 219 ya shirika la diversity laiunc watu wa jamii ya wa na islanders hukabiliana na viwango vya juu zaidi vya ubaguzi katika sehemu ya kazi wafanyakazi katika sekta zingine nao wana uzoefu unaotofautiana wafanyakazi katika sekta ya fedha na huduma waliripoti visa vingi vya utofauti na ujumuishi wakati wafanyakazi katika sekta ya viwanda waliripoti viwango vya chini zaidi vya msaada chini ya sheria ya kazi ama ya haki ya kazi kama mwajiri habagui dhidi ya mwajiriwa kwa sababu ya aina fulani ya sifa basi haitakuwa tendo hilo alitazingatiwa kama tendo baya kwa mfano usimamizi wa mtendaji ni swala lingine kulingana na lisa anesen ambaye ni mkurugenzi mtendaji mkuu wa shirika la diversity lavinustlia huyuhapa ana maelezo zaidi anasema si ubaguzi kusimamia utendaji wa kazi mfanyakazi kazi ambayo utendaji kazi wake hauridhishi likuwa wasiwasi kuwa mwajiri ili mradi hawasimamii utendekaji wa, wa mtu kwa sababu mtu huyo yuko tofauti na wanashindwa kufanya kazi yao kwa ufanisi kwa sababu ya utofauti wao bnatna kwa upande wake amesema mara nyingi ubaguzi hauwi wazi ila kuna wakati matendo fulani hayawezi hayawezizingatiwa kuwa ni ya kibaguzi anasema ukenda kazini ukiwa umelewa na mwajiri wako sera inayosema kwamba haustali kuwa kazini kama umelewa na unapewa onyo kama unahudumiwa sawia na wafanyakazi wengine sababu una rangi tofauti na wafanyakazi wenzako au una ulemavu basi hiyo haitakuwa kesi ya ubaguzi isipokuwa kama unaweza toa ushahidi unaoonyesha kuwa unahudumiwa tofauti kuliko watu wengine ambao wako katika mazingira yako je unasalifanya nini kama unadhani unabaguliwa bipapa amesema kwamba ni muhimu kwanza kueleza mwajiri wako moja kwa moja na kama hakuna hatua inayochukuliwa tafuta ushauri wa kitaalam bipapa tena Most have or grievance processes So anasema wajiri wengi wana michakato ya kuwasilisha malalamishi kwa hiyo unastahli ripoti suala hilo linapotokea mara ya kwanza kwa mwajiri wako ili ajaribu kulitatua kwa, kama suala hilo halitatuliwi kazini anawezapendekeza watu watafute ushauri kutoka kwa mwanasheria wa uajiri mwanasheria mwenye ujuzi wa maswala ya ubaguzi au kama ni mwanachama wa chama cha wafanyakazi anaweza zungumza na chama cha wafanyakazi na kupata ushauri kuhusiana na swala hilo bwanatano ameongeza pia kwamba ni muhimu kwa watu kuwa na naluelewa kuhusu sheria imara za australia zinazopiga marufuku ubaguzi amemulika baadhi ya matukio tofauti ambayo yanaweza ibuka kutoka kwa madai ya ubaguzi So anasema katika baadhi ya kesi unawezarejeshwa kazini kwa hiyo unaweza rudishwa katika kazi iliyokuwa ukifanya unaweza pia pewa fidia ambayo inaweza kuwa fidia ya hela walizopoteza kwa mfano kupoteza mapato kama umepoteza kazi yako na uwezi rejeshwa kazini unaweza pokea fidia kwa jeraha lolote ulilopata pamoja na dhiki na aibu uliyopata kwa hiyo inahusu jinsi ilivyofanya uhisi kuna vitu vingine ambavyo mahakama na ofisi za upatanishi zinaweza amuru katika baadhi ya kesi wanaweza mpa faini mwajiri wanaweza mwajiri pia aombe msamaha au wanaweza amuru mwajiri awasilishe mafunzo kazini kuhakikisha tendo hilo halitokei tena lisa anesse kutoka shirika la diversity ameongeza kwamba sehemu ya kazi ina ujumuishi wakati kuna heshma na inapounda uhusiano wa kibinadamu kati ya watu anasema ujumuishi unahusu kufanya mchanganyiko wa watu kufanya kazi kwa ufanisi na kwa hiyo kuunda mazingira ya ujumuishi au watu tofauti ni kitu ambacho mashirika yanastali fanya sababu ambayo ni muhimu kwa mashirika ni kwamba tunajua kuwa utofauti na ujumuishi husababisha ubunifu huunda fursa zaidi za kutatua matatizo ambayo yanaweza yanawezasababisha utendaji wa juu na tija kwa mashirika na hiyo inaweza punguza hatari kwa taarifa zaidi kuhusu msaada tembelea tovuti ya mwamuzi wa masuala ya kazi anaoni yake ikiwa ni wwarv au au wasiliana na shirika la fairwork kwa simu kupitia namba hii 134 kwa mradhi 94 tarudia tena 1394 na kama unahitaji msaada wa lugha pigia simu huduma ya utafsiri na ukalimani almaarufu tis kwa namba hii3 kwa makala haya na mengine mengi zaidi ambayo tumepeperusha tayari na kuchapisha tembeleni tofuti yetu anan ambayo ni, ni sbscau mkoa swahili makala anaandaliwa na waandishi wetu kira pasoni pamoja na gode migerano waendelea kusikiaa kiswahili ya sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata