unaskiliza aa wasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs, SBS ukiwa na migodo ya migerano ya hiyapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs radio chama cha ational kimekubali kuunga mkono mchakato wa kufikisha lengo la sufuri kwa uzalishaji wa hewa chafu kufikia mwaka 250 wamzi huo umejiri siku chache kabla waziri mkuu sctt morrison aondoke kushiriki katika kongamano la mazingira la cop 26 mjini glasgow scotland kiongozi wa chama cha chaational joyce amesema kwamba msimamo wa mwisho wa chama chake utategemea kitakaa chowasilishwa ndani ya baraza la mawaziri people we we will be going into bat for them, as we do And we look to the outcome of the anasema kwa watu wote katika kanda ya australia tutaingia kuwaunga mkono kama tunavyofanya kila mara na tunatazamia matokeo ya mawasilisho kwa baraza la mawaziri na kuhakikisha tulichoshauriana kinajumuishwa katika wasilisho kwa hiyo tuna hadi imara mara nyingine kwa niaba ya kanda ya australia alisema bwana joyce kwa upande wake kiongozi wa upinzani wa shirikisho antony albanis amesema kwamba australia ina fursa ya kujulikana kama nguvu kubwa ya nishati mbadala duniani na hebu kiongozi wa chama cha nationals amekataa kufichua kilicho katika orodha ya mahitaji ya chama chake ila amesema chama chake kina matumaini ya kufikia suluhu hivi karibuni ila bwana albanise amesema kwamba serikali imechukua muda mrefu kutoa ahadi kwa hatua ya mazingira Every state and Uh, uh, business... anasema kila serikali ya jimbo na wilaya kila biashara kubwa nchini shirikisho la kitaifa la wakulima baraza la biashara la australia kila mtu ametoka katika mjadala huu na hapa una serikali ambayo mara nyingine inafuata mwongozo alikemea kiongozi huyo wa upinzani b hata hivyo ataenda ulaya wiki ijayo kushiriki katika kongamano la umoja w mataifa ila kwa mradhi la mabadiliko ya mazingira mjini glasgow scotland tukirejea katika taarifa za kitaifa tuanzie ambako wanafunzi watarejea wa katika darasa la 1m wataweza kurejea tena darasani hivi kuanzia kesho tarehe tar oktoba jumatatu kwa mara ya kwanza katika muda wa miezi kadhaa shule tisa zimefungwa hata hivyo kwa muda wakati panafanya usafi wa kina kwa sababu ya kesi chanya za uviko 19 zilizotambulikwa katika wiki ya kwanza ya ufunguzi wa shule kionguzi wa jimbo hilod erte alikuwa nayo kusema kuhusiana na mlipuko wa uviko 19 anasema kutakuwa changamoto njiani tumejua hilo na kutakuwa na shule kadhaa zitakazofungwa ila hatua mbadala ni kwa kwa, si kuakisha kwamba shule zinafungwa tu tunafanya hilo na tunafanya kuakisha kwamba wanafunzi wanarejea kusoma haraka tena twataji watoto waendelee kujumuika na wenzao alisema kiongozi perote na tukielekea kule victoria ambako sasa katika mji wa melbo pamoja na maeneo ya kanda victoria wataanza kuungana tena wiki ijayo wakati jimbo hilo linaendelea kuregeza vizuizi ambavyo vilikuwa vimewekwa kwa, vime kwa kusafiri, pamoja na watu kujumuika wakati wa janga hili la uviko 19 usafiri katika jimbo zima la victoria utaruhusiwa kuanzia jumaa ta29 oktoba kuanzia mida ya saa kb jioni wakati inatarajia kwamba asilimia he ya watu watakuwa wamepata chanjo kamili katika jimbo hilo hata hivyo uvaaji wa barakoa utaendelea uh, kwa mradhi wanasema kwamba haitakuwa lazima watu kuvaa barakoa katika sehemu za nje na sehemu za ndani katika sehemu za makumbi za burudani katika sehemu za mazoezi na vile vile ndani ya maduka ya reja reja ambapo itaweza kufungulia tena kwa watu ambao wamepata chanjo kamili fiona davidson kutoka fnaavisn h uh, kutoka shirika la utalii wa kanda na kampuni ya big 4, apollo bay amesema kwamba biashara imekuwa ama biashara zao zimepokea maombi mengi sana pamoja na simu nyingi kutoka kwa watu ambao wangependa kushiriki katika wikendi ya kombe la melb ama Melbourne Cup kwa kimombo kipenda anasema ni vizuri sana tunafurahi sana kama watu ambao wako katika mji huu hapa na tunatarajia kuona watu kutoka ama wateja kutoka mawateja kutokawakija kwa sababu imekuwa ni muda mrefu na tujui kwamba itakuwaje natunajua kwamba imekuwa ni vigumu sana imekuwa ni wakati mgumu muda huu wote asilimia 737 ya watu wenye umri wa miaka 16 na juu tayari wamepata chanjo kamili jimboni humo na asilimia 912 ya watu wamepata angalau dozi ya kwanza ya chanjo ya uviko 19 katika taarifa zingine barani afrika polisi nchini uganda imesema kwamba mtu mmoja ameuawa na wengine saba kujeruhiwa katika mlipuko mkubwa katika mji mkuu wa kampala tukio hilo ambalo rais auri museveni amelitaja kuwa la kigaidi linaripotiwa kutokea majira ya sa saa tatu usiku wa kuamkia katika mgahawa maarufu ulioko katika mtaa wa kawempe kaskazini mwa kampala msemaji wa polisi fred nanga kupitia taarifa iliyoandikwa kwenye mtandao wa twitte amethibitisha tukio hilo na kusema majeruhi wamepelekwa katika hospitali ya rufaa ya mulago wakiwa na majeraha mabaya polisi hata hivyo imewataka raia kuwa watulivu hadi chanzo cha mlipuzi chaama mlipuko huo kitakapobainika rais uari museveni ametaja tukio hilo kuwa la kigaidi na kuahidi kuwasaka wahusika wote na tukivuka mpaka tuelekee katika nchi jirani rais wa somalia na waziri mkuu wake amesema kwamba wamekubaliana kuaharakisha maandalizi ya uchaguzi mkuu ambao umecheleweshwa kuwa muda mrefu tangazo lao linamaliza mvutano ambao umetishia kuingiza nchi hiyo ya pembe ya afrika katika mgogoro mpya viongozi hao wawili walishindwa kukabiliana ama kukubaliana kuhusu uteuzi wa viongozi wa usalama na kutishia kuvuruga mafanikio ambayo yamepatikana katika kupambana na kundi la wanamgambo taarifa hiyo ya pamoja rais muhamed abdullahi na waziri mkuu mohamed hussein roble wamesema kwamba wamekubaliana na uongeza kasi ya maandalizi ya uchaguzi huo katika serikali za mitaa kwanza maandalizi ya uchaguzi wa wabunge wa, wa chini katika wiki chache zijaju mzazo kati ya viongozi hao wawili ulijitokeza hadharani mwezi septemba pale wakati bwana robl alipomfuta kazi mkuu wa ujasusi wa somalia kuhusiana na namna alivyosimamia uchunguzi kuhusu kutoweka kwa afisa mmoja wa ujasusi katika taifa hilo la somalia na tukiendelea na taarifa zingine ambazo uzme, tumezipokea hivi karibuni ni kuhusiana na taarifa zingine ambazo zinakuja kwa sasa tukitazama kingine kipya kinachojiri kwa upande huo mwingine ni pamoja na taarifa kuhusiana kutoka kule sudan ambako inasemekana kwamba wafuasi wa serikali ya mpita wa sudan wameingia mitani kwenye mji mkuu khartum alhamisi wakati waandamanaji wapinzani wanataka kurejeshwa kwa utawala wa kijeshi pande zote mbili zimetoa wito kwa wafuasi wao kukaa mbali na kujizuia na ghasia zozote lakini kulikuwa na polisi wengi na wanajeshi waliozingira maeneo muhimu pdembili zinawakilisha makundi ya upinzani ya for freedom and change chini ya mv- mwavuli wa kundi la kiraia ambalo lilichochea maandamano ya kitaifa yaliyopelekea jeshi kumtimua kiongozi wa muda mrefu omar al bashir mwaka 21ke kundi hilo linaunga mkono wa kipindi cha mpito wa kiraia wakati wafuasi wa kundi linalojitenga na taka jeshi lichukue udhibiti endelea kuisikiza idhaa kiswahili ya sbs ukiwana migode a migerano kwa, kwa sasa tutazame hali ilivyo katika taarifa za michezo tukianzia katika mchezo wa riadha ambapo mwanariadha stevens ambaye ni mshindani mara nne katika michezo ya olimpiki ameamua kustaafu kwa sababu ya majukumu mengine vile vileviled alikuwa ni mshindi pia mara tatu wa michezo ya madola na ashinda taji laki la mwisho katika mwaka na tukitazama taarifa zingine katika soka kwa sasa timu ya ma- thamatildas ambayo ni timu ya wanawake ya mpira wa miguu wa taifa imeweza kujipa ushindi mnono katika mechi walioichapa dhidi ya brazil timu ya wanawake ya mpira wamigu ya brazil ambao walicheza nao hapo jana mjini sydny katika ushindi huo ulikuwa ni magoli matatu kwa moja wakati mwalimu wao tony Gust- gustafson wa sweden ameweza kuasifia na pamoja na kuweza kuonja ushindi akiwa kiongozi wa timu hiyo katika udongo wa australia hapa basi ni taarifa kutoka kwa simpson ambaye ni mmoja wa wachezaji walioshiriki katika mchezo huo hapo jana Uh, we were the last camp that us anasema kwamba tulielezwa kabla ya kambi ya mwisho kwamba sisi wachezaji ambao tunacheza katika ligi kuu ya mpira wa miguu nchini australia kwamba tutapewa fursa ya kuweza kushiriki katika mazoezi pamoja na kushiriki katika michuano mingine ya klabu za kulipwa kule ulaya kwa tuliweza kufurahia fursa hiyo na kuweza kujiandaa vipaswavyo kuweza kupokea nafasi hiyo na kwa sasa imekuwa ni uzoefu mzuri sana na tuna furaha na shukran tele kwa kuweza kupewa nafasi hiyo na furaha ni kubwa sana kwa upande huo tazama katika taarifa zingine kwa sasa ni pamoja na mchezo wa raga ambapo timu yawamepata ushindi mnono wa alama zikiwa ni mia na nne kwa kumin dhidi ya the Eagles wa marekani ikiwa ni kichapo kibaya katika uwanja ambao ulikuwa umejaa watu pamoja na nalikuwa na mejaa simanzi kwa sababu ya kumpoteza mmoja wachezaji nguli kabisa wa timu ya the All hapo awali mbele ya wachezaji um, kwa mradhi wa mashabiki 40 katika taarifa zingine za michezo ni pamoja na hivi matokeo akiwa hivi katika michezo ya ligi kuu ya uingereza wa ambapo walipata kichapo cha magoli manne kwa moja nyumbani kwao kutoka ciywakatisu nae wakichangia sare ya kufungana magoli mawili kwa mawili wakatieo wakalachamtamakuni kwa mikono ya Watford, magoli matano kwa mbili vilevilewakichangia alama pamoja na magoli moja kwa moja dhidi yaci kwa upande wao pia wakakaribisha wababewapya kwa upande wa mapeni na masenti newcastle united ambao walitoka sare ya kufungana magoli moja moja wakati chel wakaweza kuonesha unyama wao dhidi ya ciy kwa kuacharaza magoli saba kwa sufuri na asn wakapata ushindi wa magoli matatu kwa moja usiku waleo itakuwa ni zamu ya West Ham kukichapa dhidi ya Tottenham, mida ya saa s za usiku kamasa a mashariki ya uslia wakati watakichapa dhidi ya Leicester city yacimida hiyoyo ya saa sta wakati mida ya sa 8 unusu itakuwa zamu ya manchester pamoja manchester i na livpool kuamua nani mbabe katika ligi hiyo kuu ya uingereza na katika meza ya ligi kuu chele kwa sasa ni nambari moja wakiwa na alama 2 wakifuata na mancit alama 2 wakati liverpool wana alama k8 wakiwa katika nafasi ya tatu br wakiwa katika nafasi ya nne alama tnm wakiwa ni Tano na alama 15 na katika mkia ni ninich city ambao wamecheza mechi tisa na kulazwa zote tisa wakati nwkal vilevile na hela zao zote wanaendelea kuwa katika nafasi ya pili kwa mkia na be nao wako katika sehemu ambayo si salama sana kuweza kusalia katika ligi kuu ya uingereza kiangalia yanayojiri katika utabiri wa hali a hewa tuanzie katika mji wa ad ambapo kwa sasa nyewzi joto pale ni 113 wakati cambra ni85 b231 darwin 30 wakati kwa sasa jijini hobert nywzi joto pale zikuwa, ni nn mbzikwani 123 syd 144 na peth kwa sasa ni 18 nka 3 kufikia fatunalaziada kwa upande wa taarifa za habari bakia nasi kwa makala mingine maana kujia muda usio mrefu waendelea kuisikia idhaa kiswahili ya sbs penda shiriki toa maoni fwatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook