unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbscu mkwaju swahili bila y kucholea moja kwa moja hadi jijini nairobi ambako mwandishi wetu jesse nyakundi anatusubiri na taarifa ifuatayo maandamano yamekuwa yakishuhudiwa nchini sudan hasa mkuu hatum tangu wiki iliyopita maandamano ambayo yamefanywa na makundi mawili moja linalotaka kuwepo uongozi wa kiraia na lingine linalounga mkono utawala wa kijeshi makundi ya kijeshi na raia yamekuwa yakishirikiana madaraka katika nchi hiyo katika muungano ambao haujakuwa rahisi tangu kuondolewa madarakani kwa rais wa muda mrefu omar al bashir mwaka elfubilikumintis hata hivyo pande zote zilitoa wito kwa wafuasi wao kuwa wavumilivu na kuzuia ghasia waandamanaji hao wanawakilisha vikundi viwili pinzani vya kundi kubwa la forces for freedom and change lililoongoza maandamano ya nchi nzima yaliyochangia kupinduliwa kwa omar al bashir dr hasan hanenje ni mkurugenzi kwenye taasisi ya utafiti wa mizozo hon. sudani imeongezwa na utawala wa kijeshi na utawala wa kiimla kwa miaka mingi sana na kama kawaida huwa si rahisi uh, jeshi kukubali kugawa uh, kugawana mamlaka na raia ama kuachia serikali ya kirahia kuongoza uh, tua ya kwamba itachukua muda na itabidi labda kuwe na uh, sindikisho kutoka nje iweze kuwalazimisha hao viongozi kwanza wa kijeshi kukubali kwa mfano kuwe na uchaguzi huru na haki ambao utarudisha katika uh, hali ya demokrasia ama mfumo wa kidemokrasia uh, katika sudan lakini uh, dalili zote zaonyesha ya kwamba hawakwa tayari na sababu moja pia tu, tuajua Uh, jeshi pia linaungwa mkono na wale wanamgambo ambao walikuwa uh, wachanjawit ambao wanatuhumiwa kuhusika na mauaji mengi sana ya binadam uh, na kwa hiyo uh, kuna hali ya hofu ya kwamba labda vikundi uh, za jeshi na wale wanamgambo ambao saa hizi wanajiita rapid response forces uh, uh, uh, wakisipokua mamlakani labda huenda wakashtakiwa na labda atuwe kachukuliwa kwa husu na sasa itakuwa ni changamoto wao kuacha mamlaka bila kutokuwa na sindikisho kutoka nchi za nje ama kutokuwa na na, na hali ambayo uh, tuseme haitawatishia uh, wakiona ni kama wak, wak, wak, wak, wakiacha mamlaka shirika la kutetea haki za binadam la human rights watch katika ripoti yake mpya limesema kuwa serikali ya kenya imeshindwa kutimiza ahadi yake kuwasaidia wahudumu wa afya alio katika mstari wa mbele kupambana na maambukizi ya virusi vya human watch linadai kuwa kushindwa huko umeoweka wahudumu haw wa fya nchini kenya kwenye hatari iwapo serikali ingechukua hatua za haraka kuwalinda dhidi ya hatari ya virusi hivyo hiosirika hilo linadai kuwa kenya licha ya kuwekeza rasilimali nyingi katika vita dhidi ya virusi hivyo serikali ya rais uhuru kenyatta imeshindwa kuwapa wahudumu wa, wa afya vifaa vya kujikinga dhidi ya uono huo wahudumu wa afya walionukuliwa katika ripoti hii wanaeleza kuwa hawakuwa na vifaa kinga au pipi ish, maski glavu na mavazi mengine ya kujikinga wakati wa kuhudumia wawonjwa na wakati serikali ilipotoa agizo la kusambazwa vifaa hivyo havikuwa vya kutosha pia wananukuliwa wakieleza kuwa hawakupewa mafunzo ya kutosha kuwatibu wawonjwa kwenye wodi hii ikidhaafisha uwezo wao wa kujikinga dhidi ya uonjwa huo rais wa burundi rediimi amewasili nchini tanzania kwa ziara ya siku tatu pamoja na mambo mengine amezungumza na mwenyeji wake rais samia suluh hasa mara baada ya kuwasili mjinidars salam dodoma ambapo alikutana na mwenyeji wake wa chamwino mjini humo. rais samia amesema miongoni mwa waliojadili ni pamoja na kuimarisha mahusiano ya nchi hizi mbili katika maeneo mbalimbali ikiwa ni pamoja na katika biashara na uwekezaji hii ni ziara ya ya pili ya rais up nchini humo naya kwanza wakati rais samia akiwa madarakani katika ziara hii rais andaeshimia anatembelea miradi kadhaa ya maendeleo nchini humo pamoja na kuonana na rais wa zanzibar na msemaji wa umoja wa mataifa amesema kwamba hali ya kiusalama kaskazini mwa ethiopia ni hatari na isiyotabirika akizungumza na wanahabari mjini new york siku ya stefani lhamisi alisema kutokana na hali ilivyo katika wiki za hivi karibuni watoa wa misaada wanahofia kuongezeka kwa gasia kwa mujibu wa shirika la habari la afp dujerik amekumbusha pande zinazohusika kwenye mzozo kwamba ni lazima ziizingatie sheria za kimataifa za kibinadam ili kulinda wakazi pamoja na miundo mbinu amesema kwamba hali imedorora zaidi kutokana na kuzuiliwa kwa upelekaji wa misaada kwenye jimbo la tigrey kupitia njia pekee iliyopo inayotokea afar ripoti zinasema kwamba kati ya oktoba kumi na tatu umoja wa mataifa uliweza kufikisha malori 215 ya misaada kwenye jimbo la tigrey ukiwa msaada zaidi kulinganisha na wiki iliyotangulia ur ameongeza kwamba tangu tarehe 12 julai malori na moja ya misaada yameingia yameingiagy ikiwa ni asilimia15 pekee ya malori ya misaada yanayohitajika jimboni humo amesema kwamba ili kukidhi mahitaji ya wakazi wa jimbo hilo malori yanahitajika kuingia kila siku ripoti zinaongeza kwamba malori ya mafuta bado yamezuiliwa kuingia tigrey wakati 1mne yakisemekana kukwama kwenye mji wa semera jimboni ya far mwandishi wetu jasanya kuni na taarifa hizo kutoka jijini nairobi na mengi zaidi kuhusianana yale ambao ameleta na kutangazia wazapata kwenye tovuti yetu anaamboni sbscou mkoa juu swahili Penda, shiriki,