unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsc au mkwaju swahili karibu tena katika makala idha ya kiswahili ya sbs ukona migode migeranatukuleta makala haya kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaone mbao ni sbscau mkwajuu swahili vilevile wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa facebook anaonembao ni facebookcom mkwa sbs swahili na kama unaloloti lile ambalo ngependa kutujuza waza katuandikia kwa barapepe anaonembaoni swahilisbsc au kwa sasa tuelekee katika makala maalum yanayohusiana na swalazima la saratani ya ngozi hususan tukiwa katika maajira ya joto hapa nchini in australia jua huwa ni kali sana na joto pia huwa linaongezeka ni muhimu kuwa na mbinu tofauti za kuweza kujikinga dhidi ya ukali wa jua hilo kwa ajili ya kuweza kuepuka maradhi ambayo yanasababishwa na jua kali australia ina moja ya viwango vya juu kwa saratani ya ngozi duniani saratani nyingi za ngozi melanoma ikijumuishwa hutokea baada ya kuharibika kwa seli za ngozi ambazo hazijalindwa dhidi ya miale mikali ya jua makala haya ya muongozi wa makazi yanachunguza masuala ya hatari ya saratani ya ngozi watu wenye ngozi nyeusi wakijumuishwa na jinsi ya kubaki salama katika jua nchini australia christian holman lee alizaliwa brazil na alikuia nchini italia alihamia nchini australia miaka minane iliyopita na sasa anaishi mjini brisbane amepata kuwa jua nchini australia ni kali zaidi kuliko nchini italia kama anavyoelezea hapa sun in it's super to the jua hili la australia ni moto sana kulinganisha na lile la italia nchini italy here, jua si kali strong. sana ila so huku ni moto sana ndio sababu huwa siendi kwenye kuna jua huku kila mara uh, mimi huwa uh, chini ya mavuli ama hata kama ninatembea huwa anachagua kupita chini ya kivuli cha mti so sipendi jua la huku ni moto sana kwangu alisisitiza bcristian australia ina pia moja ya viwango vya juu zaidi vya saratani ya ngozi duniani kulingana na ofisi ya takwimu ya australia miongoni mwa watu walioishi na saratani kati ya mwaka na 21718 takriban mtu mmoja kati ya watu watatu alikuwa na saratani ya ngozi hali ambayo ilifanya saratani hiyo kuwa moja ya aina ya saratani zinazojulikana zaidi je ni nini kinafanya pawe viwango vya juu vya saratani ya ngozi nchini australia david whitman ni kiongozi wa kundi katika kundi la kudhibiti saratani na yeye pia ni naibu mkurugenzi wa taasisi ya utafiti wa matibabu ya qimr berghoer amesema mchanganyiko wa maswala huko nyuma ya viwango vya juu ya saratani ya ngozi nchini australia katika ukanda wa kusini nchi yetu iko chini ya ekweta kwa hiyo kiwango cha jua kinachomulika ardhi nchini australia ni cha juu zaidi kuliko ulaya kaskazini asia na sehemu zingine za dunia kaskazini marekani kwa hiyo kuna miali mingi ya uv inayogonga ardhi tunakoishi kando na sehemu ambako australia iko inahusu pia jinsi dunia inavyozunguka jua bwana whiteman tena latitude, so katika ukanda wa kusini kwa sababu ya jinsi dunia inavyozunguka jua katika majira ya joto ya australia nguvu za miali ya jua the ni mikali kwa sababu America, tuko karibu ya jua zaidi kuliko wakati sawia katika ukanda wa kaskazini wakati wao wa majira ya joto ambako dunia huwa mbali kidogo ya jua profes whitman amwongezea kuwa waaustralia wengi hawana ngozi sahihi kwa mazingira wanamoishi tuna ukoo wa asili ya ulaya watu wana aina za ngozi nyeupe ambazo hazifai kwa mazingira ya jua kali kwa hiyo ni sehemu ya umbo so, it's, it's, la umma yetu ahmed ahmad Hassanen, ni gp mjini sydney na ni mtaalam wa saratani ya ngozi amesema ngozi inapokabiliwa na miali mikali ya jua inaweza sababisha uharibifu kwa dna za seli za ngozi so what is when the hits the skin, kinachotokea ni kwamba miali ya jua DNA inapogonga ngozi inaweza badili dna ya seli nyingi tunazungumza kuhusu kiwango cha kwanza au milimita ya pili katika ngozi siku baada ya siku mwaka baada ya mwaka seli za saratani huanza kubadilika iwapo ni mwanzo wa saratani hadi kwa saratani inayotishia maisha melanoma au melanoma zinazotishia maisha kama uharibifu wa ukarabatiwi na mfumo wa ndani ya mwili wa dna seli zenye ugonjwa zinazoanza sambaa na kusababisha ukuaji wa seli usio wa kawaida hali ambayo hatimaye hugeuka na kuwa saratani daktari hasani amesema kwamba kiashiria cha uv katika siku ya kawaida ya majira ya joto nchini australia ni ya juu sana kiasi kwamba kuwa kwenye jua bila kinga kunaweza maanisha hatari kubwa ya kuumia daktariasanentena katika siku ya kawaida ya kiashiria cha uv cha kiwango cha 1u na mbli nchini australia naweza epuka kwenda nje pengine naweza epuka kuwapeleka watoto nje pia kwa hiyo tukitazama kiashiria cha uv katika siku ya majira ya baridi kiashiria hicho kitakuwa so kwa kiwango cha tatu au nne ambacho ni waston na muda wake ni mfupi kwa masaa machache ila katika majira ya joto kwa muda wa kati ya saa 2 asubuhi hadi saa 1unusu jioni huwa inakaribia kati ya 12 na 14 peg preston ni mwenyekiti wa kamati ya saratani ya ngozi katika baraza la saratani ya australia inayojulikana kwa kiingereza kama cancer concil australia bpeg amewahamasisha waaustralia wote watazame viwango vya uv kwa sehemu wanakoishi kabla waende nje a kutumia app ya sunsmart au kwa kutazama tovuti ya ofisi ya hali ya hewa tunapendekezo wa ustralia wote watumie so aina mbalimbali ya kinga ya jua wakati viungo vya vi uv vinafika kwa nambari tatu na juu kuvaa nguo inayofunika sehemu kubwa ya ngozi iwezekanavyo kupata mafuta so ya kinga ya jua ambayo ni 30spa so au juu zaidi au Bayo, haitaathiriwa so na mai vaa kofia inayofunika sura shingo na masikio tafuta kivuli na vaa miwani kwa hiyo kutumia aina hizi tano za kinga kutakupa kinga bora lipe amesema watu wenye ngozi nyeusi wana melanin ambayo hutoa kinga dhidi ya uharibifu wa dna alisema bwana bwanawtakuwa na ngozi nyeusi shaka hutoa kinga dhidi ya kupata saratani ya ngozi na sababu yake ni kuwa ngozi yetu huzalisha melanin ambayo huunda kinga inayotumika dhidi ya mionzi ya uv inaweka kinga ndogo inayozunguka kiini cha seli za ngozi kama ngao na inachukua mionzi ya uv ya jua na inakinga sana na huwa inasitisha uharibifu wa dna katika seli hizo ila hiyo haimaanishi kuwa hakuna hatari ya saratani ya ngozi miongoni mwa watu wenye ngozi nyeusi dr asalin amesema kwamba wagonjwa wake wengi wenye saratani ya ngozi wana ngozi aina ya ngozi nyeusi amehamasisha kila mtu atumie maarifa kuhusu jua kila mtu yuko tofauti katika masuala ya matibabu oh, daktari mzuri atamweleza mgonjwa wake kuna kiwango cha hatari tafadhali epuka hatari hiyo hivyo hivyo mtaalum wa magonjwa ya moyo anaweza mweleza mgonjwa anataka uache kuvuta sigara anataka ule vyakula vizuri nataka uanze kufanya mazoezi kwa hiyo mionzi ya jua ni hatari ya saratani na mtu mweusi na mzungu hukabiliwa kwa hatari sawia mtu mweusi anakinga ila haimaanishi kuwa unakinga kila wakati mtu yeyote anaweza pata saratani ya ngozi hata kama wewe ni mweusi na nina hili ndani ya zahanati yangu ila kutotoka nje katika jua kunaweza maanisha utakuwa na uhaba wa d haswa kwa watu wenye aina ya ngozi nyeusi kutoka baraza la saratani amesema kwamba watu kama hao wanastahili zungumza na magp wao kuhusu virutubisho vya vitamin d badala ya kubaki nje katika jua kwa muda mrefu so kuna baadhi ya vikundi ambavyo viko katika hatari ya kutokuwa na vitamin d ya kutosha huwa ni watu ambao wana melain nyingi na ngozi nyeusi watu ambao hufunika ngozi zao kwa sababu za kidini au sababu za kimira pamoja na wazee so ila cha muhimu kukumbuka ni kwamba uh, wanaweza pata saratani ya ngozi iwapo wanakabiliwa kwa mionzi ya jua kwa hiyo hatua nzuri itakuwa kuzungumza na mtaalamu kuhusu viwango vyako vya d pamoja na kujadili kama virutubisho ni uamzi bora kwako na kwa kuwa kwa muda mrefu katika jua haipendekezwi kwako kwa sababu hali hiyo inaweza ongeza hatari yako ya kupata saratani ya ngozi bwanaita naye amewaonya watu dhidi ya kujaribu kutumia vyumba vinavyotumia miali ya kubadili rangi ya ngozi wakiamini kuwa hatua wa hiyo itawalinda dhidi ya uharibifu wa ngozi kutoka kwa jua amesema matumizi ya vyumba hivyo vya kubadili rangi ya ngozi DNA. A tan is a shock to the system. The reason our skin tans really it's almost like a, a sababu ngozi yetu hubadilika rangi ni kama jibu la uponaji kwa sababu huwa tunaanza kubadilika rangi baada ya kupata jeraha kwa seli zetu za ngozi ni sawa kufunga mlango baada ya farasi kuanza kukimbia ina maana uharibifu umefanyika tayari na ngozi inajaribu kuzuia uharibifu zaidi kufanyika unapobadili rangi yako ya ngozi inatoa kinga dhidi ya jua ndivyo ambavyo imekuwa ila kwa watu ambao wanajaribu kubadili rangi yao ya ngozi wanaweza fanya hivyo tu kwa kusababisha uharibifu kwa ngozi na dna yao tunatumai kuwa wamepata maelezo kuhusu hatari za jua hapa nchini australia hususan wakati huu wa majira ya joto kwa taarifa hii na taarifa zingine kama hizi ambazo tumeandalia na kuchapisha tayari tabeleni tofuti yetuoni mkwaju swahili makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu kiara pasano na nagode migerano hii ni idhaa kiswahili ya sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata