unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsc au mkwaju swahili karibuni tena katika makala ya kiswahili ya sbs ukona so migodo migerano tukueta makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaone mbao ni s mkwaju swahili vilevile vile. wazapata makalaa kwenye kurasa wetu wa facebookabkc mkwaju b swahili pamoja na kama unapendekezo yolote lile ama makala ungependa kujua zaidi kuhusu tuandikie kwa barua pepe naonmbao ni sasa tugeuze mtazamo tuelekee katika suala so zima la kuondolewa kwa vizuizi vya uviko19aukipenda ambako masha yanaanza kuwa ni kama alivyokuwa kabla ya vizuizi kuwekwa lakini kuna baadhi ya watu ambao maisha yao hayatakuwa yalivyokuwa kabla sababu ya hasara ambazo wamepata kupitia9 nazungumzia wafanyabiashara wengiwa ambao walikuwa ni wafanyabiashara wadogo lakini ambao wana biashara zilizokuwa zinavuma kabisa katika makala leo tunazungumza na bwana tony shehemi ambaye ni nyota wa zamani wa mchezo wa raga nchini kenya na alicheza hapa nchini pia lakini baada kustafu, ya kustafu akaamua kufanya biashara ya kuweza kusaidia watu kutunisha misuli kidogo na wengine kuwarejeshia afya kwa upande wa mazoezi alikuwa na biashara yake kwa jina la lapit ambayo imepata matatizo makubwa katika janga hili la uviko 19 na atatueleza mengi zaidi kuusaliwa mkuta katika wakati huu wa vizuizi wanatoni ujambo ijambjambonam karibu katika makala ya ya a kiswahili yaukitueleza kabla ya vizuizi kuwekwa na serikali ya victoria hali yako kibiashara ilikuwaje uh, biashara ilikuwa, ilikuwa nzuri biashara ilikuwa inaendelea vizuri watu walikuwa wanaweza kukuta zoezi ina uh, you know, maisha ya watu ilikuwa tu sawa na kawaida mida ya kazi ilikuwa ni saa ngapi na ni wateja kiasi gani napata unapata nikusema kwamba tunaona kuna wengi ambao wanakuaga na umati mkubwa sana wa watu biashara yako ilikuwa ni hivyo pia ama ilikuwa ni watu fulani ambao kua unalenga zaidi katika biashara yako yeah, so yakosoam kulikuwa na gr y um, walikuwa wanajitokeza kufanya morning kufanyamlas alafu kulikuwa na daytim so kama kamanithit kulikuwa na ilikuwa inaitwa and bubs so wamama wenye wamedrop watoto shuleni so wako wa wa na wale wadogo wao wanakuja wanaweka pr na watoto hapo wana train alafu jioni nilikuwa na timu um, ya raga yenye ilikuwa strength and conditioning ni kusema kazi ilikuwa inandoga kabisailikuwa yeah, inaanza ina kuelekea sasa uh, shya so kulikuwa na m um, zingine zilikuwa zimeanza kujitokeza wakitaka pengine ungeeleza waskilizaji wetu umuhimu wa iyoambayo ni ni kuongeza nguvu mwilini umwim wake ni nini kwa wachezaji ama kwa watu kawaida yeah, so, kwa wachezaji inakusaidia ina, ina k uweze kusustain a whole season ambayo saa zingine ni kama months s month inakuwezesha ina, season uh, bila kupata majiraha kuweza kusustain a whole game vitu kama hizyo na kwa watu kawaida so kuna wale kawaida tu nyumbani wako na makazi kama gardening wanafanya so vitu kama hizo vinaweza wasaidia so hiyo inalenga watu uh, Older, kama maybe 50 year and up so kazi yao ni tu kidogo kidogo wana, walikuwa wanaweza kuja gym, wanafanya some types of workout that soha um, wakiwa nyumbani wanafanya kazi vidogo vidogo so yeah, iliuahiyo ndo ina uh, kazi ya and conditioning na hali kawaji baada ya tangazo kwamba kazi zote biashara zote ndogo ndogo zifungwe isipokuwa kama ni biashara muhimu kama maduka ya vyakula masoko ya vyakula nikimaanisha na zingine kama hizo ulikujipata katika hali gani yeah, so after ganio uh, so tukajipata kwa hali ya uh, lazima tufunge tu na ilikuwa mb kama miezi nne miezi um, nne tulikuwa tunaendelea kuenda juu so ilibidi tufunge na tu kufungua jym tena so landlord um, so, pia na nayee anataka pesa ulipe uh, alafu uh, kulikuwa uh, na confusion sana kutoka government depending on what government wanakupatia so ilikuwa y- situation where landlord anataka hela ya rent na zima mm. ifanyi kazi hakuna pesa so ikabidi nifunge funge lakini kulikuwa na pia na watu ambao biashara kama nyinyi ambao walikuwa wanapata takriban dola elfu kumi kwa mwezi kutoka kwa serikali iyo ai kusaidia ama pato la, iyo, la kazi kuwa inafikia hilo hiyo elfu kumi ulikuwa unapata kama, kama unapata kama uko na Mm-hmm. na sasa watu kama business, kama small business wenye wako na hawana staff hakuna haja ya kupata gst kwa sababu unalipa more gst than what unapata like, una pocket kama mshahara yako uh, so, asara zaidi. Yeah, ni asara kubwa kukuwa na gst kama i so hataui hmm. usikuwa na gst hadi ile wakati uko na staff wawili watatu then unaweza weka s kwa, kwa bnes yako so, nakuelewa apo nakuelewapau ndio wa watu wwenye walikuwa na staff wengi ndio wa watu wenyekuwa wanapata hiyo elfu kumi hiyo mm-hmm. hata wengine wako wanaipata nam na, na kuendelea mbele sasa ikawaje sasa baada ya muda mrefu sasa wa kuwa bila wateja kulikuwa na mbinu nyingine ya kuweza kuendelea kuwahudumia wateja wako kama tumeona wengine wanaingia mtandaoni kupitia zoom na vingine kama hivyo ama kazi zako ni tofauti kidogo na zingine kuna kulikuwa na hiyo ulikuwa um, unaweza kuweka zm na wateja lakini sasa unajua with training, inakuwa a bit hard kwa sababu um, watu wana watu wanategemea kama uko na platform ya kuwezesha kufanya hizo zoom ni watu wenye walikuwa na bne kubwa kubwa peke yake ndo walikuwa na, wanaendelea kwa sababu watu wa, wa small waall na zoom alafu kuna hiyo constant um, hiyohek yenye unafanya so mi nilipata hiyo kama i, kubwa mm, kwa usumbufu mkubwa sana ye yeah, ilikuwa usumbufu mkubwa kwa sababu chekin aikuwa very efetive um, unajua kama mtu anaenda kama unafanya personal training kwa gym, at least kuna hiyo aouni aukukuja leo kwa nini auku kuja but ile ukipatia mtu mtupogra afanye kwa nyumba anaweza kuwa ajafanya alafu apati sult anablame You know n kwa sababu ama ana umempatia haifanyi so anaenda kwa watu wengine so hizo m- uh, ndo least kama watu wanakuja kwa facility unajua unamwangalia una, una form yake vitu uh, kama hizo namlakini t sasa baada ya miezi mingi sana ya kuwa gizani ni kama nuru imeonekana baada ya serikali ya victoria kutangaza kwamba vile vizuizi vyote vinaondolewa hususan kwa wale ambao amepata chanjo zote mbili kwa sasa hiyo inamaana kwamba utarudi kufungua tena jimi yako ama inakuwa ume, umetosheka na, na mateso ya vizuizi uh, ni, one and the other. Sasa, kuna hio um, unaweza fungua tena lakini sasa kuna hii kuna kizuizi ingine tena ambaye kuna segregation ya watu wenye wanaweza kuja kwa facility na wenye waezi so unajiweka kwa i, u, u, ukiwa kwa community hautaki um, kuonekana kama mtu mwenye unatenga watu unatenga watu na tena pia hautaki wa ule mtu unachukua tu watu wenye wanataka hii tunaongeautaki kuwa ule tu uh, mtuutaki amautahudumia wa, wa, wale ambao wamechanjwa wa na wale ambao wajachanjwa um, hawapi uh, uh, hudumah yeah. so, watu wengine wanakuangalia kama mtu you know. mbaguzi yeah so hiyo pia ni challenge. so nimeamua tu wata kwanza tu ikae kwanza bila kufungua n- until maybe ile wakati kila kitu itasettle completely ah, lakini sasa so, kusema kwamba biashara yake ataendelea kuathirika kutokuwa kazini wakati wengine wanaendelea kuingiza mahela na kuchukua wateja e, kwa sasa kwa sasa na- nafanyanikona um, uh, naf, Uh, so vitu kama inaitwapassico so vitu kama sona um, enoragin people uh, b- buldinimmusysem through atendin ona visikuna mm. mbindu zine mbadala za kuingiza hela inafanya body ompoiio um, so a couple of places wanataka watu wafanyebodyompiion n madaktari pia wanatuma watu wanasema nataka, nataka ufanyenaenda pale so niko na vitu kama hizo nimefungua hapo so hiyo hmm. hiyo ni kama like, passive yenye si need kamayenye kukua vizuri kabisa na pengine yeah. kabla tumalize ni mafunzo gani ambayo umechukua kutoka janga hili na vizuizi vya uviko kumi na tisa ni kipi ambacho umejifunza ambacho kuendelea mbele katika siku za usoni kitaweza kusaidia kuweza kujenga biashara inayostahimili majaribu na matatizo na mawimbi mengine ambayo yataweza kuja katika siku za mbele yes, so mafunzo uh, ni like, ukifungua business kama hii sasa seme fitness sasasem um, una make sure at least una nikiongea juu ya platform yanaongea juu ya Um, online naongea juu ya like aps um, alafu pia unaangalia broad perspective of unaweza fanya nini inside hii industry ama inside industry uko nayo useme kama uko na duka si ati unauza tu vitu kwa duka una make sure pia unauza vitu online so wakifunga duka at least watu bado wanaweza nunua vitu kutoka online so just mafunzo um, ni kukua na perspective of what you can and cant do in your a mm, kwa hiyo ni kusema ap- apanua mawazo kidogo uh-huh, hiyo wale ambao ungependa kuzungumza nawe ma kupata huduma zako wanaweza kupata wapi ama kwa sasa ah. vitu vyote vimetulizwa hadi utakapoamua kurudi tena hapana kwa sasa kama um, bado nafanya um, online by but on a very smalllpogram naandika maprogram nafanya na nutrition na watu kidogo maybe at the, at the moment niko na watu kama five or six so utanipata kwa am um, ama faebook uh, so hapo sana sana ndio nautili ukisemahapo kwa maandishi ni tt vizuri kabisa bwana toni shukran sana kuzua nasi na pole tena kwa changamoto ambazo mekabilia nazo wakati huu wa vizuizi vya covid19 na kwamba katika siku za usoni hali itakuwa chanya zaidi kwako na wafanyabiashara wenzakoasantn uh, bwanatoni shehemi hapo ambaye alikuwa ni mchezaji raga wa kimataifa wa kenya pamoja na hapa nchini australia alichezea vilabu kadhaa na baada ya kustafu akaingia katika kazi za kuweza kuwafunza watu namna ya kuwa na mili mizuri pamoja na afya nzuri kupitia mazoezi hapo amezungumzia changamoto alizokabiliana nazo na zilizomkabili wakati huu wa janga la uviko 19 pamoja na vizuizi vya kuweza kudhibiti usambaji wa magonjwa ya uviko 19 mengi zaidi kuhusiana na yale ambayo mwesikia uzaupata kwenye tofuti yetu anaani ambaoni sbscu mkoa mkwaju swahili waendele kusikilia a kiswahili ya sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify aupopote pale unapozipata