unasikiliza ida ya kiswahili ya wasikia idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa na migodi migirana nahii hapa ni taarifa kamili ya habari tunaoandalia kutoka studio zetu za sbs radio quiland imefikisha lengo kuu la asilimia 7 ya chanjo kamili kwa watu wenye miaka 16 na zaidi hiyo inamaana wageni kutoka majimbo mengine wataweza ingia jimboni humo chini ya masharti magumu hata hivyo itabidi wawe wamepata chanjo kamili pamoja na kuwa na matokeo matokeo hasi ya vipimo vya uviko9 katika muda wa masaa 7bb kabla waabiri ndege ya kwenda queensland baada ya kuwasili jimboni humo wageni hao watakuwa ndani ya karantini kwa muda wa siku 14 nyumbani mwao waziri wa afya wa jimbo hilo evet doth anaamini kuwa jimbo hilo linaweza pitisha viwango vya asilimia sbn ya chanjoanasema kweli ni kwamba tunafanya vizuri sana tumefikisha tayari asilimia 80 ya chanjo moja bila shaka tunawezafikisha asilimia 9 na tunawezafikisha asilimia ts ya dozi ya kwanza kabla ya krismasi kama watu wa queensland wanaendelea kujitokeza vizuizi vya mipaka vitaregezwa zaidi wakati asilimia h na asilimia 9 ya chanjo kamili itakapotimizwa katika taarifa zingine mbas tumeandalia katika taarifa za mazingira chama cha kimeelezea maafikiano ya mwisho ya mkutano wa waop26 kama kukataliwa kwa serikali ya shirikisho ya australia chini ya maafikiano hayo viongozi wataalikwa tena kushiriki katika mkutano wa umoja wa mataifa katika miaka ya 22b Mbili ne, na 222 kujadili ahadi za fedha za mazingira pamoja na kutoa malengo ya kupunguza uzalishaji wa hewa chafu kiongozi wa chama cha greens adam eaa amesema hatua hii itafanya australia iwajibike zaidi amasema skomo alisaidia kuhujumu glasgow ila hata hachwa hivyo australia ilizuia dunia nzima kuchukua hatua kufikia mwaka elfbhhi wakati ilihesabu na kudai kuwa makaa ya mawe na gesi iongezwe katika mfumo ila nchi zingine duniani zilikataa hatua hiyo hata hivyo serikali imesema kwamba ina nia ya kutimiza na kuzidisha malengo yake ya na daima imetoa ahadi ndogo na kutimiza mengi inapojiri swala la kupunguza uzalishaji wa hewa chafu ali, ilisistiza serikali hiyo na tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa kipimo cha54 kwenyerekta limegonga jimbo la lab magharibi australia jioni ya jumamosi13 novemba mwaka22 shirika la limesema kwamba tetemeko hilo liligonga mida ya sa saa tatu dakika 5 usiku kwa magharibi australia karibu ya mji wa waba na tetemeko hilo lilisikika hadi katika maeneo ya port yaportheland na karatha kituo cha pamoja cha onyo ya tsunami cha australia kimesema kwamba hakuna hatari ya tsunami kwa bara ya australia au visiwa vya karibu pamoja na wilaya zingine hapa nchini tukina taarifa zingin ambazo tumeandalia kwa pamoja na zile ambazo zinatoka zi kutoka sudan ambako maafisa wa usalama wa sudan wamefyatua gesi ya kutoa machozi dhidi ya maelfu ya waandamanaji katika sehemu mbalimbali za nchi hiyo siku mbili baada ya jeshi kujaribu kuimarisha utawala wake kwa kuunda baraza jipya la utawala maandamano hayo yakuunga mkono demokrasia yanafanyika karibu wiki tatu baada ya jenerali abdfath aburha kuipindua serikali baadhi ya viongozi wa kiraia na kutangaza hali ya dharura nchini humo licha kufungwa kwa mawasiliano yote ya, mandama, ya mtandao mamia ya watu walikusanyika katika mji wa omdurman karibu na mji mkuu wa khartum ambako polisi walitumia mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji katika mji mkuu mhamdin hassan ameliambia shirika la habari la afp kwamba watu wanakusanyika pamoja kupinga utawala wa kijeshi tukielekea nchini somalia ambako wanajeshi wawili wa jeshi la ulinzi la uganda updf wanahudumu kwenye tume ya kulinda amani ya umoja wa afrika nchini somalia maarufu amisom wamehukumiwa kifo na wengine watatu wamehukumiwa kifungo cha miaka 39 jela kutokana na vifo vya raia mahakama ya kijeshi ya uganda ilaendesha kesi mjini mwakadishu na imewakuta maafisa awili hao na makosa ya kuua raia kwa makusudi karibu na ujirani wa golwen ulioko sehemu ya mkoa wa loa shebele nchini somalia agosti mwaka1 na wengine watatu walihukumiwa kifungo cha jela kwa kushiriki katika uhalifu huo waziri wa sheria wa somalia abdul kadir mohamed nur ameambia voa idhaa ya kisomali jumamosi hukumu hii itakuwa fundishwa kwa tume ya amisom kwamba hakuna atakayeweza kukimbia iwapo ataua raia wa somalia bwana nur amesema akiongeza kwamba tukio hilo ilitokea agosti km wakati wanajeshi wa uganda waliokuwa katika lori ka mradhi katika doria kwenye njia kuu ya usafirishaji kati ya vijiji vya beldamin na nagolwn walipowafyatulia risasi raia katika eneo la shamba kiasi cha kilomita 2h kusini magharibi mwa mwagadisho kulingana na maafisa wa eneo na taarifa ya amisom ndugu na mashuhuda waliwashtumu wanajeshi wa wali amisom kwa kuvuka miili ya baadhi ya wathirika hao katika machimbo na yanayolindwa na mbali kablia ya kulipuliwa ikizua hasira za wenyeji katika eneo na maandamano mjini mogadishu tukiendelea taarifa ambazo ambazotuaandalea hali ilivyo katika ulimwengu wa michezo tukianzia katika mchezo wa afl ambapo katika mchezo huo mmoja wa walinzi wa timu ya arlton ametangaza kwamba anastafu kutoka katika mchezo huo wa afl kwa sababu ya masharti ya ligi hiyo ama ya viongozi wa ligi hiyo kwamba lazima amepata chanjo kufikia tarehe 6 disemba katika taarifa iliyotolewa leam jones amesema kwamba hayuko tayari kupata chanjo za uviko 19 na nasema kwamba anatumai kwamba watu wataheshimu uamzi wake pamoja na faragha yake binafsi mchezaji huyo mwenye umri wa miaka thelathi alikuwa amecheza michezo ma m ya afl katika timu ya bulldogs pamoja na kwamia kutoka katika timu ya western bulldogs na alikuwa atapoteza takriban laki nusu milioni nusu milioni ama laki tano za dola za australia kwa malipo katika msimu ujao ambayo alikuwa okay mbayo ni kitta kikubwa kupoteza kwa sababu ya chano kiindio mamuzamamtuwhedtutakavofanya katia dha kiswahiliiniulkmoja kwa kwamoja katika dunia yaraga mbako toke kbay bst uingerezakkiangushia ambaye ameongeza shinikizo kwa mwenzake wa sia kwa kuongoza vijana wake kwa kuwacharaza vijana hao katika uwanja maarufu wa twicnm kichapo hicho kilihusu alama ama magoli 32 kwa15 kwa upande kwa wa uingereza na australia huyo e jones mwenye miaka 61 kwa sasa amepata ushindi 8 mfululizo dhidi ya timu ya australia ambayo alikuwa mwalimu wake katika kombe la dunia la raga hapo nyuma na katika michezo mingine mingi zaidi ni kichapo ambacho kwa kweli kimetikisa na kusikitisha wengi sana nchini lakini basi tutapambana na hali yetu kwa vichapo hivyo na vingine vingi na katika soka kwa sasa ubelgiji na ufaransa wamejiunga na brazil pamoja na danmak na ujerumani a timu za kwanza tano duniani kufuzu katika mashindano ya kombe la dunia atakayoandaliwa nchini qatar katika mwaka elfubi a ishi mbli mchezaji na mshambuliaji wa ufaransa nyota kiliambape aliweza kufunga magoli mane katika mechi ambapo ilishuhudia magoli mengi dhidi ya timu ya kazakhstan waliocharazwa tatu mtungi Tatu kwa mradhi n mtungi zilizohusika katika mechi hiyo wakati benzema alifunga magoli mawili katika mechi hiyo ya ushindi huo nono sana wafa mtungi hivo hivyo basi ubilgiji nao akawacharaza etna magoli matatu kwa moja mjinibu ambapo wameendelea kampeni yao ambayo hawajashindwa mechi yeyote nakatmechzni ushuhudiwa za kufuzu kwa kombe la dunia kapande kwa upande wa timu za afrika ambazo likuwa zikicheza jemuri kidoaakongo iliangusha kichapo wa tanzania nyumbani mjini ar katika uwanja wa mkapa ambapo magoli matatu kwa nungi yalihusika dhidi ya timu ya yakutoka a vijana wa kongo na hapo baadaye ikawa zamu ya kenya kuweza kukichapa dhidi ya uganda ambapo mlinzi mmlinzi mali wa kenya aliweza kunawa mpira na kusawazishaa usbisha kosa ambalo iiafanya uganda kusawazisha mechi hiyo kutoka sare ya mojamoja maisha moja kwamba kenya na uganda zikawa katika hali tata zakuweza kufuzu kwa kombe la dunia kwa sababu ya alama hasi wakati huo alikuwa rais ambaye ni rais kwa sasa bado ni rais wa shirikisho la, kom, la soka la kenya amejipata pa gumu akiwa kizimbani ama korokoroni kwa sasa ambapo watatarajia kufikishwa kesho mahakamani kujibu mashtaka ya matumizi mabaya ya fedha pamojana uongozi mbaya washirkolasomkala uakini kwa sasa hatu pilkufu ombea dunia katika mwaka huuaendelea wakati tanzania kwa sasa nasafiri kwenda kichapa na madagasa wakatitakichapa dhidi ya jaokiara wa kundi hilo kwa sasa drc ni wako sawia na alama na benin lakini bado tanzania wanaombea njaa maadui kwa upande wa congo na drc wapo drc na benin watatoka sare basi tanzania iwapo watafunga ama watawashinda madagaskar s si watakuwa wamejipa nafasi ama kufufua uwezo wao kuweza kushiriki katika mashanaao lakini kwa sasa hali ni el hali endele kwa andalia tutazame hali ilio katika utabiri wa hali hewa tukianzia o a ya penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook