unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs karibuni tena katika makala hihaya kiswahili ya sbs ukona migode migirano katika studio za sbs makala haya kama kawaida uwekupata kwenye tovuti yetu mbani mkoajuu swahili na pamoja na ukurasa wetu wafaebookanabokmkoauswahili wa na iwapo ungpenda kuuandikia kwa barua pepe kama ahjaotndkdatuandkieka barua pepe nwani kiwaniswah u kwa sasa tuzungumzie swala zima la uandishi wa vitabu je ni kipi ambacho unastahili kuzingatia kabla ya kuandika kitabu ni mbinu gani unastahili kuwa nazo na ama kuweka tayari kabla ya kuhamisha mawazo yako kutoka kwenye ubongo kupitisha kwenye wino kisha unachapisha kwenye karatasi kujua hayo basi tuzungumze na moja wa wataalam na watu ambao wana ujuzi mkubwa sana wa swala hilo atajitambulisha kisha atatoeleza mengi zaidi kuhusu kazi yake ambayo amefanya na moja ya kitabu kizuri kabisa kilichochapishwa hivi karibuni jina langu ni unba na ni mwafrika mwa australia ilizoliwa ni tanzania nimeishi miaka mingi kenya na niliishi pia nanilakini like sasahivi ni australia nimekuwa na bahati sana yn vitabu vyangu vimekuwa nawa publish na publishers wa us na uk na sasa hivi black thing is coming out with an publisher sasahivina ukizungumzia ni kitabu chake kipya ambacho ameandika na kinahusu hadithi kadhaa na hadithi kama unakisoma kabisa utaona huyu ni mwafrika aliandika kasababu baadhi ya sehemu ambazo ziko pale kabisa ni zile ambazo zinakuhusu moja kwa moja kwa watu ambao wamekuia katika nyumba za waafrika tueleze kwanza masuala ya kuandika vitabu uliingiaje katika taaluma hiyo na nini kilikuvutia kwa maswala ya uandishi nafikiri tangia zamani nilipenda sana kusoma na kusoma vitabu kama vitabu vya ngugi wa kiongo na kamara Lye, african child vitabu vya magretogola the zibra roar vitabu kama hivyo kwa hiyo alafu pia nilipokuwa mkubwa nikapenda sana kusoma vitabu vya tony morrison kwa hiyo vitu kama hivo vilimsaidia sana kuandika lakini miaka mingi ilipopita nilipokuwa na kijana wangu mdogo nilipomzaa sasa nilikuwa kwenye matai nikaona mimi mm, kwa kweli siwezi kukaa nyumbani tu bila kazi kwa hiyo nikafanya kozi fupi ya uandishi na kukawa competition wakanialika nikatuma story ikashinda ndo hapo nikaona mm, kumbe labda naweza kuandika basi <laughs> na, tangi apo ndo nikaa naandika alafu nikazidi kujiendeleza mie kisomi nikafanya uh, masters in writing na pia nikafanya PhD in creative writing inaona kwamba hiyoh pia ilisaidia sana kwa sababu watu wakiangalia na wakiona kwamba una uwezo kiasi they give zaikivy wachama katika safari ya kuandika vitabu ni ni mambo gani ambayo umebidi uzingatie ama ubadili ili uweze kujieleza vizuri naona mwanzoni niliangaika kidogo kwa sababu nilikuwa nawaandikia wazungu nilikuwa naandika vitabu na karaktasi wangu walikuwa yani ni watu weupe wananywele ndefu wana macho blue unajua wanawake wakunde sana sio kama my mama mama eh, what my mama gave mamamymamagem kwa hiyo sasa ilichukua mda kwa, kwa sababu i ilibidi niwe in my skin na ilifika kipindi nikaona kwamba i can start writing my african characters kwa hiyo ndo hapo nikanza eperien na kuandika stori ambazo zilikuwa na wanawake wa kutoka vijijini na watoto wa kutoka vijijini na nikashangaa sana kuona jinsi watu walipenda sana kusoma hizi hadithi na, na pia hata wazungu walipenda kusoma hizi kwa hiyo ndio hapo unaona nika ile confidence ya kuweza kuendelea kuandika na tuaona kwamba katika kitabu cha sasa ama kitabu kipya cha dang, black thing picha kweli pale hakuna shaka kwamba huyu ni mwanamke mweusi ambaye amehusika katika hadithi hii na inahusu nini haswa na nini ambacho uliweza kuweka maandalizi uli, ya kuandika kitabu hiki ili, yalikuwa gani yaani sana sana nilitaka kuandika hadithi ambazo ziliwazingatia wa afrika au black people kwa hiyo nilitaka hadithi ambazo zilizingatia mambo kama climate change mambo kama yni ile mambo kama mtoto wa kijijini nani atamzungumzia hadithi kama yule mama wa kijijini aliyoolewa na mwanamme na anamtegemea yeye kwahiyo so, yani nilitaka sana pia kuandika hadithi za ukumbusho yani hadithi ambazo nilikuwa nikizisoma namkumbuka bibi yangu huko kijijini manyanya na namkumbuka mama ambaye ni marehemu na marem baba pia kwo nilitaka hadithi ambazo kweli zilinipeleka nyumbani ili na pia kuonyesha kwamba mimi ni mtu wa nchi mbili niko australia na ni mwaustrlia lakini pia ni mwafrika yani ndugu zangu wote wako tanzania kwo so, mara kwa mara naongea nao na nilitaka niandike hadithi ambazo hata wao wangesoma na kufurahia kuona kwamba hizi ni hadithi ambazo Ha- hazijaandikiwa kwa mzungu yani ni amba na na hadithi ambazo hata mwafrika anaweza akasoma na kujiona kwenye hizo hadithi kama juunganasi tunazungumza na daktari eugene baon ambaye ni mwandishi wa kitabu ambacho kimechapishwa hivi karibuni kwa jina la black thing tunazungumzia kitabu hicho kimenadhani kimechapishwa pia na transit lounge moja uh, wachapishaji wakubwa hapa nchini australia tukirudi katika mada ya uandishi ni aina gani ya utafiti ambao huwa unafanya kabla uanze kuandika ni kitu ambacho unabuni tu mara moja kisha unaanza kuandika ama kuna hatua kadhaa za kuweza kufanya utafiti kisha ndio weke mawazo yote pamoja wango mbaya kuna hadithi zingine zinajiandika yni uh-huh. ni, ni rahisi sana kuziandika kwanza zinakusumbua mpaka inabidi tu ufungue kompyuta uanze kuiandika lakini kuna hadithi zingine ambazo kweli inabidi ufanya utafiti inabidi ani kama unaangalia labda kama ni utafiti wa nchi au ni utafiti wa vyakula au ni utafiti wa kitu fulani kwa maana kwamba kama nataka kuandika hadithi ya basi nitafanya utafiti yani halisi wa mambo ya climate change lakini wakati mwingine unakuta kuna hadithi ambayo unakaribishwa kuandika kwo mtu anasema labda nataka kuandika uniandikie hadithi ya labda um, maybe mybe lat au kitu kama chitulu oth witha kwa hiyo sasa hadithi kama hizo ni wakati mwingine ni ngumu kwa sababu mimi ni mtu ambaye lazima nijiweke kwenye kwenyead lazima n yani, hiyo hadithi imeshtue kabisa yani kwa hiyo mm-hmm. hadithi kama hizo za kuombwa kuandika inabidi n yani, nichukue muda nizingatie hadi inafikia kipindi ambapo ni yani, hiyo hadithi inakuwa natural inakuwa kama kwamba hii ni hadithi ambayo imetoka kwanu na tukisalia pale katika suala la kuzingatia hadithi na iliweze iweze kutoa ile hisia kabisa ya, ya hadithi neno ama jina, jina la kitabu ilichukua muda gani ku, kuifikiria ama ni kitu ambacho liwa tayari umeanza na, na jina ya kitabu ndio maandishi yakafuata kafu, ya yenyewe hata huwa naanza na hadithi kwanza mm-hmm. kwa hiyo nilikuwa na hadithi na pia kwenye kitabu kuna hadithi moja inaitwa na hii hadithi nilishirikiana na mwamirika ambaye hata hatujaonana lakini ni baba moja mzee lakini ii baba mzuri kwelin yani, tuli- tulijuliana tulipokuwa tunaandika kwenye amazon sasa iye akapenda hadithi zangu namii nikapenda hadithi zake akasema mmm, basi tushirikiane tuandike hii hadithi ndo tukaandika hiyo hadithiiukurasa wa mia themanii mm, na tano kwa wale ambao wana kitabu hicho na nazungumzia harp eh? ndio kweli ndio Aha. na amefurahi sana yani hata ukimwona kwenye picha zake yni amefurahi sana kuamba kuna hii hadithi yetu yani hizi imekuwa ni it, it has a good hasaopae mm-hmm. mm. alafu tangia hapo mwanzoni kitabu nilikiita a a of nguja kwa sababu kwenye collection pia kuna hadithi moja inaitwa a taste of unguja na nilitaka sana yn yani, iwe na jina la nyumbani kitu ambacho yn yani, mtu akisoma anajua kwamba kuna hizi yani, ni hadithi za kiafrika lakini naona publisher alipenda sana ilo jina na pia ilipenda sana jina la hadithi nyingine inaitwa the water mm. between Dang black thing na the water Runner lakini tukaonalabda mmm, um, eh? ukiskia unataka ufungue uangalie mmm, ni kitu ganiitachokoza <laughs> wanaotazama vitabu eh? <laughs> ndiokusisimua eh. <laughs> Kusisi, hisia za kuwezatan kitabu hiki kinahusu nini na ku, um, tumaona kuna baadhi ya wenzako ambao ni waandishi wa vitabu baadhi ya kazi zao zimeaza kutolewa kutoka vitabu vinageuza kuwa baadhi ya tamthilia kwenye tv na zingine ta filamu kuna mipango yote kwako pia kuweza kuchunguza uwezekano wa Dang black thing ama vitabu vingine ambavyo imeandika viweze kuingizwa kwenye tv na filamu ningependa sana black thing, kwa kwahiyo inajua kwambawanaangalia nawanajaribu uh, kuangalia kwamba kuna yni kama kuna ma au kuna watu gani ambao wako e kwa sababu kuna baadhi ya story humu ambazo kweli zinaweza zikaa kama filamu au kama kwenye tv na pia ni na kitabu kingine kinatoka uh, mwaka mwaka kesho kinaitwa of ko hiki sasa hivi tayari tunaongea na watu kuhusu audio, audio um, licensing na pia ni kitabu ambacho nasikiri kwa sababu um, wanasema yni jinsi kilivyo kiko set in tanzania lakini kwenye nchi ambayo nimeitunga inaitwa mafinga mm. na mafinga kwa kweli ni, ni, ni jiji huko e, yani, it's my big hope kwamba ntampata mtu ambaye interested atakuwakunan kuchukua iki kitabu ili kama kamasilamu au tv series kuna tafsiri taf, taf yoyote ya vitabu vyako kwa kiswahili ama kwa sasa likiingereza tu Ha, ni vizuri umeuliza kwa sababu sasa hivi niko kwenye nafanya project moja inaitwa languages of water na hii languages of water inaanza kwanza na na hadithi ambayo iko kwenye black cig inaitwa when the water thee na hii hadithi ni ni kama vile na ni, ni kama vile ai what will happen wilhapen ot kwa hiyo sasa kwenye hii languages of water project ni hii hadithi imetafsiriwa kwenye lugha nyingi kwa hiyo kuna um, chinese kuna kiswahili kwanza nilipopata hiyo swahili translation swahiliyani nilifurahi mno kwahio tumeshirikiana na waandishi wengi tu ili waweze kui na, na pia kuna Vietnamese, lakini hiyo translation ya kiswahili ndo ilinipa yani, moyo mno Mm. kwa hiyo hiyo ndo pojekt moja lakini i- imenipa ile kwamba oh, sasahivi hadithi zangu nyingi zinaweza kutafsiriwa kwa sababu nimempata mtafsiri mzuri na pia I'm sure, kuna watu wengi wanaweza kutf changamoto za uandishi ni gani tunaonaga katika baadhi ya tamthilia ma filamu ambazo zinachezwa na watu ambao ona, wanaandika vitabu mm-hmm. kuna wakati nafika mtu anagonga ukuta kabisa anajaribu kuandika hakuna kitu inabidi afungue viburudishaji ambavyo vitaweza kusisamua mwili, mwili na akili kidogo nawe pia mm-hmm. unapitia uh, changamoto hizo ama ni tofauti na vile ambavyo wanatuonyesha kwenye filamu ah inategemea ni kama vile kila hadithi ina changamoto zake alafu kama nilivyosema mwanzoni kuna hadithi, hadithi ambazo ni rahisi sana kuziandika lakini kuna zingine inabidi uzizingatie na pia ujiweke kabisa kwenye karakta na nafikiri hizo ndio njia ambazo miohuwa anatumia inabidi ni n yani inacheka na huyo kaaa nakufa naye yani hiyo ndo inanisaidia kwa hiyo hiyo immersion kutoka kwangu naona inajipeleka kwenye yule anayesoma kitabu naye they also feel what i steal. wale ambao wangekuwa na nia ya kuanza kuandika nao pia hadithi zao maana anajua kwamba tamaduni zetu kwa upande mkubwa ni za mazungumzo ama hadithi zetu ni za kuchangia kutoka kwa, kwa vizazi vimoja kwa vingine kwa maneno mm. aksi, si, si kwa kuandika unahisi kwamba namna ya kubadili tamaduni hizo tuanze kurekodi hadithi zetu ziwe ni za kihistoria ama za kisasa kupitia maandishi ni nini ambacho nastai kufanyika ili watu wanze ku, kuingia katika uh, hali hiyo ya, ya kuandika wa kweli ni muhimu sana ile kuandika kwa sababu hadithi zinapotea nikifikiria leo hadithi alizokuwa ananiambia bibi yangu yni manyanya aliyekuwa anaishi kwenye kijiji sasa hivi hayupo kwahio inabidi kuziandika na jinsi ya kuziandika ni kwamba just make sure unafanya yani research unayohitaji na pia andika hadithi ambayo kweli ni ukweli wako usiandike hadithi ya kumfurahisha mtu mwingine andika hadithi ambayo wewe inakupeleka kwenye sehemu ambayo unaona kwamba leo nimeandika hadithi ambayo ni ukweli wangu i really it. and ina ile message ujumbe wake ni ujumbe wakwapo na pia ni ujumbe ambao mtu mwingine akisoma kweli itamgusa watu ambao wanatusikiza wanaweza wakawasiliana na wewe vipi na pia kazi zako wanaweza wakazipata wapi ndio nipo ni na ambayo yni ni pia ukiangalia tu pale kwenye uh, peji ya kwanza utaona vitabu vyangu vyote vikwapoac na pia nipo kwenye twitter eugen akiangalia tu na--anaweza ni contact niko very open napenda kuongea na watu kwa sababu sutuo kwenye nchi za watu kwa hiyo inabidi kuongea na watu buongeawtndio yani, <laughs> <laughs> kabisa ni muhimu sana ni muhimu sana kuwa karibu na watu na d asante sana kuzungumza nasi na asante kwa kuchangia kazi zako nasi katika studio zetu za sbs na tume kwamba wasklizaji wetu wanaweza kufadika kwa moja mabini ambalo umeweza kuchangia nao kwa kiazi ambazo unafanya na vile ambavyo unafanya na kwa wale ambao wangependa kuanza kuandika pengine neno moja la, la kuweza kuwa shauri wala kuwapa moyo ni gani ndiyo ndio ninge, ningewaambia kwamba uwe mvumilivu usiharakishe kwa sababu wakati mwingine kitu kikiharakisha hakiwi kizuri mm? inabidi jema yani ukiwekee jasho na pia wakati mwingine kuandika automatic kwamba kitakuwa published kwa hiyo yani kuwa mvumilivu na rejections zinaumma lakini zizikukatishe tamaa uendelea tu kuandika kwa, kwa sababu kama kuna publisher wa hiyo hadithi yako utampata na ukisubiri tu utampata kama unavyosema mvumilivu hula mbivu ndiyo kweli nam huyu ni dktari uh, tulikuwa tukizungumza naye kuhusiana swala zima la kitabu chake cha black thing akizungumzia jinsi alivoandika kitabu hicho changamoto alizopitia pamoja na kutoa ushauri kwa wale ambao wangependa kuanza kuandika vitabu pia tembele ni tovuti yake iwapo ungependa maelezo zaidi kuhusu namna ya kuwasilia naye namna ya kufanya kazi naye kama ungependa ufanya kazi naye anwani ni www tarudia unbacomtarudiawwwunbacom waza pia kumpata kwenye mtandao wa twitter ananeake ikiwa ni tneatarudia t uneba shukran pia kwa scott ethan kutoka quick media aliyefanikisha makala haya kwa makala na mengine mengi zaidi tulipeperusha pamoja na ratiba matangazo yetu tembeleni tofuti yetu anone mbao ni sbscomau mkwaju swahili ya SBS. je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata