sbs a world of difference yor with sbs swahili on mobile online and on radio unasikiliza idhaa ya kisweli ya sbs kwenye simu ya mkononi mtandaoni na kwenye redio hii wakati mwingine tunakutana katika makala haya ya lugha ya kiswahili jina langu ni frenki mtao na leo hii aliyojili ni kadha wa kadha hususan kuangalia sakata la kufungwa kiongozi mdogo au kiongozi mchanga uko nchini tanzania miaka 30 e kwa zua gumzo na nini i kilichopelekea au nini alichokiomba mahakamani ungana nami katika makala hii ya leo lakini kabla hatujafika huko hebu tusikilize basi kwanza taarifa ya habari kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sbs na uhapa ni muktasari wake kiongozi chama cha leba jon mackey ajiuzuru australia yapata matibabu ya ziada ya covid-19 na wanawake waathirika unyanyasaji majumbani kulipwa na katika habari za kimataifa mitazamo yaibuka kufungwa kwa sabaya na kuuliwa kwa mbunge uingereza polisi yadaye ni ugaidi na katika habari za michezo simba yaingia dimbani kuanza kinyanganyiro cha afrika wakati huko uingereza man united majanga liverpool yaua ifuatayo ni taarifa habari kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sbs tunaanza na habari za kitaifa msomaji ni frank mtao kiongozi wa zamani wa chama cha leba jor mkay ajiuzuru kutoka bunge la New south ws kiongozi huyo wa chama cha leba upande wa jimbo la New south latws amejiuzulu na kusababisha uchaguzi mdogo wa tano katika jimbo hilo mbunge huyo wa stratied ambaye aliongoza chama hicho kwa miaka miwili siku ya jumapili yaani leo hii alitangaza wa uamuzi wake wa kujiondoa na kusababisha uchaguzi mdogo wa tano kwa serikali E, katika sababu zake za kujiondoa alisema kufungiwa ndani kwa covid 19 hapa jijini sydney kumempa wakati wa kutafakari na kuzingatia maisha yake ya baadaye na australia yapata matibabu ya zaidi ya covid-19 e, waziri wa afya greg hant ameweka bayana kuwa e, matibabu mengine yaliyopatikana ya ziada ya covid-19 hayatabadilisha chanjo inayoendelea serikali imefikia makubaliano na bidhaa za rosch i e kusambaza dozi 15 za tiba msingi ya, kika, ya kinga mwili ya covid-19 ijulikanayo kamaroapri bwana hunt alisema matibabu ya mishipa yiliyotolewa katika hatua za mwanzo za maambukizo hutoa punguzo la asilimia sabini katika uweezekano wa mtu kulazwa au kufariki dunia serikali pia imepata dozi laki tano za dawa ya kukinga virusi vya covid ya faizar ambayo itapatikana kuanzia mnamo mwaka e 2 a 2 chini ya idhini ya utawala wa bidhaa za tiba tga wanawake waathirika wa unyanyasaji wa majumbani wataanza kupata malipo ya dola e5 kuanzia wiki hii malipo hayo ya kuepuka vurugu ambayo yatapatikana kuanzia jumanne yanakuja wakati majimbo na wilaya nyingi zimeripoti kuongezeka kwa idadi ya visa vya unyanyasaji wa majumbani wakati wa kufungiwa ndani kutokana na janga la korona na tunataarifiwa kuwa huko tasmania hakuna viruhsi vivyopatikana wakati kufungiwa ndani kwa eneo la kusini kukiendelea tasmania haijarekodi tena kesi mpya ya covid i lakini maafisa wa afya wamesema bado ni mapema sana kujua ikiwa kufungiwa ndani katika eneo hilo la kusini mwa jimbo kunaweza kuondolewa jumatatu kama ilivyopangwa huo ndo mwisho wa habari za kitaifa akaa tayari basi kusikiliza taarifa habari za kimataifa nakatika bari za kimataifa tunaambiwa kuwa aliyekuwa mkuu wa wilaya ya hai kilimanjalo ole sabaya amehukumiwa kifungo cha miaka thelathini kwenda jela baada ya kukutwa na hatia makosa ya unyanganyi wa kutumia silaha hukumu hiyo ni kwa aina ya makosa yaliyokutwa nayo na ya kwanza katika kipindi cha miaka hii hivi karibuni hasa kwa kiongozi wa ngazi ya mkuu wa wilaya nchini tanzania mauaji ya mbunge wa chama cha conservative nchini uingereza sir david yanachukuliwa kama kitendo cha ugaidi alichomwak katika eneo la bunge lake huko siku ya ijumaa polisi walisema kuwa kuna uwezekana wa tukio hilo kuhusishwa na msimamo mkali wa kiislamu na polisi walisema mwanaumwe huyo mwenye umri wa miaka 25 alikamatwa kwa tuhuma za mauaji baada ya shambulio hilo katika kanisa huko l na kwa taarifa yetu nakamilisha taarifa ya habari ya kimataifa katayari basi kujua dimba la michezo Na katika dimba la michezo tunaanza na huko nchini tanzania au kuelekea botswana ambako timu ya, ya tanzania ya simba yenye mashabiki rukuki afrika mashariki imeelekea nchini botswana e, kwenda kuanza mpambano wake na naafc e, katika mipambano yake ya kombe la mabingwa afrika na katika ligi ya uingereza leo hii kuamkia leo hii katika majira ya australia e, kitimtimu kilitimka huko ambapo manchester united alipigwa mabao manne kwa mawili na leicester e, katika mchezo uliokuwa wa burudani ya kutosha mansit alishinda mabao mawili kwa bila wakati chelsea alimtandika benford mabao moja kwa bila e, wiki hii tutashuhudia arsenal akimkaribisha cristpalac na newcastle akipambana na totenham wakati mechi hizi kabla ya mechi hizi mechi ya awali liverpool alimtandika watford kwa mabao matano kwa bila e, kwa matokeo zaidi na kujua nini katika dulu, na kujua yaliyojiri katika michezo tutaungana na gode namigarano hapo baadaye katika dulu la michezo na kwa taarifa hiyo basi tukamiishe taarifa hii habari kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya jina langu ni mtao usiende mbali kwani tumekuandalia makala kemkem kuhusiana na sabaya na vilevile vile kujua yaliyojiri huko afrika mashariki na kati kwa ujumla na pia dulu la michezo